Trên tay ngàm VESA cho Apple Pro Dipslay XDR: xịn và hợp với giá 5 triệu

cuhiep
6/7/2020 7:26Phản hồi: 118
Trên tay ngàm VESA cho Apple Pro Dipslay XDR: xịn và hợp với giá 5 triệu
Ngàm này giúp Pro Display XDR có thể dùng với các phụ kiện chuẩn VESA. Nó là một cục nhôm được thiết kế đẹp, vật liệu cao cấp và hoàn thiện mức độ cao, dĩ nhiên là nó có cái chuẩn rất đặc biệt được Apple thiết kế để gắn lên cái màn hình mới ra mắt của họ.

Mình không dùng chân màn hình của Apple (Pro Stand) nói riêng hay chân màn hình nói chung vì chân không cho mình được ví trí màn hình như mình muốn cũng như không cho cảm giác màn hình lơ lửng không chân.

Link trên tay cái arm: https://tinhte.vn/thread/ergotron-mx-desktop-arm-tay-do-man-hinh-185usd-nhieu-goc-hon-chan-apple.2972084/

Lý do mình phải mua cái ngàm này vì Apple trước giờ không theo chuẩn VESA trong khi hầu hết các phụ kiện treo màn hình, treo TV đều dùng chuẩn VESA. Mà Apple cũng không cho các bên khác làm cái ngàm chuổn của họ (và cũng rất khó để làm cho ngon như cái ngàm của mà nhình XDR) nên Apple tự làm ngàm luôn.

Giờ đến lúc nói về cái ngàm:
Cái ngàm này Apple bán giá 200usd. Nếu nói về giá cho một cục nhôm thì quá đắt, đắt còn hơn cái Pro Stand. Nhưng Anh em không tìm được sản phẩm nào có mức độ hoàn thiện và thiết kế đẹp, ngon như là cái ngàm này. Và chúng ta cũng không có lựa chọn khác lúc này nên 200USD hay 300USD cũng phải chịu. Cá nhân mình thì cảm thấy hài lòng. Nếu anh em chơi bàn phím cơ thì anh em thấy nhiều cái giá nó còn chua hơn cái ngàm này nhiều.

Ngàm được gắn vào màn hình sẽ trông thế này. nó gần nhưu gọn gàng và có 4 cánh với 4 con ốc ở đúng vị trí của tiêu chuẩn ốc của VESA.

Khi gắn vào anh em anh em dùng khoá vặn khoá an toàn qua vị trí khoá. Công cụ vặn được Apple cung cấp trong hộp.

Trước khi gắn ướm thử vào màn hình.

Ướm thử vào bát VESA tiêu chuẩn

Quảng cáo

Gắn màn hình lên arm thông qua đầu đổi và ngàm VESA. Gần như không có sự chênh lệch do cái ngàm. Các màn hình khác có chỗ để bắt ốc VESA thì cũng lòi ra, có khi còn lòi ra nhiều hơn. Ví dụ như cái LG UltraFine 5K mình đang dùng.

Giờ màn hình sẽ treo lên trên arm như thế này. Arm được thiết kế cân lực, hỗ trợ lực từ các lò xo khác nhau nên khi anh em thao tác nó rấ nhẹ nhàng.

Đây là vị trí yêu thích của mình. Lúc này mình không nhìn thấy chân mà chỉ thấy màn hình treo lơ lửng trên không rất huyền bí. Góc nhìn cũng rất vừa, hiện tại trên cái chân thì góc nhìn thấp nhất cũng cao hơn góc nhìn bình thường của mình.

Khi để trên arm thì anh em có thể dễ dàng xoay màn hình đi qua rất nhiều hướng khác nhau theo phương ngang mà trên chân chắc chắn là không được tiện bằng. Như vị trí này la fmifnh kéo màn hình sát ra ngoài và sau đó xoay...

Quảng cáo

Anh em cũng có thể dễ dàng kéo màn hình ra tận ngoài mép bàn cho những lúc nào cần.

Đây là ngàm của Apple thiết kế, nó vẫn có nam châm và khoá. Để gần vào là nó hít. Trên chân thì khoá tự độch kích hoạt, còn trên đầu đổi thì anh em sẽ vặn khoá.

Apple không để ốc trong hộp, ốc của arm thì mình gắn lên màn hình LG rồi nên phải ra tiệp sửa xe mua ốc. Nên anh em nhìn mấy con ốc nó hơi nhỏ và có vẻ không chắc. Tuy nhiên nó cứng lắm và không bung được vì lực nó sẽ chuyển qua các khớp chuyển động. Cái màn hình LC 27" 5K mình gắn lên arm này bằng mấy con ốc có đầu núm bằng nhựa, vặn tay vào.

Gắn đầu đổi vào nhìn như là thuộc màn hình

118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ có ihiệp mới dám mua cái ngàm này thôi.
@vtkhang Tranh luận bớt đi lạc đề với nhét chữ vào mồm người khác em nhé. Anh không nói Apple chưa bao giờ thất bại, anh cũng không nói đồ Apple là đắt nhất, chỉ có em thôi. Anh đã bảo rồi, người có tiền người ta mua đồ tự biết người ta cần cái gì, kể cả là về hình thức hay là tính năng. Giống kiểu em nhận em hiểu biết thì em mua con Toyota có cái "giá trị cốt lõi", bán đi đỡ mất giá rồi em ngồi chê cái bọn "trọc phú" nó mua Merc, BMW với Audi mua cái xe cũng có 4 bán mà bán đi thì lỗ ôi trời thôi. Đời mà, mình có tiền, mình hưởng, mình vui là được.
vtkhang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@n.a.v.i.p Chú em nói về độ hoàn thiện, thì tôi mới nói ko phải sản phẩm nào của Apple cũng thành công thì lạc đề chỗ nào. Có những sp nó hoàn thiện về mã ngoài nhưng chất bên trong ko có nên thất bại chú em ah. Với chú em chỉ có mã bề ngoài thôi, chứ biết gì về bên trong, giống như vàng vàng tưởng lekima hóa ra là *&**. Với chú em thì nên nhét giẻ vào mồm chứ chữ nói lại sai cũng vậy. Hơn nữa, chú em, tôi cũng dùng BMW nhưng chẳng bao giờ tôi chê Toyota cả, đơn giản vậy thôi. Với tôi cũng không kiểu đừng dạy nhà giàu cách tiêu tiền. Nhiều thằng giàu cũng ngu, biết gì đâu, cứ thấy người ta mua mình cũng mua.
canhtran92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@n.a.v.i.p sao ông lại so với chơi keycap? chả liên quan mịa gì luôn, 2 cái khác biệt hoàn toàn
Hịn mà chát quá 😔
senfall
TÍCH CỰC
4 năm
@Vuong Hua Xứng đáng với giá tiền vì độ tinh xảo, độc lạ. K đắt k rẻ.
ngon hơn cái chân 1k chục lần =))
@minhtienbk Chuẩn! Thà bỏ 1k mua cái chân apple còn hơn cái arm 300 đó
emmaitre
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Chuẩn, cái patek nautilus thép giá 100k usd, quy ra cân nặng chả lẽ lại bảo bị lừa 😎😎😎
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@emmaitre về độ tinh xảo thì khác lắm 😁
@baotuan đó là triết lý của mọi cty, nói = thừa.
cái arm xịn xò quá
Hiris
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Bác Hiệp cho xin thông tin cái đỡ ipad ở link này với
K đẹp. Nhìn xấu và mất giá trị cái màn hình ghê
evn203
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Không khoe nhưng bác đăng lên trang chủ chỉ vì có 1 cục nhôm thì không biết gọi là gì trong khi mấy cái này màn này không phổ biến cho đa số người. Vài ôm có luôn mấy bài kiểu như phân tích cái hộp của các đồ Apple khi mở hộp nó sướng thế nào lên trang chính cũng không lạ. Và khi đó đồm nhà apple muốn mua phải trả tiền hộp chứ ko là chỉ được nhận máy gói bằng lá chuố
@evn203 sản phẩm của người ta như thế mà kêu chỉ có một cục nhôm 😁 buồn cho bạn
vtkhang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@evn203 Mấy cái này để anh em mở rộng tầm mắt chứ bạn 😃.
dlcr
TÍCH CỰC
4 năm
2 cái loa chất thôi rồi
pvming
TÍCH CỰC
4 năm
@dlcr Đang thắc mắc ko biết hàng thật hay mô hình, hơ hơ
Đẹp quá
Lướt fb thôi mà mua cái màn hình trăm củ.
Phí thật chứ
@Nam Air Má buồn, trong khi anh em lao động vất vả 😔
@Duy Luân Like Mod Mập Mũm Mĩm . Hi
@Duy Luân Đảo chính đi mod. Không thể để tình trạng này kéo dài như thế được. Ít nhất thì mod cũng cố hốt cái màn về làm chứ.
@Duy Luân Chú cứ siêng năng, cần cù lao động kiểu gì sang năm... anh ấy cũng mua thêm cái khác.
ipconfig
ĐẠI BÀNG
4 năm
5 triệu cho cái cục nhôm =))
Hóng tàu khựa làm với giá 150k
có cái đế đăng hoài 😆 mod fan cuồng có khác haha
@zozolozozove đế nào đăng hoài 😁
@cuhiep lâu lâu khịa mod hiệp phát haha
@zozolozozove vậy cho nó vui vẻ, và tỉnh táo hihihi
Thích cái ARM và cái màn hình 😁
nkahminh
TÍCH CỰC
4 năm
Hơi thắc mắc là sao cái mount 200 trump mà không bỏ thêm được mấy con ốc vào 🤔
@nkahminh đúng, đang bực cái này :d. mấy con này cần cái đầu vặt bằng tay là được
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@nkahminh Nó tính thêm tiền ốc ông có chiệu ko.
nkahminh
TÍCH CỰC
4 năm
@ultratrung Khi nó là độc quyền thì đó không phải là câu chuyện chi phí. Thay vì $199, nó bỏ thêm 4 con ốc vào bán giá $299 thì người ta vẫn mua nó thôi, khi đó không ai biết nó đang tính giá 4 con ốc $100 cả bạn hiểu chứ ?
ud_cun
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nkahminh Chiều dài của 4 con ốc phụ thuộc vào độ dày của mount arm. Túm lại Apple ko chịu trách nhiệm cho việc người dùng bắt màn hình vào cái gì và bằng cách nào (cung cấp 4 con ốc sẽ bị liên đới, vd ốc quá ngắn ko đủ giữ màn hình)
vtkhang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Mình thấy ra ngoài mạ ốc với cái đế cho nó tiệp màu xịn đẹp. Màn hình cỡ đó rồi mà tự nhiên vậy hơi uổng.
trungchinh15
ĐẠI BÀNG
4 năm
$200 thì mình ko thấy xứng với giá trị lắm, nhưng vì nó là apple bán nên ko thể rẻ hơn được =)))
May quá cái ngàm giá êm
minhomo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chém to kho mặn
Cái này tiện hơn nhưng cái chân nhìn phê hơn nhiều 😁
Cục nhôm 5 củ
doraewmon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hai cái loa trên bàn là gần trăm trịêu cmnr =)))
Mình bán cái arm như vầy nhưng đặt đc cả laptop hoặc treo màn hình , giá rẻ hơn của cu hiệp kk , nhôm hết nhé
@zenki1 nhìn cũng hay 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019