Trên tay nhanh con robot hút bụi Xiaomi Vacuum Mop-P, mới mua giá 7,9 triệu

Duy Luân
7/4/2020 23:2Phản hồi: 521
Trên tay nhanh con robot hút bụi Xiaomi Vacuum Mop-P, mới mua giá 7,9 triệu
Mình quyết định mua thêm con Mi Vacuum Mop-P, phiên bản "pro" của chiếc Mop hôm bữa mình trên tay cho anh em xem, để dùng cho nhà mới của mình. Con Mop-P này có giá 9,9 triệu nhưng hôm qua mình mua chỉ có 7,9 triệu thôi, giảm giá 2 triệu theo chương trình khuyến mãi của Xiaomi. Mop-P có cảm biến LIDAR để định vị chính xác và di chuyển tốt hơn, có chức năng lau & hút riêng, có khả năng di chuyển theo hình xương cá mô phỏng lại cách bạn lau nhà để dọn dẹp sạch hơn.

Tối hôm qua mình vừa mua về là đã cho nó chạy scan cả nhà rồi, nôn quá mà 😁 Cơ bản thì chức năng hút bụi của nó khá là cơ bản rồi, giống với nhiều con robot hút bụi khác trên thị trường hay các con robot khác của Xiaomi. Mình sẽ đi thẳng vào những điểm khác biệt của nó nha.

Thứ nhất là cảm biến LIDAR. Đợt này Xiaomi bán ra hai chiếc máy hút bụi, một chiếc Mop và chiếc Mop-P. So với việc định vị bằng camera và cảm biến tiệm cận của Mop, cảm biến LIDAR giúp robot scan được bản đồ nhanh hơn rất nhiều nhờ việc phát tia laser ra môi trường và ghi nhận ánh sáng phản xạ để hình thành nên không gian và đồ đạc trong nhà. Hôm bữa con Mop đi cả buổi mới quét được bản đồ nhà mình, còn con Mop-P nó đi một vòng thì scan xong rồi, và nó có thể bắt đầu chạy hút bụi sớm hơn.

Ngoài ra, mình còn để ý rằng con Mop-P di chuyển nhanh và ít đụng chạm hơn so với con Mop, ngoài ra thuật toán của Mop-P dường như đã được cải tiến khá nhiều nên quỹ đạo di chuyển của Mop-P có vẻ gọn gàng và hợp lý hơn so với chiếc Xiaomi Gen 2 cũ của mình.

Điểm mới thứ hai đó là bạn sẽ có tới 2 khay chứa bụi khi mua con Mop-P, cả hai đều được bán kèm trong hộp rồi. Một khay chỉ để chứa bụi, và một khay vừa chứa bụi vừa chứa nước để phục vụ chức năng lau nhà. Cũng vì vậy mà trong app Mi Home bạn có thể cài đặt chế độ hút, lau hoặc vừa hút vừa lau riêng lẻ. Tính năng này mình chưa từng thấy ở bất kì con robot nào khác của Xiaomi mà mình từng xài qua.

Hộp bụi + nước chung

Khay hút bụi của Mop-P có dung tích 550ml (lớn hơn mức 480ml của chiếc robot Xiaomi gen 2, nhưng nhỏ hơn mức 600ml của chiếc Mop), còn khay vừa hút vừa lau thì mình chưa tìm được thông số nhưng cơ bản nó dọn được căn hộ chung cư của mình mà không cần thay nước thì thấy yên tâm (92 mét vuông, diện tích dọn thực tế vào khoảng 50 mét vuông). Mình đọc trên web của họ thì thấy rằng Xiaomi có bán riêng một khay chuyên đựng nước nữa cơ, cũng có dung tích 550ml luôn nhưng cái này bạn phải mua thêm, mình sẽ đi mua về test thử sau.

Mop-P cho phép bạn chỉnh mức nước giống như Mop, có mức ít, vừa và nhiều. Mình thì set thành mức nhiều để lau cho sạch, và mình thấy lượng nước con robot tiết ra nhiều hơn cả con Mop nữa. Sàn ướt thật sự luôn, và nó sẽ làm hài lòng các anh em nào lười lau nhà :D Lau xong nó sạch thật sự, chứ phải chỉ lau sơ như con Xiaomi Gen 2. Chủ yếu mình mua con Mop-P này vì chức năng lau nhà của nó, chứ hút bụi thì giờ con nào cũng như nhau thôi.

Điểm thứ ba mình ấn tượng ở con robot này đó là cách di chuyển theo kiểu xương cá của nó. Xiaomi gen 2 hay Xiaomi Mop đều chỉ có thể di chuyển theo đường thẳng, còn con robot này nó sẽ đi thẳng, sau đó giật lùi, sau đó đi thẳng tiếp. Thao tác này giống với khi bạn cầm cây lau nhà làm vệ sinh, và nó sẽ "cover" được diện tích sàn nhiều hơn. Tất nhiên việc di chuyển theo kiểu này sẽ tốn thời gian hơn, nhưng nhà bạn sẽ sạch hơn nhiều. Đảm bảo nó làm kĩ hơn bạn tự lau, tự quét nhà luôn.

Mình chưa tìm ra chỗ chỉnh lại cho robot chỉ đi thẳng, có vẻ như là không có? Anh em nào biết thì hãy chỉ mình bằng cách comment vào bài viết này nhé.

Quảng cáo

Con robo Mi Mop-P này có đầy đủ mọi chức năng bạn mong muốn ở một con robot hút bụi hiện đại, ví dụ như hẹn giờ tự hoạt động, vẽ tường ảo (hoặc dùng băng keo từ tính để chặn không cho robot vào), chỉ định các khu vực giới hạn không cho robot đi vô... Mấy cái này thì tính năng cơ bản rồi nên con robot hút bụi Xiaomi mới nào cũng có hết.

Mình sẽ dùng kĩ hơn chức năng lau nhà của con Xiaomi Mop-P và sẽ chia sẽ với anh em thêm trong thời gian tới nha.
521 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng đang ngâm cứu em này, sắp tới chắc triển 1 em về xài thử ^^
@adagioleonard Nhà tôi 3 tầng, tôi mua 3 con
@adagioleonard Cách tốt nhát là sắm mỗi tầng 1 con, chứ dọn xong 1 tầng lại vasv lên tầng khác thì cũng chả thoải mái lắm đâu.
@minhchinhlmc Đó là khi bác nhiều tiền quá ......
trgthntn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng muốn sở hữu 1 em lắm mà nhiều tiền quá 😭😭😭
Nên vẫn phải dùng thiết bị hoạt động bằng cơm
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
4 năm
@Meomuopxu Là tầm model nào à bạn?
jery90
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Tặng ko ăn thua bác ơi, thanh lý cho người nghèo như em còn trải nghiệm công nghệ chứ
Kaka0
ĐẠI BÀNG
4 năm
@satthuvip777 Có con P không bác ?. Mà bác đặt chưa ?.
@Kaka0 Ko ai đặt cùng nên e tự đặt rồi bác
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
4 năm
con này so với robot Deebot 910 thì sao bác admin nhỉ?
@hoang_geo mình chưa có dịp xài Deebot nên không biết hehe
@hoang_geo Dòng Ecovas dùng ok đó bạn, mình đang dùng DE55 cũng có các chức năng tương tự, chỉ có cái khay đựng nước là kém vì chỉ có 100ml, thỉnh thoảng mới dùng chức năng lau vì cơ bản nó hút cũng sạch rồi, cả tuần mình mới lau lại nhà 1 lần
Urcrazyman
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thế còn tính năng kết nối với Google assistant thì sao? Mình đọc thấy có 2 cách điều khiển, qua app và qua GA
ZodiacXIII
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Có tính năng vẽ trên map để robot chỉ dọn khu vực đó thôi nha a.
Urcrazyman
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hung_hy88 Mình tưởng đặt tên các bản đồ, sau chỉ cần ra lệnh bằng giọng nói thì nó sẽ thực hiện lệnh
@Urcrazyman Có map, bạn khoanh vùng cần dọn rồi bấm chạy, nói chung đk qua gg assi ko có ý nghĩa và chẳng ai dùng cho robot hút bụi đâu bác
@Duy Luân có chức năng leo cầu thang nữa thì ngon =))
katykiet
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân
Con Mop-P của Luân là phiên bản quốc tế và firmware mới nhất hiện tại hình như là 3.5.3_0017
Hiện tại nó chưa có tính năng :
- map list ( lưu nhiều map )
- thay đổi kiểu lau : lau chữ Y và lau chữ S ( kiểu đi thẳng )
Chỉ có phiên bản nội địa với firmware mới thì mới có các tính năng trên.
Hiện tại phiên bản nội địa đang bị chặn update firmware, lúc mới mua thì sẽ có firmware là 3.5.3_0044 và tính năng của nó sẽ giống như bản quốc tế
@hoangduong93bg Nội địa bác ạ.
@beckh@m Bác cho em hỏi với khi chế độ chỉ lau này nó hay bị lỗi Being stuck. Có thể khắc phục được lỗi này không bác
@tuansiro bản quốc tế áp dụng được không vậy a?? . hay phải chờ thôi
@beckh@m tháo filter ở đâu vậy anh??
An Don
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình mua con này có 7tr3 thôi
@ZodiacXIII cái này là bản quốc tế nhưng ko chính hãng tại việt nam 😁, giá vẫn rẻ hơn, bác có thể lên aliexpress để đặt hàng, ship về tận giường
@ZodiacXIII Bản nội địa đc update fw 0047 chính thức rồi nhe bạn
thanhdaubet
ĐẠI BÀNG
3 năm
@An Don mihanoi có uy tín ko bạn ơi
aitq
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái miếng giẻ lau của con này mình cảm giác nó bị ít vải quá. Có anh em nào chế được ra loại khác thì mình sẽ mua thêm. Một ngày chạy 2 lần. 2 cái thay không đủ
@quangai94 Có vẻ là nhỏ quá 😁
@Duy Luân Bình nước mà mình cho thêm nước rửa nền nhà được không ? Và bình nước đó có chứa được nhiêu nước vậy bạn
@tranquan1988 mình không chắc là nên cho thêm nước rửa sàn, sợ nó gặp sự cố

bình nước mình không thấy thông tin dung tích haha, không biết đựng được nhiêu ml nữa
Mới mua con này xong. Có vẻ tốt, nhưng cảm giác không được xịn xò. Bản nội địa rẻ hơn 1tr so với chính hãng nhưng chơi chính hãng và quốc tế cho ngon cơm. Nói tiếng Anh đàng hoàng =))
@Hạt mè bé xíu Connect app cũng nhanh haha
kukun
TÍCH CỰC
4 năm
@Hạt mè bé xíu sau khi dùng nhiều đồ mi thì mình thấy mua bản QT là ngon, riêng thời gian connect app trên bản nội địa cũng đủ bù vào tiền chênh lệch rồi
@kukun nhưng nội địa nhiều đồ nó ko có bản quốc tế, làm smarthome mới thấy bất tiện bác à 😔
@Duy Luân Phân biệt bản nội địa và qte như nào thế @Duy Luân
Lau sạch lắm các bác, cảm giác kin kít luôn
Mình có xài con này nhưng khi update firmware mới thì cứ chạy đến 80% thì dừng, không cách nào update được.
Mod có cách nào khắc phục không hướng dẫn mình với.
Xin cảm ơn!
thvnhn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hà Đăng Khoa bạn làm theo cái này:
https://www.roboter-forum.com/index.php?thread/41785-lösung-für-das-update-problem-beim-xiaomi-styj02ym/
@Hà Đăng Khoa Bữa mình update được tầm 50% xong đứng, chuyển qua 4G thì chayh ngon, không hiểu lắm
thvnhn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Muốn chỉnh đi thẳng thì đợi bản update 3.5.5 bác ơi. Con này phiên bản nội địa đã update và chỉnh chế độ lau thẳng. Nó gọi là chế độ chữ Y và chữ S.
@thvnhn Vậy mình hóng thêm
giahuy2301bl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho xin địa chỉ tham khảo con nay nhé Mod
@giahuy2301bl Cellphones nha bạn
giahuy2301bl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Thanks!
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Ngon lành
Cái Model máy robot hút bụi này gọn gàng nhìn đẹp dễ cưng ghê luôn á
khieuvpham
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tình hình dịch bệnh này cơm ko có ăn nữa Mod ơi. Mod giàu thật
tonion
TÍCH CỰC
4 năm
Con này lau sạch thiệt sự luôn. Bản nội địa có hơn 6tr xíu. Tuy nhiên vào app hơi lag và dính lỗi update firmware. Còn lại nếu để set tự động thì quá ổn.
Có 1 con lau nhà mà mấy lần đăng lên trang chủ, không thấy chán hay sao nhỉ ?
@thienvk Không bạn ơi, còn được quan tâm là còn post

Mà con này con khác mà
Cho hỏi nhà mod là chung cư hay nhà tầng?
@tuanminhxd1 Nhà mình chung cư nha
@Duy Luân Nó có chế độ lưu lại nhiều mặt bằng ko mod. Ví dụ mình mua một con xài cho tất cả các tầng. Lên tầng nào bật mặt bằng tầng đó cho nó làm???
@tuanminhxd1 Mình không tìm thấy chỗ nào có settings này, chắc là không quá. Không biết mấy con bản nội địa có không, nghe bảo là có
@tuanminhxd1 mua bản nội địa nó update rồi đó bác, bản quốc tế chắc phải chờ thêm mấy tháng
nếu nhà có bậc thềm, nó có chuyển hướng khi đến bậc, để ko bị rớt không ae?
@NHAN-TS Mặt dưới nó có các cảm biến tránh lộn thềm
@NHAN-TS Con này thấy bảo leo được độ cao 2cm
@hoangduong93bg Cảm ơn bác
nebfx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NHAN-TS 2cm nó leo vô tư, vừa bị mắc kẹt gầm bàn vì ẻm leo qua thanh chắn chân bàn xog.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019