Trên tay máy ghi âm Sony TX-650: nhỏ gọn, tiện dụng, nhiều tính năng độc đáo

11/3/2020 15:55Phản hồi: 128
Trên tay máy ghi âm Sony TX-650: nhỏ gọn, tiện dụng, nhiều tính năng độc đáo
Ảnh cover.jpg
~ Wednesday, March 11th, 2020 ~

Đây thực sự là món đồ mình rất ưng ý sau một thời gian khá dài cân nhắc lựa chọn giữa vô vàn các sản phẩm đang bán trên thị trường! Mục đích mình mua máy ghi âm này là để phục vụ cho việc nâng cao chất lượng âm thanh trong các clip trên tay sản phẩm & chia sẻ kinh nghiệm các món đồ công nghệ! Vốn dĩ trước giờ mình hay xài điện thoại để quay nhưng do âm thanh môi trường xung quanh ảnh hưởng khá nhiều nên mình buộc phải tìm thứ gì đó khắc phục! Thực tế khi tham khảo ý kiến của nhiều AE hay làm clip trên Youtube, chính bạn @Kính Cận 0_0 đã giới thiệu & tư vấn cho mình sản phẩm này! Mùng 1/5/2019 là ngày mình chính thức rước em nó về rinh, mình mua tại một shop nhỏ trên phố Tây Sơn (gần Đại học Công Đoàn) với giá 2.690.000đ, đây thực sự là mức giá hơi cao so với nhu cầu đơn giản của mình! Tuy nhiên, đến tận thời điểm này (2020), mình thật sự khá ưng ý & hoàn toàn không hối hận khi bỏ ra ngần ấy tiền để tậu: chất lượng âm thanh khá tốt, pin siêu ngon, mình xài từ lúc mua đến thời điểm viết bài này chưa phải sạc pin lần nào! Với bộ nhớ trong lên đến 16GB, mình thoải mái ghi âm mà không lo hết dung lượng giữa chừng, kiểu dáng nhỏ gọn, có móc cài áo rất tiện khi ghi âm! Không những thế, chân sạc cổng Micro USB quá ổn cho việc kết nối máy tính cũng như khi cần sạc pin! Mỗi khi muốn lồng âm thanh từ chiếc máy ghi âm Sony TX650 vào clip, mình chỉ cần đồng bộ file tiếng & file hình qua ứng dụng "Adobe Premiere Pro CC 2018" với tính năng synchronise rất tiện & chính xác! 10 điểm cho một sản phẩm công nghệ hết sức hữu ích!

Đây là toàn bộ phụ kiện đi kèm trong bộ bán hàng tiêu chuẩn của Sony TX-650. ​

29-2-2020 (8).jpg

Với thiết kế hết sức nhỏ gọn, lọt thỏm trong lòng bàn tay, mình có thể đem theo bất cứ lúc nào.​

23-2-2020 (15).jpg

Mặt trước của máy làm bằng nhôm còn mặt sau làm bằng thép, màn hình OLED với khả năng chống chói dưới ánh sáng mặt trời, kích cỡ tuy nhỏ nhưng vẫn đủ để hiển thị các thông tin cần thiết.

29-2-2020 (2).jpg

Bên trái là loa ngoài, cho phép người dùng có thể nghe lại những file âm thanh ngay khi vừa record.​

23-2-2020 (19).jpg

Trên đỉnh là khe cắm tai nghe 3.5mm để cắm tai nghe & nghe lại các file ghi âm.​

23-2-2020 (21).jpg

Phía dưới là cổng Micro USB để sạc hoặc kết nối cáp với máy tính khi cần chuyển file.​

23-2-2020 (22).jpg

Quảng cáo

Cạnh sườn trái là nút Power & Hold, gạt sang trái để Bật/Tắt máy, gạt sang phải để ngăn ngừa việc vô tình Bật/Tắt chế độ ghi âm. Giả dụ máy đang tắt nguồn & ở chế độ Hold thì sẽ không thể thao tác nhanh việc ghi âm bằng phím REC màu đỏ (dù hữu ý hay vô tình), còn nếu đang ở chế độ ghi âm & vô tình chạm phải phím đỏ cũng không ảnh hưởng (trừ khi gạt ra giữa hoặc sang trái).

23-2-2020 (23).jpg

Rìa phải tích hợp phím Record màu đỏ - nút thao tác ghi âm nhanh một chạm dù máy đang ở chế độ Off.

23-2-2020 (4).jpg

Cũng ở mạn sườn bên này, Sony tích hợp một loạt các phím chức năng như Tăng/Giảm Volume, Next/Prev, Play/Stop file ghi âm, Back/Home (nhấn một lần để trở lại thao tác trước đó, nhấn & giữ để thoát hẳn ra Home), Option (tuỳ chỉnh Cài đặt hệ thống cũng như các chế độ ghi âm)…

23-2-2020 (20).jpg

Quảng cáo

Mặt sau có thanh kẹp bằng kim loại để cài cổ áo hoặc túi quần khi cần.​

23-2-2020 (7).jpg

23-2-2020 (11).jpg

Mình thường nhét máy vào bao da mỗi khi không xài, phòng trường hợp rơi rớt hoặc va đập.​

23-2-2020 (32).jpg

Một số thông tin & biểu tượng với ngôn ngữ Tiếng Anh & Trung Quốc ở mặt lưng.​

23-2-2020 (31).jpg

Theo thông số mình nắm được (bên NÀY), định dạng phát lại gồm: MP3/AAC/WMA/WAV, còn định dạng file ghi âm là: Linea PCM (ghi âm tối đa 24 tiếng 15 phút) hoặc MP3 với 3 tuỳ chọn: 48kbps (tối đa 715h), 128kbps (tối đa 268h), 192kbps (tối đa 178h). Tuy nhiên do thời lượng pin của máy chỉ cho phép thời gian ghi âm tối đa tương ứng với các tuỳ chọn nói trên là 12h/15h/15h/15h nên không thể ghi âm mấy trăm giờ như hãng công bố...

1 - Minh hoạ_Thời lượng pin ghi âm.jpg

Mặc dù không hỗ trợ thẻ nhớ nhưng bộ nhớ trong 16GB khiến mình thoải mái sử dụng không lo hết dung lượng giữa chừng! Mình đã test thử file ghi âm dài khoảng một tiếng, nặng tầm trên dưới 60MB, vị chi dung lượng 16GB cho phép chúng ta ghi âm tới 256h đồng hồ (tương ứng 10 ngày liên tiếp).

23-2-2020 (29).jpg

Pin của máy là pin liền (loại lithium) cho phép người dùng có thể sạc lại nhiều lần qua cổng Micro USB khá tiện lợi! Chất lượng pin thật sự rất tốt, sau gần một năm sử dụng mình chưa phải sạc lần nào! Không phải lúc nào mình cũng sử dụng hay lúc nào cũng sạc, thêm một lý do phụ khác: mỗi lần cắm cáp kết nối với máy tính qua cổng Micro USB, máy cũng tự động được sạc luôn! Không những vậy, tính năng sạc nhanh cho phép ghi âm 60 phút chỉ trong 3 phút sạc, giúp người dùng tận dụng được thời gian khi cần kíp, đặc biệt phù hợp với những ai bận rộn, thường xuyên phải di chuyển liên tục...

29-2-2020 (1).jpg

Chế độ ghi âm với nhiều tuỳ chọn đa dạng: Lecture, Shirt Pocket, Interview, Meeting, thêm 1-2 chế độ tuỳ chọn riêng của người dùng! Với 3 mục tuỳ chỉnh trong phần Settings (Recording - Playback - Common), người dùng dễ dàng điều chỉnh một số thông tin về thời gian, ngôn ngữ, chế độ tự động tắt máy sau một thời gian nhất định, hiển thị khoảng thời gian còn lại có thể ghi âm, cũng như khá nhiều mục khác...

29-2-2020 (7).jpg
Mình chủ yếu đặc biệt quan tâm đến tính năng NCF (Noise Cut - giảm tiếng ồn) & Mic Sensitivity với chế độ Low (mỗi khi cần ghi âm tiếng của mình) & High (trong trường hợp cần ghi lại toàn bộ những âm thanh ở môi trường xung quanh).

29-2-2020 (5).jpg
Theo thông tin của hãng, người dùng có thể tạo tối đa 400 thư mục, mỗi thư mục chứa tối đa 199 file ghi âm nhưng từ lúc mua đến giờ, số lượng file record của mình vẫn chưa quá nổi con số 100.

2 - Minh hoạ.jpg

Sau gần một năm sử dụng, chiếc máy TX-650 của mình đã ít nhiều có dấu hiệu bị xước sơn ở dọc mạn sườn mặc dù mình luôn để trong bao & giữ gìn khá cẩn thận.

23-2-2020 (30).jpg
  • ƯU ĐIỂM:
  1. Pin ngon, không lo bị hết giữa chừng.
  2. Có móc cài áo, không cần dây dợ kết nối.
  3. Rất gọn nhẹ, có thể bỏ túi mang đi bất cứ lúc nào.
  4. Dung lượng lớn (16GB) thoải mái lưu các file ghi âm.
  5. Màn hình OLED chống chói, dễ dàng quan sát ngoài trời.
  6. Kích hoạt chỉ bằng 1 phím duy nhất dù máy đang ở chế độ Off.
  7. Cổng sạc Micro USB tiện lợi, dễ kiếm, cắm vào máy tính là tự sạc.
  8. Chất lượng âm thanh khá tốt, 3 tuỳ chọn chỉnh chế độ Mic Sensitivity.
  9. Khả năng sạc nhanh cho phép xài được 60 phút ghi âm chỉ trong 3 phút sạc.
  10. Có thể nghe lại đoạn ghi âm bằng loa ngoài mà không cần copy file vào máy tính.
  • NHƯỢC ĐIỂM:
  1. Màn hình hiển thị nhỏ.
  2. Giá thành hơi đắt so với nhiều loại khác.
  3. Loa ngoài hơi nhỏ, bù lại có cổng 3.5mm để cắm tai nghe.
  4. Không thể tua nhanh file ghi âm, buộc phải nghe từ đầu đến cuối.
UPDATE: dùng tính năng Easy Search trong mục Option để tua tiến/lùi, dễ dàng tuỳ chỉnh được mức time cần skip theo ý muốn (5, 10, 30s - 1, 5, 10').

Ưu & nhược điểm.jpg

Ảnh thumbnail Youtube.jpg
Theo dõi toàn bộ các bài viết chia sẻ của mình ở ĐÂY hoặc bên NÀY nếu AE hứng thú 😎
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thêm clip cho AE dễ hình dung, đặc biệt là những AE nhác đọc 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@MyLove0509 A, ra là vậy 😁
@crazysexycool1981 Máy này ghi âm bài giảng (thầy đứng cách 3 - 5 m) được không bạn :v
Bài viết ngon, nhưng hình hơi cháy quá 😁
@cuhiep Chắc do E kéo contrast hơi quá tay, để sau E nhẹ tay hơn! Cảm ơn bác đã góp ý :D
Bác nào dài quá ko đọc kéo xuống chỉ để cmt thì like cái nha 😆
vn_soft
CAO CẤP
4 năm
@hoangtrinh8282 Chuẩn. nên có tóm tắt ưu/ nhược điểm ngay từ đầu
@vn_soft Nhầm nhé bạn, như vậy ko hề logic chút nào cả! Thông tin đó thường sẽ đặt dưới cùng bài viết, sau khi đã trên tay & giới thiệu về sản phẩm! Bạn thử kiếm bài viết nào của các mod trên forum đặt Ưu nhược điểm ngay từ đầu như bạn nói đi 😁
haile2014
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Cũng tuỳ. Đôi lúc tóm tắt đặt ở trên cho những ai quan tâm nhưng ko có thời gian lúc đó. Sẽ biết được ưu và nhược điểm ngay từ lúc bắt đầu. Còn muốn để xem lại sau hay muốn tìm hiểu kỹ hơn, có thể kéo xuống đọc. Cũng giống như cuốn sách, có khi mục lục ở đầu, có khi ở cuối.
@haile2014 Mục lục của sách thì đúng là có những trường hợp đặt ở đầu nhưng bài viết của các mod trên Tinh Tế thì ko 😁
Dùng dấu chấm than vô tội vạ quá.
@hakuruno Hầu hết là câu cảm thán hoặc bày tỏ cảm xúc mà 😁
Hay quá, dùng đúng nơi đúng lúc thì ngon quá
@minhdoduc Đương nhiên nào xài thì mới dùng mà bạn, có phải lúc nào cũng xài mô :p
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
Tui cũng khoái Sony, audio ngon, mua ghi âm hàng Sony là đúng bài rồi.
@Yamahazu Thực tế ban đầu trước khi mua, mình cũng cân nhắc đắn đo dữ lắm vì ko biết nên mua model nào, của hãng nào, thế rồi nhắn tin, hỏi loạn lên và cuối cùng chốt em Sony trong bài 😁
Hiện vẫn đang dùng con Olympus mua cách đây chục năm.
Kích thước ít ra cũng gấp 3 con Sony trong bài.
Pin rời (2 pin AAA). Thời đấy cũng có nhiều loại pin sạc, tuy nhiên pin rời cũng có cái lợi riêng. Rất lâu rồi không dùng nên không sợ chai pin (làm gì có mà chai), khi cần thì lắp pin vào là xong.
Tóm lại là nồi đồng cối đá. Lâu lâu lấy ra làm máy MP3 nghe nhạc cho đỡ buồn.
@LRA Gu của mình ko khoái loại pin tiểu như của bạn, mình thích sự tiện lợi trong nhiều tính năng, trong đó cổng sạc là Micro USB rất tiện lợi & phổ biến! Trừ cái đèn pin & đồng hồ treo tường, điều khiển quạt, điều hoà, tivi thì mình buộc phải xài pin tiểu, còn những thứ liên quan đến công nghệ máy móc hay cặp kè bên người thì mình lại rất dị ứng với pin rời 😁
Nhìn cái thanh thanh tự dưng nhớ cái máy nghe nhạc đầu tiên của mình, hồi đó cũng hiệu sony (fake) bộ nhớ 128mb
@Hunglong96 Máy nghe nhạc mà nhỏ gọn như cái USB thế này á? :eek:
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
@Hunglong96 Lúc trước tui nghe nhạc = cái Sony Walkman, bao phê.
@Yamahazu Sony Walkman thì miễn chê thời đó rồi 😁
Né nó ra
Ko pin yếu thì kết nối chập chờn
Cổ lắm r ;))
@crazysexycool1981 Nc là ko liên quan...
@demonntl Thế vụ chơi TT từ 2007-2008 đến giờ mà bạn thổ lộ ban nãy liên quan gì đến bộ sản phẩm trong ảnh vậy? 😁
@crazysexycool1981 Đùa chút
Ý m chơi tinhte nghiệm đc khá nhiều thứ...
3 thứ sony này chơi hơi nhiều r
@demonntl Gu của bạn kể cũng sành điệu ghê, chơi mấy thứ về media nom xịn xò thiệt 😁
Mr.D1u_QuAi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang định làm kênh Youtube, chắc cũng nên cân nhắc đầu tư. Hehe
@Mr.D1u_QuAi Nếu bạn tính làm kênh Youtube riêng, nhất là muốn kiếm tiền thì đúng là nên đầu tư, cơ mà loại của mình vẫn chưa ăn nhằm gì! Mình thấy nhiều Youtuber hay xài loại Rode gì đó nhưng mình khoái sự nhỏ gọn nên chấm em TX-650 :p
mẫu xinh quá 😁
@caocaolatre199x Chiếc Sony nom nhỏ gọn, dễ thương quá phải ko E? :D
@crazysexycool1981 :D bác biết ý em mà :D :D
@caocaolatre199x Đấy, A hiểu như trên đó :D
Haikbang
TÍCH CỰC
4 năm
Kể ra mà thời gian ghi âm tăng lên được 24 h thì tốt qua nhỉ.
@Haikbang Chắc fải kiếm chiếc khác với pin khủng hơn hoặc tần suất cứ nửa ngày để ý sạc 1 lần nếu sử dụng loại máy mình xài 😁
Tranmidi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Haikbang Nếu dự án cần ghi lại âm thanh trong 24 giờ, có thể lựa chọn phương án dưới đây:
https://www.zoom.co.jp/products/handy-recorder/h2n-handy-recorder
Giá có thể đắt nhưng chất lượng và tính chuyên nghiệp tương đương với giá. Ngoài ra có phần mềm bản quyền đi kèm nên việc (xem) lại file ghi sẽ nhanh để xác định thời điểm có sự khác biệt về âm thanh mà không cần phải nghe lại từ đầu đến cuối file ghi hoặc tua đi tua lại.
Haikbang
TÍCH CỰC
4 năm
@Tranmidi Cám ơn Bạn đã tư vấn. Mình sẽ trình lãnh đạo xem ntn nhé.
@Haikbang Tình hình thế nào rồi? Lãnh đạo có duyệt ko? 😁
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
Công phu viết bài của b thật kinh khủng
@oxechip Vì đam mê thì cố gắng chút xíu để chia sẻ cùng AE cũng là niềm vui với mình 😁
zet_cva
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu không có nhu cầu ghi âm cho video mà chủ yếu ghi âm hội thoại nói chuyện trực tiếp thì có nên đầu tư không anh nhỉ? Hiện giờ em dùng ipad/điện thoại nhưng vướng là trong khi ghi âm có việc gì lại ảnh hưởng chất lượng.
@zet_cva Đắt sắt ra miếng, đầu tư 1 lần để xài lâu dài! Nếu thật sự bạn cần chất lượng file âm thanh ngon chút thì nên kiếm 1 chiếc để xài! Ko cần thiết phải đúng loại trong bài, mình thấy trên thị trường có nhiều loại khác nhau lắm, vài trăm K cũng đủ để đáp ứng nhu cầu ghi âm đơn giản trong các cuộc trò chuyện trực tiếp mặt đối mặt rồi! Tuỳ nhu cầu của bạn là loại có dây hay ko dây, muốn đối tượng biết mình ghi âm hay ko để lựa chọn loại phù hợp! Nếu giá tiền mình share trong bài ko làm khó dễ bạn thì mua chiếc này quá ngon, hầu hết các ưu điểm của chiếc máy đều khá phù hợp với nhu cầu của mình 😁
Tranmidi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bổ xung chức năng tua đến các đoạn đã ghi để không phải nghe cả file cho chủ bài viết.
https://helpguide.sony.net/icd/t65/v1/en2/contents/TP0000536030.html
@Tranmidi Tuyệt vời, mình ko ngờ đấy! Vậy mà bấy lâu nay mình ko dò ra được! Mình vừa test thử thì cách thức tua đúng như những gì trong link bạn share! Cảm ơn bạn rất nhiều, để mình edit lại thông tin này trong bài viết 😁
xin hỏi bác làm cviec j mà xài máy ghi âm riêng vậy, xài dt k đủ ah bác
@hoanglong0712 Như đã giãi bày trong clip, thi thoảng mình có làm 1 số clip chia sẻ cảm nhận cá nhân cũng như trên tay 1 số đồ công nghệ tiện ích, mình quay clip bằng smartphone nhưng tạp âm xung quanh ảnh hưởng quá nhiều đến chất lượng clip nên mình muốn có máy ghi âm riêng để có những âm thanh rõ ràng hơn 😁
sunger
TÍCH CỰC
4 năm
Bài viết rất ra gì và này lọ ấy 😃
@sunger Cảm ơn bạn đã động viên, đôi khi ngẫu hứng viết vài dòng chia sẻ, biết đâu lại có ích cho AE nào đó đang có nhu cầu 😁
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
Haizz mọi thứ hoàn hảo trừ cái ảnh kéo cổ áo ra gắn máy...ước j...hớ hớ...
@tayeutl Thế để sau này trên tay sản phẩm nào đó, mình sẽ ráng thiết kế thêm màn phụ họa cho AE được dịp mơ mộng hơn nha 😁
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Nhạc intro hoành tráng thế anh zai
@Bui Duy Loc Trước mình đắn đo, lăn tăn miết vụ chọn nhạc nền cho info! Muốn kiếm bản nhạc nào đó mà nghe qua là thấy khơi gợi được những ký ức của những người cùng thời với mình! Thực tế vì có khá nhiều loại nhạc khác nhau nhưng rồi mình chốt đoạn nhạc dạo đầu trong chương trình CSTY, giờ ai đó kêu thay loại khác thì chắc khó 😁
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@crazysexycool1981 Haha. mà bài viết có tâm quá a ơi đọc mỏi mắt luôn, like mạnh
@Bui Duy Loc Thú thiệt, bài này ngắn đấy! Mình đã viết xong thêm 1 bài khác rồi, độ dài bài đó gấp vài 3 lần so với bài này! Đợi ngày mình public đọc thử nha 😁
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@crazysexycool1981 Vâng anh
@Bui Duy Loc Bài thì viết xong rồi, ảnh cũng đã chụp, duy nhất video chưa quay xong 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019