Trên tay những phụ kiện cần thiết để chụp ảnh bằng điện thoại: ống kính, filter, thanh kẹp, đèn ...

vitaminSea
13/11/2019 9:52Phản hồi: 92
Trên tay những phụ kiện cần thiết để chụp ảnh bằng điện thoại: ống kính, filter, thanh kẹp, đèn ...
Đây là những phụ kiện rất cần thiết cho những anh em thích chụp ảnh bằng điện thoại, đặc biệt là đối với những anh em chưa có điều kiện tài chính để sở hữu cho mình cụm đa camera xịn trên những chiếc điện thoại đắt tiền. Xin chia sẻ với anh em các loại phụ kiện này và công dụng của chúng.

Video trên tay những phụ kiện cần thiết cho điện thoại để chụp ảnh

Ống kính

Hầu hết những chiếc điện thoại tốt, đắt tiền hiện nay đều được trang bị những cụm đa camera, tức là đa dạng tiêu cự của ống kính, từ siêu rộng cho đến tele. Tuy nhiên không phải điện thoại nào sử dụng cụm đa camera đều cho ra ảnh chất lượng tốt cả.

Giải pháp thay thế cho điều này là những chiếc ống kính gắn rời bằng thanh kẹp, với chi phí đầu tư rẻ hơn nhiều. Anh em có thể chọn các loại ống kính với nhiều tiêu cự khác nhau, từ fisheye, siêu rộng cho đến tele đều có, để có thêm lựa chọn cho khung hình khi chụp ảnh.

Đây là bộ ba ống kính rời của hãng LIEQI, gồm ống siêu rộng 0.6X, zoom 10X macro và fisheye 180 độ.
Hay chiếc ống kính PHOLES 65mm này..

Những chiếc ống kính này mình thấy được thiết kế đẹp, chắc chắn và không quá nặng đâu.
Dùng thanh kẹp có sẵn trong hộp để gắn ống kính vào camera điện thoại. Các kẹp này có bề mặt tiếp xúc là cao su nên không lo màn hình bị trầy xước nha anh em.

Filter
Filter hay còn gọi là bộ lọc giúp cho anh em có thêm lựa chọn để tinh chỉnh các thông số về ánh sáng cho bức ảnh của mình. Như anh em biết thì trong đa số điện thoại hiện nay đều có thể chỉnh tay ở chế độ Pro cho các giá trị ánh sáng (mà anh em hay sử dụng để chụp phơi sáng đó) thì kính lọc chắc chắn sẽ là một lựa chọn hữu ích cho anh em.
Một số dạng filter tạo hiệu ứng khác như Star.. sẽ giúp anh em có được bức ảnh thú vị hơn.

Quảng cáo

Đây là filter ND của hãng Zomei giúp cho anh em chụp phơi sáng, phơi thác nước, phong cảnh tốt hơn khi kết hợp với chế độ chỉnh tay Pro. Ngoài ra thì Zomei còn có một số filter có hiệu ứng thú vị khác như Star, C-PL.. để hình ảnh bắt mắt hơn.

Dùng kẹp có sẵn để gắn filter vào, bề mặt kẹp cũng là cao su nên không bị xước màn hình điện thoại khi sử dụng.
Thanh kẹp điện thoại.

Mình thấy thanh kẹp này với rất nhiều khớp nối dạng hotshoe, rất hữu ích khi anh em cần gắn thêm nhũng phụ kiện khác như đèn led, micro để quay phim chụp ảnh. Đây là phụ kiện mà mình luôn có sẵn trong túi khi đi chụp ảnh bất kì đâu.

Thanh kẹp nhỏ gọn này có thẻ xoay theo chiều ngang, dọc với 2 đầu hotshoe để gắn thêm các phụ kiện khác như đền led, micro..

Đèn led Ulanzi này được rất nhiều anh em sử dụng vì nhỏ gọn, cơ động. Anh em có thể điều chỉnh được công suất đèn bằng những nút đơn giản ở mặt sau. 3 mặt xung quanh đều là cổng hotshoe để gắn thêm những thiết bị khác.

Quảng cáo

Anh em có thể gắn đèn, micro vào để quay phim, livestream, quay vlog tốt hơn nhờ hình ảnh đủ sáng, nhất là trong những điều kiện thiếu sáng và âm thanh xịn hơn khi dùng mic rời.

Mình sẽ trải nghiệm thử những phụ kiện này để chụp ảnh, quay video cho anh em xem ở bài sau. Cảm ơn cửa hàng phụ kiện điện thoại Metrophone.vn đã cho mình mượn để giới thiệu với anh em.
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nên sử dụng loại tripod có điều khiển từ xa (loại vừa là Monopod vừa là Tripod) sẽ rất tiện trong việc tự sướng cá nhân cũng như chụp tập thể khi cần thiết Chớp mắt đểu.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@crazysexycool1981 Bác có việc gì ko mà sao e thấy gần như bài nào cũng cướp cmt đầu vậy bác ^^!
hentx
TÍCH CỰC
4 năm
@porco-rosso Cmt đầu nhưng có thông tin rõ ràng và có đóng góp. Bạn có vấn đề gì về việc đó k hay chỉ thấy ngta hùa chửi là bạn hùa theo?
hentx
TÍCH CỰC
4 năm
@TuanTranVN Ngta đóng góp cảm nhận cá nhân. Ai cần thì hỏi thông tin. Có gì mà spam. Spam là thành phần như bạn đó hihi
hentx
TÍCH CỰC
4 năm
@Liềm cut cổ_ búa đập ba lll Nhảm mà nghĩ mình hay?
TuanTranVN
ĐẠI BÀNG
4 năm
chân máy ảnh nữa
inviet
TÍCH CỰC
4 năm
Điện thoại chất nên giờ đồ chơi cho nó cũng nhiều
Sắm cái tripod 300k nữa là combo đẹp
Mình mới làm bộ này! Chưa hài lòng lắm
depto_depnho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhtrinh08 Điểm gì chưa hài lòg hả bác ui?
@depto_depnho Chưa hiêu 135mm mà zoom khoảng 3X thôi. Và ốp lưng chưa ưng!
depto_depnho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhtrinh08 Với máy 2 cam thì bắt buộc phải mua ốp lưng hả anh?
@depto_depnho Ốp lưng thì tiện hơn. Còn 1 cam hay 2 cam gì dùng kẹp cũng được!
Cần cái flash mạnh hơn caia kia mà kiếm đâu ?
Chủ yếu mua online sợ ống kính có vấn đề
Shop trên ad nhắc tới ae mua hàng chưa thấy s
@VănThanh373 Metrophone chuyên bán những phụ kiện này đó giờ , Anh chủ cũng dễ thương , chất lượng ổn
@VănThanh373 Chỗ này mình cũng mua nhiều rồi. Hàng khá ổn đó bác. Nhưng nếu ống kính thì bác nên đến tận nơi thử xem có tương thích với điện thoại mình đang xài không. Con điện thoại mình gắn cái fisheye lên thì tối góc nhẹ. Macro thì lại ok.
wormwon
TÍCH CỰC
4 năm
Tớ có thắc mắc là...

Mua cái mớ này rồi lỉnh kỉnh vác theo sao không mua máy ảnh cho xong 😁
@wormwon mua 1 cái đt như ip6s,7 hoặc ss s9, note8 cũ rồi thêm cái combo máy ảnh với 1-2 cái lens 2nd cũng tương đương mua con 11pro max rồi 😆)
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@teutamteu Không so sánh chất lượng với máy ảnh, vấn đề là người ta có cái điện thoại và người ta muốn cái điện thoại họ chụp đẹp hơn thì mua mấy đồ này về chơi.
@wormwon Để trả lời hộ bác. Nhu cầu chụp macro và fisheye của bác có nhiều để bác đầu tư con len đúng nghĩa và mang kè kè theo không? Nếu không thì mấy món này sẽ thích hợp hơn đấy :v
@tuan 95 vâng, thì cũng trả lời cho ý kiến của bác ở trên thôi, mỗi cái nó cũng có tác dụng riêng, nếu hay chụp thì đúng là 1 chiếc máy ảnh với đồ vẫn chuyên hơn
peoiumap
TÍCH CỰC
4 năm
có anh nào mua hàng ở shop trên của ad giới thiệu chưa ạ ??
Smurf:v
TÍCH CỰC
4 năm
@minhtrinh08 Ảnh đấy
@Smurf:v Anh này nhiệt tình không bù với hai người còn lại!
peoiumap
TÍCH CỰC
4 năm
@minhtrinh08 Anh mua gì thế ạ? Chất lượng ra sao? Khi hàng có vấn đề thì shop giải quyết ok không anh?
@peoiumap Mua bộ len lieqi được tặng ốp lưng. Cho đổi trả sản phẩm nếu lỗi luôn!
Ủa rồi ĐT giờ 2, 3 Cam thì gắn mấy cái này sao ta
@ZzCapuchino Mua cái ốp ren 17mm là gắn thôi!
@minhtrinh08 cho xin hình cái ốp ren dùng cho ip 3 camera chụm và note9 3 camera ngang đi bạn
@Kém hiểu biết Bạn vào ulanzi.com nhé!
Anh cho em chỗ mua với.
Bộ kiện này cs ít nhất là 5 năm rồi .. bg mới đến tinh tế... mình có bộ 3 kính màu đỏ , gắn vào đt bằng nam châm chưa buồn mở ra sài...
Khi đã gọi là đầu tư thì phải đầu tư cho tới!
hoangvuvn06
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cam đơn thì nghe ổn, chứ cam 2+ thì làm thế nào dc 😃
@hoangvuvn06 Hóng xem các cụ trải nghiem
Mua đại cái Cam luon...lằng nhằng
HeoMuG
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không thấy cần mấy cái này

Xu hướng

Bài mới