Trên tay máy chụp ảnh lấy ngay Fujifilm Instax Square SQ10: Máy ảnh lai độc đáo, giá 6.990.000đ

sGear
26/6/2017 9:48Phản hồi: 48
Trên tay máy chụp ảnh lấy ngay Fujifilm Instax Square SQ10: Máy ảnh lai độc đáo, giá 6.990.000đ
Instax Square SQ10 là một chiếc máy ảnh lai đầu tiên của Fujifilm thuộc dòng máy chụp ảnh lấy ngay nhưng cho phép chúng ta có thể lựa chọn và chỉnh sửa bức ảnh trước khi quyết định in. Để làm được điều đó thì máy được tích hợp thêm một cảm biến kỹ thuật số để thu nhận hình ảnh, ngoài ra thì còn có thêm công nghệ xử lý hình ảnh để chúng ta có thể thoải mái hậu kỳ một cách linh hoạt

Instax SQ10 sử dụng định dạng film vuông với kích thước ảnh là 6.2 x 6.2cm cho kích thước lớn hơn cỡ mini thông thường, máy có kích thước vuông vắn cầm vừa lọt trong lòng bàn tay, điểm nhấn cho máy ở mặt trước chính là ống kính có tiêu cự quy đổi theo chuẩn 35mm là 28.5mm, khẩu độ 2.4, ống kính này cũng là một sự cải tiến so với các dòng Instax khác khi nó có khả năng tự động lấy nét ở khoảng cách gần nhất 0.1m cho đến vô cực.

Ngoài ra thì vòng ống kính cũng là nơi để khởi động máy, muốn mở máy lên chụp thì bạn chỉ cần xoay ống kính một cái là máy đã sẳn sàng, mình đặc biệt rất thích cái bố trí như thế này, thao tác rất tiện và nhanh chóng, chúng ta không cần nhìn cũng không cần mò mẫm khi cần mở máy.

Ở phía trên 2 bên của ống kính là 2 nút chụp để ai thuận tay nào thì cũng có thể thao tác được dễ dàng, kể cả khi chụp trực tiếp hoặc chụp tự sướng, bạn cũng có thể thay đổi chức năng của 2 nút chụp này tùy theo thói quen sử dụng của mình bằng thiết lập ở trong menu máy. Máy hỗ trợ cho phép chúng ta gán chức năng chụp hoặc chuyển đổi chế độ chụp vào từng nút bấm riêng biệt để có thể dễ dàng tùy biến cho phù hợp với từng người xài. Ở mặt trước chúng ta còn có thêm một đèn hỗ trợ lấy nét khi chụp thiếu sáng và một đèn flash có thể chủ động tắt mở được.

Hai cạnh bên của máy là nơi bố trí pin và khe cắm thẻ nhớ cũng như cổng Micro USB để xạc pin cho máy, cổng này chỉ có chức năng duy nhất là sạc chứ không hỗ trợ chép dữ liệu, thời lượng pin thì theo công bố cho phép in khoảng 160 tấm, máy có bộ nhớ trong có thể lưu được 50 tấm ảnh nhưng nếu bạn gắn thẻ nhớ micro SD vào thì máy sẽ chụp và lưu luôn trên thẻ nhớ.

Đặc biệt ở bên cạnh trái của máy còn có một cần gạt mà bạn phải hết sức để ý khi cầm đến Instax SQ10. Nếu bạn không muốn bị tốn phim ngay sau khi chụp thì nên chuyển về "Manual", để "Auto" thì chụp xong máy sẽ tự động in luôn. Dĩ nhiên là mình vẫn luôn thích để ở Manual hơn.

Mặt trước chúng ta sẽ có một màn hình màu 3" 460k điểm ảnh, bên dưới là cụm phím điều chỉnh các chức năng được sắp xếp theo vòng tròn rất ấn tượng và tiện để cầm thao tác bằng 2 ngón tay cái với thiết kế dạng vuông của SQ10

Quảng cáo

Khả năng hậu kỳ và can thiệp vào bức ảnh trước khi in mới là điểm đáng nói trên chiếc máy ảnh lai này. Bạn sẽ có 10 filter hiệu ứng kiểu như instagram để bùa phép, hô biến cho tấm ảnh của mình trông có vẻ nghệ thuật hơn. Ngoài ra thì bạn còn có thể bù trừ sáng cũng như tăng giảm hiệu ứng tối góc để tạo điểm nhấn cho bức ảnh. Tất cả các thao tác đều rất đơn giản và trực quan hiển thị hết ở màn hình phía trên.

Mỗi bức ảnh sau khi được chỉnh sửa xong sẽ được ghi nhớ bằng 1 file dữ liệu kèm theo file ảnh đó, nếu bạn có thay đổi gì thì máy tự động cập nhật ngay vào file dữ liệu kèm theo, bạn thích thì in ra, còn không thì cứ chép để dành đó khi nào thích thì in một lần luôn cũng được

Tuy nhiên với một chiếc máy chụp ảnh lấy ngay thì cảm xúc mang lại từ nó chủ yếu chính là việc in ảnh, bạn sẽ chẳng thể nào có được cảm giác vui vẻ và hồi hộp mong chờ một bức ảnh từ từ hiện lên nếu không chịu in nó ra, hiệu ứng của quá trình in và đẩy ảnh ra khỏi máy nhìn cũng rất thú vị, các bạn xem trên video sẽ thấy được hiệu ứng này

Quảng cáo

Tóm lại thì dòng máy chụp xong có ảnh ngay là món đồ chơi mang lại cảm giác vui vẻ cho người chụp lẫn người được chụp, trước giờ thì mình cũng chụp ảnh nhiều nhưng thường là chụp xong để đó chứ ít khi nào in ra. Với Instax SQ10, thì nó đặc biệt có hiệu quả tốt đối với những người làm biếng như mình, chụp xong là có ảnh ngay để trả luôn cho người ta, đặc biệt là đối với các gia đình nhỏ, chụp xong có ảnh ngay thì con cũng thích mà vợ cũng yêu, cả nhà ai cũng được vui.

Điểm ấn tượng với SQ10 đó là trải nghiệm chụp ảnh lấy ngay từ nay đã được nâng lên một tầm mới, bạn sẽ không sợ tốn phim vào những shot ảnh bị lỗi, một gói phim gồm 10 tấm hiện đang bán với giá 250k thì tính ra việc đổi bạn mua được niềm vui từ người nhận ảnh chỉ với 25k là một mức giá quá rẻ, chưa kể là ảnh bạn có thể chỉnh sửa ảnh cho trông nghệ thuật hơn trước khi in thì còn gì tuyệt vời bằng.

Đây chính là trải nghiệm tuyệt vời mà mình có được khi đi lang thang trên đường và chụp ảnh những người hoàn toàn xa lạ như mẹ con chị bán vé số hoặc cô lao công quét dọn đường, tất cả họ đều rất ngạc nhiên và vui mừng khi nhận được tấm ảnh mà mình vừa mới chụp.

Thêm một số hình ảnh với chiếc máy Instax Square SQ10

Instax_Square_SQ10_camera.tinhte.vn_05.jpg Instax_Square_SQ10_camera.tinhte.vn_06.jpg Instax_Square_SQ10_camera.tinhte.vn_08.jpg Instax_Square_SQ10_camera.tinhte.vn_11.jpg

Instax_Square_SQ10_camera.tinhte.vn_18.jpg Instax_Square_SQ10_camera.tinhte.vn_23.jpg

48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Có màu trắng mua tặng bạn gái đc
@doccoc Mua tặng bạn gái nhớ nhắc bạn gái là mỗi tấm phim in ra là khoảng mấy chục K. Bao được thì hãy tặng =))
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
@Dreaminthebox Chuyện
@doccoc rất lớn 😁
@Dreaminthebox Nếu bác h này vẫn ế thì e thấy cũng ko có j lạ ah haha😃
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
7 năm
trong thời đại này thì máy ảnh lấy ngay lại là một điểm mới lạ 😁
kenie.2811
TÍCH CỰC
7 năm
@cu_cai_nho cái này co lâu lắm rồi. năm 1998 đấy chứ đâu phãi bây giờ
@kenie.2811 đang nói ở hiện tại mà bác, trước khi máy này ra thì ng ta chỉ chú ý đến máy cơ và kĩ thuật số, camera phone thôi.. Chiếc máy này ra mới là điểm thu hút lớn với ng chơi máy ảnh😁:D
strongwindp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tại sao ko mua 1 cái máy in cầm tay để kết hợp với dt ?
haihuoc90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@strongwindp Quá lỉnh kỉnh. Chụp thấy đẹp rồi mới in chứ ko phải in ngay như đời cũ. Dùng thẻ nhớ hay kết nối vi tính thì lưu giữ dc nhiều ảnh hơn. Giá phim in ngay cũng khá đăt 20k
strongwindp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haihuoc90 https://tinhte.vn/threads/tren-tay-may-in-bo-tui-polaroid-zip-nho-gon-thoi-trang-in-nhanh-de-su-dung.2529343/

Mình thấy nhỏ hơn cái máy chụp hình là cái chắc rồi đó. Giá giấy in cũng rẻ hơn mà.
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
7 năm
giá rẻ + giá film cũng rẻ đi thì ngon :>
có 6,990tr mình sẽ mua EOS M10, chơi máy in ảnh trực tiếp hay nhưng giá phim thì ko kham đc 😔
giao động từ 16 ~ 23k/tấm :p
@meodihia_cool Giấy in của fuji đắt hơn cả hp vs polaroid cho dòng in cầm tay này, cơ mà ảnh ra ăn điểm nhờ cái màu phim có từ thời napoleon, h lại trở nên độc đáo trong xh hiện đại😃
@meodihia_cool cảm thấy mún đổ nợ >_<
tonyteo6211
ĐẠI BÀNG
7 năm
có thể tinh chỉnh tấm ảnh trước khi in là tốt lắm rồi, đẹp thì in, xấu thì xóa. Máy đời trước cứ bụp là in không làm gì được.
Fujifilm tưởng chết đi sống lại cũng do thời cuộc 😁
Chết vì máy ảnh số sau máy ảnh số nhiều bão hoà thì anh lại là thằng độc đáo sống lại :D
Rất là thú vị :D
@ctintuc.blogspot.com Chắc bạn nhầm với thằng Kodak.Fujifilm là thằng đang sống tốt sống khỏe vs dòng Mirrorless
@mrpresident55 ặc có lẽ vậy ahihi 😁 thằng kodak nếu vậy giờ hồi sinh có khi lại sống tốt k kiếm đc nhiều nhưng vẫn có thị trường hoài cổ :D
@ctintuc.blogspot.com bác cứ đùa nhật bổn đang nhờ fuji mua cổ phiếu để cứu nikon kia kìa ^^
small1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cũng đẹp đấy nhỉ
25k 1 phát mà làm nhiều thì cũng xoài đấy.
@Hùng Xồm Nhất là lại đưa cho gái, ngày chắc cả triệu 😁
tinthanh25
TÍCH CỰC
7 năm
25k/shot vậy mà rẻ ah
shensai_1
TÍCH CỰC
7 năm
Khá thú vị mà hơi to nhỉ?
Khù_Khờ
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhiều bác làm 1 shot vài xị tới tận 1 củ cơ ... Cái này tính có có 25k/shot rẻ chánnn 😃
@Khù_Khờ Mùi Này Nó Quen thế?!?! 😁 1 Shot vài trăm đến tiền Củ?!?! 🆒🆒🆒 Bắn Súng Nước Cho Rẻ :D
e thấy hay ở chỗ in xong chờ 4p mới lên màu và hình, ko hiểu nó in kiểu gì
@nguyentam91 Nó dựa vào nguyên tắc mực in trên giấy, nên bác phải đợi mực in nó tiếp xúc vs khi khống thì nét in ms hiện ra, kiểu kiểu như tráng phim rửa ảnh đấy bác ạ😃
@nguyenfenice thank bác ạ 😁
Ở thị trường Mỹ máy fuji lấy liền và phim đang tăng doanh số và rất được ưa chuộng. Nên Fujifilm mới đầu tư mạnh mảng này đấy. Ngay cả Leica cũng nhìn thấy được tiềm năng nên đã tham gia với máy Leica Sofort đó thôi.
@music_editor_9x Bên us này nó xài mấy cái hiện đại quá rùi, h đâm ra thích độc lạ, cổ cổ ms ghê😃
lom-com
TÍCH CỰC
7 năm
Cháy túi :eek::D
crazyfly
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình luôn thắc mắc là máy có thể tự in ảnh như này thì giấy lấy ở đâu ra? Hay hết ta phải cung cấp thêm vào? Giấy sử dụng là loại giấy gì?
@crazyfly Giấy bác phải mua của nó, giấy đó tích hợp sẵn mực in, có 1 tia laser nó đốt cái mực trên đó khi in, ra ánh sáng, mực oxy hoá vs không khí cho hình ảnh hiện lên... cho nên máy thì ko đắt, đắt tiền giấy in, bác phải mua đúng loại giấy in thì ms in dc, ko phải bỏ giấy nào nó cũng in ạ😃
25k cũng rẻ mà các bác, thỉnh thoảng chụp chơi thôi.
Tại sao kg cho biết thông tin cảm biến ảnh vậy mod
@nguyenhuuthuc 3.7 mega 😃
@sGear
bồ so sánh em này với sofort đc ko 😁
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@kixx Xét về mọi cái thì đều có thể thấy rõ em này hơn sofort

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế