Trên tay máy xay cà phê Fellow Opus: giá 4tr5, đẹp, xay ổn cho Espresso và nhiều loại khác

Nam Air
4/7/2023 1:27Phản hồi: 76
Trên tay máy xay cà phê Fellow Opus: giá 4tr5, đẹp, xay ổn cho Espresso và nhiều loại khác
Hồi đầu năm Fellow giới thiệu máy xay Fellow Ode Gen 2 và bộ lưỡi nâng cấp Gen 2 cho anh em dùng máy đời đầu. Theo mình thì Ode là chiếc máy xay quá ổn cho anh em uống cà phê filter, nhưng nó có nhược điểm là xay Espresso không được.

Anh em thích thương hiệu Fellow không cần phải lo nữa, họ vừa cho ra mắt máy xay Fellow Opus, xay được Espresso - và tất nhiên là xay tốt cho tất cả các phương pháp làm cà phê khác, và cái giá 4.5 triệu cho mẫu máy này có thể nói là đã gây nên một “cơn chấn động nho nhỏ” trong giới cà phê, vì bình thường máy xay Espresso từ các thương hiệu thì cũng phải tầm chục triệu đổ lên, tới vài chục triệu cũng có.

Mời anh em xem video về Fellow Opus để xem đây có phải là máy xay phù hợp với anh em không nhé:

Chất lượng hoàn thiện / Thiết kế Fellow Opus

Lúc đầu nghe cái giá bất ngờ thì mình cũng hơi lo ngại một chút về mức độ hoàn thiện máy, nhưng cầm máy và sử dụng thì thấy là nó vẫn mang đậm tính chất Fellow: thiết kế đẹp, chỉn chu và hoàn thiện rất ổn.

Thùng máy xay cà phê Fellow Opus dùng vật liệu carton màu nguyên bản chứ không phải thùng in màu như trên Ode.

Mình thấy vỏ máy được làm bằng nhựa hoàn toàn.

Những nét đặc trưng của Fellow vẫn hiện hữu: những đường sọc trên thân máy, đế vuông, font chữ vv.

Nếu đã quen với đồ cà phê Fellow thì nhìn vào là nhận ra ngay.

Tuy máy bằng nhựa nhưng nhìn vào thấy cũng rất hòa nhập với dòng sản phẩm khác của Fellow, anh em nhìn từ xa gần như không phân biệt được chất liệu nha, cơ bản mình nghĩ việc sử dụng vật liệu này giúp giảm giá thành mà lại không ảnh hưởng đến chất lượng xay hoặc chức năng tổng thể của máy xay.

Quảng cáo

Phía thân trên là vòng chỉnh độ mịn bột cà phê. Có 11 số, tương ứng với 41 mức chỉnh độ mịn. Anh em có thể tinh chỉnh thêm độ mịn bằng vòng nhỏ phía trong, chút xíu sẽ nói thêm về nó.

Đây là phần phễu chứa hạt xay. Fellow Opus là máy single dose, anh em cân hạt xong bỏ vào xay, không trữ hạt ở phần phễu này được nhé.

Nắp đậy ngăn chứa hạt mặt trong có in thông tin về các mức độ xay, khá chi tiết cho mọi phương pháp xay cà phê thông dụng hiện nay mà anh em có thể sừ dụng.

Anh em khởi động máy xay bằng nút phía trước, nhấn một lần, hai lần và ba lần cho phép xay trong thời gian tương ứng 30, 60 và 90 giây.

Quảng cáo

Rất tiếc là Opus không được trang bị tính năng dừng tự động tuyệt vời giống như trên Ode, tức là máy xay có thể nhận biết khi lưỡi xay không còn cà phê và tự động dừng lại. Tuy nhiên, theo trải nghiệm của mình, việc sử dụng tùy chọn xay theo thời gian 30 giây là luôn đủ cho lượng cà phê pha một người uống, cho dù là espresso hay lọc.

Cốc đựng bột xay cà phê có thiết kế khá hay, anh em dùng cho Espresso thì dùng ngăn nhỏ, có viền để vừa portafilter từ 54-58mm. Anh em dùng cà phê lọc thì có thể tháo ngăn nhỏ ra và dùng ngăn to.

Cốc đựng bột phù hợp cho portar filter từ 54-58mm.

Cốc đựng bằng nhựa nhưng vẫn có thiết kế đáy nam châm, tự động hít vào đúng vị trí khi đưa vào máy nhé anh em.

Phần phễu chứa hạt cà phê, mặt sau có một mũi tên màu trắng, đó là chỉ dấu để anh em tháo ra ráp vào.

Tháo ra vệ sinh hoặc tháo ra để tinh chỉnh độ mịn bột xay.

Tháo phễu chứa cà phê thì anh em sẽ thấy vòng tinh chỉnh độ mịn bột cà phê, đây là vòng mà anh em pha espresso sẽ dùng khi cần tinh chỉnh độ mịn cho hương vị ra đúng ý mình nhất.

DÙng tay đè xuống để chỉnh. Phần này mình lúc đầu thấy cũng hơi lạ, chưa quen. Cũng cần phải mày mò vặn tới vặn lui một lúc mới hiểu hơn về nó và chỉnh cho đúng.

Fellow Opus dùng lưỡi xay hình nón 6 cạnh. Giống với lưỡi xay của các cối xay cà phê cầm tay như Comandante, 1ZPresso, Kinu vv.

Anh em có thể tháo phần lưỡi ngoài ra để vệ sinh định kỳ, bảo dưỡng máy dễ dàng. Tháo ra không cần công cụ gì cả, chỉ cần vặn khớp thôi là ra nhé.

Về độ mạnh của mô tơ xay, công suất xay

Động cơ của Fellow Opus cũng có mô men xoắn lớn hơn so với các máy lưỡi phẳng như Ode. Nó có thể xay các hạt cà phê đặc sản xay rất sáng không gặp khó khăn gì.

Trong quá trình dùng chưa lần nào máy gặp khó khăn với một loại hạt nào mình cho vào, thậm chí trên mạng mình đã thấy người ta xay trực tiếp cà phê nhân xanh trong máy này luôn ha ha.

Chất lượng bột cà phê từ Fellow Opus

Chất lượng xay là điều quan trọng nhất với một chiếc máy xay, và mình thấy rất may là Fellow Opus không làm mình thất vọng.

Với cảm quan cá nhân, máy xay này cho chất lượng bột rất tốt khi xay espresso và xay hoàn toàn ổn cho các phương pháp pha chế lọc. Bạn có thể tùy chỉnh mức độ xay từ siêu mịn đến thô hơn để phù hợp với khẩu vị của mình.

Về âm thanh lúc xay: máy hoạt động mình đánh giá thuộc loại rất êm, âm thanh không chói, không ồn ào. Máy cũng không bị rung hay chạy trong lúc xay.

Mình đã thử nghiệm máy xay này với một loạt các loại cà phê và kết quả luôn ở mức hài lòng. Chất lượng xay tốt, đồng đều.

Về hiện tượng đọng bột trong máy

Trong quá trình sử dụng, mình thấy khoảng 0,5 đến 0,8 gram còn đọng lại trong thân máy sau mỗi lần xay. Vì Opus không có cơ chế lấy cà phê bị kẹt (cần gạt knocker giống trên Fellow ode), bạn cần vỗ nhẹ phía trên máy xay hoặc sử dụng nắp nhấn nhấn tạo hơi để lấy hết bột đọng ra.

Cần nói thêm, đây là bột đọng ở phần lưỡi xay, chứ không phải là do tĩnh điện. Vì máy có hệ thống chống tĩnh điện bột xay hoạt động rất tốt.

Bột xay ra không bám vào cốc đựng, dốc lấy bột ra lần nào cũng trọn vẹn và sạch, theo mình đây là một ưu điểm rất đáng khen của Fellow Opus.

Tổng quan về Fellow Opus

Tổng kết, máy xay cà phê Opus của Fellow là một sự lựa chọn rất hợp lý, với thiết kế đẹp mắt và hiệu suất xay tốt. Dù cần một chút thời gian để làm quen với việc điều chỉnh xay, nhưng một khi bạn làm quen, việc điều chỉnh espresso cũng trở nên dễ dàng hơn.

Anh em đang dùng Fellow Ode có nên mua thêm Fellow Opus không? Nếu anh em có uống espresso thì nên nhé. Còn anh em đang sở hữu Opus rồi có nên mua Fellow Ode không? Hmmm. Nếu có điều kiện thì cũng đáng cân nhắc, Fellow Ode là chiếc máy xay rất rất ngon cho anh em uống filter mà.

Với mức giá hợp lý, có thể nói là giá hủy diệt 4tr5 và khả năng xay cà phê chất lượng, Opus rất đáng xem xét nếu bạn đang tìm kiếm một máy xay cà phê cho gia đình hoặc văn phòng.
Tất nhiên đây không phải là chiếc máy hoàn toàn hoàn hảo, nó vẫn có những điểm hạn chế như hoàn thiện bằng nhựa, không có chế độ tự dừng khi hết cà phê, tuy nhiên với cái giá đó thì mình nghĩ các điểm hạn chế đó là chấp nhận được.

Cảm ơn bạn đã đọc bài, và hẹn gặp lại bạn trong bài khác nha.

Thêm thông tin về máy xay Fellow Opus.
  • Kích thước (DxRxC): 210 mm x 129 mm x 268 mm
  • Trọng lượng: 4lb / 1.81kg
  • Dung tích ngăn chứa hạt: 110g
  • Độ dài dây điện: 1m
  • Công suất: 220v, 60hz, 150w, 1.25a
  • Chất liệu: Nhựa ABS/PC/PP chất lượng cao, lưỡi xay bằng thép không gỉ
  • C6-40 Burly Burrs™️: Lưỡi xay hình nón 6 cạnh, đường kính 40mm
  • Tốc độ quay của lưỡi xay: 350 RPM
  • Sử dụng: Opus được thiết kế để xay cà phê cho máy pha espresso, Pour-over, máy pha cà phê, French press, AeroPress®️️️️️ và Cold-brew.
  • Giá tham khảo 4tr5 nghìn nhé anh em.

Anh em có đang dùng máy xay không? Anh em chia sẻ thêm về máy xay mình đang dùng nha!
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thú vui này hơi chát, ít nhất là đối với tui 😆)
@lehongxuan thích là sẽ tìm cách nha, không thích thì tìm lý do nha!
@Nam Air tui tìm cách rồi á, đó là mua cafe xay sẵn (y), trên cty lúc nào cũng sẵn 1 fin và 1 máy pha expresso cầm tay
@lehongxuan vậy ngon rồi he he !
@lehongxuan mất công tìm hiểu cách pha rồi mua máy móc thiết bị các kiểu nữa bác nhỉ
Trước đây mình ghét mấy thứ lỉnh kỉnh này, thấy mất thì giờ. Rồi khoảng 2 tuần trước mình ngồi xem đứa bạn dùng mấy cây máy này nghiền, pha,... cho mình uống thì mới thấy vui vui.
Ai đó làm kiểu này cho mình uống thì được, bắt mình làm thì.......dẹp mẹ đi. Tôi quen ăn sẵn rồi.
@bạn Thọ xin giấu tên mạnh dạn có câu trả lời 😁 vậy qua nhờ bạn làm tiếp thôi he he
@Nam Air Gần 1h chạy xe máy :D
MyNami
TÍCH CỰC
một năm
Mình uống gói cafe g7 là xong 😂
@MyNami cũng là 1 cách nha 😁
Cái màu trắng là loại nào vậy bác?
Có bác nào thử cái TIMEMORE SCULPTOR chưa ạ?
@Dragonthl đây bác: https://tinhte.vn/thread/tren-tay-may-xay-ca-phe-fellow-ode-va-bo-luoi-gen-2-lua-chon-kinh-te-cho-anh-em-dung-may-doi-dau.3592908/
Con này vô đối trong phân khúc rồi, chỉ hơi nhiều nhựa quá 😃
@Nguyễn Duy Hải Kyle nhựa mà họ build tốt nên nhìn cũng rất ổn 😁
Trước giờ thay vì tốn tiền đi tập tạ thì mình tự xoay bằng tay cho nó Khoẻ ^^
@AĐÙMEN mình cũng nghĩ vậy cho tới khi dùng máy xay 😁
@Nam Air Đôi lúc em cũng nghĩ nên mua 1 cái xay cho lẹ, nhưng rồi lại nghĩ: thôi đứng dậy nghỉ xả hơi rãnh rỗi đi tới đi lui thì xoay tay 1 xíu coi như tập thể dục tốt cho sức khỏe cái tự nhiên hết muốn mua nữa ^^
viet_an
ĐẠI BÀNG
một năm
Ngon bổ rẻ không mod, để tính làm cái. Pha ở nhà cho nhanh, mặc dù có 1m nhưng hôm nào đau tay còn có americano uống
Cười vô mặt
@viet_an ngon bổ rẻ nha bác, ưu nhược gì em cũng nói hết trong bài rồi
VkitVN
ĐẠI BÀNG
một năm
Quá đẹp bác. Phù hợp cho gia đình và văn phòng. Mình đang tìm máy pha pour lưỡi phẳng, lưỡi nón xay hơi nóng cafe
@VkitVN pha pour thì chắc fellow ode gen 2 là mình thấy quá ngon
@Nam Air Bác cho hỏi máy xay kiểu này khi chuyển từ Espresso qua Pour (Mịn sang Thô) có phải đi lau lại lưỡi xay k
@fdcode281 e thấy không cần 😁
Xịn mịn, mà trở ngại xin giấy phép 4tr5 quạ 😁
@xecatang báo 450 thôi bác
máy này thay lưỡi được không bác ?
@Ông già đa cảm với mức độ dùng gia đình thì xài 20 năm không cần nghĩ đến việc thay lưỡi nha bác
VinceRyu
ĐẠI BÀNG
một năm
hơi quan ngại về độ đồng đều của việc xay espresso vì thấy cơ cấu dùng nhựa nhiều quá 😔 cụ thể là dùng ốp nhựa giữ lưỡi
@VinceRyu nhựa Fellow chứ có phải nhựa Superstrata đâu bác 😁
Mr.BD
TÍCH CỰC
một năm
phân khúc trên con này chút có con nào bác nhỉ?
@Mr.BD để mình tìm hiểu nha
@Mr.BD DF64 thôi bạn, lưỡi phẳng, giờ con này giá khoảng 7tr hơn thôi.
Mình cũng đang muốn kiếm một cái, quay tay lúc đầu vui, giơ nhiều khi muốn uống cf mà cầm cái cối xay lên là đi quán cf luôn.
@luong.binh ha ha, xay máy tiện lắm bác
Haizz, review máy xay cà phê mà ko có 1 tấm hình tự chụp cà phê đã xay thành phẩm để xem kết quả. Tấm hình nằm trong basket cũng là hình lấy trên mạng (mà sao xóa phông đi vậy bạn, sợ người ta biết à)
kollersi
ĐẠI BÀNG
một năm
Nào bác Nam thanh lí máy này hú em nha 😁 .
@kollersi đồ mượn nha bạn ơi
se7enx18
ĐẠI BÀNG
một năm
Chà, nhìn đẹp quá, nhưng cùng tầm có con Lingdong 017 full kim loại trông cũng khá chắc chắn anh ạ. Dĩ nhiên về thương hiệu thì Fellow nghe oách hơn rồi, nhưng so sánh thì chưa rõ con nào hơn 😁
@se7enx18 :D kim loại thì được cái nặng, còn hơn thua chắc phải xem xét kỹ hơn về chất lượng bột xay ra :D mà mình thì hoàn toàn không biết gì về cái Lingdong cho tới khi đọc comment của bạn :D
@se7enx18 Thực ra con Lingdong 017 nó cùng OEM với đám DF64 nên chất lượng cũng khá là tốt rồi. Tuy nhiên cái dở của nó là tốc độ xay hơi cao (khoảng 700 RPM), nếu mà tốc độ xay của nó khoảng 150-200 RPM thì sẽ đỡ bị bụi mịn hơn, vị cà phê sẽ ngon hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019