TTBC20 - Kết quả

TTBC20 - Kết quả

Trên tay Mi Band 5
Didu
7 thángBình luận: 183
Trên tay Mi Band 5
  • Thiết kế không khác nhiều so với Mi Band 4
  • Màn hình to hơn, đẹp, sắc nét
  • Hỗ trợ nhiều môn thể thao hơn: yoga, nhảy dây...
  • Đo nhịp tim, đo mức độ stress, điểm PAI, theo dõi giấc ngủ
  • Dây nhựa vẫn rất khó đeo

Thiết kế

Mi Band 5 không được nâng cấp về thiết kế so với Mi Band 4, nó vẫn là một thiết bị theo dõi sức khoẻ hình con nhộng và gắn vào lớp vỏ nhựa cứng đóng vai trò dây đeo. Tuy nhiên năm nay Xiaomi đã bổ sung nhiều màu cho dây nhựa này để nó thời trang và trẻ trung hơn, mình cũng thấy nhiều người dùng Mi Band không dùng dây đi theo máy mà dùng một dây khác, tuỳ biến và đẹp hơn.

Mặt dưới vẫn là cảm biến và hai chấu sạc, năm nay Xiaomi dùng sạc hit nam châm nên sạc dễ và tiện hơn, đưa tới gần là nó tự hit và sạc rồi. Pin thì vẫn là 14 ngày, nhưng đó là cho những thiết lập ở mức tiêu chuẩn nhất.

Màn hình

Xiaomi tăng kích thước màn hình một chút so với Mi Band 4, từ 0”95 lên 1”1. Có thể bạn không nhận thấy sự khác biệt nhưng dù sao cũng to hơn chút và chúng ta quan sát, thao tác cũng dễ hơn. Mặt kính là 2,5D do đó các thao tác vuốt rất ấn tượng.

Màn hình này có chất lượng hiển thị đẹp, mịn và ổn khi xem ở dưới trời nắng gắt. Nó có tính năng tự đồng điều chỉnh độ sáng, chỉnh thời gian màn hình tự động tắt, cũng như xoay cổ tay để màn hình tự động sáng.

Các môn thể thao

Mi Band 4 những tưởng đã đủ các môn thể thao rồi nhưng trên Mi Band 5 này, Xiaomi tiếp tục bổ sung nhiều bộ môn thể thao mà nó có thể theo dõi, bao gồm nhảy dây, rowing máy hay tập yoga nữa. Việc nó hỗ trợ nhiều môn và đo đạc nhiều thông số là một chuyện, còn nó đo có chính xác không là chuyện khác, hẹn anh em ở bài review chi tiết nhé.

Các cảm biến, đo đạc

Đồng hồ vẫn có đo nhịp tim, theo dõi sức khoẻ, đếm bước chân... tức là những thứ rất cơ bản. Năm nay thì Xiaomi bổ sung thêm khả năng tính điểm PAI, đo mức độ stress và chu kỳ kinh nguyệt nếu là nữ. PAI hiểu nôm na là chỉ số vận động dựa vào nhịp tim và chuyển động của cơ thể. Nếu bạn đạt 100 điểm PAI tức là ngày hôm đó đã đạt tiêu chuẩn vận động, Mi Fit trên iPhone có gợi ý mình nên chạy 27 phút và giữ nhịp tim trên 154BPM để có được điểm này. Mình thấy nó giống vòng tròn Activity ở Apple Watch thôi, tức là nó bắt mình phải hoạt động đủ một ngưỡng thì sẽ được tính điểm.

Tính năng phụ

Mi Band 5 có các tính năng phụ như hẹn giờ, là điều khiển từ xa để chụp hình, điều khiển nghe nhạc, nhận thông báo từ điện thoại. Có một cái rất dở là bản nội địa Trung Quốc này vẫn bị lỗi hiển thị font tiếng Việt và thông báo thì vẫn chưa hỗ trợ hiển thị emoji.

Có hàng tá mặt đồng hồ để bạn tải về và sync với Mi Band. Những mặt đồng hồ gốc thì bạn còn có thể tuỳ biến các thông tin mà nó hiển thị, ví dụ bạn không muốn nó hiển thị % pin, thay vào đó là hiển thị số calories đã đốt thì cũng được luôn. Cái này hay.

ngon quá, màn nét hơn, sạc cải tiến, giá không đổi. Múc 1 em thôi.
Giá quá ngon
Acuteboy
TÍCH CỰC
7 tháng
dây đeo chung mi band 4 được ko ta
@Acuteboy Chắc không, màn hình to hơn mà!!!
@Acuteboy Không được nha bạn. Cái phần rãnh xung quanh thân của nó dày hơn Miband 4.
Lewisphi
TÍCH CỰC
7 tháng
@Acuteboy Không được nhé!
Cái dây nhựa vẫn chán như ngày nào, đã rơi cả miband 3 với 4 vì cái dây cùi đó. Mà thuyết âm mưu là xiaomi cố chế cái dây này để cứ tầm đến khi ra miband mới là rớt cái cũ 😣😣
@Hunglong96 lúc sạc còn mãi mới tháo được, ông dùng rơi thì cũng tài
@thuan_x_levis Rơi cả mà nó bung cái nút rồi rơi cả máy cả dây ấy, chứ không phải rơi máy khỏi dây
Pnmr560
TÍCH CỰC
7 tháng
@cryshop Mình bị rơi Mi Band 2 do cái viền cao su bong ra khỏi dây
Lewisphi
TÍCH CỰC
7 tháng
@Hunglong96 Tôi đeo mấy đời chưa từng rơi dù có đá banh.
Mình rất mong chờ một bài so sánh độ chính xác cảm biến đo đạc của miband 5 với Apple Watch hoặc Garmin.
Lewisphi
TÍCH CỰC
7 tháng
@anhpromo123 Rãnh há.ng, so làm quái gì được
@anhpromo123 cmt có tính chất câu view . 1 trong những cmt mà t thấy nó vô dụng và tào lao nhất tinh tế . con 500-700k đi cho với con 7000k-10000k .
hvdung1112
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@anhpromo123 Các bác có vẻ hơi nặng nề, dĩ nhiên không thể nào so sánh với AW or garmin nhưng theo mình nghĩ cũng nên có bài so sánh để biết nó sai tới mức như thế nào, có chấp nhận được không. Vì không phải ai cũng có điều kiện mua loại 5000k-10000k.
@hvdung1112 Chuẩn rồi bác. Biết là thua, nhưng thua 9/10 hay thu 5/10 hoặc thua 1/10 nó khác xa nhau
Nhìn hấp dẫn
luvatra21
ĐẠI BÀNG
7 tháng
không thấy nói SPO2
cryshop
TÍCH CỰC
7 tháng
@luvatra21 Bởi vì không có, thông tin đã đính chính.
Ngon bổ rẻ tuy nhiên mình thấy thêm chút nữa mua fitbit charge 3 cũ tầm 1tr ngon hơn
@Bui Duy Loc mới đầu về đắt thôi bạn, chờ 1 thời gian nữa còn 600, 700 k thôi
Lewisphi
TÍCH CỰC
7 tháng
@lexcuong Chắc tầm 600-650K
Đo bước chân như hạch. Ko khéo đang quay tay nó cũng đếm bước chân luôn
Gooner1
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Hungcutihungcuti có 800k thoi mà bác, không thể đòi hỏi quá nhiều dc
Lewisphi
TÍCH CỰC
7 tháng
@tranbinh198074 Tay nghịch!
Arkantos88
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Hungcutihungcuti Đang dùng garmin mà đánh răng nó cũng đếm bước chân thôi 😁
Mới mua 1 em 4 cho me, chắc mua cái 5 này minh xài quá 😃
Lewisphi
TÍCH CỰC
7 tháng
@letrang_vt03 keke, triển thôi
Mh rộng hơn đời trước là ngon rồi
Lewisphi
TÍCH CỰC
7 tháng
@sharinran141 cũng chả to hơn là bao, nhưng cứ nâng cấp là ngon rồi 😁
dhphucs
TÍCH CỰC
7 tháng
Không biết cục sạc nam châm này sạc dc cho miband 4 không nhỉ? Bác nào có test thử, miband 4 hơi bất tiện chỗ sạc.
hoangthjen
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@dhphucs Ko sạc được nha bác, m4 ko có nam châm
@dhphucs Cắm vào Miband 4 thì vẫn nhận sạc nhưng mà trên Miband 4 không có nam châm nên không hít vào được.
Mua về làm báo thức , gửi nhận tin nhắn . Đo đạc thông số nên vứt đi mọi người ạ .
Bỏ mấy cái đo đạc thông số thể thao vào là gps hay nghe nhạc trên đấy thì hay hơn
Mua mấy thứ hàng mã này xài thời gian là vứt mà một số người vẫn cho là rẻ nhỉ 😁
@Louis Tran 2019 mình dùng band 3 đc gần 1 năm rồi vẫn như mới, mã là mã chỗ nào, gét hàng tàu thì nói luôn, đừng ra vẻ có hiểu biết nhé
@Louis Tran 2019 Chứng tỏ được cái gì vậy bạn 😆 Kêu nó không rẻ thì cho tôi một lựa chọn khác cùng tầm giá đi. Hỏi không phải, bạn đang dùng điện thoại và đồng hồ gì.

Cái gì phù hợp nhu cầu thì mua thôi, ở SG cướp giật nhiều, có cái band để đi xe, chạy bộ coi ai gọi, xem thông báo, điều khiển chơi nhạc, chụp hình, xem giờ ... lại chẳng tiện à.
@lehongxuan Mỗi người 1 quan điểm. Mấy bạn yêu hàng Tàu thì cứ để tiền mua ủng hộ TCB. Ai cho mình mấy thứ này mình cũng liệng thùng rác hết.
@Louis Tran 2019 bác thuộc dạng cực đoan rồi, những người thường nói cái gì cũng dính tới chính trị như bác thì tui thấy toàn nhận xé 1 cách cá nhân hoá và chẳng bao giờ khách quan đa chiều chút nào cả
Nhìn y chang mi4, không đáng để đổi
vqk
TÍCH CỰC
7 tháng
Xài chủ yếu vì nó báo notification và báo thức thôi. Mấy cái cảm biến trên con này k tin tưởg lắm.
@vqk nhịp tim ok á bác, đó cái đó đơn giản. mấy cái vận động thì bỏ đi 😂
Chừng nào bán ta
Không thay đổi nhiều
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019