Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Mr. Crunch, dụng cụ đa năng phiên bản hạn chế, có chữ ký của chủ tịch Leatherman

Nam Air
30/5/2022 8:44Phản hồi: 61
Trên tay Mr. Crunch, dụng cụ đa năng phiên bản hạn chế, có chữ ký của chủ tịch Leatherman
Garage là dòng sản phẩm mới nhất của Leatheman, tuy nhiên dòng này không phải để bán ra đại chúng vì nó được làm số lượng rất hạn chế, dòng Garage sinh ra với mục đích đưa những sản phẩm “điên rồ”, “không tưởng” từ các bản vẽ phác thảo ra thực tế xem nó thế nào, có hữu dụng không, có được đón nhận không.

Video giới thiệu về Leatherman Garage cũng như mẫu dao xếp đầu tiên của dòng này, Mr. Crunch.

Mỗi sản phẩm khi bán thương mại thì đều trải qua nhiều công đoạn thiết kế, từ những bản phác thảo đến vẽ chi tiết, rồi thử, rồi thất bại, rồi lại thử.

Tim Leatherman sinh ra dòng dụng cụ xếp nổi tiếng PST thì không phải ngay lúc đầu đã có cái PST, mà ông cũng phải trải qua quá trình làm đi làm lại rất nhiều bản thử. Trong đó có mẫu thiết kế “kềm kép” hai trong một là một mẫu không được đưa vào sản xuất, vì hai lý do:

• Vào thời điểm những năm cuối thập niên 1970 đầu 1980 không có máy móc dụng cụ phù hợp để sản xuất ý tưởng này.
  • Cho dù nếu có công cụ để làm ra nó, giá thành nó cũng cao, không thể bán đại chúng.

Mẫu Mr. Crunch hôm nay mình trên tay đã giúp Leatherman đưa sản phẩm từ giấy ra thực tế.

Đây là cận cảnh mẫu kềm kép hai trong 1 của Mr. Crunch, phía ngoài là một kềm dạng kềm mỏ nhọn.

Anh em có thể gập phần ngoài vào thân kềm.

Và sẽ có một cái kềm nhỏ hơn, mạnh hơn nằm phía trong.

Phần kềm lớn phía ngoài được gia công khoét lỗ để vào ngàm với phần kềm trong.

Quảng cáo

Có thể thấy được mẫu thiết kế này nhìn hay ở phần ý tưởng, nhưng thực tế sử dụng thì phần kềm lớn sẽ bị yếu do phải thi công khoét lỗ, nên dụng cụ này chủ yếu dùng để sưu tầm chứ không phù hợp sử dụng thực tế.

Leatherman Garage được đóng gói thô mộc, đúng nghĩa là một sản phẩm ở dạng bản mẫu thôi, không phải để bán đại trà.

Chữ ký sống của Tim Leatherman, ký vào ngày 27/3/2022.

Đây là vài dòng giới thiệu về Garage, nơi đưa các bản mẫu ra thực tế.

Quảng cáo

Mr. Crunch được đựng trong một bao da dạng mang vào thắt lưng kiểu cổ điển.

Mr. Crunch được làm trên khung sườn Leatherman Free P4, mình từng làm trên tay P4 cách đây 3 năm, mời anh em xem lại.

Điểm đặc biệt nhất của cây Mr. Crunch này là được ông Tim Leatherman ký tặng trực tiếp khi ông ấy đến Việt Nam hồi đầu năm.

Nếu các bạn chưa biết thì Tim Leatherman có vợ là cô Châu, người Việt Nam.

Hàng hiếm, chỉ có 500 cây Mr. Crunch được làm ra. Mà cây này còn được ông Tim ký nữa, càng hiếm hơn.

Mình có trích cảnh ông Tim ký cây này ở trong clip đầu bài nhé.

Phía bên lưỡi dao thì ta có các công cụ lần lượt là: Lưỡi dao, tua vít kiêm đồ mở bao bì, tua vít Philips, cái lưỡi đục.

Lưỡi đục này là công cụ mới, có thể sẽ xuất hiện ở các phiên bản dao tương lai.

Phía bên kia ta có một bộ tua vít nhỏ xíu, đồ mở hộp, kim may da, tua vít kiêm thước, dũa 2 mặt và kéo.

Trọn bộ mở ra thì thế này.

Các tính năng như khóa lưỡi dao, tự động lock lưỡi kềm của dòng Free vẫn có mặt trên mẫu Mr. Crunch.

Cảm nhận về Leatherman Mr. Crunch
  • Theo mình đây là một bảng mẫu khá thú vị, ngoài việc lưỡi kềm đôi không thực tiễn lắm thì đây là một mẫu dụng cụ xếp ngon, hoàn thiện sắc sảo đẹp mắt, nam tính, cầm vào thấy thật sự rất sướng.
  • Mẫu dao này đã hiếm (chỉ 500 cái) lại còn có chữ ký sống của Tim Leatherman nữa thì lại càng quý luôn. Nói chung mình cảm thấy rất may mắn khi được tiếp xúc nó.
  • Anh em yêu thích dạng form này thì có thể tham khảo Free P4 nhé, bài trên tay hồi xưa đây.
  • Cám ơn Leatherman.vn đã cho em mượn đồ chơi.
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duyez95
ĐẠI BÀNG
2 năm
phiên bản hạn chế đọc lú luôn. ngẫm một lúc mới nghĩ ra à chắc phiên bản giới hạn
@duyez95 limited edition -> phiên bản hạn chế
Hay phết, trước mình cũng chưa nghĩ ra ý này 😆)
@adagioleonard google thấy cũng nhiều người dùng chữ phiên bản hạn chế bác à
@adagioleonard Phiên bản giới hạn chứ !
hunhun
TÍCH CỰC
2 năm
@duyez95 Gọi là phiên bản giới hạn vẫn là gọi tắt, thực tế của nó là phiên bản sản xuất số lượng giới hạn 😁
tichla
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sao cuhiep không ký vào ví da mà bán
@tichla thường thì những đồ đó sẽ rất có giá trị khi người để lại di tích đi về nơi xa.
@adagioleonard nhưng mà Tim ổng còn sống ông ơi :v
@hồ nguyên vĩnh Đúng vậy, bác ấy sẽ sống mãi trong lòng chúng ta.
@tichla Ký cũng được mà sợ bán theo dạng cân ký
dankimson
ĐẠI BÀNG
2 năm
cũng găm 1 em skeleton đc hơn 5 năm, toàn dùng khui beer cho chiến hữu là nhiều
Cười vô mặt
@dankimson Ít ra còn dụng được cho việc khui Beer đó bác 😁
sắc xảo
Bộ mang theo hàng ngày kiếm cơm của mình: Wave Plus + bit kit. Đa năng và chất lượng ổn định thì Leatherman là một lựa chọn tốt. Nhưng chất liệu thép của Leatherman vẫn không so được với Vic.
Bắt giò Mod một chút là cái tua vít nhỏ xíu đảo đầu có trên sản phẩm của Leatherman lâu rồi chứ không phải là tool mới như mod nói trong video.
@tuanhung1433 Chào bác, mình nói mới đối với dòng P đó bác
hoangthien7k
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tuanhung1433 Wave là thực dụng nhất bác ha.
@hoangthien7k Chuẩn bác, trước em cũng săm soi Charge Plus TTi nhưng cân đo lại giữa hiệu năng và giá thành em chốt Wave.
@nospecial Không bác ui , em làm thợ đụng.
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Qúa đẹp
Mình vẫn thích victorinox hơn. Mặc dù Victorinox ko có thế mạnh về kìm bằng.
@Linh_istnu 130 Thì to quá. Em vẫn thích 91mm. Không quá nhỏ, Không quá to. 130 em thấy to, cảm giác hơi ko an toan. Kiểu vậy.
Linh_istnu
TÍCH CỰC
2 năm
@vanduc1602 mình thích to 1 chút, cầm đã tay hơn
@Linh_istnu to quá mang vào balo không tiên. Mình hay dùng theo balo đi làm, đi du lịch. Dao to quá gặp 141 khó giải thích.
Linh_istnu
TÍCH CỰC
2 năm
@vanduc1602 mình đặt làm cái bao da cho nó mà mãi ko chỗ nào nhận.
Xác định mang những thứ này ra đường thì cứ mũ mã tuân thủ đầy đủ, sắm thêm mấy cái thanh đánh lửa, lưỡi câu, hỏi thì bảo em đi cắm trại, mình cũng bị kiểm tra 1 2 lần rồi nhưng xuống thì mình cứ nhã nhặn bảo là em đi cắm trại, picnic thôi. Các anh cũng chỉ nhắc nhở cẩn thận, ko gây khó dễ gì cả
Thật ra mấy cái đồ này thì mục đích chính ae mua về cũng là để sưu tầm, dự phòng 1 tình huống ko có thật chứ ai mang làm nghề đâu mà cần thực tế 😆
Linh_istnu
TÍCH CỰC
2 năm
@If you dont mind mình có dùng con huntsman hàng ngày, thích nhất cái lưỡi dao bé để rạch thùng, bao năm vẫn sắc
nhìn kích thích vãi
hiennghiem
TÍCH CỰC
2 năm
mình thì khoái mấy đồ EDC lắm, cơ mà thích chơi dao của victor hơn. Mua cây camper về độ lại cái vỏ nhìn đẹp hơn hẳn
vclong2003
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hiennghiem E cũng camper mà không độ bác ạ 😍
hiennghiem
TÍCH CỰC
2 năm
@vclong2003 Camper cơ mà mình chưa đi cam bjo. Hiu hiu 😁
😁 Nhìn mấy món này cảm thấy kích thích, chắc cảm giác giống mấy chị em nhìn thấy túi LV Chanel =))
mod đang xài con fuji gì nhìn đẹp thế 😁
@Hassler x100 cũ thôi mod ạ
@Nam Air Đang ham X100F, nên quất về chụp con chụp moè các thể loại ko mod?
@Hassler Xúc đi bác, chán lại bán thôi
An AppleZone
ĐẠI BÀNG
2 năm
MÌNH DÙNG VICTORINOX CHẮC CŨNG 7-8 NĂM RỒI
NGOẠI TRỪ ỐP NHỰA BỊ XƯỚC RA THÌ CÁC DỤNG CỤ KHÁC VẪN BÉN VÀ SÁNG BÓNG
đẹp quá sốp ơi!!!!
@Nhà Của Cáo đẹp thiệt he he cám ơn mod
Rất ít khi dùng đến
@Jackie Lee 1981 cái của bác chắc trên chục năm rồi đúng không bác
@Nam Air Đúng rồi bác. Huntsman đó
Ok để mua 1 cái, dạo này mình hay kí gửi mấy món đồ dạng này hoặc đồ sinh tồn lên máy bay phòng xuyên không 😁
@theon2709 gần đây có truyện xuyên không nào ổn không bác
@Nam Air Trung, Nhật hay Hàn bạn...Manga thì để nhớ đã còn Manhua thì có bộ Bạch cốt đại thánh (chưa ra hết) đọc vui (không nhàm chán câu chữ 1 rổ kiểu mấy bộ truyện trung thường thấy)
@Nam Air À còn Ngự Linh Thế giới, Her summon,...Trọng sinh thành cậu vàng (cái này đọc giải trí chứ ttui hấy bt 😁 )
@theon2709 Mình hay đọc TQ đó bác, cũng mấy bộ rồi hehe
@Nam Air Gần đây có mấy bộ đột phá thú vị mà không phải xuyên không như Made in Abyss, Dungeon meshi, Overlord (cái này chắc bạn biết) ...đọc hay lắm 😆
Còn 1 bộ để cốp xe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019