Trên tay máy lọc không khí Daikin MCK70

Didu
28/3/2020 10:59Phản hồi: 154
Trên tay máy lọc không khí Daikin MCK70
  • ACK70v (cũng là MCK70) tiệm cận dòng cao cấp nhất của Daikin về lọc không khí
  • Thiết kế ở mức trung bình, không dành cho mục đích show-off như các model cùng phân khúc của Sharp hay Panasonic
  • Ít tính năng tự động, ít trang bị nhưng mạnh về khử mùi, khử khuẩn
  • Màng HEPA tuổi thọ 10 năm, họng phát ION 25.000 không cần thay thế
  • Tính năng hẹn giờ bật/tắt rất tiện lợi

Mình đến với Daikin rất tình cờ, thậm chí trước đó ưu tiên Sharp và Panasonic hơn nhưng sau dùng thấy rất ổn và đã quyết tâm đầu tư một chiếc cho phòng khách. Ban đầu, mình dự định chọn một chiếc thật đẹp như là cái để trang trí nữa nhưng sau cùng chọn em này, nói chung là tầm thường về thiết kế nhưng cao cấp về khoản lọc không khí của nó.

Thiết kế

ACK70v model 2019 trông bình thường và đơn giản, mặt trước là một mảng nhựa trắng, phẳng. Hai bên thì không có gì nổi bật, vẫn nhiều chi tiết ghép nối không thật tỉ mỉ, nó chẳng khác gì một chiếc Daikin model 2014 mình đang dùng cho phòng ngủ. Hai bên cạnh của máy có khe hút gió vào nên anh em lưu ý đặt máy không có vật cản ở hai bên, hoặc đặt cách xa để hút gió vào hiệu quả. Mình thích đặt khe gió ở hai bên hơn là mặt sau, như vậy thì mặt sau đặt áp sát vào tường được.

Mặt trên là các nút bấm và khe tản không khí sạch ra bên ngoài. Nắp đậy khe tản gió bạn phải chỉnh tay chứ không có tự động, trong khi nhiều model hãng khác tầm thấp hơn thì có tự động. Mặt trước là màn hình hiển thị độ ẩm và thông số mùi, bụi ở trong phòng. Màn hình này không chỉnh để hiển thị mức tiêu thụ điện hay nhiệt độ được, nó là cố định.

Do là dòng máy công suất lớn nên khá to và cồng kềnh, nó dày khoảng 30cm theo như mình đo được.

Màng lọc

Máy được trang bị một màng lọc thô ở ngoài cùng, sau đó mới tới màng HEPA và xúc tác quang (hay quang xúc tác). Daikin không dùng than hoạt tính mà dùng màng xúc tác quang để khử mùi và khử khuẩn, màng này trên máy ACK70v rất dày, đảm bảo khả năng hoạt động hiệu quả.

Theo công bố của Daikin, màng HEPA trên máy lọc không khí này có tuổi thọ 10 năm, tức là bạn chỉ cần vệ sinh định kỳ và an tâm sử dụng trong một thời gian rất dài. Lưu ý cả hai màng lọc đều không được rửa nước.

StreamerION âm

Panasonic có nanoe, Sharp có Plasmacluster còn Daikin là Streamer, đó đều là tên gọi cho công nghệ phát plasma của mỗi hãng. Máy lọc sẽ dùng tia lửa điện để phát luồng plasma và với Streamer, đó là luồng xoáy với cường độ lớn giúp cho plasma phủ rộng khắp khu vực hai màng lọc để diệt vi khuẩn, virus, nấm mốc và các tạp chất có hại tồn tại trên màng lọc.

Trong khi đó ION âm sẽ giải phóng luồng ion âm ra không khí, nhiệm vụ chính là loại bỏ các hạt bụi, mùi, nấm mốc, chất gây dị ứng... ra khỏi không khí. Một vài máy lọc không khí thì phải thay bộ phận này sau một khoảng thời gian sử dụng nhưng trên máy Daikin thì không cần thay thế.

Tính năng hẹn giờ qua app điện thoại

Nhờ tính năng này mà mình không phải động tới cái máy lọc không khí mỗi ngày. Sau khi kết nối WiFi và từ app điện thoại, các bạn có thể thiết lập hẹn giờ để máy tự bật, tự tắt theo thời gian mong muốn. Ngoài ra, app Daikin còn cho phép bạn theo dõi thông số chất lượng không khí, nhiệt độ, độ ẩm trong nhà chúng ta, cũng như lịch sử về chất lượng không khí theo ngày hay tuần.

Dãy nút chức năng ở trên đỉnh máy, do là tiếng Nhật nên mình phải Việt hóa và dán da lên cho người trong nhà dễ dùng. Vẫn là các chế độ rất cơ bản như tự động, tiết kiệm điện, phấn hoa, mũi họng (tăng độ ẩm cao hơn)... Mình thường đặt chế độ tự động để máy tự chạy, trừ khi nhà quá mùi thì mới cần tăng tốc độ quạt để hút nhiều không khí hơn.

Quảng cáo

Không khí sạch sẽ đi ra từ trên đỉnh, nắp đậy không tự động mà phải tự mở bằng tay. Nhưng bù lại, nó giảm nguy cơ hỏng trong quá trình sử dụng, tăng độ bền cho máy.

Tính năng hẹn giờ trên app điện thoại. Mình rất thích tính năng này, nó giúp mình mỗi ngày không phải bật và tắt máy thủ công. Cái gì mà chúng ta ít phải quan tâm tới thì mới là tuyệt vời.

Màng lọc thô trên máy Daikin. Nó có nhiệm vụ lọc sợi lông, tóc, bụi to trước khi đi vào hai màng bên trong.

Màng lọc HEPA, mình dùng máy này chắc đc khoảng hơn 1 tháng nhưng rất bẩn rồi. Bạn vệ sinh bằng cách thổi bụi bằng máy hút bụi chứ không được dùng nước.

Quảng cáo

Màng xúc tác quang.

Màng xúc tác quang so với một cái ở trên model cũ, nó dày hơn rất nhiều, đảm bảo khử mùi hiệu quả.

Bình nước cho chế độ bù ẩm. Daikin còn có model cao cấp có cả tính năng hút ẩm, nếu anh em ở miền Bắc thì có thể mua thêm cái có chế độ đó càng tốt nhưng nghe đâu giá cao hơn.

154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

IPAD II
TÍCH CỰC
4 năm
Minh dung may loc khong khi : Philip
PmCanhh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có giá và địa chỉ mua tham khảo luôn thì càng tốt ạ 😁
keniji
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PmCanhh Có 11tr5 thôi bác :D
https://shopnoidianhat.vn/loc-khong-khi-daikin-ack70v
@keniji Cảm ơn bạn. Mình tiếp tục hít thở không khí chưa qua xử lý vậy.😆
@VanNhatVina Bạn thử tham khảo con này xem http://maylockhongkhi365.vn/may-loc-khong-khi-tot-nhat/sharp/may-loc-khong-khi-va-tao-ion-sharp-fp-f30e-c.html nhà mình đang dùng cũng khá tốt, mà lại rẻ nữa.
@Bếp Hoàng Cương Cảm ơn bạn.
Máy tốt quá
Nhìn thiết kế na ná như con pana nội địa nhật của mình
@nightwish47 Chắc k giống khay nước nhưnb nước là để tạo độ ẩm thôi, nên nếu lọc khí ko thì cũng k cần nước
ToNgoc
TÍCH CỰC
4 năm
@Apple-motorola Con này mình mua cho oing bà dưới nhà dubgf thơm lắm
@Qsix Nghĩ sao con tui mua cả 7-8 năm rồi, từ khi dân vn chưa biết nó là cái máy gì
@Qsix Không đẹp bằng, chứ không xấu nhé.😉
pionguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng đang tính mua một cái! Giá bao nhiêu bác ơi?
hoangvu1226
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giá ntn và mua ở đâu vậy bác ?
@hoangvu1226 11tr
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
4 năm
AE nào xài xaomi mi air purifier cho mình xin cái nhận xét đi. Con này ko nằm trong Ngân sách tài khoá haha
MustDie
TÍCH CỰC
4 năm
@vitaminmi cũng muốn hỏi các bác dùng máy lọc kk xong có thấy nhà đỡ bụi hơn không ? nhà mình hiếm khi mở cửa nhưng tủ bàn 1-2 tháng ko lau là bụi trắng 😔
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MustDie Mình xài con sharp rồi, lọc cũng gọi là tương đối. Nhưng mình tính mua 1 máy nữa, đang xem xaomi vì giá tốt và có báo bụi.
Xài máy lọc sharp mình thấy có giảm, đặc biệt nhìn vào lớp bụi sợi vải mà sợ luôn. Chưa loại đc 100% mà đã nhìn thấy sợ rồi, hình dung phổi mình dính lớp bụi vải này nó kinh cỡ nào.
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nightwish47 Đồng ý, chỉ vào nói câu “ko nên mua” mà k đưa ra luận điểm thì ...hahha
@vitaminmi Trả lời giùm didu: có nhiều lý do, thứ nhất xiaomi dùng quá nhiều loại màng lọc cho từng mục đích khác nhau: cái thì khử mùi, cái thì khử khuẩn, cái thì chỉ lọc kk -> mua béng con nội địa là đủ tính năng. Thứ 2 xiaomi ko có ion để khử mùi khử khuẩn, đẹp da -> nói chung chưa dùng thì bảo ion ko cần nhưng dùng rồi thấy khâc. Thứ 3 xiaomi ko có bù ẩm. Thứ 4 màng xiaomi 6 tháng nó bắt thay, giá mắc 😃 reset được nhưng phiền .... sơ bộ thế 😃
vitunet
TÍCH CỰC
4 năm
cho e hỏi chút, cái app điều khiển nó có tích hợp được vào google home hay alexa không ạ?
@vitunet ko bạn ơi.
duongv3
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vitunet Model ACK70V này hỗ trợ Alexa bác nhé. Đời 2019 ACK70W hoặc MCK70W thì hỗ trợ thêm Google home
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái bình nước mình xài con Sharp thấy rất nhanh hết nước , đòi hỏi phải lien tục thay hoài !
@zenkiboy do độ ẩm thấp nên nó phải bù nhiều b.
mrkelldy_9z
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đúng tiêu chí hàng cận cao cấp, đẹp!
Thiết kế đẹp
mrHz
CAO CẤP
4 năm
Mình mua 2 loại Coway và Dyson thì thấy có mùi khét khét ở chỗ thổi kk sạch, nên đã đem bán hết. Chuyển sang dùng Xiaomi thì thấy OK, chất lượng bụi PM2.5 rất ổn, chỉ ko hút đc mùi và hóa chất như 2 loại kia, nhưng thấy ko có mùi khét ở chỗ quạt thổi kk sạch
duongv3
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mr HUzG Mùi khét khét đó có thể là công nghệ ion plasma để diệt virus đó bác. Xiaomi thì làm gì có tính năng đó
thinhpham_nt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hàng cao cấp có khác. Đep.
vibuu2001
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mẫu mã đẹp , kg biết giá bn ?
con này hay quá cảm ơn bác đã giới thiệu
Nhìn xịn xò hơn của xiaomi nữa
@Nguyễn Minh Tới Xiaomi chỉ lọc bụi thôi, k có chức năng tạo ẩm và tạo ion
@Nguyễn Minh Tới giá con này gấp 4 5 lần bác ơi xD
giahuy2301bl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon
levanan_90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng e này của sharp, lọc kk khá ổn, lúc lọc có mùi thơm thơm chắc do màng than hoạt tính, phòng có bụi ,mùi lạ chút là nó phát hiện ngay, k có tính năng hẹn giờ, bù ẩm chuẩn. Nói chung ngon bổ rẻ.
levanan_90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@narutoxboy E nghĩ mùi màng than hoạt tính
@levanan_90 Bác tháo hết màng lọc phía sau ra rồi thử xem, e nghĩ mùi ion
@levanan_90 Nhà em cũng đang dùng con này. Ban đầu thơm thật, nhưng được khỏng 3,4 tháng là mùi thơm này k còn nữa mà thay vào đó là mùi hơi hơi khét khét của linh kiện điện tử. Không biết có ai giống em k ạ?
@giangdaughtry 😁 Vậy chắc do màng than hoạt tính rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019