Trên tay nhanh chuột gaming Logitech G102

Lê Q Khánh
10/1/2022 3:12Phản hồi: 105
Trên tay nhanh chuột gaming Logitech G102
Mình có bà chị có đứa con đang học online tại nhà và nhờ mua một con chuột có dây để gắn vào PC. Lúc đó bận quá nên không hỏi kỹ, chỉ biết được giao nhiệm vụ là mua chuột có dây. Sau này mới ngớ người ra là sao không mua con chuột có Unifying USB cho tiện, mua có dây chi cho lằng ngoằng.

Lúc đầu mình định mua mấy con chuột có giá khoảng 150 - 200K thôi vì nghĩ là em nó chắc không cần những con chuột cao cấp hơn nhưng sau khi xem đánh giá các dòng chuột giá rẻ và nghĩ nếu mình ở vị trí của em ấy thì mình có thích xài những con chuột như thế hay không nên cuối cùng thuyết phục bà chị thêm ít tiền để mua G102. Ai cũng xứng đáng sử dụng những sản phẩm tốt nếu có điều kiện.

Con chuột G102 thuộc dòng gaming của Logitech. G102 có thiết kế cổ điển như từ xưa giờ nên có cảm giác cầm nắm quen thuộc. Chỉ khác là trên thân của con chuột này có thêm nhiều nút hơn so với hai nút trái phải cổ điển. Tính năng của những nút này có thể được gán với phần mềm Logitech G Hub. Điểm khác nữa là G102 có đèn RGB. Mình không phải là người “chạy theo” những thứ lập lòe nhưng mình thấy dải đèn trên G102 rất dễ thương, đặc biệt là sử dụng trong đêm. Màu sắc đèn có thể chỉnh trong phần mềm G Hub. DPI (dots per inch) của G102 có thể đạt 8.000. Độ nhạy có thể chỉnh với 5 mức khác nhau.

Logitech có nói là phím trái phải có hệ thống căng (tensioning system) với lò xo kim loại giúp việc bấm phím không bị kẹt và thống nhất hơn. Đây cũng là điểm mình quyết định mua chuột cao cấp hơn chứ không mua chuột giá rẻ vì chuột giá rẻ sau một thời gian ngắn sử dụng nó dễ bị kẹt phím và cảm giác bấm nặng nề khó chịu.

Nói thêm về phần mềm Logitech G Hub. Với phần mềm này, anh em có thể chỉnh rất nhiều thứ trên con chuột G102, đặc biệt là dải màu. Dải màu này có thể chỉnh để hợp “tông” với các thiết bị khác thuộc dòng “G” của Logitech hoặc tự thiết lập màu yêu thích của mình. Các nút bấm cũng có thể được gán những chức năng mà anh em thích hoặc thấy thuận tiện.

Qua một buổi trải nghiệm, mình thấy Logitech G102 mang lại một cảm giác cầm nắm nhẹ nhàng (trọng lượng chuột 82 g), linh hoạt, và quen thuộc. Dây cáp của G102 dài 2.1 m, quá dư dả để gắn vào phía sau của thùng PC và có thể hơi rườm rà nếu xài với laptop. Với một mức giá chấp nhận được, G102 là một lựa chọn rất ổn cho nhu cầu vừa học vừa làm vừa chơi: làm việc mệt rồi, học mệt rồi thì làm ván game là tuyệt vời luôn. Link mua mình có để trong phần tiếp thị liên kết của mình ở phần giới thiệu bản thân ở dưới. Anh em mua thành công thì mình có thể sẽ nhận được một chút hoa hồng để mua cà-phê gõ bài cho anh em. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Best choice trong tầm giá rồi 😁
Mỗi tội hay bị double click thôi, mà đến lúc double click thì mình thay chuột khác được rồi 😆
tương87
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vịt Yêu Spa Mình dùng g102 3 năm rồi cũng bị, xử lý như sau: Bạn gỡ điện/ pin ra ( ngắt kết nối nguồn) rồi bấm double click tầm 30s trở lên, rồi dùng được như bình thường. Lâu lâu cũng bị lại thì làm như vậy tiếp. Bị lỗi tích điện gì đó nên mới dính double đó bạn.
@Thông Minh Từ Nhỏ Con của mình cũng bị DC sau 5 tháng, mua mới 100%. Cay
halohu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thông Minh Từ Nhỏ cũng bị double click.
Dùng song song em này với Fuhlen G90
thì Fuhlen vẫn sống, còn G102 đã vứt
Dpi 8000 khủng long ghê 😁
Shine.shin
TÍCH CỰC
2 năm
@sherlockkid Fps mà dpi 3k5 thì chắc cái màn phải 340hz may ra thấy đc kẻ địch 😆
Penn
TÍCH CỰC
2 năm
@sherlockkid Đồng chí nếu muốn leo rank nhanh thì giảm độ phân giải màn hình với dpi xuống thì dễ đánh hơn. Kinh nghiệm CSGO rank DMG cách đây mấy năm đây 😆
sherlockkid
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Shine.shin màn em 144 thui là thấy dư giả, chứ >144 hard core quá kp gout em =))
sherlockkid
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Penn em bh chơi for fun thôi chứ qua thời tryhard rồi =))) ngày xưa cũng ham hố rank cao nhưng giờ silver hay nova cũng 1 2 game deathmatch là chán
Thanchet92
TÍCH CỰC
2 năm
Con này thì lỗi double click số 2 thì ko ai dám nhận số 1
david dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thanchet92 Mình dùng hơn 3 năm, bị dính 2 lần nhưng cũng dễ sửa nên vẫn ok
Thanchet92
TÍCH CỰC
2 năm
@david dinh Thấy bảo mua switch omron về tự thay đc.
@Jinnee13 Đúng đồ điện tử hên xui, mình trộm vía cũng chưa bị sao.
david dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thanchet92 Toàn xịt chai WD-40. Hơi mùi tí nhưng rẻ 😁
Đang dùng G102 được hai năm bị double click rồi.
@NDL98_107 hai năm là quá ngon rồi còn gì.
kero2005
TÍCH CỰC
2 năm
@lequockhanh1987 mình xài con chuột tàu bên tgdd bán, ngoài cái vỏ bọc cao su nó hơi nhão. chưa bị gì. 4 năm rồi
Cười vô mặt
grozar
CAO CẤP
2 năm
Ông hoàng double click 1 thời, bản mới ko biết có khá hơn chưa :v
@grozar Đúng rồi mình xài logitech dòng không dây cũng toàn bị thế tầm 1 năm là bị double click, sau đó chuyển qua con chuột logitech b100 thì không bị mà giá nó lại rẻ (60k) một năm đổi một con cũng không tiếc
Chuẩn bị đi bảo hành chuột 😆
ides
CAO CẤP
2 năm
M thấy các b toàn bảo seri g của logi toàn double click. Nhưng hên là m xài và mua giúp gần 10 con (~ 3 năm) chưa con nào bị. Hên quá hênnnn
@ides mình cũng đang dùng 102 mà là Fuhlen L102 quốc dân =))
@anhtuannntatata Fuhlen 102 được 1 năm cũng lỗi double click đây.
Well_done
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giá cả hợp lý, đẹp, nhạy. Nhưng vừa mới bị double click. Thôi cho nghỉ hưu. Mới dùng đc hơn 1 năm 😂
KhanhNX12
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này là trùm double click rồi 😆 mình dùng từ con vài trăm k đến MX Master đều bị như vậy sau 1 thời gian. Nên mình đã chuyển qua dùng Logitech B100 hỏng thì thay, không tiếc.
foavnn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bị double click thì order trên lazada hoặc tiki cái switch (không biết viết đúng không) 50k lần bấm của omron hoặc hãng nào đó (giá khoảng 10k việt nam đồng), ra quán điện thoại nhờ họ tháo - lắp vô (vui thì trả cho họ 20-30k) là lại bình thường. Có sao đâu nhỉ?
@foavnn lỗi thì nó vẫn là lỗi, bạn thì thấy không sao nhưng người khác thì khó chịu
foavnn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lekhanhtrung123 Thứ nhất, tôi không nói nó không lỗi; thứ hai, tôi cũng không nói là "thấy không sao" (vì tôi phải bỏ thêm tiền để mua bổ sung đồ sửa nó). Cái tôi muốn diễn đạt ở đây, để cho các bạn khác hiểu rằng, nó không phải bị lỗi tới mức phải vứt cả con chuột đi và đưa luôn giải pháp để sửa.
@foavnn Mình thấy chả việc gì phải khổ vậy, mình bỏ tiền ra mua hàng thì chỉ muốn nó cứ dùng tốt thôi. Tại sao sản phẩm rõ ràng có lỗi mà hãng không chịu sửa, bắt người dùng ráng chịu là sao

Nếu mà cái switch thay dễ dàng thì còn được, đây phải hàn xì các thứ, nói không phải ai cũng làm được.
@foavnn Mình mua 2 con và bị lỗi cả 2, nói thật là trong thời gian bảo hành thì còn gửi đi sửa. Hết thời gian bảo hành thì mình cũng vứt luôn, hồi đó mình cũng không biết vụ có thể mua linh kiện thay thế, giờ biết rồi mình cũng chả muốn làm.

Đó là hồi đó bị con đầu tiên tưởng xui, ai dè con thứ 2 cũng bị rồi đọc mới thấy mọi người kêu ca nhiều thì không còn nghi ngờ gì nữa. Cạch logitech luôn từ đó (mặc dù mình từng qua trụ sở chính của nó bên Thụy Sĩ tham quan).
ongcolo2505
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng đang xài em này. Ngoài cái hay bị double click chuột phải thì mình không có phàn này gì khác (à mà thật ra là sợi dây dài xài với laptop hơi rườm rà xíu 😬)
Tâm Ú
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ơ phải là logitech g102 chứ
wormwon
TÍCH CỰC
2 năm
Trùm double click... bản G103 cũng double nốt
@wormwon Lạy cái hãng. Ngày xưa mình từng qua trụ sở chính của nó tham quan đấy =))
Đang lý ra cụ kị Logitech nên làm mấy cái hot switch như phím cơ, để khi double click thì thay dễ. Chứ hiện tại chấm mối hàn, tự làm cũng được nhưng hông khéo tay.
p950q
TÍCH CỰC
2 năm
Giá hơi cao, nhưng hàng chuẩn.
@p950q Giá không hề cao nhưng vấn đề là hàng cũng không hề chuẩn, bị lỗi double nhiều người kêu nhé 😁
Ở sg có tiệm nào có dịch vụ thay switch k các bác? Con razer của e mới bị doubleclick rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019