Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay máy in HP Photosmart Plus B210a với ePrint và AirPrint

sonlazio
23/5/2011 3:33Phản hồi: 86
Trên tay máy in HP Photosmart Plus B210a với ePrint và AirPrint

HP gọi các dòng máy in cho người dùng cá nhân của mình là Photosmart tức là máy in thông minh, và giờ đây họ lại thêm từ Plus vào để nhấn mạnh sự nhanh trí của dòng sản phẩm này. Chiếc máy in mà mình đang thử nghiệm có tên là Photosmart Plus B210a hỗ trợ 2 tính năng in ấn không dây tiên tiến nhất cho người dùng cá nhân là ePrint của HPAirPrint của Apple. Tính năng ePrint tuy thiết lập có phức tạp hơn nhưng bất cứ thiết bị nào cũng có thể sử dụng được còn AirPrint phải là các máy Apple chạy iOS 4.2 trở lên. Chiếc máy in tất cả trong một của HP đang được bán với giá khoảng 3,4 triệu đồng, tốt so với 149$ HP đang bán ở thị trường Mỹ.

HP B210a có kích thước khá lớn do tích hợp luôn cả máy quét và chức năng photo. Một lý do khác là máy sử dụng đến 3 khay giấy riêng biệt, 1 khay nhỏ để đựng các giấy khổ phong bì với sức chứa 20 tờ, khay giấy chính chức 125 tờ và 1 khu vực thứ 3 chứa được 50 tờ giấy in thành phẩm. Các thông số kỹ thuật cho thấy sản phẩm này có thể in được 32 trang trắng đen hoặc 30 trang màu trong 1 phút. Độ phân giải tối đa khi in đen trắng của B210a là 600x600 còn in màu thì nội suy lên 9600x2400. Máy quét có độ phân giải quang học 1200x1200.

Chất lượng phần cứng của B210a khá tốt nhưng nó vẫn mang khá nhiều đặc biệt của dòng máy in cho khách hàng cá nhân khi có vỏ ngoài bằng nhựa bóng, đẹp nhưng rất dễ bị trầy. Nắp trên B210a được in một số vân nổi giống với máy tính dòng DV của HP trước đây.

Mọi thao tác của B210a đều được thực hiện thông qua màn hình cảm ứng hoặc các nút phụ trợ cũng cảm ứng ở bên cạnh. Các thao tác điều khiển được HP thiết kế khá trực quan, dễ dùng nhưng độ nhạy màn hình cảm ứng lại chưa tốt như mong muốn, đòi hỏi người dùng phải hơi mạnh tay một chút. Thử in một số hình ảnh thì chất lượng của máy ở mức khá, không quá xuất sắc nhưng cũng không hề dở, đặc biệt là khi in trên giấy cao cấp thì chất lượng hình ảnh rất đáng ngưỡng mộ còn chữ thì không được sắc nét như vậy. Nếu không thích điều khiển trên máy in thì bạn có thể thiết lập trực tiếp trên máy tính thông qua phần mềm HP Utility hoặc ứng dụng web rất dễ dàng và hoàn toàn không dây.

Có lẽ tính năng được nhiều người dùng ưa thích nhất trên B210a chính là ePrint và AirPrint giải phóng bạn khỏi dây nhợ phiền phức. Phương thức điều khiển của ePrint rất đơn giản, khi thiết lập thì máy sẽ tự động in ra một tờ giấy hướng dẫn có chứa mã và email dành riêng cho máy, bạn lên web của HP nhập mã đó để kích hoạt B210a vào tài khoản của mình. Thao tác kích hoạt này buộc phải thực hiện trong vòng 24 giờ nhằm bảo đảm tính bảo mật, sau đó, mỗi khi muốn in gì thì bạn chỉ cần gửi email đến địa chỉ trong tờ giấy in với nội dung cần in nằm trong file đính kèm. Số định dạng file mà ePrint hỗ trợ khá phong phú, từ file hình ảnh, văn bản cho đến pdf. Thử nghiệm thì ngay sau khi email được gửi xong khoảng 2 giây thì B210a cũng bắt đầu in.

Về phần AirPrint, nó là một công nghệ do HP và Apple hợp tác, mới chỉ xuất hiện trên iOS 4.2 trở đi. Theo đó, trong các ứng dụng hỗ trợ AirPrint thì bạn có thể ra lệnh cho máy in in nội dung đó ra mà không cần phải trải qua bất cứ thiết lập nào. Điều kiện duy nhất là 2 máy phải cùng kết nối chung 1 mạng Wi-Fi. Ngoài AirPrint, HP còn có 1 số ứng dụng rất thú vị trên nền ePrint cho B210e, chẳng hạn như in các bức hình trên Facebook, bản đồ Bing Maps, các nhân vật của Disney, các game Sodoku hay thậm chí là up ảnh sau khi quét trực tiếp lên 1 dịch vụ web nào đó... hoàn toàn miễn phí.

Quảng cáo

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy ngon ghê nhỉ, nhưng ko biết em nó ăn mực ko
tieuvonhi
ĐẠI BÀNG
13 năm
có lẽ phải chuẩn bi sắm 1 em thôy
Tất cả trong 1 nên Hình dáng hơi khổng lồ. Không thích hợp lắm đối với người dùng cá nhân.
coi vậy chứ không to đâu bác, vì tớ có ghé cửa hàng xem rồi, cũng bình thường à
duyhom
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bi zờ có công nghệ in k dây.k cần kết nối cáp với máy thật là tiện
Với mức giá trên thì e này khá là hợp lý đấy, lại có đất cho ios diễn rồi 😃

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Cho mình hỏi máy này tại tphcm có thể mua tại cửa hàng nào, có địa chỉ web càng tốt.
bạn có thể tới cửa hàng Phong Vũ trên đường Nguyễn Thị Minh Khai ấy, hôm rồi ghé wa có thấy đang trưng bày 1 con B110a ( tính năng như B210a nhưng màn hình cảm ứng nhỏ hơn tí )

http://www.vitinhphongvu.com/index.php?ava=list&c_id=1144
Máy như vậy là quá ngon
Nhưng vẫn còn hai vấn đề lớn: đó là độ bền của máy, thứ hai là tình hình ăn mực của máy ra sao?
Nếu hai cái đó đều ok thì giá đó là quá ngon cho gia đình hoặc công sở nhỏ
Hy vọng sẽ đáp ứng được tốt hai cái đó!
wao đang tính mua 1 cái, và đây rùi ^^
CLong
TÍCH CỰC
13 năm
Máy chạy in phun thì nhanh vứt đi lắm, tiền mực đắt hơn tiền máy.
Thôi cứ làm em canon lasze in bền nhất, rẻ nữa

Sent from my Nokia 1100i using Tinhte.vn
vậy lúc bác cần in tài liệu cho công ty gấp mà không có mặt ở đó trong khi tài liệu chỉ có mình bác thì Canon laze của bác có làm được không ?

bài viết của bác chủ thớt chủ yếu muốn nhấn mạnh công nghệ ePrint của dòng máy này mà
đang nói về máy in phun có công nghệ ePrint hay, tự nhiên kêu xài Canon laze, lộn tiệm hay chém gió ?
in phun cũng có cái giá của nó chớ, nhiều khi ra ngoài cần in màu số lượng lớn chút mà giá thành lại đắt hơn việc mua 1 con in phun về nhà. Vì bên ngoài dĩ nhiên họ phải lấy lời mà
mình nhớ 1 hộp mực màu của nó có chừng 250k, xài 4 hộp vậy là 1tr. Mà 1 hộp nó in được chừng gần 600 trang, suy ra mình tốn chừng 2000đ cho 1 trang màu cho cao lắm là 3000đ luôn thì cũng đâu có mắc hơn so với tiệm. Hôm trước mình ra tiệm in có chữ và 2 hình chụp lỗi màn hình xanh mà kêu mình phải trả 4000đ
máy in này giá cả hợp lý đấy chứ,nhưng không biết giá mực có hợp lý không?
^^!
Cũng hay cũng tiện nhưng chả hiểu sao tôi rất ác cảm với mấy cái máy in đa chức năng, chả cái nào chất lượng thực sự tốt cả, và chất lượng in ấn cũng dừng lại ở mức độ trung bình!
Máy thì mẫu mả đẹp
In đẹp
Giá cả phãi chăng
Kết nối ok

Tốc độ in chậm
Mực ....?
Có điểu kiện thì nên mua ngay
thích những cái máy như này
nhưng vẫn dùng cái máy laze đen trắng hơn vì ko tốn mực mà chất lượng in chữ viết ra tốt hơn nhiều 😃
huck23
TÍCH CỰC
13 năm
máy tốt giá mềm @@...
hp thì ngon rồi ..............
mackiller
TÍCH CỰC
13 năm
Thiết bị Handheld thì gọi " trên tay" còn có vẻ hay, máy in dùng trên tay nghe nó sao ấy (coi chừng lạm dụng thuật ngữ chuyên ngành nhiều quá)... Hôm nào quên cho nguyên một chiếc moto "trên tay" thì ... chắc á khẩu thiệt quá.
ngaymai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Giờ chỉ mong con lazer màu, cái máy epson của em nó kêu như máy xay thóc. Chắc tại xài mực đểu 😔 in như điên dùng mực chính hãng chắc bán cả máy cũng không đủ mua.
Các dòng máy này được cái tiện dụng, các tính năng có đầy đủ. Nhưng khi mua nên chú ý đến giá của hộp mực vì nó ảnh hưởng đến chi phí mỗi trang in.
Ví dụ:

Với HP Photosmart Plus B210a

• HP 564 black cartridge (approx. 250 pages)
• HP 564 cyan, magenta, yellow cartridge (approx. 300 pages each)

(Hộp mực đen kèm theo máy in được 250 trang, 3 hộp màu mỗi hộp in được 300 pages.)

Giá mỗi hộp mực màu nhỏ ở thị trường Mĩ khoảng 10$ , mực đen là khoảng 12$. Loại mực có dung lượng lớn hơn, in được nhiều trang hơn có thể tham khảo tại đây: http://www.shopping.hp.com/store/product/product_detail/CN216A%23B1H.

Các máy in phun có một chỉ số rất quan trọng đấy là kích thước giọt mực nhỏ nhất, thường tính bằng đơn vị picolitter. Kích thước giọt mực nhỏ nhất càng nhỏ, hiện tượng răng cưa viền quanh chữ khi in trang văn bản càng ít xuất hiện. Thường các máy có minimum ink size nhỏ hơn 1 hoặc 1.5 picolitter thì răng cưa sẽ mất. Các máy in phun bây giờ thường từ 2 - 4 pl.

Anh em cân nhắc khi đầu tư một em All-in-one.
Cá nhân em thấy với mục đích học tập hay in gia đình. Không in nhiều thì đầu tư một con All-in-one là quá hợp lí. Nhu cầu in cũng ko cần thiết một con laser. Nếu in nhiều vài trăm trang, ra hàng in vừa rẻ, vừa đỡ sót máy. 😁 100 - 120/1 trang. Chả tội gì!
ở đâu có cái giá in : 100-120 đồng/ trang ~~!
Cổng Bách Khoa. Mời bác ra tham khảo giá! 😁
cũng có mực HP hơn 300 trang mà giá cũng same same như thế. Cũng còn tùy cách sử dụng
mình nghe nói có hộp mực HP giá chừng 9,5$ mà in được 600 trang ?
cái này thì có thể hỏi 1 bác hình như bên video K209a biết rành vụ này
hix! máy in nhiều loại quá.... Em đang định tậu một em mà không biết chọn hãng nào! Bác nào có khinh nghiệm thì tư vấn giúp em với........
Theo nhu cầu của bác thì mình khuyên nên mua in phun và loại all in one HP K209a ( in/scan/copy) nếu bác thấy cần có in màu nữa. Máy này đang có nhiều người chọn vì in nhanh, giá tốt chừng 2m3 - 2m4 gì à.

Còn nếu bác chỉ có nhu cầu trắng đen không thôi thì mình nghĩ bác chỉ cần 1 con máy chuyên in là được, không cần all in one đâu. Nếu trằng đen thì mình khuyên nên chọn con HP Laser P1606dn vì in nhanh 25 trang / phút, có in 2 mặt tự động, công suất hàng tháng 8000 trang tha hồ mà in
CLong
TÍCH CỰC
13 năm
mình đã dùng qua rất nhiều máy in rồi, thực sự là khi khuyên ng khác thì rất khó bởi mỗi ng 1 sở thik. nhưng nếu xét về kinh tế và hiệu quả, hiệu năng thì em xin chốt với bác 1 câu khi bác mua máy in thì yên tâm luôn. nhà bác in 10>40 trang / ngày thì bác phải mua máy laze, bác mua máy kim phum thì chắc là in đến hộp mực thứ 2 chắc là chưa sử dụng máy đến 1 tháng đã muốn bán đồng nát rồi (máy in phun rất rẻ nhưng mực thì rất đắt và tốn, 1 hoppj mực chỉ in được tầm 100 trang là hết)
in máy laze vẫn là nhất, chọn hãng thì canon vẫn là chuẩn nhất về giá thành và đổ mực. bác in khoảng nửa năm mới phải đổ mực 1 lần, mỗi lần đổ thì chỉ mất có 90k, in khoảng 2 năm mới phải thay cái gạt khoảng 100k. mua cái canon laze 2900 tần khoảng gần 3t là ngon rồi bác ạ.

em khuyên các bác là đừng mua máy in phun nó đốt $ và để khoảng 1 tuần ko in là nó tắc kim phun lúc đó há mồm luôn.
- nửa năm đổ mực 1 lần tức ý bạn cLong nói là bạn in được cao nhất là 9000 trang mới hết bình mực . Thế cLong có thể nói bình mực nào của Canon để vô được cái máy 2900 đó mà in được nhiều như thế ? ( ngay cả trang web chính thức của Canon cũng nói là 2900 xài mực 303 in cao nhất cũng chỉ 2000 trang thôi ).
- vế mỗi lần đổ mực mà tốn có 90k đó là do dùng mực không chính hãng, mua thì rẻ nhưng xài dần sẽ mau hư máy chưa kể đã là mực không chính hãng sẽ có nhiều hệ lụy như mực hư...Còn nếu bác mua mực chính hãng thì xin thưa mực cho máy 2900 : Canon 303 giá là ~350k, Vmax ~42$.
- Canon 2900 giá gần 3t mà in có 12 trang / phút, HP P1102 giá gần 2t5 in 18 trang / phút

cLong --> Mình đã dùng qua rất nhiều máy in rồi ....?
Hp laser hay bị nhạt màu hay sao ấy, mình có 1 con in đợt đầu tiên xong đợt sau đổ mực, hay thay mực kiểm gì cũng bị nhạt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019