Trên tay Motorola Moto X: máy nhỏ, đẹp, không xịn như mong đợi

sonlazio
4/9/2013 10:41Phản hồi: 145
Trên tay Motorola Moto X: máy nhỏ, đẹp, không xịn như mong đợi
Motorola_Moto_X-11 copy.jpg

Nếu bạn muốn một thiết bị có màn hình lớn nhưng vẫn gọn gàng, chế tác tại Mỹ, chạy Android nguyên bản thì Moto X sinh ra là dành cho bạn. Có rất nhiều ưu điểm, nhưng Moto X vẫn có những điểm yếu chúng ta cần cân nhắc: chất lượng hoàn thiện không cao, chip xử lý trung bình và giá không hề dễ chịu.
[prebreak][/prebreak]
Kích cỡ:
Có thể nói Moto X là một trong những điện thoại có viền nhỏ nhất hiện nay, kể cả 2 cạnh bên lẫn trên và dưới máy. Với viền mỏng như vậy, X có kích cỡ "tí hon" so với một điện thoại khác là Galaxy S4 dù màn hình của nó cũng đạt 4,7", không thua kém nhiều so với 5" của Samsung. Đặt cạnh iPhone, chúng ta có thể thấy rõ ràng Apple hoàn toàn có thể mở rộng màn hình mà vẫn giữ nguyên kích cỡ của máy. Bạn hãy cứ hình dung Moto X bằng một chiếc iPhone có thêm vỏ bảo vệ là có thể hiểu máy gọn gàng tới mức nào.

Cảm giác cầm X cũng rất tuyệt, phần nắp lưng được bo tròn theo lòng bàn tay, không hề gây khó chịu vì bị cấn. Thử nghiệm dùng ngón tay cái điều khiển khắp màn hình thì mình vẫn thành công, dù bạn sẽ phải hơi với một chút.
Điều mình không thích nhất trên X là các phím bấm, nó nông và kêu tạch tạch khá khó chịu. Nếu Motorola làm các phím này mềm một chút (như HTC hay Samsung) hoặc cứng hẳn (như Apple) thì sẽ tốt hơn.

Made in USA?
Để một sản phẩm được gọi là Made in USA, 75% các linh kiện của nó phải được chế tạo ở Mỹ. Moto X không được như vậy và nó sẽ được gọi là Assembled in the USA, giống với cách Apple vẫn gọi là Assembled in China. Đã có những lo ngại về việc sản xuất Moto X ở Mỹ vì không như Nhật, đã từ rất lâu rồi thì các bạn Mỹ không còn trực tiếp sản xuất nữa mà chuyển sang Trung Quốc hay các quốc gia khác nhằm cắt giảm chi phí.

Khi cầm Moto X lên, mình thấy những lo ngại kia thật sự có căn cứ. X không được hoàn thiện xuất sắc như mong đợi, nó vẫn chắc chắn nhưng các mỗi nối, các mép không cho cảm giác hoản hảo cần có. Trong hình phía dưới bạn sẽ thấy phần khung trên và dưới ghép vào nhau không hợp hoàn toàn, vẫn có những phần thừa không đáng có. Hy vọng đây chỉ là lỗi của chiếc máy mình cầm.

Tất nhiên, giá trị của một sản phẩm chế tác tại Mỹ có thể sẽ được thể hiện khi chúng ta dùng trong thời gian dài, nó sẽ bền hơn, tốt hơn, cũng như những sản phẩm ở Nhật. Dù sao thì không ai dám khẳng định điều đó, hãy để thời gian trả lời.

Màn hình:
Moto X dùng màn hình 4.7" AMOLED với cách sắp xếp điểm ảnh RGB như hình dưới. Màn hình xanh rất nhẹ, chất lượng hiển thị được đánh giá là tốt hơn hẳn so với Galaxy S3 có các thông số gần tương đương. Lý do Motorola dùng AMOLED là vì họ muốn hiển thị các cảnh báo trên màn hình nhưng vẫn tiết kiệm pin.
Moto X.jpg
Camera:
Camera 10MP của Moto X khá đặc biệt khi nó sử dụng cảm biến RGBC với điểm ảnh C (Clear) bắt được cả 3 màu cơ bản. Theo Motorola thì cảm biến này sẽ chụp tối tốt hơn bình thường. Mình sẽ thử kỹ hơn và cho các bạn câu trả lời vào ngày mai.
Tính năng:
Motorola sử dụng con chip X8 mà họ gọi là 8 nhân trên Moto X, trong đó có 2 nhân xử lý SnapDragon S4 Pro, 4 nhân đồ hoạ Adreno 320, 1 nhân xử lý ngữ cảnh điều khiển các cảm biến và 1 nhân xử lý ngôn ngữ tự nhiên cho tính năng Touchless Control. Cách gọi này mang tính quảng bá là chính. Xét theo đúng tiêu chuẩn của các nhà sản xuất khác, Moto X chỉ có 2 nhân.

Quảng cáo

Dùng con chip đã cũ, Moto X lộ rõ nhược điểm của nó. Dù dùng giao diện Google gốc nhưng X vẫn hơi chậm trong các tác vụ nặng, chúng ta sẽ có bài benchmark sản phẩm này vào ngày mai. Khi chạy bình thường thì X không lag nhiều lắm, phản hồi ở mức trung bình khá.

Có một tính năng khá hay trên X là Touchless Control và cho phép hiện thị các cảnh báo như tin nhắn SMS, cuộc gọi trên máy tính thông qua Motorola Connect, các bạn có thể xem kỹ hơn trong video.

Tìm hiểu thêm về:
Cấu hình chi tiết Motorola Moto X:
  • Kích thước: 129,3 x 65,3 x 5,6 - 10,4 mm (dài x rộng x dày);
  • Trọng lượng: 130 g;
  • Mạng: HSPA+/4G LTE (có phiên bản CDMA);
  • Màn hình: 4,7" AMOLED, phân giải 720p, mật độ điểm ảnh 316 ppi;
  • CPU: Motorola X8 Mobile Computing System với Snapdragon S4 Pro lõi kép 1,7 GHz;
  • GPU: Adreno 320;
  • RAM: 2 GB;
  • Bộ nhớ trong: 16 GB/32 GB;
  • Camera chính: Clear Pixel 10 MP + LED Flash + hỗ trợ quay video 1080p;
  • Camera phụ: 2 MP + hỗ trợ quay video 1080p;
  • Kết nối: Bluetooth 4.0, Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac (MIMO), GPS/GLONASS;
  • Giao tiếp: Miracast, NFC;
  • Hệ điều hành: Google Android 4.2.2.

Cảm ơn TMTShop đã hỗ trợ Tinhte.vn thực hiện bài viết này.
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các hãng khác người ta lên tới cung trăng rồi giờ "Mô tô" mới ra khỏi đường hẻm:p:p:p
Mình thấy điểm đáng giá nhất là cái chữ USA đóng trên hộp còn lại thì quá đỗi bình thường
1 siêu xịt phẩm đến từ "u ết ây" 😁
Ngóng Note III
colortm85
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bjnhduongboy Đừng có phán bừa
@bjnhduongboy Dốt nát
@bjnhduongboy bác phán cứ như thánh !
Ngon, khôg biết vn có bán không nhỉ
adk7we
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dknyxdie41 Vãi bạn thiệt không biết xem video, với đọc bài không nữa .......máy trên tay được mượn ở cửa hàng TMT shop (cửa hàng này ở VN)
xyzmen
CAO CẤP
11 năm
@dknyxdie41 có cái link TMT gì đó cuối cùng đó bạn...15 củ...giá này đợi G2 ra rồi mua có hơn không??
@dknyxdie41 Ngon cái gì vậy Bác?
anhbi127
TÍCH CỰC
11 năm
cảm giác thấy con này k ấn tượng lắm mặc dù là của Google chủ đạo. Mong Nexus kế tiếp hơn
detno29
TÍCH CỰC
11 năm
@anhbi127 uh, mình cũng đang đợi N5 mặc dù vừa đọc tin xong thì cũng khá kết Note III. Không biết nên mua cái nào nữa. 😔
nhìn đẹp đấy chứ, nhưng mà hình như nhựa hơi bóng nhẩy
meobeo_
TÍCH CỰC
11 năm
đẹp vừa tay mà !
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@meobeo_ Vừa tay thì vừa tay nhưng ko thấy đẹp cho lắm. Có thể bạn thấy đẹp, mình cũng không trách gì vì ai cũng có ý kiến riêng!
Thân.
meobeo_
TÍCH CỰC
11 năm
@tanngocvo ủa mình có phản bác gì bạn đâu 😕 ý kiến riêng mà quote lại làm chi
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@meobeo_ Mình nói thôi mà :p
meobeo_
TÍCH CỰC
11 năm
@tanngocvo vậy nên nói nhẹ nhàng thui 😕
Viettonick
ĐẠI BÀNG
11 năm
thực ra chẳng biết sao mọi người trông đợi nó, nhưng bản thân e ko thích nó tí nào @@
deep_blue_v
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hồi đó giờ cứ tưởng made với assembled là giống nhau chứ. Thanx mod
nforce
TÍCH CỰC
11 năm
Rồi xong, yên tâm mua Nexus 4 hoặc chờ Nexus 5 lun.
@nforce Mua N4 hok bác.N4 16Gb 99% full box và phụ kiện. 6tr3.
@lamquoctoan Vác vai hay công ty hả bác
@tú tầu Kẹp nách AU.
tanquyvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thích nhất ở Moto X là tính năng của Google Now. Thật sự thông minh.
không có gì hot.
Thích tính năng lắc 2 lần để chụp nhanh ko cần mở khóa và nhận diện giọng nói luôn thường trực.
Còn lại giá quá cao, bxl thấp, được cái vỏ kevlar ngon. Có nhiều con, màu rất đẹp, nhìn thèm
ngoài cái "made in USA" ra thì chả có gì đặc sắc :rolleyes:
Cua Gach
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhựa nhìn như hàng tàu 😁
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quan trọng là giá theo chất lượng thế nào thôi !
eeninay
TÍCH CỰC
11 năm
Em nó không được như mong đợi rồi... 😔
bum anh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@eeninay nhìn cái avar của bác là đủ biết bác mong em nó nhường nào rồi 😃
britgaga
TÍCH CỰC
11 năm
"Nếu bạn muốn một thiết bị có màn hình lớn nhưng vẫn gọn gàng, chế tác tại Mỹ, chạy Android nguyên bản thì Moto X sinh ra là dành cho bạn. Có rất nhiều ưu điểm, nhưng Moto X vẫn có những điểm yếu chúng ta cần cân nhắc: chất lượng hoàn thiện không cao, chip xử lý trung bình và giá không hề dễ chịu."

Vâng, vừa vào bài đã đọc ngay câu này nên nản luôn. Tinhte là mô hình mới, nhiều người truy cập. Mấy mod đừng nên viết bài và so sánh luôn như vậy mà.

P/s: đừng chửi em nhá các bác. Hãy coi đây là ý kiến cá nhân của một thằng ... ngu. 😃
@britgaga Là sao bạn. Mình ko hiểu bạn muốn nói gì. Bạn cứ nói rõ ra, ai chửi bạn đâu?
mình cực thích chiếc motox này, nhưng đợi phiên bản thay được pin và phiên bản đó hình như rẻ hơn

mình ko thích cứ phải sam hay lg hay sony mãi, tại sao ko là moto 😁
Thix mỗi cái mặt lưng 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019