Trên tay máy lọc không khí Beko ATP6100I: bộ lọc HEPA 13, có tạo ion

Mikeknowsme
4/12/2021 2:39Phản hồi: 18
Trên tay máy lọc không khí Beko ATP6100I: bộ lọc HEPA 13, có tạo ion
Hôm nay, mình chia sẻ về một sản phẩm máy lọc không khí của Beko với tên mã là ATP6100I. Chiếc máy này có khả năng lọc không khí 360 độ và với bộ lọc HEPA 13 bên trong có thể lọc được 99,97% bụi mịn 0,3 micromet, cùng với đó là thiết kế đẹp, dễ dàng sử dụng.

Thiết kế bên ngoài

Với thiết kế đơn giản, nhỏ gọn (chiều cao 46cm, trọng lượng 3,5kg), Beko ATP6100I cũng có màu trắng trung tính, dễ đặt trong nhiều không gian phòng hơn mà không quá gây chú ý.

Bên dưới là các lỗ để hút không khí đi và luồng không khí lưu chuyển theo vòng 360 độ. Phần này của máy được làm bằng kim loại, trong khi nửa phần trên là phần nhựa, cho nên Beko ATP6100I không quá nặng và cồng kềnh, cũng như có được tính vững chắc. Mình đánh giá chất lượng hoàn thiện của máy lọc Beko này là rất tốt, không có thành phần nào thừa ra cũng như mọi thứ rất liền lạc, hiện đại.

Mặt trên của máy lọc là phần thông gió, chính giữa xung quanh logo Beko là đèn thông báo mức độ sạch trong không khí thông qua cảm biến xác định bụi bẩn theo thời gian thực. Ví dụ đèn xanh là không khí rất trong lành, hồng là ổn, và đỏ là không khí bẩn.

Thực tế khi mở máy lần đầu trong phòng thì mình thấy đèn đỏ, nhưng sau khoảng 15 phút thì đèn về màu hồng rồi 15 phút sau thì sang xanh, theo mình thì đó là khoảng thời gian khá nhanh để máy lọc không khí này làm sạch được không gian căn phòng 15 mét vuông.

Mặt sau của máy, bố trí dây điện ở nửa thân máy.

Bộ lọc

Máy tháo ra rất dễ dàng với thao tác xoay nắp trên và bạn có thể lấy được cả bộ lọc của máy ra. Lớp ngoài cùng (vải màu đen) có thể lọc được các bụi bẩn cỡ lớn cũng như tóc rụng trong nhà chẳng hạn, lớp này bạn có thể lấy ra và vệ sinh thường xuyên được.

Quảng cáo

Tiếp đến là 3 lớp HEPA 13 có khả năng lọc 99,97% bụi bẩn có kích thước nhỏ 0,3 microns. Ngoài ra theo Beko thì máy lọc này có công nghệ HygieneShield - cho khả năng loại bỏ được 99,9% vi khuẩn và các mầm bệnh khác trong không gian bạn đang ở.

Cho anh em nào chưa biết thì lớp lọc HEPA (High Efficiency Particulate Air), nó được cấu tạo từ các sợi tổng hợp (thường là các sợi thuỷ tinh) được làm chồng xếp lên nhau nhằm lọc được bụi bẩn, phấn hoa,… trong không khí được hiệu quả nhất, đặc biệt là bụi có kích thước rất nhỏ - 0,3 µm.

Máy lọc Beko ATP 6100I cũng cho khả năng loại bỏ được virus cúm H1N1. Và chiếc máy này sử dụng phù hợp nhất cho không gian 24 mét vuông.

Lớp trong cùng của máy lọc Beko là lớp carbon, khả năng lọc được mùi hôi trong nhà. Ví dụ bạn vừa nấu ăn xong còn nặng mùi, hay mùi thuốc lá, mùi lông thú cưng,…

Đây là công tắc kích hoạt chế độ tạo ion, nhằm giúp loại bỏ các tạp chất trong không khí tốt hơn.

Quảng cáo

Trải nghiệm cá nhân

Lợi ích là vậy, và thực tế mình đã thử mở máy và cắm sử dụng trong văn phòng Tinh tế thì khá bất ngờ bởi chiếc máy lọc này nó lại vận hành rất êm khi mở ở chế độ auto. Chúng ta có thể tuỳ chỉnh cấp độ gió bằng thao tác một chạm lên icon ở phía trên khung máy.

Khi nhấn giữ thì nút nguồn thì máy sẽ chuyển sang chế độ ngủ (Sleep Mode). Lúc này đèn trên máy sẽ tắt cũng như âm thanh quạt gió bên trong sẽ chạy êm hơn, không gây khó chịu. Nhưng với mình thì khi mở auto đã thấy êm lắm rồi.

Lúc quạt bên trong “kêu” to nhất vào khoảng 67dB - 70dB.

Còn lúc hoạt động bình thường ở chế độ auto, hay chế độ quạt thấp nhất thì hầu như máy không tạo ra tiếng ồn khó chịu.

Điểm mình thích đó chính là khả năng lọc được mùi của Beko ATP 6100I, như chia sẻ ở trên, máy mất khoảng 30 phút để không khí xung quanh được sạch hoàn toàn (15 phút đầu để lọc không khí từ bẩn sang ổn). Và đặc biệt mùi hôi trong phòng làm việc mình đặt chiếc máy này không còn nữa sau một khoảng thời gian mở máy lên. Mình nghĩ máy sẽ rất phù hợp cho các không gian nhỏ như phòng họp, phòng làm việc cá nhân, phòng ngủ trong gia đình,…

Bản thân mình ở nhà một mình, các bạn biết rằng ở TP.HCM luôn có bụi và phòng ngủ dù có sạch cỡ nào vẫn có bụi trong không khí rất nhiều. Mình cũng rất cần những chiếc máy lọc không khí hiệu quả và mức giá hấp dẫn. Chiếc máy lọc không khí Beko ATP 6100I này có giá 4.990.000đ (giá năm 2021) - Đối với mình đây là mức giá tiếp cận với nhiều người cũng như sở hữu được nhiều giá trị về lọc không khí, tốt cho sức khoẻ,…
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon vậy, giờ mới biết Beko có máy lọc không khí luôn, sẽ kiếm 1 em về thử!
@Nam Air chờ anh review chi tiết, mấy món anh mua và so sánh, em đều mua
Cười vô mặt
@nothingmoney Hic, cảm ơn bạn đã tin tưởng mình. Mình sẽ luôn có sao nói vậy về sản phẩm để anh em có thể tham khảo được bác nhé!
cu.bong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Bác đợt này chăm review đồ đấy, phong độ hơn hẳn mấy năm trước. Trước mình thấy bác trả treo với user nên ko thích mà đợt này thấy bác cầu thị hơn rồi. Tiếp tục review mấy món về cf nhé bác.
crazycoder
TÍCH CỰC
2 năm
Quan trọng là bộ lọc thay thế giá bao nhiêu? Có dễ mua ở VN không?
KhangTz
ĐẠI BÀNG
2 năm
App tinhte dùng trên s21 lag quá
CpT
TÍCH CỰC
2 năm
@Thiệu Vĩ Khang App dỏm nên mới phải ép member xài mới có dark mode đó bạn
pinochu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Làm cách nào kiểm tra được ion nó tạo ra là thật hay giả vậy bạn ?
Ớ. Ăn cắp mẫu bên Nhật.
Beko này của nước nào nhỉ? Nghe tên thương hiệu lạ quá.
hainhumai
ĐẠI BÀNG
2 năm
làm bài so sánh với các máy cùng giá trên thị trường
Đọc xong mới dám xuống tiền
peregrine
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thiết kế trông khá đẹp nhưng không biết so với con Coway 1009CH thì như thế nào v bác?
Giá này dở hơn Xiaoni nhiều.
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@Ngụy Nô Con Hoang trông nhỏ gọn nhưng giá thì mua đc 2 con xiaomi 😆) chức năng ion thì thôi khỏi cần, vô thưởng vô phạt.
@DKez Chuẩn đét.... Hihi.
Nhìn nhỏ gọn sạch quá dễ huông quá
Anh em đang dùng mấy cái máy lọc không khí có khả năng diệt muỗi cho tôi hỏi, cái tính năng đấy có hiệu quả không?
peregrine
ĐẠI BÀNG
2 năm
@P.W Mình nghĩ là nó dơ lắm. Máy lọc kk thì nên tập trung vô lọc thôi 😆)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019