Trên tay máy chườm ngải cứu Xiaomi: đau đâu chườm đó, máy 1tr1, ngải cứu khô 20k/bánh

Nam Air
25/1/2020 4:20Phản hồi: 118
Trên tay máy chườm ngải cứu Xiaomi: đau đâu chườm đó, máy 1tr1, ngải cứu khô 20k/bánh
Châm cứu là một phương pháp chữa bệnh trong y học cổ truyền phương Đông, chia ra làm 2 phương pháp là Châm và Cứu. Trong đó, Châm là bác sĩ y học cổ truyền sử dụng những cây kim chuyên dụng châm vào các huyệt đạo để trị bệnh, còn Cứu là sử dụng lá ngải cứu sấy khô, bào chế thành các viên thuốc rồi hơ nóng và chườm lên cơ thể để giảm đau, giải tỏa căng thẳng, giúp ăn ngon ngủ tốt. (theo Wiki)

Như vậy, phương pháp Châm rất khó để tự thực hiện ở nhà vì chúng ta cần phải có kiến thức về huyệt đạo và chuyên môn về châm cứu. Nhưng Cứu thì có thể tự làm được thông qua các thiết bị hỗ trợ, điển hình là chiếc máy xông ngải cứu cầm tay ZDEER Moxibustion của Xiaomi.

Cái máy này mình mua và xài cũng hơn 2 tháng rồi, nay mới nhớ ra để trên tay chia sẻ cho anh em.

Về nguyên tắc hoạt động, cái máy ZDEER Moxibustion sẽ tạo nhiệt độ nóng trên 100 độ C (tối đa lên tới 170 độ C) để hơ nóng 1 cái bánh làm bằng lá ngải cứu sấy khô. Hơi nóng sẽ đi qua cái bánh ngải cứu, giải phóng dược chất và thấm qua da ở vị trí mà máy tiếp xúc, từ đó giúp giảm đau cơ thể.

tinhte_xiaomi_chuom_ngai_cuu_3.jpg Cấp nguồn bằng cổng USB-C

Hơi nóng sẽ xông qua cái bánh bằng lá ngải cứu khô này

Nhờ kích thước gọn gàng trong lòng bàn tay và cơ chế xiết dây đai linh hoạt, chúng ta có thể đeo máy ở mọi vị trí cơ thể, từ cánh tay cho tới bắp chân, đầu gối, lưng, vai, thậm chí là thắt lưng hoặc cổ.

Đeo được nhiều vị trí, kể cả cổ, mu bàn tay/bàn chân, đầu gối
Giao diện sử dụng máy rất đơn giản, gồm có 4 nút cảm ứng là nút bật/tắt, menu và nút tăng - giảm. Kèm theo đó là app tích hợp Mi Home trong hệ sinh thái của Xiaomi. Máy ZDEER Moxibustion mà mình mua là phiên bản nội địa TQ nên không có tiếng Anh, rất may là trên app Mi Home có giao diện tiếng Anh nên sử dụng cũng dễ hơn.

Quảng cáo

Máy có kết nối WiFi và hỗ trợ app Mi Home của Xiaomi
Máy có thể xông nóng với nhiệt độ cao nhất lên tới 170 độ C, thời gian lên tới 60 phút/liệu trình. Anh em có thể chủ động chỉnh nhiệt độ, thời gian phù hợp theo ý muốn.
Cảm nhận nhanh về máy
Mình đã mua cái máy hơn 2 tháng cho mọi người trong gia đình sử dụng, để chườm lên các vị trí thường xuyên bị đau nhức như đầu gối, bắp tay, vai, cổ... Trừ những vị trí đau nhức kinh niêm do bệnh lý về xương khớp, thì các vị trí bị đau do mỏi cơ, bị bầm do va chạm, mỏi cổ chân đều được giảm đau thấy rõ sau 2-3 lần chườm máy, mỗi lần 30 phút.
Cá nhân mình thấy thì cài đặt nhiệt độ phù hợp nhất để không bị quá nóng là 100 độ C ở các vị trí da mỏng (bắp tay, bắp chân, bụng) và 110 độ C ở các vị trí da dày (đầu gối, lưng) vv và vv.

Ngoài ra nó cũng khá tiết kiệm pin, mình sử dụng cục pin dự phòng 5000mAh của Xiaomi thì xông nóng được 3 tiếng liên tục ở nhiệt độ 110 độ C.
  • Nhược điểm
Nhược điểm lớn nhất của cái máy ZDEER Moxibustion này đó là nó không có pin tích hợp, do đó chúng ta phải sử dụng nguồn gắn ngoài thông qua cục sạc, hoặc pin dự phòng. Khi gắn pin dự phòng thì dễ dàng đem đi đây đi đó, tính di động khá cao.

• Giá bán
Máy này chưa thấy bán ở VN, mình mua trên store của Xiaomi, giá là 52 đô, mỗi hộp bánh ngải cứu có giá 20$/20 bánh, tức là 1$/cái. Xiaomi cũng mới ra cái đời 2, kích thước to hơn và có tích hợp pin gắn trong, giá hình như hơn 100$.

Quảng cáo

118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

*đau nhức
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Sao em Thư khóa fb hay gì rồi nhỉ. Crush em ấy từ năm ngoái đến năm nay. Nếu mod không đến là mình tấn công đó -_-
minihorse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@makeitmine Sao toàn anh em thích châm không vậy ta, mấy cái hộ nghèo, gương sáng gì đó mình e là không hiệu quả, đề nghị anh em show cà vẹt xe hơi, quyền sử dụng đất,...có lẽ sẽ tốt hơn. Hóng....
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@minihorse Cavet BMW hay mer thì may ra chứ mấy con civid hay toy thì không có cửa đâu. Khổ nổi mình chỉ có cavet con wave :'(
linhnikon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rubi Lee *nhói tim
nghe "bánh" giống kiểu heroin ghê =]]
thangchimse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@palmtj27 Chả biết chườm xong có bị nghiện ko
Mì xào lắm trò quá
iamharrytn
TÍCH CỰC
4 năm
Đau lưng do ngồi lâu, ít vận động liệu có tác dụng ko bác thớt nhỉ ?
@Thien Nam 2016 Tớ cũng nghĩ vậy. Nếu cứu để thông kinh lạc, giải tà phong thì phải biết huyệt vị và đường kinh nữa, mới có thể trị bệnh được, nên cũng nghĩ như cụ nói. Phương án của cụ hiện thời chắc là ưu tiên 1 rồi.
@tieutu911 cho mình xin địa chỉ đi bạn
tieutu911
TÍCH CỰC
4 năm
@chanvan1611 có pm. cần lh zalo mình chỉ chi tiết
Thập quá xaomi
Tưởng khi bị chấn thương chườm lạnh rồi mới chương nóng chứ nhỉ. Cái này chườm nóng nó sưng lên luôn rồi
Hủ Lô
TÍCH CỰC
4 năm
@pro744 Đúng rồi, chườm lạnh để giảm đau tức thì và giảm sưng viêm, sau đó 1 ngày thì Cứu hiệu quả hơn
@pro744 Tuỳ kiểu đau mà. Chườm lạnh là va chạm, chấn thương do vận động mạnh. Nhưng nhiều trường hợp đau có thể do thời tiết, ngồi lâu, hoạt động sai tư thế...
Autumn19
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giá rẻ vậy. Chắc mua thử một cái về cho bố mẹ dùng xem sao
quyan12
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đủ thứ
Mua trang nào vậy ad
thangbn99
ĐẠI BÀNG
4 năm
Việt nam có bán chưa bác em làm con về sài
@thangbn99 Qua chiếm tài hỏi thử có chưa bác
Tiêu đề xôi thịt dã man
Lèm bèm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Ủng hộ trường phái xôi thịt, nhìn tiêu đề cái là có đủ thông tin sơ bộ cần thiết rõ ràng. Nếu thấy phù hợp nhu cầu hay tò mò thì mới nghiên cứu tiếp còn không phù hợp có thể bỏ qua luôn.
@cuhiep Tết nhất mở hàng phải có xôi thịt mới sung àd ơi
heartless
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mua bên đó ship về sao vậy ạ ?
Ngon.
Cũng có mua 1 bộ châm cứu dù không bị bệnh gì nhưng lâu lâu đi châm cứu giúp máu huyết lưu thông, tinh thần sản khoái hơn làm việc hiệu quả hơn
@dongbkhn88 Chưa kể nói thêm singapore, taiwan, korea đều là các quốc gia phát triển, châm cứu nằm trong hệ thống y tế quốc gia của họ đó bạn
@dongbkhn88 Họ từ chối không có nghĩa nó vớ vẩn, chỉ là bản thân Đức chưa đủ cơ sở để đưa nó vào chữa trị, và không phải nó cấm mà nó KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM nếu chữa bằng châm cứu nhé.
Tây y và đông y nhiều cái khác nhau nhưng không phải ngược nhau mà bổ khuyết cho nhau.
Bạn không biết không có nghĩa người khác k biết, Đức không làm không có nghĩa không nước nào làm và nó vô lý đâu.
vt95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tinh tướng chấm vê en Lâu lâu mới thấy tinh tế có người phản biện đầy đủ cơ sở vãi 😆
TienSOS
ĐẠI BÀNG
4 năm
@theadder2013 Có vài thằng biết được lỏm bỏm lên tranh cải như thánh. Bác tinh tướng bóp họng bọn này sướng vãi lol
mrchien86
TÍCH CỰC
4 năm
Đang cần tìm cho bà u. Nhưng ko bán chính hãng khó đây? Bác nào biết chỗ bán chỉ e với
Hợp wp
TÍCH CỰC
4 năm
@mrchien86 Aliexprees
@mrchien86 Anhtrung386 trên Shoppe nhé
Đeo thang.đổ.bê tông. Đau nhức cả tay chân và lưng.liệu món này trị dc k
dongbkhn88
ĐẠI BÀNG
4 năm
3k 1 mớ ngải cứu chắc chườm dc 6 lần mất. Sao nóng mất 1 phút. Cả năm vẹo cổ 2 3 lần. Mất có 9k. Mua máy làm j nhỉ. Phiền phức
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
4 năm
Mỗi lần chườm đc một điểm thôi à
@Giáo Vũ Mua 2 cái là chườm được 2 điểm rồi 😁
Hay phết,ko biết bao h ở vn có hàng,mua cho bố mẹ 1 cái

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095