Trên tay máy lọc không khí Sharp FP-J30E-A, giá dưới 2 triệu đồng

vuhoangtam
21/7/2019 15:50Phản hồi: 176
Trên tay máy lọc không khí Sharp FP-J30E-A, giá dưới 2 triệu đồng
Ấn tượng đầu tiên khi bóc tem em này là rất… Ngọc Trinh. Tức là em này trắng trẽo, nõn nà, cong chỗ cần cong và có chỗ để móc đúng chỗ cần móc.

Số đo 3 vòng: 41.1 x 43.1 x 21.1cm

Khi nhìn từ trên xuống, em này có màu xanh khá là tươi trẻ mát mắt. Cùng dòng với em FP-J30E-A này còn có model FP-J30E-B nữa nhưng chỉ khác nhau duy nhất là màu xanh với màu đen.

Ở dàn điều khiển có mấy nút cũng thông dụng:

- Nút ngoài cùng bên trái: Hẹn giờ.
- Nút kế (MODE): Bật / tắt chế độ Ion.
- Nút tiếp theo (HAZE): Lọc theo chế độ Haze.
- Nút cuối: Không bấm nút này là 3 nút kia "nghỉ khoẻ" =))

Thông tin thêm về Ion và Haze:
Khả năng phát Ion nhờ bộ phát cường độ cao vẫn là thế mạnh của dòng máy lọc không khí Sharp. Ở máy lọc không khí Sharp FP-J30E-A được tích hộp bộ phát Ion Plasma mật độ cao tạo ra các hạt điện tích bù vào không khí có tác dụng diệt khuẩn mạnh mẽ, tạo cảm giác thư thái, trong lành cho không khí.

Nguồn ảnh: vn.sharp​

Nguyên lý hoạt động và tác dụng của Chế độ Haze, theo thông tin từ hãng Sharp​

Mặt lưng máy. Mấy cái lỗ anh em đang thấy là để lọc bụi mịn. Bên trên có chỗ để thọc tay vào móc để di chuyển. Máy nặng 4kg nên không khó để di chuyển

Quảng cáo

"Toàn cảnh" tấm lọc bụi mịn mang tên Hepa. Hepa được ghi nhận là lọc được 99.97% bụi mịn, phấn hoa và nấm mốc

Lưng máy sau khi tháo lớp lọc bụi mịn thì lộ ra lớp lưới lọc bằng giấy xốp

Lấy luôn lớp lưới lọc ra. Lấy rất dễ dàng nhờ miếng gạc bên trên

Ảnh cận của lớp lưới lọc. Đây là "thành quả" sau 3 tuần hoạt động

Quảng cáo

Tiếp theo là ảnh cận của lớp lọc bụi mịn
Mình dùng máy này cho phòng khoảng 15m2. Dùng cho căn hộ chung cư lầu 4 (tức không quá cao so với mặt đất). Cả ngày chỉ mở cửa sổ khoảng 15-30 phút hai lần mỗi ngày vào buổi sáng và chiều cho không khí lưu thông. Còn lại là mở máy lạnh suốt. Thông tin để anh em áng chừng về mức độ tiếp cận bụi và hoạt động của em này.

Theo thông tin từ hãng thì máy này phù hợp cho phòng từ 23m2 trở xuống. Với khả năng sản sinh 7.000 ion/cm3.

Mình quyết định mua em này vì máy lạnh ở nhà xài đã cũ (5 năm), thiếu đi các chức năng như lọc bụi, tạo độ ẩm nên mình mua em này để giải quyết vấn đề trong lành cho không khí.

Các dòng máy lạnh đời mới thì ngoài chức năng làm mát còn có lọc bụi, tạo độ ẩm, kháng khuẩn, inverter... nên anh em cũng nên cân nhắc mua hẳn chiếc máy lạnh mới thay vì mua từng máy với từng chức năng khác nhau.

Khi hoạt động, máy có nhiều cấp độ khác nhau về sức hút nên tạo ra độ ồn khác nhau. Thực chất nó cũng chỉ là một chiếc quạt nên anh em hoàn toàn có thể hình dung được âm thanh nó tạo ra khi hoạt động. Có thể hẹn giờ theo chế độ đi ngủ để nó giảm dần công suất hoạt động cũng như điện năng tiêu thụ và sức ồn.

Thương hiệu Sharp thì anh em đủ biết ha. Tất nhiên máy này cũng lắp ráp ở Trung Quốc. Dùng nguồn điện 220V.

Thông số kỹ thuật:
Screen Shot 2019-07-21 at 10.46.43 PM.png

Thông tin cuối: Mình mua máy này với giá 1.849.000đ. Đọc thông tin trên mạng thấy mỗi hãng, mỗi model lại có thông tin khác nhau nên hơi hoang mang và nhất là không đo đếm được hiệu quả đem lại. Nên, mua vì niềm tin là chính.
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi mua con này lắp ráp ở Thái Lan nhé! Chắc có hai nơi lắp ráp sao?
man1606
TÍCH CỰC
5 năm
@p700i Hình như ko phải bán hết các mảng đâu. Về lọc kk thì sharp vẫn thuộc hàng top đấy.
@Kaka0 Mình cũng mới mua thôi. Còn vấn đề bật nó thì cứ khi nào ở nhà là mình bật nó lên, hoặc tối ngủ thì bật lên cho nó chạy suốt vậy thôi. Nhưng nên đóng kín cửa thì nó mới làm sạch không khí trong phòng bạn được.
@man1606 https://vi.wikipedia.org/wiki/Sharp_Corporation

Bán sạch sẽ cho Foxconn rồi, do làm ăn lởm khởm. Vào tay Foxconn cũng chưa khá lên được.
man1606
TÍCH CỰC
5 năm
@p700i Mình đang xài 2 máy lọc kk của sharp. 1 là con trong bài, 1 con đời cao hơn thấy rất ok. Máy lọc kk trên ô tô của Sharp xài cũng rất tốt.
Chỉ cần tốn chưa tới 1 chẹo là diy được rồi.
https://smartairfilters.com/en/
@Blitzwaffen DIY kiểu này cho thanh niên, phòng làm việc thôi 😁
hoangng102
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Blitzwaffen Đã trải nghiệm mua con này DYI 1.1 từ trang chủ của nó, ko hề rẻ dưới 1 chẹo nhé, nó có giá 676 NDT tương đương tầm 2,3tr VND chuyển qua UPS hết thêm 380k thuế nữa tính ra là gần 2,7tr mà dc 4 tấm hepa, 1 cái quạt =)) nhìn đúng kiều DYI luôn. Mới dùng dc 2 ngày nên chưa phán xét gì, trước mắt thấy cũng hiệu quả hẳn, chả có bù ion gì cả luôn. giờ nhìn con này...hơi cay >.<
Nay ko làm Vlogs chia sẻ kiến thức marketing nữa hả bạn? 😁
Ngon quá ta
ptthanhloi
ĐẠI BÀNG
5 năm
tham khảo thủ để sau này mua
Mew2
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua con này rồi để trong phòng xài quạt máy là được nhỉ :rolleyes:
@Mew2 nhà e dùng của daikin, nó thiết kế gió thổi lên zời, e chế thêm cái đổi chiều gió sang phương ngang 😁 thế là thành quạt bác ak
Mew2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phamthanhhieu178 Đùa hả trời e làm gì rành về công nghệ mà chế
@Mew2 tối về e chụp cho mà coi, đơn giản lắm, gió nó đang thổi lên zoi, e mua tấm phooc mex về, dán keo 502. đổi hướng gió.
Mew2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phamthanhhieu178 Mình thích sự đơn giản và nguyên thủy bạn à
@Mew2 Phòng quạt hay máy lạnh đều được bạn, này máy lọc không khí mà, chỉ là phòng nên kín chút thì bạn sẽ bớt phải vệ sinh máy và thay tấm lọc
plusvn
TÍCH CỰC
5 năm
https://www.dienmayxanh.com/dieu-hoa/panasonic-cu-cs-pu9ukh-8

con này có lọc bụi không khí ko nhỉ? nếu có rồi thì khỏi mua thêm máy lọc bụi riêng 😁
@plusvn Có ion thôi chứ công dụng lọc của điều hoà không thể nào bằng cả tấm HEPA thế kia đâu bạn.
Ô nhiễm wá đủ kiểu máy lọc.
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng rước 1 cụ Sharp về
Và giờ vứt xó
pvtlen
TÍCH CỰC
5 năm
@LaptopK1 Sao vậy cụ
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
Con nào dùng ổn giá vừa tầm phòng 30-40m2 nhỉ
KenChi Phan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tung2810 30-40m2 thì bác nên dùng mi 2s, thực hư lọc được không khí hay ko thì ko rõ lắm
@tung2810 Nen mua sharp loại cho diện tich phòng lớn, có luôn cả inverter tiết kiệm điện, dòng xiaomi ko co inverter
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@DuyHuynh1177 Tks bác. Để e tham khảo thử
@tung2810 Tiki bán hàng chất lượng, minh đang dùng con J40E mua trên tiki
@KenChi Phan Nó chỉ đơn giản là hút ko khí rồi thổi qua tấm lọc thôi, ko có gì phức tạp cả, ngay cả cái quạt cây có lưới rất thoáng nhưng vài tuần là bám đầy mạng nhện với bụi bặm rồi
l0ngku
TÍCH CỰC
5 năm
Tính làm thủ 1 con
cái lưới lọc là lọc thô thường. còn cái tấm màu trắng bên trong xếp lớp như cái quạt tay mới là lọc HEPA nha
@bestofstrongman Chuẩn luôn, cái ngoài lọc bụi lớn thôi 😆 chứ HEPA nào miếng lưới mong te đó 99.97% 😃)
@bestofstrongman chuẩn luôn, e đang định cmt là chủ topic viết tiêu đề cho ảnh chưa phù hợp
Vãi cả 3 vòng
th0.g0th
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phòng mình gần mặt đường nên rất nhiều bụi, bám bụi vào thùng PC nhìn mà sót. Không biết dùng các máy lọc không khí có giải quyết được vấn đề không các bác?
@th0.g0th rất hiệu quả bác nhé, nhà e chung cư tầng 12 mà hút ra đầy bụi ạ
badboyasd
TÍCH CỰC
5 năm
nó dám bảo móc ngọc trinh, méc ngọc trinh kiện chết mẹ nó.
vietkha874
ĐẠI BÀNG
5 năm
@badboyasd =)) căng nhỉ, chắc có kiện được
Của Sharp với con này Panasonic F-PXJ30A
Con nào ok hơn vậy ạ?
Ai xài rồi cho t xin ít kinh nghiệm đi 😁
@bingo02 Con đó sao thấy không ai dùng hết bạn ơi 😆)
Cũng không biết là nó có led thông báo tình trạng không khí không :/
bingo02
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguoi_thanbi Chắc có led báo đó bác, mình thấy nó ghi: "đèn báo chất lượng không khí". Trước khi mua bác gọi hỏi kỹ coi sao.
https://panasonic.net/ls/vn/san-pham/may-loc-khong-khi-f-p15eha.html
https://panasonic.net/ls/vn/san-pham/may-loc-khong-khi-f-pxj30a.html
@bingo02 okie tks bác nhá. Để mình kiếm chỗ nào có hàng trưng bày ra xem
PimPo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Máy kiểu này nếu khi phòng đã đóng kín thì mở 1 lúc rồi tắt thì vẫn không ảnh hưởng gì đúng không nhỉ?
@PimPo Có chế độ đêm mà bác, mình dùng con Sharp êm lắm, toàn nghe thấy tiếng gió máy lạnh chứ chẳng bao giờ nghe thấy tiềng máy lọc khí kêu.
PimPo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@elevation_118 Ok, cảm ơn bạn tại sắp đến có em bé nên sợ vụ tiếng ồn lắm .
bettyboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@edios Ở đâu nói bác 20p là lọc hết phòng thế?

Em thấy đóng kín phòng và lọc cả ngày thì may ra sạch được tí. Ba cái máy lọc này quảng cáo thì to thôi. Bác phải mua loại công suất cao gấp đôi diện tích phòng thì mới hiệu quả rõ rệt.
edios
TÍCH CỰC
5 năm
@bettyboy lưu lượng khí max kìa bác 180m3/h. 1 phòng ngủ 20m2 cao 3m (cho dư dả) thì là 60m3 rồi còn gì bác. Tất nhiên thực tế công suất hút ko đến và phòng thì ko kín 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019