Trên tay máy rửa bát Panasonic TR9

vuhai6
4/1/2021 3:22Phản hồi: 353
Trên tay máy rửa bát Panasonic TR9
Trong thế giới máy rửa bát thì có 2 loại, loại 1 là phong cách âu và loại 2 là phong cách nhật. Phân biệt như vậy vì không giống máy âu phải dùng đủ 3 món (muối - viên rửa - chất làm bóng) thì máy nhật chỉ sử dụng duy nhất viên rửa (hoặc bột rửa là được, nếu tính về chi phí sử dụng hàng ngày thì máy nhật sẽ tiết kiệm hơn. Đó là cách phân biệt, còn thực ra máy nhật có vẻ thích hợp với VN hơn vì cùng được làm để đựng “chén bát” chứ không thiên về đĩa như phần còn lại của thế giới. Ở VN phổ biến nhất là dòng TR của Panasonic, có từ TR3 đến TR9, dòng 9 này là dòng mới nhất của TR giá mua mới đâu đó tầm từ 10tr đến 15tr tuỳ chỗ bán.

Bài viết này mình chủ yếu giới thiệu máy là chính, còn cảm nhận sử dụng thực tế thế nào xin hẹn ở bài khác sau 1 thời gian nữa, sau khi dùng chán thì sẽ có đánh giá rõ hơn. Mời các bạn coi video trước nhé

1./ Thời gian rửa nhanh, sấy nóng nhiệt độ cao

Thời gian rửa và tính năng sấy là 2 thông số mà các bạn cần quan tâm khi mua 1 máy rửa bát. Thời gian rửa nhanh giúp cho bạn có thêm động lực bỏ đồ vào máy ngay cả khi có ít đồ cần rửa, còn chế độ sấy cực kì quan trọng vì nó giúp đồ có khô ráo khi làm xong hay không. Với TR9 thì thời gian rửa rất nhanh, tầm 1 tiếng là xong. Sau đó là sấy thì tuỳ bạn chọn 30p 45p hay 60p, như vậy tổng thời gian khoảng 1.5 tiếng. Thường các máy âu sẽ là 3 tiếng hơn, chọn thêm sấy tăng cường rồi diệt khuẩn thì 4 tiếng là có.

Rửa nhanh và sấy nóng cũng là lý do chính để mình dùng máy này. Khả năng sấy nóng và làm đồ được khô kiệt cho kết quả rất thích, khác hẳn với con bosch seri 4 mà trước đây mình dùng (link).

Dưới đây là hình hệ thống sấy của TR9

2./ Thiết kế khay xếp đồ hợp lý

Mặc dù kích thước khá nhỏ nhưng khả năng chứa đồ của TR9 cũng nhiều, không tính theo kiểu bộ bộ của máy âu được - ở vn có dùng như âu đâu mà người ta cứ lấy cái tiêu chuẩn bộ của âu ra để đo đếm. Để dễ hình dung nhất thì trước khi lựa mrb bạn cứ liệt kê thử xem ở nhà 1 bữa ăn hết nhiêu bát - tô - đĩa - v.v… , sau khi liệt kê ra thì biết liền cần máy to hay nhỏ. Như hình dưới đây là 1 lần mình xếp vào máy TR9, xếp hết đống này vẫn còn dư vài chỗ nhét thêm được nhưng đây là lần ăn nhiều nhất của nhà mình rồi.

5 bát nhỏ - 5 tô vừa - 2 tô lớn - đĩa - vài món đồ nhỏ của con …

Xếp được nhiều vì các khay của TR9 làm bằng phẳng, và các gờ giữ bát được làm rất nhỏ, không gây vướng nếu bạn xếp món khác vào đó. Các máy âu toàn là các cọc giữ đĩa, nên nhiều khi xếp đồ vào không tự nhiên và khoảng cách giữa các đồ cũng không được chuẩn như máy nhật này.

Khay này xếp được 10 bát nhỏ, các bát được giữa với khoảng cách rất tốt và vị trí chuẩn để nước có thể luồn lách.

Quảng cáo

Khay dưới để tô - đĩa - nồi chảo nếu như bạn dùng ít đồ

Nói máy rửa bát nhật không rửa được nồi chảo thì cũng không đúng, cơ bản là nếu có chỗ thì cứ nhét vào thôi, ví dụ hàng ngày nhà mình ăn khá ít bát đĩa nên thường chỉ xếp khay trên là đủ, ở dưới mình để nồi chảo và đĩa lớn hoặc tô lớn 😁

3./ Rất nhiều tay quay và vòi phun

Mặc dù máy nhỏ nhưng tay quay và vòi phun của TR9 lại rất nhiều, có 3 tay quay chính đảm nhiệm nhiệm vụ rửa 3 khu vực riêng. Rồi có thêm 1 mớ mắt phun ở khu vực ly tách. Chỉ cần nhìn là thấy mê rồi, nhờ việc có dày đặc các vòi phun này mà nước được đi nhiều hơn và kỹ hơn các khu vực kín.

Quảng cáo

Tặng anh em cái menu đã dán tiếng Việt, thực ra với máy nhật thì bạn chỉ cần setup 1 lần đầu tiên, từ những lần rửa sau thì chỉ việc nhấn power mở máy và nhấn tiếp start là xong, nên ko cần nhớ cái menu cũng được.

353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn kết con Bosch hơn
@kanawan Bosch seri 6 có sấy Zeo ấy, là ngon. Còn ko cứ seri 8 mà quất.
My 3D
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bạn và 500 Anh Em Bác cho em hỏi: em dùng máy bãi Panasonic TR6, sau khi rửa thì có mùi như luộc nhựa, nếu không dùng viên rửa thì còn bị nặng hơn nữa. Và cái mùi này nó ám vào đũa gỗ, lúc ăn cơm thi thoảng lại ngửi thấy khi đưa đũa lên miệng. Em để máy ngoài giếng trời tầng 1, lên đến tầng 2 còn ngửi thấy phảng phất mùi này. Máy của bác có ám mùi như của em không? Hay là máy bãi nó cũ quá rồi nên vậy, em đọc thấy máy nhà em sản xuất 2013. Xin cảm ơn bác!
@My 3D Máy mình không bị. Bạn thử bình hơi xịt thoáng máy hoặc Giảm nhiệt độ sấy xem sao.
My 3D
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bạn và 500 Anh Em Bình hơi xịt thoáng máy là sao bác ơi, em cứ rửa xong là để mở tung ra đến lần rửa tiếp theo, mà máy em lại để ngoài trời nữa cơ, thoáng lắm. Nhiệt độ sấy thì không điều chỉnh được, chỉ chỉnh được thời gian sấy thôi bác.
donquijote
TÍCH CỰC
3 năm
Cảm ơn bạn đã chia sẻ!
@hoholulu Chạy đua tốn tiền lắm bác
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
Mới đét có con Panasonic NP-Tz100, cao hơn thì Tz200, màn cảm ứng, mở 2 cánh xuống. Mình thích cái nhiệt độ nước rửa 80 độ và sấy khô, nhưng mà lại bực cái cứ sợ nó bé quá. Thêm nữa khoản sửa chữa bảo hành ở TPHCM cũng như ở toàn VN ko có chính hãng cũng là 1 vấn đề. Đang phân vân giữa Tz100 và Bosch SMS68TI02E, bác @vuhai6 cho mình xin lời khuyên đi.
@dailyinfo ăn thua là gu của bác thôi bác ơi. tz100 thì vẫn là nhỏ, bosch là to 😁 bác thích to hay nhỏ. Cơ mà nếu chơi bosch thì chỉ chơi dòng có zeolith, ko có chán lắm 😔
@dailyinfo còn khoản sửa chữa, nếu bác mua ở đâu mà bên bán nó bỏ chạy thì hú em, mấy cái máy này dễ ấy mà 😁
Nhà mình có máy chạy bằng cơm 😁
dailyinfo
TÍCH CỰC
3 năm
@demen72 Nó sạch được nồi chiên thì quá tốt rồi
demen72
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 Update là cái máy rửa chén Xiaomi xài được vài tháng là tạch rồi nha ae, bị hư cảm biến nhiệt độ, lên mạng tìm kiếm thì thấy mấy a Tây cũng bị
@demen72 Hem có icon haha ko em thả rồi 😆 thế có kiếm dc cảm biến thay không bác?
demen72
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 Mình chưa kiếm được chỗ sửa, nếu có bán thì mình mua về tự cắm vô cũng được á, hic
letsgo9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhật Bản khác với Châu Âu, phần lớn các loại nước bao gồm cả nước máy đều là "nước mềm" tức là có độ cứng thấp(Canxi, Magie )
@tigerboy Hội mrn nhật có chức năng vệ sinh máy (giống kiểu máy giặt ấy) nên định kì chơi acid citric cho nó vs tầm 3 4 tiếng là sạch bong hết 😁
tigerboy
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 Acid citric thì best rồi, chấp hết nước cứng và mỡ ở đường ống. Ở VN thì mua loại bột chanh cũng là acid citric, có điều loại này bột mịn quá lỡ hít phải cũng mệt 😆
@tigerboy Lâu lâu em làm 1 phát, sạch tinh tươm 😃)
tigerboy
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 Mình cũng thế, lâu lâu làm 1 bát đổ cống, 1 bát bỏ máy chạy 1 cycle. Sạch bóng mà cống cũng hết hôi, trơn tru. Xứ lạnh, mỡ hay đóng đường cống lắm.
hailongan
TÍCH CỰC
3 năm
Có link hay thông tin chổ mua không anh @vuhai6
@dopercy Tầm chục đó bác
atmh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuhai6 Giá sao vậy bạn?
hd79
CAO CẤP
3 năm
@dopercy Mình có ra showroom của Pana hỏi thì là 12 tr.
whowho496
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ở châu âu đa số máy có thể dùng viên rửa 3 trong 1 ( hoặc 3 loại riêng biệt nếu thích). Còn kiểu máy thì theo mình tùy nhu cầu của mỗi gia đình. Mình sử dụng máy kiểu châu âu cỡ nhỏ thì khoảng 2 đến 3 ngày sẽ chạy một lần. Máy không có kệ chuyên dụng cho tô, chén bát nhưng vẫn có thể úp vào để rửa. Rửa sạch hay không còn tùy vào loại vết bẩn và cách sắp xếp của mỗi người. Xếp quá nhiều và quá khít, thức ăn bị thừa bị khô, trứng lòng đào, phô mai.... Sẽ khó làm sạch được hoàn toàn. Có máy sẽ tiết kiệm được thời gian và hoá đơn tiền nước. Ở Việt Nam nước máy giá rẻ so với thu nhập nên không phải lo nhiều.
Hầu hết máy sử dụng cùng 1 lượng nước cho dù số lượng cần rửa nhiều hay ít. Máy cần được vệ sinh định kỳ nếu không sẽ có mùi. Tuyệt đối không cho nước rửa chén thông thường vào máy!!!
@TigerNo.1 Cưa em dùng bosch toàn thế, mà thấy dơ quá nên thôi 😆
supersheep
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 Thank bác để mình thử. Cũng không hơn bao nhiêu.
whowho496
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuhai6 ở VN thì thoải mái. ngày nào chạy máy cũng được. 😆. chỗ mình ở thì tiền nước giá cao lắm nên đợi máy đầy hoặc gần đầy mới chạy.
Cười vui vẻ
whowho496
ĐẠI BÀNG
3 năm
@supersheep mỗi hiệu có tác dụng khác biệt một chút. Mình thì thấy loại nào rẻ hoặc khuyến mãi thì mua. dùng 1 viên không sạch thì mình hay cho thêm 1 viên ( mình thường cho thêm viên thứ 2 vào khay muỗng đũa ). Finish thì tốt mà giá cao nên mình chỉ mua khi khuyến mãi.
VNGx192
TÍCH CỰC
3 năm
bac mua o dau vay
@VNGx192 Nhờ săn hàng lướt về bác ơi
dùng nước rửa gì cũng được hay sao mod @vuhai6
@mrtqt Nên dùng loại dành cho máy rửa bát, ko dùng nước rửa thường.
@vuhai6 Bạn dùng nước rửa, bột rửa loại gì và mua ở đâu cho mình xin địa chỉ với?
@trieuniemvui Em dùng somat, mua trên shoppe. Chưa ưng lắm. Bữa lấy viên finish 10k của máy bosch qua rửa thử thì kết quả đã lắm: https://www.facebook.com/838119075/posts/10158769164654076/?d=n

Thử dùng viên rửa Finish Quantum Ultimate của máy châu âu (13 - 16...

Thử dùng viên rửa Finish Quantum Ultimate của máy châu âu (13 - 16 bộ) cho máy mini Nhật 😀 may quá vẫn dùng được và kết quả thì quá phê 😀
facebook.com
hoasua800
TÍCH CỰC
3 năm
Máy giặt thì ngày nào cũng giặt
Robot hút bụi thì ngày nào cũng hút
Riêng con máy rửa bát thậm chí cả tuần nhà mình chả dùng
hoasua800
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 Cái máy này chỉ con bé nhà mình “biết” sài, còn vợ mình rửa bát bằng tay tí là xong
Ju4n Jack
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trieuniemvui do thói quen và cách xài thôi, ăn xong chưa rửa thì tráng qua ngay chén dĩa rồi cho vào cái chậu nước kế bên, khi đủ số lượng bỏ vào là xong
Ju4n Jack
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoasua800 Có 3 khả năng bạn ko xài như sau:
1. bạn là nông dân vãi chưởng
2. bạn là người có khá rảnh, tỷ phú thời gian nên ko biết xài
3. bạn sợ hao nước hao điện, nhưng thực tế nó tiết kiệm hơn rất nhiều so với rửa tay, thậm chí trời lạnh vợ mà rửa chén bát thì đúng là tội vợ, nên có thể quay về nhận xét 1.
bingo02
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ju4n Jack Bác nghiêm túc quá
Cười vô mặt
nếu bạn đã viết bài gọi là trên tay, hãy tập trung vào thiết bị của bạn. Còn nếu bạn muốn so sánh với máy khác, hãy so sánh dưới đầy đủ góc nhìn, điểm mạnh và điểm yếu của từng loại. Đọc bài của bạn chỉ thấy bạn trash cái máy châu âu và nâng bi máy của bạn. việc đó thì ai cũng làm được và không cần thiết phải có bài trên tay. điểm tinh tế = 0 hehe. Bản thân mình cũng rất ghét những ai cuồng hàng "nội địa nhật", dùng hàng "nhật bãi" và phát cuồng vì nó. Hãy hi vọng bạn không trên tay hàng cũ người ta thải về mình phải đi mua lại để giới thiệu cho mọi người hehe
i_swing
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoai_nam_1512 Tao ghét nhất mấy thằng đang nói tiếng Việt lại nhét mấy chữ tiếng Anh vào. Trash trash là cái gì??? Viết thì sai lỗi chính tả tùm lum lại chê bai người khác. Vớ vẩn!!!
i_swing
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoai_nam_1512 Loại mày nên cho vào Trash!
i_swing
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Rich Leon Không hiểu sao trên tinhte lại có loại mất dạy như thằng hoai_nam này nhỉ? 😔
AQ.AQ
TÍCH CỰC
3 năm
Nhà mình dùng Kuchen 14 bộ, thực sự không hài lòng.
@AQ.AQ Không hài lòng chỗ nào thế bác? Chia sẻ để anh em tham khảo.
Tuanpht
TÍCH CỰC
3 năm
Nhiều tay quay thế
Đợi chùi sơ rồi xếp vào các ngăn là rửa xong mấy cái chén và nồi đó rồi.
@ragefighter Chùi sơ làm gì bác, cứ quăng vào thôi.
Sing_1975
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter Mua cái cây quét bột bánh silicon, quẹt bớt thức ăn thừa rồi xếp vào máy
Ju4n Jack
ĐẠI BÀNG
3 năm
máy nhật ngon có điều hơi bé, vẫn muốn 1 cái máy to hơn nữa 😁
máy nhật chỉ thích hợp với gia đình max 3 người thôi, có tiệc tùng gì là khỏi dùng.
Ju4n Jack
ĐẠI BÀNG
3 năm
sạc ng yêu tôi vừa bảo ông nhét 2 cái nồi vào vậy rửa sao mà sạch, thôi đừng cố gắng nhét vậy nữa, nhét vậy vòi fun xà phòng ko tới được hết
mà nhân tiện xin liên lạc rảnh ae gặp nhau chém gió bên jp nhé=))
@Ju4n Jack Khổ ghê, người ngồi nhìn cứ thích phán cho thằng dùng thực tế 😃 bác coi cái nồi em lấy ra đi xem sạch ko 😃 bớt chém gió với thằng làm thật nhé.
Ju4n Jack
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuhai6 tôi vẫn dùng thực tế nhé, có điều ko nhét như ông đang nhét đâu, sợ bẩn lắm =))
@Ju4n Jack Đấy là bác sợ, chứ có phải ko dc đâu 😃
badboyasd
TÍCH CỰC
3 năm
Màu nhìn như hàng cũ vậy nhỉ
fancy90
CAO CẤP
3 năm
Thì nó là hàng cũ mà bác , hàng mới là có cảm ứng và giá hơn 20 củ
@badboyasd Đời mới màu xì tin thế đó bác, nắp trước bằng nhựa trong 😃
@fancy90 Cảm ứng là dòng TZ, mua tầm hơn 15tr thôi
badboyasd
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 bọn ăn sushi chỉ thích màu xám với màu vàng ố kiểu này thôi
nhocoi
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 Em đag quan tâm món này.... Cần lắm những bài review thật như của mod
bocua
CAO CẤP
3 năm
Có động lực để mua rồi
Quan điểm của m là phải to thì rửa nồi chảo mới thích, mấy con bé này bất tiện lắm, lại hàng bãi nữa
@hohahcn Mình đang dùng bột somat với máy nhật, thấy nó ngon hơn loại finish 100v cho máy nhật. Nếu còn sót bột tức là nó hoà tan ko hết, mà hoà tan ko hết với nước nóng thì 1 là bột đểu 2 là máy đểu rồi 😃
hohahcn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuhai6 Loại 100v Nhật cũng nhiều chị em chê. Hiện trong tủ mình có 6 hộp sunlight mới ra, 1 hộp finish quantum ultimate, 1 chai gel finish, tắt bóng muối để lvl3. Nhiêu đây luân phiên xài kiểu gì cũng sạch nên sẽ ko xài bột
@hohahcn Quantum là ngon nhất rồi.
hohahcn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuhai6 Uh nghe nói nó là hịn nhất trong đám finish.
Mình muốn mua xài thử tất cả loại viên, gel eco nên mua tá lá haha giờ tính ra xài tới gần cuối năm 2021 mới hết. Thấy cái nào cũng sạch hết
monopolyzzz
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình mua cái NATIONAL NP-60SX5 có 2tr , chức năng đâu khác gì cái Pana này, gì mà giá cả bộ gần 10tr, ẹ
@monopolyzzz Em muốn giới thiệu mấy cái đó nhưng sợ các thánh nhân chửi đồ có cứt đó bác 😃 nên mua hàng mới về giới thiệu.
nếu mà mua máy này về thì có khi lại bị bắt nấu ăn, thôi em tắt tinhte để đi rửa bát đây
nghĩ ló chán
@linh_pro91hp dc ăn ngon là sướng rồi bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019