Trên tay máy lạnh Inverter AQUA AQA-KCRV13TK: chức năng đóng băng dàn lạnh để vệ sinh đáng giá

ND Minh Đức
3/4/2021 14:47Phản hồi: 81
Trên tay máy lạnh Inverter AQUA AQA-KCRV13TK: chức năng đóng băng dàn lạnh để vệ sinh đáng giá
Bức ảnh trên đây mà anh em thấy chính là dàn lạnh của chiếc máy lạnh Inverter AQA-KCRV13TK đang được "đóng băng" lại để tự vệ sinh - tính năng mà mình ấn tượng nhất đối với chiếc máy lạnh này. Độc đáo là từ mình dùng để diễn tả về nó khi mà chỉ trong vòng đâu đó 3 phút kể từ khi mình kích hoạt tính năng AQUA Fresh lên, toàn bộ dàn lạnh được đóng băng, phủ lớp tuyết lên đó và sau đó, nó sẽ được rã đông nhanh để cuốn trôi đi bụi bẩn bám vào dàn lạnh sau thời gian sử dụng. Toàn bộ quá trình này chỉ diễn ra trong vòng 20 phút.

Đây là công việc mà trước đây những người thợ vệ sinh máy lạnh tới làm cho anh em và với tính năng này, những chiếc máy AQUA sẽ được giữ ở trạng thái hoạt động hiệu suất cao nhất, tối thiểu hóa thời gian bảo trì và từ đó, tiết kiệm được cả tiền bảo trì lẫn tiền điện tiêu thụ.

Bên cạnh đó, cách bố trí màn hình hiển thị nhiệt độ, bộ lọc không khí 3M tích hợp trong lớp lọc hay một số tính năng nhỏ mà thú vị khác cũng là điểm nhấn đáng chú ý ở chiếc máy này.

Cho anh em nào quan tâm, AQUA là hãng khá quen thuộc với dải sản phẩm khá rộng, từ điện gia dụng, máy giặt, tủ lạnh và máy lạnh. Mùa nóng tới và nhân dịp AQUA đề cập tới khái niệm gọi là "3 đỉnh", bọn mình mượn thử chiếc máy này về lắp ở studio quay phim của Tinh tế để xem nó hoạt động thế nào và trên tay cho anh em xem qua.

Đây là thiết kế tổng thể của AQA-KCRV13TK. Vẫn là màu trắng và thiết kế bo cong khá phổ biến trên những chiếc máy lạnh dân dụng, tuy nhiên điểm đáng chú ý chính là phần màn hình hiển thị nhiệt độ cài đặt cũng như chế độ hoạt động của máy. Mình thích tính năng này do mình có thói quen đầu tiên khi check xem nhiệt độ đang set bao nhiêu bằng cách nhìn vào máy lạnh hơn là tìm remote và nhìn vào đó.

Trong tình huống anh em đi ngủ và muốn phòng tối nhất có thể thì có thể bấm tắt màn hình trên máy lạnh luôn vẫn được.

Phần cửa gió cho phép đảo gió đi tự động lên xuống. Phần này cũng khá cơ bản nên mình sẽ nói nhanh qua thôi.

Sau khi mở phần mặt trước của máy lên sẽ thấy được lớp lọc bụi thô.

Đây là phần lọc bụi thô có tích hợp bộ lọc 3M sẵn ở bên trong để lọc nhanh các loại bụi bẩn siêu nhỏ có kích thước 0.3 micromet, hạt bụi lớn, lông thú,…

Quảng cáo

Bên trong phần màu xanh là dàn lạnh màu xanh bluefin - thành phần mình thích nhất đối với chiếc máy này. Về cơ bản, thành phần này không chỉ là dàn lạnh thông thường mà ngoài ra, nó còn được trang bị tính năng AQUA Fresh, tự vệ sinh dàn lạnh thông qua 3 bước:
  1. Đóng băng cấp tốc dàn lạnh
  2. Xả băng và cuốn trôi bụi bẩn
  3. Hong khô nhanh dàn lạnh
Sau khi bấm nút bấm, khoảng đâu đó 3 phút thì dàn lạnh sẽ dần có một lớp băng đóng bên trên như thế này

Mình có thể lấy tay quết ra được cả tuyết

Dàn lạnh sau khi xả xong sẽ quay trở lại màu xanh bình thường như thế này

Quảng cáo

Cuối cùng là về công suất. Chiếc máy mình thử có công suất 12100BTU, ngoài ra còn có các mẫu với công suất cao hơn, phù hợp với đa dạng các điều kiện phòng ngủ cơ bản, gia đình, quán cà phê hay văn phòng nhỏ,…

Mức giá cho mẫu máy này là 10,29 triệu VND cho dòng 12100BTU, sản xuất tại Thái Lan và bảo hành 1 đổi 1 trong 730 ngày. Phía NSX cho biết là hiện có mỗi Aqua có áp dụng chính sách như thế này, cơ bản cũng là một trong những yếu tố quan trọng khi ra quyết định cân nhắc mua mới hoặc nâng cấp máy lạnh tại nhà trong mùa nóng đã về này. Anh em nào quan tâm có thể bấm vào trang web của hãng để coi thêm thông tin chi tiết nhé.

Thêm một số hình ảnh của máy lạnh
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đồ ngon, giá tốt. Đang xài Daikin rồi. Để note lại khi nào có thay máy lạnh sẽ xem xét. Thanks mod 😁
@NghiepTranVINA Lúc dùng Daikin mọi thứ đều bị tích điện, mền gối nổ lách tách, bước xuống giường nhá điện ngay ngón cái, cầm tay vô tay nắm cửa nhá tia lửa điện...Giờ chuyển qua Sharp thì hết rồi. KHông biết bạn có bị như vậy không
@huutai_pasion Mình xài k bị gì hết bạn ơi. 1 con phòng khách, 1 con phòng ngủ k sao cả. Bạn coi lúc lắp ráp đấu nối điện cp có vấn đề k vậy. Lần đầu mình nghe bị tình trạng như vậy đấy
@NghiepTranVINA Hiện tượng tĩnh điện do độ ẩm quá thấp đó bạn.
@huutai_pasion Ồ thì ra là vậy
Hay vậy, thanks mod đã giới thiệu
Đang xài Samsung tam diện, Hài lòng về chất lượng.
Nếu có điều kiện sắm thêm sẽ xem xét em Aqua này.
Anpen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hugovietnam10 nó là bệnh chung nan y ko phải hỏng đâu bác ạ, em vẫn sống chung với lũ và có cách trị bệnh nan y này sau vài nằm rồi 😁
Anpen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BinBon2020 ửa máy của bạn ko bị bệnh nan y à, híc, thế là ngon quá rồi, chứ chắc nhiều người bị, mà kiểu bị cả lô ý
@Anpen Bác có cách gì thì chia sẽ ae biết với.
Đây là hội tinhte mà.😀
@Anpen Không bị gì bác ạ.
Bật là xài thôi, mà chế độ làm mát của máy em khá hài lòng.
có máy lạnh nào mà cục nóng chạy thiệt êm k mấy bạn, mình k thích tiếng ồn của nó lắm
@whatwhenwhere Mua gree silent king đi bạn độ ồn chỉ 18 db cả cục nóng cục lạnh luôn
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tự vệ sinh dàn lạnh chỉ giải quyết được một phần nào đó thôi . Vẫn phải kêu thợ tới giải quyết cái quạt ,vì quạt thường bám bụi nhiều hơn rồi còn dàn nóng nữa.
kellykent
TÍCH CỰC
3 năm
Thực sự mà nói máy lạnh pana hay daikin dùng rất bền, tuy nhiên về công nghệ quá kém, đến cái hiển thị nhiệt độ trên dàn lạnh còn ko có, nửa đêm, lạnh quá hay nóng quá, phải tìm cái đt rọi vào cái remote chỉnh nhiệt, chưa kể cái remote của thằng pana nó ngu hơn "con bò" phải chỉa thẳng vào nó mới nhận, nhiêu đó đủ mất giấc ngủ ngon rồi. Người ta hay bảo máy lạnh pân, daikin hay toshiba lạnh "sâu" hơn mấy con hàng "tàu" hay hàn quốc, mình vẫn chưa có cơ hội trải nghiệm những con sản phẩm của aqua, lg, hay gree... nên không biết có đúng như vậy ko, nhưng mình nghĩ đều là loại gas 32 thì chắc độ lạnh như nhau chứ nhỉ, máy nén xhir việc nén gas và toả lạnh vào dàn lạnh, nếu vậy thì dùng mấy con hàng aqua hay gree cũng ngon chán, đầy đủ công nghệ, độ bền thì mình nghĩ tầm khoảng 4,5 năm thay là được, đồ điện tử mà, phải chạy theo công nghệ chứ. Đang dùng con pana 4 năm rồi, vẫn mát lạnh, mà công nghệ chán vãi nồi, muốn bỏ thì tiếc mà dùng thì chán.
@kellykent Tôi nói chứ xài daikin nhiều năm rồi, lạnh sâu, nhanh, làm vệ sinh sạch sẽ thì bao lạnh bác ạ. Bác có cho rửa máy lạnh thường xuyên ko?
@kellykent daikin tôi xài trước giờ có dùng điều khiển từ xa phức tạp thế đâu, số hiển thị đầy đủ, lạnh trùm mền ngủ còn run.
@kellykent daikin có chế độ ngủ khá ok đấy bác. lạnh sâu, tắt máy một lúc sau mới bớt lạnh cơ. xét về độ bền thì tôi dùng từ lúc mua nhà đến nay 4-5 năm gì rồi, rửa đầy đủ thì tới giờ chưa hỏng bác ạ.
kenzin192
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kellykent Pana giờ vẫn có đèn ở remote mà bác
Mr. Hạnh
ĐẠI BÀNG
3 năm
cho hỏi ''cụ'' thợ nào lắp đặt mà ẩu thế? chưa gì đã lõm nhôm dàn lạnh 😔
@Mr. Hạnh Ko phải do thợ lắp đâu, do sản xuất đó, lá nhôm mỏng và dễ móp lắm
Nhà đang xài 2 cái điều hoà pada inveter
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
3 năm
1. Aqua là từ Sharp. Trước xài con Sharp sau đổi qua Toshiba. Thấy Toshiba ít hao điện hơn hắn. Hơn 10%. Chắc 20% luôn quá.

2. Công nghện tự về sinh này nôni địa có lâu rồi. Nó rã đông và có cuốn cái lưới lọc vô hộp để vệ sinh luôn. Chứ con này thfi cái lưới phải đem đi rửa thủ cô g rồi
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
@vinhcao7 Aqua là từ Sanyo và Haier chứ sao Sharp bạn. Sharp của Foxconn
@Hi-CNTT thấy bác ấy ghi tiết kiệm điện mà 10% 20% là hiểu rùi...
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
@abc_8989 May mà Toshiba còn mỗi máy lạnh là vẫn còn của Toshiba. Còn máy giặt và tủ lạnh là của Wuxi wan co Midea Group rồi. Đang đưa sp Midea gắn tên Toshiba để bán mà người dùng 99% ko ai biết
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hi-CNTT À lộn. Mình chỉ nhớ là nó từ thương hiệu Nhật chuyển qua
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@abc_8989 Thực sự là vậy.

Lúc xài sharp thì trên 2tr/tháng.
Qua To thì tầm 1.6-1.7tr.

Cũng máy 2 ngựa nhe. Theo dõi hơn năm nay rồi. Theo mua nắng mua luôn nhe.
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình xài dòng casper, tính năng iclean này mình xài thường xuyên và cũng lâu rồi - tương tự đóng băng trên dòng aqua này
@vitaminmi Bác xài lâu rồi thấy có cần nhờ thợ rửa ko ạ?
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phukhanhhuba Không nhé bạn, mới mở tự rửa cái lọc bụi, giàn lạnh còn bao sạch.
Mình múc casper vì lúc tham khảo thì thấy là con máy fuy nhất dám cho BH dài như vậyz Nên mua.
Sau 6 tháng ổn, mình lắp thêm 1 máy nữa.
Cá nhân đánh giá hàng ngon bạn ạh. Gia đình xài ok.
Trước đó mình xài toshiba và LG.
Toshiba thì quá cũ nên mình k so sánh (giờ thay casper)
LG sau này xài thấy OK nhưng giờ so với casper mình thấy k ngon bằng.
Nhà mình từng xài 2 toshiba inv.
2 LG,
1 sharp nhưng con này phong ba mẹ mình nên mình k đánh giá đc vì ít vào.
Chà công nghệ mới ..ko biết có sạch bằng thợ vệ sinh ko ra....?
@tuanrambo9999 Đỡ hơn thôi, chủ yếu có tính năng nên dùng thường xuyên hơn. Nó chỉ ẩm ướt rồi trôi tự nhiên sao sạch bằng dùng vòi phun?
Ngon quá trời. Ko biết ĐMX có bán hok ta?
khuongna06
ĐẠI BÀNG
3 năm
@heri-phuongnhi Mua ở điện máy chợ lớn giá khá tốt nhé, nếu có thẻ tín dụng trả góp 0% thì ngon, không mất phí thêm. Hôm trước vào dmx thấy giá cũng tạm thôi, mà trả góp còn tốn phí (chỉ 1 số dòng mới được %)
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@heri-phuongnhi Mình khuyên bạn nên mua ở mấy shop online nhỏ lẻ hơn. Đảm bảo rẻ hơn 20-30%. Mà cũng hàng chính hãng nhe.
@vinhcao7 Online tùy hàng bạn nhé. Riêng hàng điện máy phải ra siêu thị mà mua. Cái rẻ hơn 20% khi online đó là công siêu thị lắp đặt và bão dưỡng kịp thời đó bạn.
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@heri-phuongnhi Đúng bạn. Mình có 2 lựa chọn thôi.
Theo mình trước khi mua. Alo hỏi hãnh trưoc cho chắc.

Trường hợp thực tế mình nua cái máy giạt toshiba như sau.

Ra NK thấy khuyến maci tùm lum từ 8.5 tr còn 5.8tr. Mua về hí hửng tưởng hời lắm (máy cửa trươc nhe. Vì trước giờ máy của trước có bao giờ <6tr đâu)

Khoe tùm lum. Bữa rảnh lên search thử thì thấy các trang khác bán giá cũng y vậy hoạc rẻ hơn 200k.
>> kết luận Nk sale là sale ảo.

Chưa hết. Còn vụ bảo hành nè.

Không biết sao vk mình giạt cái gì mà nứt và ri nước nắp kính trước luôn. Alo Nk. Họ nói cái này phải thay rồi. MF thay thì a lên hãng họ lv báo giá thay nhe. Xong.

Alo hãng. Hãng nói để xem xét. Thế là họ thay cái nắp kính. Thay cả bộ luôn cái khung nắp luôn nhe. Chứ ko thay cái kinh không đâu.

Lại còn cho người lên tới nhà thay luôn nhe free 100%. Mình ko có nhà. Có bà dzu ở nhà mở cửa cho vô thay thôi.
>> mua đâu cũng về hãng bảo hành hết.

Toshiba làm ăn ngon lành thiệt.

Có bro nào làm ở Toshiba cho gửi lời cảm ơn nhe.
Mẫu này mới đẹp và xịn xò hơn nữa nè
khuongna06
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hoangviet19888 Của mình mới gắn mà bảo hàng 2 năm + dmcl 1 năm. Nhà chắc gắn vậy đẹp mà âm tường cực quá.
nicoben
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hoangviet19888 nhìn đẹp phết
Con này là cái mác Aqua thôi. Sanyo bị bán cho Haier. Mà Sanyo thì nổi tiếng nhất là dòng Aqua nên Haier dùng Aqua để bán hàng. Google Haier air conditioner sẽ rõ.
Đến cái hàng còn nhập từ nhà máy Haier Thái Lan cơ mà. Nên tốt nhất mà mua thì mua hẳn hàng tàu như Gree, Midea luôn
@Ryzkie Gree công nhận trâu bò thật, mình gắn quán cafe mở 15h mỗi ngày mà 5 năm nay chưa bị hư
trummancuoi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bao ồn , lắp chục con ồn cả chục
lamngoclinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không biết dùng ổn không ?
1 đổi 1 730 ngày ngon nhỉ 😅😅😅
Không ngờ chiêu thức Hàn Băng chưởng của Tả Lãnh Thiền vẫn còn tồn tại tận ngày nay và được áp dụng vô máy lạnh, bá đạo quá 😁
Yêu quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019