Trên tay một số đèn diệt muỗi đang bán ở VN, đèn LED và Huỳnh quang cái nào hiệu quả hơn?

Nam Air
25/5/2018 16:2Phản hồi: 168
Trên tay một số đèn diệt muỗi đang bán ở VN, đèn LED và Huỳnh quang cái nào hiệu quả hơn?
Đèn bắt muỗi / côn trùng có lẽ chẳng xa lạ gì với anh em chúng ta, tuy vậy mình cũng muốn làm một bài trên tay và đánh giá sơ sơ để anh em tham khảo, dù gì thì ở xứ nóng ẩm nhiệt đới như Việt Nam thì vấn đề muỗi mòng luôn luôn là thứ dễ gây bực mình.

Muỗi, kiến và gián là 3 loại côn trùng mình ghét nhất, mỗi loại mình đều có cách xử lý khác nhau, bài này tập trung nói về con muỗi nhé, nếu anh em ủng hộ thì mình sẽ review mấy phương pháp diệt kiến và gián đang dùng luôn thể.

Video

Như đã nói trong video, nhà mình cũng có gắn cửa lưới ngăn côn trùng, tuy nhiên cửa lưới chỉ ngăn được 70-80% phần thôi chứ không ngăn tối đa đâu, muỗi mòng ruồi nó vẫn có cách bay vào nhà và khiến chúng ta phát điên lên.

Đèn bắt côn trùng mình gọi nhanh là đèn bắt muỗi nhé, chứ nó bẫy được ruồi, kiến cánh, mối cánh thậm chí cả ong.

Mình thấy loại đèn gia dụng hiện nay chia làm 2 loại là đèn huỳnh quang và đèn led, do tò mò muốn thử nên mình mua gần hết các mẫu có bán và dùng thử.

Đèn huỳnh quang hay led thì cũng đều dùng nguyên lý là phát ra tia cực tím để thu hút muỗi & côn trùng.

Đèn huỳnh quang
Đèn huỳnh quang lại có 2 loại, một là dùng lưới điện diệt côn trùng, loại kia có kết hợp thêm cái quạt hút, hút côn trùng bay vào lưới để diệt nhanh hơn.

Mẫu đèn này mình mua 1 triệu, sử dụng 2 bóng huỳnh quang cực tím bước sóng gì đó mà nó không tím lắm, xanh xanh, đây cũng là đèn dân dụng to nhất mình tìm thấy, bóng đèn dài và cả cái đèn to nhìn khá thích

Không rõ có phải do bước sóng của loại đèn này không mà mình thấy nó bắt muỗi không hiệu quả lắm, cắm đèn thì thấy ruồi, kiến cánh, ong, nhưng lại ít thấy muỗi bay vào

Quảng cáo

Các bạn có thể thấy xác con ruồi nằm kia, xung quanh là nhiều loại côn trùng khác, chẳng thấy xác con muỗi nào, hay là nó nổ tan xác rồi?

Đây là một mẫu đèn khác, nó sử dụng bước sóng cực tím khác nên bóng đèn tím hơn chứ không xanh như cái kia, cái này mình mua 450k. Mẫu này có quạt hút côn trùng vào khi chúng nó bay gần.

Cái quạt sẽ góp phần đẩy côn trùng vào chỗ chết nhanh hơn

Quảng cáo

Đây là xác muỗi, ruồi, bướm đêm bay vào đèn

Đèn LED

Đèn led cũng có nhiều mẫu, mình có mua 2 mẫu dùng thử, giá đèn led rẻ hơn đèn huỳnh quang, mẫu này giá hình như 350k

Đèn sử dụng các bóng led dụ côn trùng vào, sau đó có quạt hút côn trùng xuống ngăn dưới

Côn trùng nằm dưới này không có gì ăn sẽ đói chết

Xác kẻ thù đây

Ưu điểm nhược điểm từng loại

Ưu điểm đèn huỳnh quang:
- Bắt được nhiều côn trùng / muỗi hơn
- Khi diệt nghe tiếng muỗi kiến ruồi chúng nó nổ vui tai

Nhược điểm đèn huỳnh quang:
- Dễ hư hơn đèn led, khi sử dụng hoặc vệ sinh cần cẩn thận
- Có lưới điện nên nguy hiểm hơn, tuy chỉ giật tê tê nhưng cũng cần cảnh báo và để xa trẻ em
- Hao điện hơn đèn led

Ưu điểm đèn Led:
- Vận hành êm ái, chẳng nghe tiếng con gì chết nếu bạn yêu thương động vật
- Không có lưới điện nên không sợ giật
- Tiết kiệm điện hơn đèn huỳnh quang
- Giá rẻ hơn đèn huỳnh quang

Nhược điểm đèn Led:
- Bắt được ít côn trùng hơn, có lẽ vì cường độ phát tia cực tím của đèn led không mạnh bằng đèn huỳnh quang
- Vệ sinh vất vả hơn, vì quạt quay sẽ bám nhiều bụi

Sau 2 tháng dùng thì cái quạt đóng 9 tỉ hạt bụi, phải mở ra vệ sinh kỹ để tăng hiệu suất làm việc

Tóm lại là sau thời gian sử dụng mình thấy đèn bắt được kha khá ruồi muỗi, nhưng nó không bắt được hoàn toàn, vẫn có những con muỗi thành tinh trốn thoát bay vèo vèo trước đèn mà không chui vào, phải đập bằng tay. Nhưng lượng ruồi muỗi giảm đi là có trông thấy được.

Hỏi đáp:
- Đèn có hiệu quả không? - Có hiệu quả, bắt được nhiều loại ruồi muỗi

- Đèn bắt hết ruồi muỗi không? Không bắt hết, bắt được phần lớn thôi, có vài con kiểu như bị miễn nhiễm, cứ bay nhởn nhơ

- Thích đèn led hơn hay huỳnh quang hơn? Mình mua cả 2 loại , đang dùng cả 2 loại, thấy đèn huỳnh quang bắt được nhiều hơn, nhưng mau hư hơn, đã hư 2 cái huỳnh quang (đang đem bảo hành)

- Có hại gì không? Mình cũng không rõ nữa, trước mắt loại đèn có lưới điện thì cũng nên cẩn thận, còn bước sóng cực tím do đèn phát ra có hại hay không mình không rõ, anh em nào biết chỉ thêm nhé

Ps: mình google ra 1 bài nghiên cứu về tác hại lâu dài của đèn bắt côn trùng, tóm lại là ko đáng quan ngại

https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC4867860/

Ultraviolet safety assessments of insect light traps

Near-ultraviolet (UV-A: 315–400 nm), “black-light,” electric lamps were invented in 1935 and ultraviolet insect light traps (ILTs) were introduced for use in agriculture around that time. Today ILTs are used indoors in ...
ncbi.nlm.nih.gov
168 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chạy ngay đi
w810i
CAO CẤP
6 năm
@OhOhOhOh Chữa ngay đi 😕
ngocdong187
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất hữu ích,nhất là vào cái mùa nóng nực này.Thank chủ thớt
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cuối ngày rang lên ..... được bữa nhậu.
Tốn rượu.
halicopter
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy bắt muỗi nhà mình dùng đèn hòng ngoại . Bắt đc hàng trăm con . Ông mod rì viu kém quá
halicopter
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Wantobe 20180528_185653.jpg
tri5800xpm
TÍCH CỰC
5 năm
@halicopter Sao chưa thấy hình cụ ơi, cho xin cái hình để mua sài thử chứ nhà em muỗi quá
@halicopter bác ơi cho e hỏi có loại nào nó dùng sóng điện từ mà đuổi đc cả ruồi ko ak, càng xịn mà hiệu quả càng tốt ak, vì nếu dùng xịt hoặc đèn mà chỗ e kinh doanh, mở cửa cả ngày sợ xịt ko hiệu quả, mà quan trọng là có cả ruồi nữa ak, thank bác !!!
@halicopter bác ơi cho e hỏi có loại nào nó dùng sóng điện từ mà đuổi đc cả ruồi ko ak, càng xịn mà hiệu quả càng tốt ak, vì nếu dùng xịt hoặc đèn mà chỗ e kinh doanh, mở cửa cả ngày sợ xịt ko hiệu quả, mà quan trọng là có cả ruồi nữa ak, thank bác !!!
novavn
CAO CẤP
6 năm
Mình cũng đang định mua cái đèn này mà không biết mua hãng nào tốt.
minhtuantg
TÍCH CỰC
6 năm
Vợt muỗi 70k ngon bổ rẻ, chứ mấy cái đèn này chả thấy hiệu quả. Muỗi vào toàn muỗi đực, còn muỗi cái không thấy vào. Mã muỗi cái lại hút máu mới đau. Còn diệt nhanh thì xài bình xịt, xịt khi đi ra ngoài lâu và đóng cửa lại. Hoặc xài nhang muỗi
binh2d
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhtuantg Do nhà bác không có bể thủy sinh, chứ có nuôi tôm tép thì không dùng phương pháp hóa chất được.
tmn123
CAO CẤP
6 năm
@minhtuantg Chuẩn và không cần chỉnh, vợt hốt muỗi nhanh và gọn, nổ tan xác và thơm phức, gần như cả bầy muỗi ra đi trong vài phút. Khoản pin kèm vợt muỗi thì hơi kém, bạn nào thích chế cho nó quả pin 18650 vào nổ cho nó máu.
emiukey
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhtuantg Vợt của bác dùng đc lâu không? Em cũng hay xài vợt muỗi mà chỉ được vài bữa là hỏng mà mua cũng mất 50k 1 cái chứ không rẻ. Nếu được bác cho em xin thông tin của cái vợt bác đang dùng nhé!
@emiukey vợt 50k mau hư lắm, vào siêu thị chọn cây nào 80k trở lên thì mới xài ổn, tui thì chơi cây hơn 100k 😃

Mình cũng có chiếc đèn này. Theo kinh nghiệm của mình thì để hiệu quả hơn, hay treo đèn lên tường khoảng 2m, và tháo cái nắp phía dưới ra để cho muỗi bay vào.
peterpan80
TÍCH CỰC
5 năm
@bud's cho mình xin tên vs giá đi bác ui... muỗi quá rồi....
@bud's bác ơi cho e hỏi có loại nào nó dùng sóng điện từ mà đuổi đc cả ruồi ko ak, càng xịn mà hiệu quả càng tốt ak, vì nếu dùng xịt hoặc đèn mà chỗ e kinh doanh, mở cửa cả ngày sợ xịt ko hiệu quả, mà quan trọng là có cả ruồi nữa ak, thank bác !!!
ptdmobile
ĐẠI BÀNG
6 năm
justin_vn
TÍCH CỰC
6 năm
@longbungbu
Xài hiệu quả k bác. Đang tìm hiểu để mua
Mr.C
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptdmobile Loại này sử dụng tốt k bạn? MÌnh cũng muốn tìm mua sản phẩm chất lượng đây
đang ngắm nghía thì bác Nam Air lại review đúng lúc dễ sợ, thấy mấy cái cửa hàng 24h thường cũng xài loại giống daisinh bự bự bắt hiệu quả ghê lắm nổ tách tách. Tính ra cái có quạt comet ngon mà giá cả hợp lý hơn daisinh.
ptdmobile
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nó đây đẹp dễ sử dụng
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
@ptdmobile có hiệu quả ko bác?
ban ngày có xài tốt ko?
@ptdmobile hiệu quả kg bác, mua ở đâu, giá cả thế nào?
Ánh sáng cực tím thì ko thấy sao mà, nghe đoạn so sánh màu này màu kia hơi buồn cười 😁
@CBR600R cái đèn huỳnh quang và led thực ra đều là phát ra ánh sáng cận cực tím thôi và có cực tím luôn đó bạn, cái cận cực tím sẽ có nhiều màu khác nhau do bước sóng trong ngưỡng nào nữa
CBR600R
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 cái "thực ra" đó là bạn lấy thông tin từ đâu?
bước sóng "cận cực tím" mà bạn nói trong ngưỡng nào thì có thể cho thông số cụ thể lên đây dc ko?
@CBR600R bước sóng cụ thể của các cái đèn mình dùng thì do mình đã vứt hộp nên không nhớ, trên hộp có đề đó bạn, và cái đèn màu tím và màu xanh họ đề bước sóng ánh sáng khác nhau thiệt, bước sóng (UV-A: 315–400 nm)
ghét cái ánh sáng xanh (blue) hại mắt
Chủ yếu là ruồi, bướm, bọ, ruồi dấm, thiêu thân... dùng cho nhà hàng, nhà ăn, hotel... nếu nhà có nhiều ruồi bọ cũng nên dùng. Bắt đc trăm con thì lèo tèo vài e muỗi.
Muỗi mà thích ánh sáng này thì nhà nhà cả đống đèn.
tvu732
TÍCH CỰC
6 năm
@cosmos47 Mình cũng thấy như bạn này. Muỗi khoái mùi và khí carbonic từ hơi thở của người chứ không khoái ánh sáng. Cái này để diệt các loại bọ khác thì tốt. Đèn nhà mình toàn thiêu thân bay vào.
@cosmos47 bác ơi cho e hỏi có loại nào nó dùng sóng điện từ mà đuổi đc cả ruồi ko ak, càng xịn mà hiệu quả càng tốt ak, vì nếu dùng xịt hoặc đèn mà chỗ e kinh doanh, mở cửa cả ngày sợ xịt ko hiệu quả, mà quan trọng là có cả ruồi nữa ak, thank bác !!!
Giang.Vũ
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bán bóng không mà ko có lồng có quạt không mọi người.
có ai biết loại đèn diệt côn trùng dùng trong bếp nhà hàng khách sạn ???
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
ngày nào cũng cúng đơm đầy đủ mà bọn nó ko tha cho em 😔
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
Hôm bữa vô chùa, thấy cả chúc cái số 1 ấy, về tự hỏi chùa mà dùng có sao không? Nhà thờ ngay gần nhà thì thấy từ xưa rồi.
@Thien Quoc Haha, làm nhớ hỏi nhỏ đi chùa, Thầy hỏi trước khi ngủ con làm j (ý nói niệm Phật). Thằng ngồi kế trả lời liền: dạ con đập muỗi
ZWL
ĐẠI BÀNG
6 năm
noblemanhp
TÍCH CỰC
6 năm
@ZWL Phu thuốc cũng ko tốt cho sức khoẻ đâu, nó còn tồn thuốc trong không khí, mình ở trong đó hít thở suốt ko tốt. Đèn mà hiệu quả thì nên dùng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019