Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay máy rửa chén Dann SDS99PRO15B: Đẹp, nhiều tính năng rửa/sấy, có hé cửa tự động

Chill With Dan
5/1/2022 10:43Phản hồi: 60
Trên tay máy rửa chén Dann SDS99PRO15B: Đẹp, nhiều tính năng rửa/sấy, có hé cửa tự động
Xin chào mọi người, ngày hôm nay mình lại trên tay một chiếc máy rửa bát. Đây là chiếc máy rửa bát đến từ thương hiệu Dann, thương hiệu chuyên làm các thiết bị cho bếp, lần trước mình có trên tay một chiếc bếp từ của Dann rồi. Hôm nay mình sẽ giới thiệu cho mọi người chiếc máy rửa chén này nhé.

Vì là nữ mình rất dễ có cảm xúc đối với các thiết bị nhà bếp, đặc biệt là với những loại có giá trị cao. Nên mong là các miêu tả sau đây của mình cũng chỉ là cảm xúc cá nhân nên mọi người đừng cho là quá lố. Khi nhìn vào ngoại hình của chiếc máy rửa chén này, mình khá choáng ngợp và kiểu đứng hình mất mấy giây để ngắm nó kĩ hơn. Đây là một chiếc máy rửa chén có màu đen nguyên khối, trông rất ngầu và cũng là một chiếc máy rửa có màu đen đầu tiên mà mình được thấy tận mắt. Vì thế mình thực sự bị chiếc máy rửa chén này mê hoặc, thu hút ngay từ lần đầu tiên. Và tổng thể thiết kế thì mình nhận định nó quá đẹp và sang trọng.

Ngoại hình là một ưu điểm lớn

Ấn tượng là như vậy, nhưng mình sẽ luôn giữ một cái đầu lạnh để không bị cảm xúc về ngoại hình của sản phẩm này chi phối quá nhiều. Chúng ta cùng bắt đầu nhé.

Điểm mạnh của chiếc máy này nằm ở thiết kế - cũng là lí do để các bà nội trợ/ những người yêu bếp dễ quyết định chọn mua để trang hoàng cho căn bếp nhà mình thêm hiện đại hơn, sang hơn, ấn tượng hơn. Phải công nhận là Dann làm chiếc máy này rất tinh tế. Bảng điều khiển ở hết mặt trước nhưng tất cả đều là phím chìm cảm ứng, không hề có một phím cứng nào nổi lên khiến nó trông công nghệ hơn nhiều.

Tuy nhiên, mình đã cảm thấy phần bảng điều khiển khá khó làm quen sử dụng trong những lần đầu.
Dừng lại ở điểm này, công nhận là đẹp, bảng cảm ứng dễ thao tác nhưng mình cũng đã thấy được nhược điểm đầu tiên của nó. Phẩn hệ thống phím bấm, bảng điều khiển nói chung rất khó sử dụng, không hề có một hướng dẫn bằng chữ nào cho các chế độ.

Các hình ảnh mình hoạ, biểu tượng trên hệ thống điều khiển khiến người dùng là mình khó suy đoán được chức năng này là chức năng gì. Cơ bản, máy cũng không có hướng dẫn bằng chữ, nếu có cũng chỉ là chữ viết tắt khiến mình hay đoán gài đoán non. Như mình phải lên đọc thông tin hướng dẫn cách dùng của hệ thống phím này mới có thể chọn đúng chế độ cần rửa.

Vậy nên nếu bố trí chiếc máy rửa chén này trong nhà có nhiều người sử dụng chung như con trẻ, ông bà hay bố mẹ thì cũng sẽ hơi khó để hướng dẫn cho mọi người biết sử dụng và nhớ cách dùng. Theo mình là khá bất cập đấy. Tưởng tượng nếu bạn không có nhà mà phải hướng dẫn cách dùng máy rửa chén này qua điện thoại thì đối với mình là việc không dễ. Khó điều khiến chính là nhược điểm đầu tiên mà mọi người cần cân nhắc.

Sức chứa và nội thất bên trong

Dung tích 15 bộ đồ ăn châu Âu, mình thì không quá lưu ý đến chuyện một chiếc máy rửa chén có thể chứa được bao nhiêu bộ chén bát. Càng không bận tâm hơn khi mình thấy rằng chiếc máy rửa chén này hoàn toàn có thể linh động tuỳ chỉnh các khay đựng chén khiến nó có thể biến hoá linh hoạt và chừa nhiều không gian hơn cho những nơi cần nhiều diện tích xếp chén hơn.

Quảng cáo

Giàn rửa thay đổi độ cao dễ dàng

Thay vì phải khéo léo sắp xếp chén sao cho gọn gàng và tối ưu không gian nhất, người dùng có thể dễ dàng thay đổi độ cao của giàn rửa thứ 2 chỉ với một thao tác nhấc lẫy thông minh. Tính năng này thì mình thấy nhiều loại máy rửa chén ra mắt gần đây thì cũng đã có tính năng này ở khay đựng thứ 2 nên cũng không có gì mới, nhưng tiện thì mình vẫn thấy tiện hơn cái máy rửa chén ở nhà của mình khi mà các khay cố định không thể thay đổi được nữa.

Không chỉ vậy, máy rửa chén này của Dann còn thay đổi được ngăn đựng muỗng đũa ở trên, bạn có thể trượt và biến một bên trở nên vô hình. Tiện cho các đồ vật có kích cỡ cao một xíu như ly, máy xay sinh tố ở ngăn thứ 2 có thể xếp trồi lên được. Cách họ tuỳ biến các ngăn này làm rất thông minh và dễ dùng, dễ thay đổi.

Ngăn đầu tiên có thể tuỳ biến để khiến cho ngăn chứa muỗng đũa này trở nên 1 khay về một phía duy nhất, tạo khoảng trống cho những đồ vật có kích cỡ lớn ở ngăn thứ 2.

Quảng cáo

Điều này khá tiện lợi và ít có máy rửa chén nào cùng tầm giá có thể thực hiện được.

Các cánh tay phun

Cánh quạt phun nước thế hệ mới xoay 360 độ (cánh quạt ngăn giữa), giúp tia nước phun tới mọi ngóc ngách của chén đĩa, tăng thêm hiệu quả loại bỏ các vết bẩn bám trên vật dụng. Cách Dann bố trí trục xoay khoa học và tận dụng tối đa được cách xoay này để các tia nước khi phun sẽ vươn đến nhiều ngóc ngách hơn.

Ngoài ra, trên tất cả các cánh quạt phun, các lỗ phun nước được thiết kế dạng dẹt ovan hướng về các góc của vật dụng cũng giúp tăng hiệu quả rửa so với lỗ phun thông thường.

Mình cũng rất thích cách phối màu của cánh tay phun nước này, tím xanh phối trắng mang lại cảm giác rất hiện đại và đẹp.

Tổng thể:

- 3 giàn rửa linh hoạt có thể tùy chỉnh cách xếp, tháo rời giàn rửa hay thay đổi độ cao của giàn để có thể xếp được nhiều và phù hợp với nhiều loại chén đĩa, xoong nồi.
- Máy lắp dạng độc lập hoặc âm tủ đều được, nếu lắp âm tủ có thể tháo nắp phía trên để giảm chiều cao của máy

- Đèn chiếu sáng dạng led giúp quan sát tốt vật dụng bên trong. Ở trong khoang chứa còn được bố trí đèn, thứ tưởng chừng như đơn giản những trước đến giờ mình chưa thấy nhiều hãng máy rửa chén nào có cái này. Khi có đèn bên trong khoang giúp cho việc sắp xếp chén tiện và dễ hơn.

- Các cánh tay xoay có thiết kế linh động để phun tia nước đến nhiều góc hơn.

Các chế độ rửa đa dạng

Máy có các chức năng rửa từ cơ bản đến nâng cao (phối hợp với các độ rửa để tăng cường hiệu quả phù hợp với mỗi nhu cầu. Ví dụ: bạn có thể kết hợp rửa chuyên sâu với sấy tăng cường để chén bát vừa được được sạch mà còn được sấy khô nhanh, hay kết hợp rửa tự động với tính năng rửa nhanh để tiết kiểm thời gian rửa)

Các chương trình rửa chính của máy:

1. Chương trình rửa tự động - AUTO WASHING
Máy sẽ tự động nhận biết lượng vật dụng cho vào để điều chỉnh lượng nước và điện năng tiêu thụ sao cho phù hợp. Chương trình rửa phù hợp với các vật dụng sành, sứ với các vết bẩn nhẹ.

2. Chương trình rửa chuyên sâu - INTENSIVE
Là chương trình rửa được các chuyên gia khuyên dùng, chương trình rửa chuyên sâu sẽ loại bỏ hoàn toàn các loại vết bẩn khó cọ rửa. Chương trình rửa phù hợp với các vật dụng bị dính dầu mỡ và các vết bẩn nặng.

3. Chương trình rửa tiết kiệm - ECO
Là chương trình rửa tiêu chuẩn hàng ngày, máy sẽ tiết kiệm năng lượng tiêu thụ nhất khi rửa ở chế độ ECO, hãng khuyên dùng chương trình ECO và các tính năng bổ sung để vật dụng sạch và khô hơn.

4. Chương trình rửa ly cốc thuỷ tinh
Chương trình được sử dụng khi vật dụng xếp vào là thuỷ tinh hoặc sành sứ với các loại bẩn nhẹ. Chương trình rửa phù hợp sau các bữa tiệc ngọt với ly, cốc, đĩa.

5. Chương trình rửa nhanh 90 phút
Chương trình rửa 90 phút tương tự chế độ ECO nhưng với thời gian nhanh hơn do vậy mức tiêu thụ năng lượng sẽ nhiều hơn. Chương trình này được khuyên dùng để rửa các vật dụng cho trẻ em.

6. Chương trình rửa nhanh – Rapid
Chương trình được sử dụng khi vật dụng xếp vào máy không cần làm khô.Bạn có thể sử dụng để rửa các vật dụng để bánh khô hoặc ly uống nước. Chương trình chỉ kéo dài 30 phút.

7. Chương trình rửa tráng - Pre Wash
Chương trình được dùng khi vật dụng xếp vào nhưng chưa đủ lượng, người dùng có thể rửa tráng 15 phút trước rồi sau đó xếpvật dụng khác vào sau.

8. Chương trình nửa tải – Half Load
Đây là tính năng bổ sung được xếp thành 1 chương trình rửa. Bạn có thể chọn rửa ngăn trên hoặc dưới để tiết kiệm năng lượng tiêu thụ.

Nhiều chế độ rửa thông minh: Rửa tráng, rửa nửa tải, rửa siêu sạch, tăng tốc rửa

Và 3 tính năng chuyên sâu kết hợp rửa với các tính năng rửa chính

Tính năng sấy tăng cường: - PROSMART EXTRA DRY Tính năng sấy tăng cường được sử dụng với các chương trình rửa: Chuyên sâu, Tự động, Rửa ly, Rửa 90 phút. Tính năng sẽ làm vật dụng đạt độ khô hiệu quả nhất.

Tính năng rửa siêu sạch - DANN STRONG WASHING Tính năng rửa siêu sạch được sử dụng với các chương trình rửa: Chuyên sâu, Tự động, Rửa ly, Rửa 90 phút. Tính năng này sẽ giúp rửa sạch các vật dụng bám bẩn khó cọ,rửa.

Tính năng rửa nhanh – TURB0 SPEED+ Tính năng rửa siêu nhanh được sử dụng với các chương trình rửa: Chuyên sâu, Tự động, Rửa ly, Rửa 90 phút. Tính năng này sẽ giúp tiết kiệm thời gian rửa hơn.
Tính năng rửa tự động hé cửa

Ngoài ra máy cũng có thêm tính năng tiện lượng như:

AUTO OPEN: Tính năng hé cửa tự động là tuỳ chọn với các chương trình chính. Sau chu trình rửa máy sẽ tự động mở cửa giúp vật dụng khô hơn. Ngoài ra tính năng này cũng giúp tiết kiệm hơn năng lượng tiêu thụ. Đặc biệt là khi hé cửa, chén bát bên trong không bị tù ẩm, đọng lại nhiều mùi của xà phòng rửa.

Các thông tin từ nhà sản xuất:

- Tiêu chuẩn tiết kiệm năng lượng điện và nước: A+++
- Tiêu chuẩn sấy hạng A, cao nhất trên thế giới
- Vận hành êm ái với độ ồn chỉ 42dB

Một chiếc máy rửa chén đáng đầu tư, tuy nhiên cũng có nhược điểm khá đáng cân nhắc là ở phần bảng điều khiển khó sử dụng. Trong tầm giá 20 triệu thì mình thấy đây là một sản phẩm tốt nhiều tính năng tiện lợi, hiện đại, có hẻ cửa tự động, có các tính năng chuyên biệt cho rửa và sấy và phối hợp các chế độ khác nhau. Cuối cùng là ngoại hình đẹp, gia công nội thất bên trong hiện đại.

Như ở phần đầu mình có nói là bảng điều khiển khó dùng với các icon phải cần ghi nhớ. Nhưng Dann cũng rất tinh tế khi đi kèm với mỗi máy rửa chén đều có 1 cuốn hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Anh và tiếng Việt. Điều này giúp người dùng dễ dàng làm quen và sử dụng hơn.

Cảm ơn Hệ thống cửa hàng Bếp Việt - bepviet.vn đã cho mình mượn sản phẩm để làm bài này
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay ghê, vừa rinh em nó về nhà tuần trước 😅😅 Thanks Đan Anh nhìu nhé
quangduy90
TÍCH CỰC
2 năm
@hackieuhay haha máy này bác mua lâu chưa, nhìn cái màu e nghĩ chắc khá lâu rùi nhỉ
@Halo9988 Sau 2 tuần trải nghiệm cả chiếc này và chiếc bosch seri 8 nhà ông a vợ mua gần 36 củ. Em không nhớ rõ mã. Ông anh bảo có công nghệ sấy ok lắm. Kết quả là: nhau các bác. Ngồi bàn luận 1 hồi. @@ Nếu bác nào mà hi vọng nó khô khi mà không hé cửa thì quên đi nhé! Còn khi nó hé cửa mà rửa hình cái nồi, theo e đọc là Intensive, chọn thêm cái sấy thêm nữa và hé cửa thì đánh giá 9/10. Em nghĩ để đạt 10/10 thì khả năng không được. Nhưng kết luận bữa nhậu là cả 2 nóc nhà đều hài lòng là ok các bác ạ
noMacLe
CAO CẤP
2 năm
Đồ của Tập không ham
Cười vô mặt
@noMacLe Có vẻ như vậy, thấy phần xuất sứ nhà sản xuất nói lòng vòng. Tinh tế mà giới thiệu những sản phẩm không rõ ràng thế này rất mất uy tín.
@noMacLe Cùng quan điểm
297vip
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tuanquang_caxc Nếu xuất xứ nó quan trọng thế thì các thương hiệu Châu Âu đặt nhà máy ở Việt Nam của bác chứ chưa nói đến China. Xuất xứ là cái mà mấy ng bán hàng chộp giật để lùa gà thôi bác. Trung Quốc nó sản xuất và gia công những sản phẩm mà Việt Nam nhà bác 50 hay có thể 100 năm nữa cũng ko sản xuất và gia công nổi đâu bác nhé.
@297vip Thà như các thương hiệu lớn, nó ghi rõ xuất xứ China thì ko sao. Còn mấy hãng này thì thấy thông tin cứ vòng vo, mập mờ. Bảo hàng xuất xứ Ý, Đức mà chính bên đó lại không có thương hiệu này. Trang thông tin chính thức cũng toàn thấy tiếng Việt. Tóm lại toàn luồn lách xuất xứ để nâng giá
noMacLe
CAO CẤP
2 năm
@297vip Thành viên tinhte mà suy nghĩ và phát biểu ngây thơ người ta cười chết. Bạn nên xoá cmt kia của mình đi.
Hahhhaa Đan Anh review chậm hơn mình roài. Đúng là em này dùng êm và sạch 👍🏻
Bác nào dùng thì xài ít bột rửa thui nha. Bữa giờ e cứ nghĩ bỏ nhiều bột là tốt, ra không phải zậy.
@Phạm Dũng Tony hàng của anh nào thế? Chứ giờ nhiều anh đức, ý nói tiếng việt lắm
@tuanquang_caxc Nhập Malaysia bác. E thấy mẫu cocept nhập 2022 châu Âu cũng thấy ok phết ở cái ion mà đang tính mua cho bên nhà mới. E care tính năng hơn là xuất xứ bác ạ
@Phạm Dũng Tony Tìm thông tin về thương hiệu này tại châu âu lại ko có nhì
Cái tay phun 360 độ có vẻ ok đấy nhỉ. Chắc sẽ sạch hơn các loại ko có. Nhà mình đang dùng của Hafele nhiều lúc ko đc sạch lắm.
Máy rửa bát nào mình cũng thấy toàn icon ko à
Lvt1325
ĐẠI BÀNG
2 năm
20tr - dung tích ít hơn 4 bộ chén - xấu hơn 1 chút - ko đèn led bên trong - ko tự động mở cửa sau khi rửa = 7tr hơn thôi

https://tinhte.vn/thread/review-may-rua-chen-galanz-sau-3-thang-su-dung.3406921/#post-61025773
hai12288
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đa phần các hãng đồ bếp(bếp từ, quạt hút mùi,rửa chén đĩa…) hiện tại họ đặt gia công OEM bên nước bạn. Chỉ cần chọn chức năng , rồi có thể đổi xuất xứ qua nước trung gian(Malay, Indo, Thái Lan) và cái tên Châu Âu một tí rồi lấy giá tham chiếu của các hãng lớn để làm giá thấp hơn chút , lên cần tìm hiểu và chọn lựa phù hợp.
@hai12288 nươc lạ chứ ko phải nước bạn, bạn bè gì chứ. Ko chỉ máy rửa chén mà nhiều nhất là bếp điện. Toàn hàng châu âu nói tiếng Việt
epro2k7
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có máy nào có đường ống nước nóng riêng ko các bác nhỉ. Mình nghĩ đường nóng riêng kết hợp bộ nước nóng bằng mặt trời sẽ tiết kiệm và sạch đáng kể.
@epro2k7 Chắc NSX chưa nghĩ đến
@epro2k7 Chỉ có ở mấy nước chuyên đường ống riêng thôi, giống máy giặt vậy, về VN cắt còn 1 đường nạp
kayashi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@epro2k7 Mình xài máy bosch seri 6 của Đức chấp nhận nước nóng và có set up trên phần mềm luôn 😁
epro2k7
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kayashi Cảm ơn bạn, Mình xứ nóng kết hợp luôn đc vậy quá ổn. Đỡ tốn thêm điện làm nóng nước.
@epro2k7 Chắc đời cao cấp nó mới xử lý được,đời thấp 1 đường cấp nước rồi nó làm nóng cho đơn giản
Giờ cái gì cũng tiền nhỉ. Mình thấy rửa thì không mất thơi gian, ngoáy cái là xong, cơ mà xấy khô được bát đũa thì cũng hay diệt khuẩn tốt. Dùng lâu dài thì 20 triệu cũng Ok.
@bomduc nhà ít người thì không sao,nhà đông người,rồi có trẻ con tiện lắm
@skyline87 Công nhận là giờ nhiều cái hay 😁
Tôi mún Dan thôi là đủ ko cần Dann đâu hehe.
KoKuJP
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đắt mà chức năng bình thường.
Nên mua đồ Nhật mức giá thấp hơn hoặc tương đương chuyên về mrb mãi ko hỏng mỗi tội dùng điện 110 nên kén hộ gia đình.
@KoKuJP Đắt gì bạn, m mới mua bosch seri 4 cũng 20tr. Không nói rõ thương hiệu này từ đâu nên cũng chưa bàn về chất lượng.
@congarung1988 Bosch nó thương hiệu lớn, còn Dann này chắc cũng máy ông Việt Nam làm thương hiệu rồi hô hào công nghệ Đức này nọ, xuất sứ lung tung thôi
@KoKuJP E thấy của Nhật toàn loại nhỏ để bàn nên ko rửa dc nhiều đồ. Độ bền đồ Nhật thì tốt rồi nhưng hình thức xấu quá với e thấy cũng ko có tính năng gì nổi trội
bingo02
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tuanquang_caxc Dann là Dan N= Đan Anh-thương hiệu riêng bác nhé!
ngày càng nhiều thương hiệu mrc
Cái tay phun 360 này có vẻ hiệu quả đấy, đang dùng con Bosch seri 2 gần bằng giá mà chả có cái chức năng gì
hai12288
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Trần Vương22 Bosch nào seri 2 mà gần 20 tr, mấy ông TRỨNG mới lập nick vào seeder làm gì, đây là diễn đàn công nghệ chứ có phải hội các mẹ tóc vàng hoe đâu mà lừa được!
@hai12288 em mua con SMS25KI00E ship về Hải Dương gần 16tr5 đây bác, thế ko phải gần 2 chục ah? mà về vk dùng chê quá! Đang tìm hiểu lên đời con khác bác ạ! Mới dùng lần đầu chưa có kinh nghiệm
@Trần Vương22 gần 20 là đc s4 rồi bạn,s2 dùng cơ ok mà,mấy đời cao thêm mấy chế độ cả tự mở ra cho nhanh khô thôi
OPPO Find 5
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này nên để giá loanh quanh 10-12tr thôi, chứ 20tr thì chọn Bosch cho ngon =))))
letienhung85
ĐẠI BÀNG
2 năm
@OPPO Find 5 20tr làm con Bosch seri 4
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
Hàng tàu cho nó nhanh. Review thì sơ Sài. Sang xem ông Ngon bổ xẻ ông ấy review mà học tập. Làm nghề review mà chả biết gì
@Andydo611 đây là bài trên tay, ko phải review. Review thì cần có thời gian trải nghiệm đủ hiểu về nó mới là review.
nhà mình đang xài cái mini của electrolux, bữa thì rửa sạch, bữa thì không sạch lắm. không biết khắc phục sao nữa!
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@lequockhanh1987 ngâm trước khi rửa bác, sắp xếp thì lưu ý tầng trên mặt trên ko phun nước tới nên chỉ úp bát nhỏ để nghiêng thôi
@DKez mình làm theo đúng hướng dẫn lun mà nhiều khi vẫn không rửa sạch.
@lequockhanh1987 Dòng 8 bộ hay dòng to bác?
@Phạm Dũng Tony dòng 8 bộ ạ
Dann đọc là Dan anh nờ. Chắc máy này đan anh nhập về quá! 😂😂
icemain
TÍCH CỰC
2 năm
Xếp bát phải nghiêng một góc, mấy cái bát to xếp trên kia là bị đọng nước chắc luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019