Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay N8

cuhiep
14/6/2010 2:58Phản hồi: 262
262 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác nói quá chuẩn!;)

---------- Post added at 11:56 AM ---------- Previous post was at 11:54 AM ----------

dự doán giá bán ở VN là bao nhiêu hả a Hiệp ui........

---------- Post added at 11:58 AM ---------- Previous post was at 11:56 AM ----------

e cũng đồng ý với ý kiến của bác.
re

Thấy mỗi bác này phán hay. Câu này thì: Không phải là bạn dốt, chỉ là mẹ bạn quên cho i-ốt vào canh... thâm thật .

Các pro cứ chê thiết kế điện thoại (nói chung) chứ chả biết có hiểu gì về thiết kế không. Cái vỏ chả phải là thích thế nào nó ra thế đấy, nó còn phụ thuộc vào vị trí của các linh kiện bên trong bố trí thế nào cho hợp lý (về mặt công nghệ và an toàn), chứ các bác mồm thì to mà lại đi bố trí cài bình ga cạnh cái bếp than thì ... Đến thằng Apple còn phải hy sinh tính năng để đảm bảo về thiết kế, ai đời điện thoại cao cấp mà 1 số tính năng cơ bản mãi mới có, nói thế thôi chứ chả phải em chê mà vì mỗi hãng có chiến lược khác nhau. Nhưng mà cái thể loại được voi chơi chán rồi lại đòi cả Hai Bà Trưng thì ... nguy hiểm, chạy lẹ!
mmxx
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tôi thấy n8 cũng đẹp đấy chứ, vào trang slashgear.com thấy đẹp lắm: http://www.slashgear.com/nokia-n8-first-impressions-video-1489643/
Mấy fan iphone này bị ám ảnh iphone riết rồi đâm ra nhìn điện thoại nào ngoài iphone cũng chê xấu.
công nhận xem trên slashgear và engadget thì con N8 đẹp thật, trừ con màu xanh chuối nhìn hình màu sắc chán wá, ko biết thực tế sao! Màu đen và bạc phải gọi là quá nuột! Very nice 😃 .
Con N8 này ngoại hình rất cá tính, mạnh mẽ, và không phải với ai cũng đt cứ phẳng lì, thẳng đuột từ đầu tới đuôi là đẹp đâu.... Sống phải có cá tính chứ, tránh kiểu bầy đàn 😃
chao may anh rieng ca nhan em thi n8 tuy ko dep nhung la mot san pham tot rat dang duoc mong cho
Saigonian
ĐẠI BÀNG
14 năm
Rất đồng ý với bạn! Đã từng định mua con N97 xài, nhưng khi ra cửa hàng, nhỏ bạn giới thiệu vài cái xài rồi mua cho đỡ tốn tiền. Cầm cái N97 lên, nó nói là mới xài vài tháng... Ôi, đến là tội nghiệp cho cái điện thoại, tróc xi tùm lum, nhìn như một cục đồ chơi rẻ tiền... Ngẫm nghĩ một lúc rồi... thôi, không mua Nokia nữa!

Con N8 này mê nhất là khoảng chụp hình và quay phim của nó. Tiếc là theo tôi thì thấy thiết kế hơi xấu. Điều quan trọng hơn là không biết chất liệu vỏ và nút của nó có bị phai sau một thời gian xài không nữa? Nhìn clip thì thấy hình như tốc độ xử lý vẫn chưa nhanh lắm, không biết khi ra bán chính thức sẽ như thế nào, chứ cứ như trong video thì chắc là mình không mua đâu, dù rất khoái chụp hình và quay phim của nó!

Chào bạn,
Đoạn bạn quote phía trên tôi nghĩ rất có lý. Nhưng cũng như đa số các bạn khác (thuộc dạng anti-iphone), bạn luôn chê Iphone là tầm thường, là cùi bắp, củ chuối... Tôi là người dùng Iphone từ khi nó mới ra đến bây giờ, tôi thích nó, nhưng không thần tượng nó. Vậy bạn hãy cho tôi biết vài điều để tôi hiểu rõ con Iphone nó cùi bắp và củ chuối như thế nào nhé?

- Năm 2007, ngoài Iphone ra, có cái điện thoại nào có cảm ứng điện dung không? Và còn đa điểm nữa? Có phải là mãi cho đến tận bây giờ mới có? Và dù vậy, cho đến tận bây giờ, có cái điện thoại nào cảm ứng tốt hơn Iphone chưa? Và từ năm 2007 đến nay là bao nhiêu năm rồi vậy bạn?

- Có phải chính Iphone là sản phẩm đầu tiên mang việc duyệt web trên điện thoại một cách rất thoải mái và tiện lợi? Và mãi cho đến tận bây giờ mới có được vài cái điện thoại duyệt web ngang ngửa với Iphone? Thêm một lần nữa, năm 2007 đến giờ là bao nhiêu năm rồi vậy bạn?

- Ngay từ khi ra đời cho đến nay, có phải Iphone đã thay đổi cả một ngành công nghiệp điện thoại? Các hãng điện thoại khác đã dồn dập đưa ra các mẫu điện thoại có thiết kế hao hao giống Iphone và cố gắng để đạt được câu "Sát thủ Iphone". Vì sao vậy? Và một lần nữa: Năm 2007 đến giờ là bao nhiêu năm vậy bạn?

- Kể cả phần thiết kế của Iphone, dù thật sự không thích lắm, nhưng tôi vẫn công nhận rằng nó khá đẹp! Và có bao nhiêu mẫu điện thoại đã bắt nguồn từ thiết kế của Iphone để cho ra sản phẩm của mình? Và... 2007 đến giờ là bao nhiêu năm?

- Ngay từ khi mới xuất hiện cho đến sau đó 2 năm, có cái điện thoại nào chơi game sướng như Iphone? Và vào thời điểm Iphone ra đời cho đến 1 năm sau đó, có bao nhiêu cái điện thoại xem phim đẹp như Iphone?

Tôi xài Iphone, thích nó, tôi công nhận nó có khá nhiều điểm dở, nhưng bên cạnh đó tôi cũng công nhận những cái tuyệt vời của nó. Tôi cũng không thích những kẻ suốt ngày rêu rao rằng: "Iphone vô đối!". Với tôi, họ chỉ có cái mồm la hét là giỏi. Nhưng tôi cũng không đồng ý khi ai đó cho rằng Iphone là cùi bắp! Iphone có những giá trị rất đáng để trân trọng và nó không hề là cùi bắp! Hãy thử vứt cái "cùi bắp" bạn nói ra đi, xem có bao nhiêu người nhào vô để nhặt?

Rất có thể, 10-20 năm sau, chiếc Iphone 2G đầu tiên đúng là cùi bắp, nhưng nó là chiếc cùi bắp được lồng trong khung kính và bày ở nơi trang trọng vì nó đã làm thay đổi cả một ngành công nghiệp điện thoại!

---------- Post added at 03:41 PM ---------- Previous post was at 03:37 PM ----------

À quên, cũng xin nói thêm rằng hầu như Iphone không có cái gì đặc biệt ngoại trừ cái của hàng phần mềm. Nhưng Iphone đã làm cho những cái có sẵn, bình thường... trở thành một điều tuyệt diệu hơn! Ví dụ như cảm ứng, trước khi Iphone ra mắt đã có khá nhiều điện thoại cảm ứng, nhưng khi Iphone ra thì mọi người được trải nghiệm thêm một loại cảm ứng mới, tuyệt vời hơn và nhẹ nhàng hơn! Do đó, Iphone hoàn toàn không là cùi bắp!
1. Đồng ý rằng trước IP chưa có đt cảm ứng điện dung và đa điểm, nhưng hiện nay nói cảm ứng IP vẫn là nhất là sai, chỉ là phát biểu theo cảm tính. Lý do: đa điểm đã có, điện dung cũng có, nhưng chưa có cuộc thử nghiệm nào mang tính chính thức và đã đc thế giới công nhận xác nhận cảm ứng IP là nhất.

2. Đối với mình, duyệt web không có flash như ăn cơm ko có thức ăn, ko biết có ai nghĩ giống như mình không.

3. Nếu 1 cái đt có thiết kế bo tròn các góc và ít phím cứng là có thể gọi là hao hao giống thì dám chắc 100% IP hao hao giống O2. Mà O2 thì ra đời trước 2007 nhiều. Và "sát thủ IP" ko phải do bất cứ hãng nào đặt tên sản phẩm của mình, mà là các nhà báo or các bài viết đánh giá gọi nó là như thế

4. Trên đt có thể kể ra các thành phần chính như loa, micro, màn hình...kể từ khi cái đt đầu tiên ra đời thì ko biết có bao nhiêu cái đt đc sản xuất với những thành phần chính cơ bản như trên nhỉ?
TuDien1
TÍCH CỰC
14 năm
Đồng ý với bạn này: duyệt Web ko có flash mà đi so vs các dt khác dc à....?, thế bạn đã từng coi Clip duyệt web tiếng Thái of Nok chưa....
mình thấy nó rất nhanh chứ ko phải là "rùa" =)) (theo ý kiến of nhìu người thì web đó rất nặng)
từ 2007 đến nay là bao nhiêu năm, là 3 năm đấy, mình thì mình chưa từng sở hữu con iPhone nào, nhưng từ cái iPhone 2G ra năm 2007 mình thấy bluetooth của nó ẹ quá, không gửi file sang máy khác được, đến cái iPhone 3G gần đây của thằng bạn mình nó cũng ko thể gửi đc 1 file ảnh trên máy cho mình bằng bluetooth là sao hả bạn.
- từ 2005 đt 6680 cùi của nokia đã có thể quay video, chức năng tầm thường đó mà mãi tới 2010 iPhone mới có? Lâu nhỉ?
Toàn những thằng dở hơi biết bơi.Nào là phê bình cái này,phê bình cái kia.Nếu có giỏi sao không tự thiết kế một sp độc đáo nào đó hơn những cái người ta đã tạo ra rồi hãy phê bình những sp của người ta.:mad:
thấy ất đẹp, nhưng nhiều người vẫn có suy nghĩ là Nokia thì luôn xấu và thuộc tầng lớp bình dân
hungngoduc
ĐẠI BÀNG
14 năm
Các bác cứ chê iphone 4 đi. Rồi đừng bác nào mua cả để 1 mình em mua thôi cho đỡ bị làm giá. Em là em "cuồng" lắm đấy. Iphone nó mạnh về cái gì và yếu về cái gì thì đến lúc này chẳng còn gì để mà cãi nhau nữa vì ai cũng biết cả rồi. Sản phẩm nào cũng có ưu, nhược điểm cả vì nó cũng là một sản phẩm dành riêng cho một số đối tượng chứ đâu phải là dành cho cả thế giới. Ví dụ một số người hay dùng điện thoại để chụp ảnh thì nói nhược điểm lớn nhất của iphone là camera, nhưng nếu họ không dùng điện thoại để chụp ảnh bao giờ thì nhược điểm đó lại trở thành rất nhỏ hay nếu nó không có camera đi nữa thì cũng chẳng ảnh hưởng gì tới việc dùng điện thoại của họ cả. Với em cũng vậy, em thích iphone vì trước mắt nó đủ để đáp ứng mọi nhu cầu sử dụng của em.
Hờ, bác này chỉ được cái nói đúng. Tuy có chê Iphone so với Nokia, nhưng ai dám nói là cho Iphone lại không lấy mà dùng. Hờ hờ, mỗi cái có cái hay riêng. Iphone nghe nhạc xem phim thì thích, game có nhiều cái hay, nhưng về khoản soi mói bới móc máy thì mình vẫn khoái Symbian hơn. 😆 Mấy ngày đầu mang 1 con S60v3 về rất là thích, mỗi ngày là một trải nghiệm mới với các ứng dụng linh tinh trên mạng, các chức năng, tính năng được bổ sung loạn xì ngầu. Cầm Iphone vào chỉ biết chơi điện tử, kết cái trò Cartoon War còn lại có lẽ với mình không có gì hấp dẫn hơn. Định mượn con Iphone về nghịch nhưng nghĩ lại sau 1 ngày thì chắc gì đã còn cái mới mà xem ngoài việc phá đảo các game. 😁 he he
kinemi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình muốn hỏi các bạn,ai là fan của Iphone (Ifan)
Mong các bạn khi thực sự là iFan,hãy bình tĩnh,các bạn xài iPhone,các bạn thực sự cảm nhận sự tốt đẹp của nó,hãy bàn riêng .Xin đừng vì bênh vực iPhone mà tranh cãi gây mất hòa khí bên Nokia,để fan Nokia nghĩ rằng chúng ta ghen ăn tức ở
Thực là buồn cười khi có 1 số anti-iFan lại nói là chúng ta không có tiền để mua ,hay là khi bán con N8 thì lại tiếc thèm nhỏ dãi 😃
"Nokia phát triển từ dòng sản phẩm bình dân cho đến cao cấp" <----nguòi nào đó nói câu này mình ko hề phủ nhận,nhưng anh ta quên 1 điều là iPhone dc san xuất bởi Apple,mà Apple không chỉ có sản xuất iPhone mà cả iPad,ipod touch....
Hãy bình tĩnh lại ,vì iFan chẳng ghen ăn tức ở với Nokia làm gì đâu 😃 vớ vẩn
Không hiểu câu này nghĩa là gì, ai ko biết IP, Ipad, Ipod đc sx bởi Apple, vậy thì nó liên quan gì đến câu "Nokia phát triển từ dòng sản phẩm bình dân cho đến cao cấp". Ngoài Ip thì Apple còn sp nào có thể dùng để gọi đt à 😁
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Đệch, tính bình tĩnh mà nghe cậu này nói xong bối hết cả rối. Cứ làm như qua Apple mà không muốn mua cái iPhone vì cảm thấy nó mắc thì có thể mua cái iPod Shuffle về gọi điện vậy

Này thì không ghen ăn tức ở này 💩, ra khuyên răn tưởng đâu mình hay ho, thông thái, càng cãi cố càng gây ác cảm, nữa này 💩
nếu bạn tức bốc khói thì sao không đi tắm đi 😕 . Thật ra chỉ là 1 kẻ dở hơi chỉ biết chê này chê nọ 😕. Thử làm ra 1 sản phẩn gì hay ho gì đi rồi hãy phát biểu . Vô dụng con bày đặt 😕
không biết ra sao, tranh cãi gay gắt quá, Admin của tinhte bác Hiệp đang xài N900! hehe, mỗi người có cảm nhận riêng về dòng sản phẩm, thương hiệu mà mình tin tưởng! vì vậy các bạn nên tập trung đánh giá 1 cách khách quan vào N8 chứ không nên đem so sánh này nọ nữa! mất hòa khí lắm. mình đều là dân đam mê công nghệ mà! giá cả cũng là một điều nên bàn nếu các bạn chỉ so sánh tính năng thôi thì không hợp lý và công bằng tí nào cả!
Có lẽ mỗi người có 1 cách nhìn nhận khác nhau, cá nhân mình thấy về thiết kế, Nokia N8 rất "độc" và "sang", cứng cáp, cầm đằm tay, trông nam tính...
Màu Green với Orange (hay được quảng cáo hơn) nhưng có lẽ không "được lòng" bằng 3 màu còn lại: Black, Silver và Blue (cá nhân mình thấy 3 màu này đẹp)...khi nào N8 ra, mình sẽ tậu 1 em trong 3 màu này...

Source: Blogn8.fr
nếu mà Sony Ericcson thiết kế cho cái camera 12MP như của N8 thì chắc sẽ hầm hố lắm! nhận xét của mình là: Mặc dù camera 12MP và trang bị ống kính Carll Zeiss nhưng thiết kế của Nokia khá gọn gàng, làm cho máy khi cầm trên tay có cảm giác gọn gàng và chắc chắn! ( dựa trên lý thuyết, mọi người góp ý thêm)

dưới đây là 1 số hình ảnh về thiết kế cho camera 12MP của 1 số dt các hãng khác:

ai lại so như vậy
mấy cái bác đưa ra có cả optical zoom, đương nhiên phần cơ của ống kính phải hầm hố như vậy rồi
N8 chỉ có digital zoom dùng nội suy điểm ảnh thì không có phần cơ này đương nhiên là gọn hơn nhiều
Con SS này tiếc là chỉ bán tại thị trường nội địa của HQ, nếu ko cũng làm 1 em về chơi thử cho biết 😁

anh Hiệp đoán giá ở châu Âu rơi vào khoảng bao nhiu $ ko nhỉ.
Tầm tháng 10 em đi công tác bên đó, có khi xách về một em :p
Giao diện của Nokia thực ra rất hay, hơn nữa nó có thể thay thế bằng các theme khác nhau. Tạo ra sự tùy biến lớn cho người dùng, tuy nhiên các Icon cơ bản lại quá quen thuộc tạo sự nhàm chán, có từ đời S60v2 vẫn cái form đấy, giao diện Iphone đẹp hơn chủ yếu nhờ Icon khá đồng bộ : bo gọn trong một hình vuông nên trông rất cân đối và vừa vặn, đồng thời cắt bỏ phần tên chương trình.
Theo mình nghĩ Nokia không làm thế vì có một sản phẩm N97, N97 có phím di chuyển, vậy nếu Icon Nokia cũng là bo vuông như Iphone thì khi di chuyển người dùng khó có thể biết được là đang ở Icon nào. 😁 Thay vì đó, Nokia cho phép người dùng có thể thay đổi theme và Icon, còn bỏ đi tên ứng dụng thì chưa rõ sẽ phải làm như nào. Hơn nữa. Nokia cho phép tùy biến ảnh nền, cả wallpaper lẫn background khi vào menu. Ai chịu khó tìm tòi và vào các diễn đàn thì rõ ràng có thể thay thế giao diện Nokia theo từng ngày. :D
Một vài nhận xét về ưu nhược điểm hai loại giao diện Nokia và Iphone, một vấn đề khá nổi bật khi so sánh hai dòng điện thoại này. :D

Bản thân mới dùng 3 đời Nokia S40, S60v2 và S60v3, việc tìm kiếm một theme vừa đẹp lại vừa đồng bộ về Icon khá là khó khăn, vì một số ứng dụng Việt ít có Icon khác hợp. Tuy nhiên vẫn thích sự tùy biến lớn này của Nokia.
Icon và font chữ là những thứ đặc trưng cho một hệ điều hành và hãng điện thoại đó, nhìn vào đó ta dễ dàng nhận biết được đó là hệ điều hành gì và của hãng nào. Như vậy không có lý gì Nokia lại phải thay đổi hoàn toàn icon của mình mỗi khi ra một model mới, có chăng thì chỉ là thay đổi rất ít mà thôi. Nếu cảm thấy nhàm chán trước bộ icon mặc định đó thì các bạn có thể thay đổi theme, thay đổi cả bộ icon mới, hiện đang có hàng chục hàng trăm ngàn theme cho Symbian đấy, không ai bắt buộc các bạn phải xài bộ icon mặc định cả.
wtpwt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thay cái Theme và Font chữ cho cái ĐT Symbian thì mấy hồi. Thế mà nhiều bác cứ nhìn vào cái Icon với Font chữ mà phán HĐH cũ kỹ, không có gì cái tiến thật là chán quá đi - Nghĩ nó hài hài mà chẳng dám nói. 😆
á! nhầm!
mấy cái hình trên có thằng cũng chả có optical zoom mà cũng hầm hố
chắc cố ý như vậy để làm điểm nhấn nhằm "quảng cáo" tính năng!
cũng không biết nghĩ cách nào khác
Sao có bác nói em này có cả hub USB nhỉ, cắm trực tiếp, ko cần thông qua desktop/lap, sao em ko thấy, hóa ra là tin đểu hả anh Hiệp ....

Nói gì thì nói, con này em về em hốt, dựa cột xem mấy bác sâu hàng hoài cũng thèm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019