Trên tay mixer Yamaha AG06 / AG03: Ghi âm, livestream, dạy online với âm thanh chuyên nghiệp

Nam Air
15/7/2021 14:58Phản hồi: 88
Trên tay mixer Yamaha AG06 / AG03: Ghi âm, livestream, dạy online với âm thanh chuyên nghiệp
Dòng mixer đa năng AG của Yamaha dành cho người dùng cá nhân với rất nhiều mục đích sử dụng khác nhau, bạn có thể mua để ghi âm bằng máy tính hoặc điện thoại, có thể dùng để sản xuất âm nhạc, có thể dùng để livestream biểu diễn âm nhạc, livestream dạy học online, livestream chơi game vv và vv.

Anh em có thể lựa chọn Yamaha AG03 hoặc AG06 tùy vào mục đích sử dụng của mình.

Giới thiệu về Yamaha AG06 / AG03

Mời anh em xem video giới thiệu và dùng thử Yamaha AG03 / AG06

Ở video trên, mình chỉ demo đơn giản là livestream dùng 1 mic, một tai nghe để monitor và lần lượt 1 nguồn nhạc ngoài hoặc 2 nguồn nhạc ngoài. Anh em có thể dễ dàng cắm thêm đàn guitar, keyboard nếu dùng Yamaha AG06 / AG03 để sản xuất âm nhạc hoặc ghi âm, livestream nhé.

Xét về tổng thể, Yamaha AG03 và AG06 có chất lượng âm thanh là giống nhau, đều là âm thanh chất lượng cao 24-bit192kHz. Khác biệt là AG03 thì có 3 đầu âm thanh vào, còn AG06 có 6 đầu âm thanh vào.

Mình làm một bảng tóm tắt bên dưới cho anh em xem. Giá: AG03 (4,200,000 VND/ cái); AG06 (5,300,000 VND/ cái) - Giá đã có VAT nha anh em.

Yamaha AG06 / AG03 có thiết kế vỏ ngoài bằng kim loại rất chắc chắn. Mình tin rằng nó sẽ phục vụ anh em trong nhiều năm.

Cảm giác vặn các núm mịn, mượt và có độ phản hồi chính xác.

Giới thiệu nhanh về các cổng tín hiệu vào của Yamaha AG06 / AG03

Quảng cáo

Yamaha AG06 có 6 đầu vào, CH1 hỗ trợ nguồn phantom +48v cho micro condenser, anh em dùng mic dynamic vẫn hỗ trợ tốt.

Nhìn chung thiết kế và layout của sản phẩm rất rõ ràng, chỉ cần làm quen nhanh trong vài phút là có thể sử dụng được rồi.

Các cổng vào của Yamaha AG06

Với Yamaha AG06 thì CH1 và CH2 đều có 2 nút là COMP/EQ và EFFECT. Những hiệu ứng cài đặt các bạn có thể tùy biến thoải mái trên máy tính và lưu vào đây, khi cần chỉ cần nhấn một nút là kích hoạt được nó. Cái này hoạt động động lập nhé, tức là lưu vào thiết bị rồi đem dùng ở đâu cũng được, không cần phải mở phần mềm mới dùng được.

Nếu anh em sử dụng các loại micro thường với chân cắm 3.5mm, không cắm vào CH1 được thì có thể cắm vào cổng TO CH1 mình đánh dấu màu cam ở phía trên. Nên anh em có thể sử dụng các micro không dây, micro từ tai nghe điện thoại vẫn được.
Cổng AUX dành cho anh em đưa nhạc có sẵn từ điện thoại, iPad vào mixer chứ không dùng nhạc cụ.

Quảng cáo

Các cổng vào của Yamaha AG03

Yamaha AG03 có 3 cổng vào, CH1 là cho micro dynamic hoặc condenser (có nguồn +48v cho micro condenser).

CH2 và CH3 là cổng vào cho nhạc cụ như guitar hoặc keyboard.

Trên Yamaha AG03 cũng có cổng TO CH1 mình đánh dấu màu cam ở phía trên để cắm các micro dùng chân 3.5mm.
Cổng AUX dành cho anh em đưa nhạc có sẵn từ điện thoại, iPad vào mixer chứ không dùng nhạc cụ.

Với Yamaha AG03, CH1 có nút COM/EQ và EFFECT để lưu các hiệu ứng và kích hoạt nhanh. Các hiệu ứng này có thể tùy chỉnh bằng máy tính nếu cần, và có thể lưu để sử dụng ở bất kỳ đâu.

Giới thiệu nhanh về các cổng tín hiệu ra của Yamaha AG06 / AG03

Anh em có thể đưa tín hiệu ra qua cổng Stereo out, cắm loa kiểm âm vào cổng Monitor out, cắm tai nghe kiểm âm vào cổng tai nghe kiểm âm. Khu vực chỉnh âm lượng cho phần kiểm âm được nằm ở góc dưới bên phải của mixer.

Tín hiệu ra còn có thể lấy qua cổng USB2.0, tín hiệu này có thể đưa trực tiếp vào máy tính hoặc điện thoại, iPad để sử dụng.

Tín hiệu xuất ra anh em có thể chọn DRY CH1-2, ở chế độ này tín hiệu xuất sẽ loại bỏ những hiệu ứng
lúc anh em nhấn nhút Effect hoặc Comp/EQ ở CH1 và CH2, phù hợp với anh em sản xuất âm nhạc, ghi âm, cần một bản thu sạch để hậu kỳ sau.

Nếu để ở chế độ Input Mix thì tín hiệu ra sẽ bao gồm luôn các hiệu ứng khi nhấn nút Effect / Comp ở CH1 và CH2 nhé.

Thông số kỹ thuật_AG.jpg
Thông số kỹ thuật của Yamaha AG06 / AG03.

Một số trường hợp ứng dụng của Yamaha AG06/ AG03: Livestream, Dạy học online, Lớp học Online, Chơi game, Sản xuất âm nhạc, Ghi âm mọi nơi vv.

Hướng dẫn cắm dây Yamaha AG06/03

AG_Internet Game Playthrough.jpg

Anh em stream game thì cắm như thế này, rất đơn giản.

AG_Internet Podcasting-2.jpg.png

Anh em làm Podcast, Webcasting thì có thể tham khảo kết nối thế này.

AG_Music Streaming-1.jpg

Với anh em stream các buổi biểu diễn âm nhạc, có thể tham khảo kết nối với Yamaha AG06 để có thể dùng 2 nhạc cụ micro và có thể ghi âm hoặc stream lên mạng.

Mình dùng thử Yamaha AG06/03

Mình thử setup livestream đơn giản bằng máy laptop, cắm Yamaha AG06 vào laptop bằng cổng USB, mic thì mình cắm vào cổng To CH1 và tai nghe vào cổng Headset. Nguồn nhạc ngoài mình lấy từ điện thoại Samsung Galaxy Note 20 cắm vào cổng AUX.

Máy tính nhận ngay Yamaha AG06/AG03 không cần driver gì cả.

Nếu cần chỉnh sâu hơn mình cài thêm phần mềm AG DSP Controller là có thể tha hồ tùy chỉnh. Phần mềm có thể dùng trên Win lẫn macOS nhé.

Mình cũng thử setup livestream bằng điện thoại, cắm cáp USB từ Yamaha AG06 vào Samsung Note của mình. Nguồn nhạc bên ngoài thì mình cắm vào theo cổng AUX, mic mình cắm ở CH1.

Tóm tắt:
  • Yamaha AG06/03 khá dễ dùng, thiết kế trực quan, nút nào có chức năng của nút đó.
  • Có thể setup livestream nhanh và đơn giản với nguồn nhạc thu sẵn.
  • Có thể livestream chơi game rất đơn giản với tính năng Loopback to PC để mix tiếng từ máy tính + micro. Tất nhiên cái Loopback này còn dùng để ghi âm, sản xuất âm nhạc đều được, tùy bạn ứng dụng.
  • Nút Effect / Comp EQ hay, chỉ cần nhấn 1 cái là có hiệu ứng mong muốn.
  • Giá tham khảo: AG03 (4,200,000 VND/ cái) / AG06 (5,300,000 VND/ cái), đã gồm VAT.
  • Anh em tìm hiểu thêm thông tin ở trang web của YAMAHA

Cám ơn anh em đã theo dõi. Chúc một ngày vui!
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trông cái module chiến quá anh ạ
@P.W cầm chắc tay sướng lắm mod, mua cái này dùng cả đời là chắc rồi đó!
Khác gì so với Yamaha motor không nhỉ 😃
Ne0_Njcky
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hongphuc1992 Yamaha Motor và Yamaha Music là độc lập nhé. Mặc dù cùng 1 nguồn nhưng tách thành 2 dòng.
@hongphuc1992 Hehe, khác mà giống giống mà khác nha
Ductri3107
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hongphuc1992 Tiền thân của Yamha Motor là Yamaha Music đó,nắm đc bí quyết công nghệ luyện kim nên chuyển qua sx xe máy,động cơ oto các loại.😄
Dù không sài, nhưng có thêm kiến thức, click 5 sao rồi nhé
@nebazoc Cám ơn bác hehe
Ne0_Njcky
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đồ Yamaha Music đắt vãi chưởng.
@Ne0_Njcky Nó có loop back thường là tính năng mấy con dòng cao mới có đó bác
phantkien
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ne0_Njcky Hàng chuyên dụng giá này là ổn rồi bác, chơi âm thanh làm gì có hàng giá rẻ
Hi anh em, anh em có thắc mắc gì về Yamaha Ag thì hỏi mình sẽ cố gắng giải đáp nhé!
thuong0909
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air Cho thêm vài model micro tham khảo với Nam ơi
@Nam Air Anh cho e hỏi là sau khi mình chỉnh được hiệu ứng bằng cubase tặng kèm thì mình lưu preset đó vào mixer bằng cách nào ạ? E đã lưu preset bằng file trên máy tính nhưng khi tắt cubase thì hiệu ứng mất đi. Thành ra mỗi lần muốn dùng lại hiệu ứng thì phải kết nối mixer với máy tính và mở preset đó lên.
Rất hay. Cái này cho vào chỉnh mấy con loa zi động như Jbl party 1000 thì quá ổn. Mà sao tầm này tiền không cho lấy nguồn nhạc qua Bluetooth nhỉ?
@Hondacodon287 Đồ chuyên dụng thường chú trọng sự ổn định đó bác, lấy nguồn qua Bluetooth đôi khi không ổn định, ảnh hưởng bản thu / livestream
@Nam Air Ok bác. Vừa nhờ cu e bên NHẬT
mua cho luôn con 06. Giá bên jav 3t5 .ko rõ tiền gửi về nhiều ko nữa.Nhờ có bác e mới biết đến e hàng ok này.
Sao lúc mod hát karaoke toàn nghe thấy giọng mod echo mà không thấy giai điệu vậy? Mình có thể cho tiếng nhạc nó to lên không mod?
@kekk Được chứ bác, tha hồ chỉnh nha
Công nhận ad hát tởm giống tui quá
@alibaba1978 ha ha, mình hát dở thiệt 😁
Hayoja
TÍCH CỰC
3 năm
Bố cục gọn gàng dễ hiểu, nhỏ xinh trắng ngà nữa, chẹp chẹp
@Hayoja cầm chắc khừ à, phê lắm he he
Hayoja
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air Bác thật là có gu
Tương lai sẽ cần đến thiết bị như này nhiều hơn đây, trái đất ngày càng nguy hiểm rồi nên làm việc hay dạy học từ xa là điều tất yếu
@vietnamMBC mong đại dịch sớm được kiểm soát quá, lâu quá rồi 😔
@Nam Air Các bạn trong đó giãn cách mới mấy ngày thôi, mình ở Bắc Giang thì từ sau đợt 30-4 đến hôm qua 24/7 mới đc ra ngoài đây, còn nhiều nơi vẫn còn phong tỏa, muốn ăn gì đều phải ghi ra giấy đưa ra ngoài. Thế nên phải cùng nhau ý thức mới mong hết dịch đc, đừng vì cái "chán" của bản thân mà làm khổ cả cộng đồng. Mọi người cùng nhau đồng lòng thì sẽ chiến thắng đc dịch bệnh bạn nhé, chúc cho tất cả các tỉnh thành sớm chiến thắng dịch bệnh và quay lại bình thường mới
Bài viết công phu và rất chi tiết từng chút một. Cảm ơn @Nam Air
@haioriflame cảm ơn bạn rất nhiều, chúc bạn vui!
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
vid hay mà mạng chán quá bị giật hoài😔
@qwarl vn đứt cáp hay sao đó bạn ơi
Hàng xịn có khác
@phoden quá ngon h ehe
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
Review oki nha Mod, bữa sau đổi người khác hát nha. ;))))))))
@vuatocdoDN ha ha, cám ơn bác, bác biết em gái nào hát hay giới thiệu để mình mượn về làm nha
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air Mod cho mình hỏi : Khi mình dùng thu âm vừa mic, vừa đàn guitar ; rồi cắm vào máy tính dùng phần mềm thu âm Adobe Audition, thì nó có chia ra 2 track riêng biệt là mic và guitar không nhỉ ? Để mình có thể tùy chỉnh cho từng kênh riêng ý.
@vuatocdoDN chào bạn, bạn có thể ghi âm mic vào CH1, Guitar CH2, lúc ghi âm chọn Dry CH1-2, dùng các phần mềm ghi trên máy tính, sẽ thu được 2 track riêng biệt (mỗi track đều mono) nhé
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air Quá tuyệt vời, thank Mod. Yêu Mod.
traitay95
TÍCH CỰC
3 năm
Có trộm chó đc không ?
@traitay95 hát hay dụ chủ nhà ra rồi lẻn vào bắt chó nhé
Hàng âm thanh Yamaha thì độ tin cậy cao, khá chuẩn nè.
@Mạnh Tùng mình thích trường dạy nhạc của Yamaha lắm luôn
anhbb91
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon
@anhbb91 thanks bác
Yamaha music cũng chất lắm nha
@trinhquoctoan xác nhận, làm việc rất quy củ, nhất là trường nhạc, bán nhạc cụ và dạy nhạc rất chất luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019