Trên tay máy chạy bộ thông minh Amazfit AirRun

cuhiep
3/11/2021 7:18Phản hồi: 53
Trên tay máy chạy bộ thông minh Amazfit AirRun
Amazfit AirRun là chiếc máy chạy bộ dùng ở nhà, có thể dễ dàng gập gọn lại, hệ thống điều khiển đơn giản, trang bị loa JBL, kết hợp được với ứng dụng chạy ảo Zwift và hệ thống giảm xóc. Đây là chiếc máy chạy bộ khác đến từ nhà phân phối Mivietnam.vn. Mình dùng thử và chia sẻ với anh em một số thông tin cần thiết.

Gập gọn tay vịn để gọn gàng hơn không gian.

Amazfit AirRun có thể gập gọn lại để tiết kiệm không gian cũng như nhìn nó bớt cồng kềnh hơn. So với chiếc KingSmith R2 gấp lại siêu gọn mình từng trên tay trước đây thì AirRun này gập lại được ít hơn. Nhưng mà bù lại nó có nhiều tính năng hay khác mình sẽ trình bày bên dưới.

Mình thử gập máy lại và để gọn vào góc nhà hay dựng lên để dựa vào tường thì thấy nó tiết kiệm được khá nhiều không gian. Tuy nhiên thao tác gập và di chuyển cũng khá là nặng nề nên anh em thanh niên có thể làm được nhưng chị em sẽ khó hơn chút.

AirRun sẽ phù hợp với anh em có một phòng tập riêng, hoặc phòng chung mà lớn một chút.

Hệ thống điều khiển nhanh đơn giản.

Đây là điều mà mình thích nhất vì trong lúc chạy chỉ có 3 nút cơ bản là mở, tăng/giảm tốc độ là được dùng nhiều nhất. Nên việc trang bị nó ở vị trí dễ xài, kích thước đủ lớn để có thể dễ dàng xài là quan trọng nhất.

AirRun có nút tắt/mở/khởi động/dừng việc chạy ở bên trái. Bên phải là nút +/- tương ứng với nút tăng/giảm tốc. Anh em có thể nhấn giữ hoặc là nhấn từng cái để thay đổi. Quá trình mình dùng thử thì các nút này hoạt động đơn giản, ngon lành. Anh em còn có thể điều khiển qua app hay một số máy có remote để anh em điều khiển, nhưng mình thấy 3 nút để ngay trên máy như thế này là tiện nhất.

Khoá an toàn 2 các nhấn cũng là cái mà mình thích ở hệ thống điều khiển của Amazfit AirRun. Nó cho thấy là người làm máy có quan tâm nhiều đến trải nghiệm sử dụng hàng ngày. Với các máy chạy bộ mà mình từng dùng thì cần phải bỏ khoá an toàn vào thì nó mới chạy. Rồi chúng ta kẹp một đầu vào trong người chúng ta, nếu có tình huống khẩn cấp khoá đó bị bung ra thì máy sẽ tự động dừng. Thực tế sử dụng thì trường hợp khẩn cấp rất ít khi xảy ra hoặc gần như không xảy ra.

Nên giải pháp kết hợp một nút bấm để ngưng nhanh cùng với khoá an toàn như AirRun là đáp ứng được cả hai yêu cầu là An toàn trong tình huống khẩn và trải nghiệm vẫn tốt trong tình huống dùng bình thường.

Khi đang chạy chúng ta có 3 cách để dừng máy:
  • Nhấn nút nguồn: máy sẽ giảm tốc độ dần rồi dừng
  • Nhấn nút Stop: máy sẽ giảm tốc độ dần rồi dừng
  • Giật dây an toàn khẩn cấp: máy sẽ dừng đột ngột

Hai loa JBL kết nối Bluetooth.

Mình thích việc trang bị loa này, vì nhu cầu nghe nhạc hay nghe gì đó khi tập là rất cần. Nên nếu có sẵn loa rồi thì chúng ta không cần thêm loa hay tai nghe. Vị trí để loa ngay gần tai anh em nên nó cũng nghe thoải mái, không phiền người khác.

Việc kết nối để phát nhạc vào loa đơn giản như anh em dùng loa Bluetooth. Chất lượng âm thanh cũng thoải mái để anh em có thể tập thể dục. Đây cũng là một trang bị nhỏ nhưng mang lại trải nghiệm tốt hơn cho người dùng.

Quảng cáo

Kết nối được với app chạy bộ ảo Zwift.

Ứng dụng chạy ảo Zwift là ứng dụng mà anh em có thể tham gia chạy theo các bản đồ, các giải chạy hay chạy chung với bạn bè online. Thường thì anh em có thể dùng các thiết bị như đồng hồ, giày để đồng bộ việc chạy của anh em với app Zwift. Với AirRun thì anh em có thể sync cái máy chạy bộ này với app.

Khi anh em sync rồi thì tốc độ anh em chạy sẽ được sync vào app và anh em có thể thoải mái tham gia chạy ảo trên Zwift. Với các máy chạy bộ không có tính năng này mà anh em muốn có thì anh em cần phải mua một bộ gắn thêm vào thảm chạy của máy.

Hệ thống giảm xóc 8 điểm.

Hệ thống giảm xóc là cần thiết để khi chúng ta chạy nó không chỉ ổn định hơn, yên tĩnh hơn mà còn bảo vệ chân chúng ta không tiếp thảm quá nặng nề. AirRun trang bị 8 cục giảm xóc, chúng ta sẽ không thấy các lò xo này vì nó ở bên trong nhưng thực tế chạy thì mình đánh giá các cục này hoạt động hiệu quả. Ngoài ra còn các lớp cao su, các lớp giúp cho trải nghiệm chạy tốt hơn.

Quảng cáo

Thực tế chạy cho thấy máy chạy êm, không gây tiếng ồn khó chịu và chân tiếp thảm thoải mái, dễ chịu.

Kích thước thảm chạy.

Chiều rộng là 50cm và chiều dài là 130cm. Nếu anh em thấy kích thước của KingSmith R2 là nhỏ thì AirRun có thể sẽ hài lòng anh em. Kích thước này mình có thể thoải máy chạy lên tới tốc độ 13.5km/h. Đôi khi mình thử tới mức tối đa là 15km/h.

Những điểm mà AirRun ưu thế hơn so với các máy chạy bộ khác như KingSmith R2 là:
  • Thảm chạy hơi dốc lên chút
  • Tốc độ tối đa của máy tới 15km/h
  • Kích thước thảm chạy lớn: 50cm x 130cm
  • Chắc chắn và ổn định

Thiết kế và hoàn thiện:
Amazfit AirRun có thiểt kế nhỏ gọn, hiện đại, đẹp. Hoàn thiện liền lạc và láng. Tuy nhiên anh em nhớ cẩn thận vì những gì láng, đẹp thì dễ bị tổn thương. Anh em khi di chuyển nó nếu va chạm sẽ gây tổn thương.

Hai thanh hai bên thảm chạy được làm bằng vật liệu gì đó kiểu cao su tổng hợp. Đứng lên chắc chắn nhưng rờ tay vào thì thấy mềm. Khi anh em nhảy từ thảm chạy lên hai thanh đó thì nó sẽ bám giày anh em dính trên hai thanh đó.

Kết
Amazfit là chiếc máy chạy bộ có thể gấp gọn lại được để tiết kiếm không gian hơn cho anh em để ở nhà hay công ty. Nó có thiết kế đẹp, trang bị sẵn loa bluetooth. Kích thước thảm chạy tương đối lớn 50cm x 130cm. Hệ thống điều khiển đơn giản và dễ dùng. Máy hỗ trợ kết nối với ứng dụng chạy ảo Zwift qua Bluetooth. Trong tầm giá ít hơn 15 triệu thì đây là một lựa chọn anh em nên cân nhắc, xem xem anh em phù hợp với máy này hay Kingsmith R2 hay máy nào khác cho việc tập ở nhà.

Anh em quan tâm tham khảo link tại đây.

Dựng nguyên chiếc lên. Anh em thấy đường chạy hơi dốc lên trên một chút.

Điều khiển dễ dàng là điều mình thích ở máy này.

Có thể chạy tới 15km/h sẽ làm hài lòng anh em chạy yêu cầu cao.

Nhấn vào chốt này để gập máy lại hoặc bung càng lên. Khúc này hơi khó khăn chút cần làm quen.

Gập xuống.

Đây là vị trí gập lại gọn nhất.

Màn hình hiển thị thông tin chạy. Có cả nhịp tim theo thời gian thực nếu anh em đeo các đồng hồ đo của amazfit hay miband.

Hình ảnh khác:
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gấp gọn được tiện quá,
máy thiết kế giống như của thế kỹ 22 ấy, Quá hiện đại.
KㅤEㅤN
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu không gian nhà rộng rãi 1 chút thì rõ ràng chiếc này ổn hơn R2. Tiếc là nhà mình ko có đủ chỗ để đặt máy chạy 😔
Hạ Dân
ĐẠI BÀNG
2 năm
@KㅤEㅤN Đem ra balcony
Nhìn ổn quá
máy này có cái khoá nam châm an toàn luôn rồi. Ko biết phía sau có cổng usb ko nữa.
Benz Long
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lehuuthe1202 Có cổng usb nhưng munhf chưa rõ công dụng cổng này là gì.
@Benz Long cắm usb vào nghe nhạc đó bạn.
Silv3r
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Benz Long sạc điện thoại, ipad thôi
Benz Long
ĐẠI BÀNG
2 năm
Máy này khá ok, chỉ đáng tiếc 1 điểm duy nhất là kết nối bluetooth iPhone với con này không được, android thì kết nối được, không rõ là bị sao.
Silv3r
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Benz Long nhà mình kết nối với iphone, ipad bình thường mà, android lại khó kết nối 😆
Benz Long
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Silv3r Sao kì vậy ta, bữa mình kết nối 3 con iphone đều không có con nào được. Để mình thử lại xem sao, biết đâu lên ios 15.1.1 lại được.
tomkiet
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Benz Long Mình dùng 13 kết nối phà phà
Benz Long
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tomkiet Bác kết nối vô loa để nghe nhạc được không? Sao mình kết nối iphone với loa không được, android thì lại được.
đang chạy máy ok ra chạy đường cái là ê ẩm chân mấy hôm mới quen. Nao cũng mua 1 cái bé bé cho vkck con cái chạy cho khỏe tý lấy sức tối dùng @@
ronaldomu
TÍCH CỰC
2 năm
Máy này gấp không gọn như R2, không phù hợp nhà nhỏ hay chung cư 😃 Nếu xài gia đình mình nghĩ R2 vẫn hợp lí hơn
@ronaldomu R2 chỉ để đi bộ với phụ nữ chạy nhẹ nhàng ngoài ra thì ko nên mua
ronaldomu
TÍCH CỰC
2 năm
@SamsungGalaxy Chém gió =)) bao nhiêu thanh niên duy trì được pace 5 mà phán R2 chỉ để đi bộ với phụ nữ? tập trong nhà 12km/h là ok rồi
@ronaldomu Mình chạy trên máy tập của Cali thường chạy bền ở mức 10 sau đó có thể chay lên 12 liên tục trong 10p, mưc 14 15 trong 4-5 phút có lúc đã thử lên 16 17. Vấn đề max nó lên 12 nhưng theo mình ko nên chạy liên tục ở max công suất. Mình mua amazfit hôm qua rồi. Với bạn có thể ko chạy lên nổi mức 12 chứ mình chạy lên 14,15 rất thường xuyên. Hơn nữa với 1 cái máy mình ko nen bắt nó chạy max công suất, thứ 2 bạn sẽ phải dùng đc ít nhất 2- 3 năm và mình ko muốn 2,3 năm sau vẫn lẹt đẹt ko quá nổi 12, thứ 3 với 1 cái máy cấu tạo gọn nhẹ độ chắc chắn ko cao nhiều mối lắp ghép chẳng có j dám chắc với 1ng nam 65 70kg nhảy lên chạy huỳnh huỵch mỗi ngày mà nó vẫn ổn đc
ronaldomu
TÍCH CỰC
2 năm
@SamsungGalaxy Đơn giản là cái máy này không dành cho bạn 😃 Nếu thực sự cái mức 12,14,15 ở Cali tương đương 12,14,15km/h thì sức bạn đã chạy tới pace 4 rồi. Pace này là quá nhanh với đa số người chạy.

Túm lại, con R2 không dành cho những người chạy nhanh 😃 Với mức max là Pace 5, nó quá phù hợp với đa số người dùng
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
2 năm
e đang lăn tăn con R2 hơi hẹp với chịu lực yếu, giờ có con này có vẻ hợp lý hơn
@dinhdoong Mình mới mua hôm kia mới kịp test sơ sơ thôi. Nay phải đi tỉnh nên chưa kịp nghịch j nhiều. Phần hay dùng nhất là thay đổi tốc độ chụp thì làm phím bấm +- cái này mình ko thích bằng dạng núm xoay như con X21. Không nhanh gọn lắm. Mình chưa thử với R2 hoăc X21 nhưng so với máy chạy chuyên nghiệm ở phong gym thì cũng ok đó: Chắc chắn ko rung lắc, êm lắm. Loa thì nghe vừa đủ, mình ko đánh giá cao lắm. Nếu để có động lực thì mình vác con Onyx ra đập hoặc đeo tai nghe sẽ phê hơn nhiều
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SamsungGalaxy thấy con airrun này tải trọng có 100kg mà e tầm 80kg rồi chạy lên lực ấn nữa có sợ quá tải không bác nhỉ?
@dinhdoong Ko bác cứ yên tâm. Kết cấu nó chắc chắn lắm. 100kg là nó tính cả lực chạy nữa rồi
tomkiet
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dinhdoong Nếu nhà con chỗ kê được và ko cần phải gấp mỗi ngày thì nên mua airrun. Máy R2 dùng cho nữ thì chuẩn hơn
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
2 năm
con này hình như không có tự động điều chỉnh tốc độ theo người chạy như con KingSmith R2 các bác nhỉ
@dinhdoong Air run thực ra ko gọn. Nói thực xài air run chỉ có để nguyên 1 chỗ. Bác gấp đc nó lại thôi chứ để bê chỗ nọ chộ kia thì ko. Nhất là chị em phụ nữ sẽ khó di chuyển nó lắm. Có bánh xe nhưng vẫn nặng
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SamsungGalaxy ít nhất thì e thấy có thể dựng thẳng đứng lên cho vào khe nào đó hoặc cho bẹp hẳn xuống để cho xuống gầm giường, gầm ghế, tiết kiệm đc chút không gian bác ạ, 😁
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SamsungGalaxy những loại khác có thể nâng bàn chạy lên cho gọn nhưng nó vẫn chiếm 1 chút không gian và không thể kết hợp cho vào những không gian nhỏ để tiết kiện không gian của chung cư được
@dinhdoong Ý mình là 1 vài buổi đầu sẽ lôi ra cất vào nhưng sau nó sẽ sinh bệnh ngại chả buôn cất ấy
Dốc lên vậy nhìn xíu thôi chứ chạy thấm lắm đó 😆)
sao ngồi buồn vậy anh?
NHL8
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mod nghĩ sao nếu đạp xe trên máy chạy bộ?
kidanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Máy chạy ngon, nhưng app "Zepp" ghi được khoảng 500km thì thấy ko ghi được nữa, ko rõ là do app hay do máy? Có ai bị tình trạng này không?
duyennb
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chắc phải tậu luôn về trải nghiệm sản phẩm mới được à
mitokm
ĐẠI BÀNG
2 năm
thay mẫu là mod vân hay dan đc ko a Hiệp 😆)
ahxdtngh
TÍCH CỰC
2 năm
Chạy trên máy này xong ra ngoài đường chạy thật thì cảm giác như thế nào các bác nhỉ?
Hijeep Vox
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ahxdtngh Ra đường nhiều yếu tố nắng, gió ngược,lực đạp chân thực hơn nên chạy mệt hơn vả lại chạy ngoài đường vui hơn
iwannare
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ahxdtngh Cứ mua con này đi sẽ có cảm giác chạy giống ngoài đường, còn đám kingsmith r1, r2 thì thôi, vứt
danlv
TÍCH CỰC
2 năm
khi chạy mệt lấy xe đạp ra chạy tiếp
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119