Trên tay Noble Fokus Pro: tiếng sáng, ngọt, nịnh tai, đeo sướng, và đẹp!
Rất hay và hữu ích!/10 người
AudioPsycho
2 thángBình luận: 43
Trên tay Noble Fokus Pro: tiếng sáng, ngọt, nịnh tai, đeo sướng, và đẹp!
Noble Audio vừa giới thiệu mẫu tai nghe true wireless FoKus Pro với cấu trúc driver lai, dùng SoC QualComm QCC3040. Mới nhận hàng là làm clip và chụp hình viết bài luôn.

FoKus Pro được trang bị 1 driver dynamic 8.2mm và 2 driver BA Knowles. FoKus Pro cũng sử dụng công nghệ Bluetooth 5.2 hỗ trợ codec aptX Adaptive cùng các codec tiêu chuẩn SBC và ACC. Giá em này là $350, ở VN là 8.490.000 VNĐ

Hộp tai nghe bằng nhôm, sử dụng cổng sạc USB-C.

Quảng cáo

tinhte_noble_fokus_pro (4).JPG

Mà cái case này … không được dễ dùng cho lắm. Thân tai nghe rất là trơn và bóng, khi bỏ vào case nó lại lọt thỏm vào trong, nam châm giữ tai nghe dính chặt vào trong case luôn nên lúc lấy ra nó cứ trơn trơn tuột tuột kiểu gì, phải cẩn thận một chút không là rất dễ rơi.

tinhte_noble_fokus_pro (2).JPG

Vỏ tai nghe được in 3D với kiểu dáng gọn gàng dễ đeo. Mình thấy nó fit kín và rất gọn như khi đeo mấy tai nghe custom hoặc universal được làm kỹ càng vậy, good job!

tinhte_noble_fokus_pro (3).JPG

Faceplate có màu sắc và họa tiết xà cừ màu xanh biển. 2 mặt faceplate cùng là bề mặt cảm ứng, thao tác cùng đơn giản và nhạy. Trên vỏ tai nghe ở mỗi bên tai sẽ có 2 lỗ nhỏ màu trắng để thoát hơi cho driver dynamic đánh dải trầm.

tinhte_noble_fokus_pro (3).JPG

Thời lượng pin được hãng giới thiệu vào khoảng 7.5 giờ nghe liên tục (ở mức âm lượng 50%) với từ 8-10 lần sạc từ case (dung lượng pin 500mAh). Ngoài ra, FoKus Pro cũng được chứng nhận kháng mồ hôi để phục vụ cho nhu cầu tập luyện thể thao tuy nhiên không khuyến khích tiếp xúc trực tiếp với chất lỏng. Microphone em này ở mức trung bình khá. Nói chuyện trong phòng thì còn nghe chứ ra ngoài đường hơi ồn chút thì đầu dây bên kia sẽ không nghe các bạn nói rõ lắm đâu 😁

Quảng cáo

tinhte_noble_audio_fokus_pro_2 (1).jpg

Codec aptX Adaptive sẽ tự động chuyển đổi giữa các mức 279kbps và 420kbps nhằm đảm bảo kết nối ổn định, ít tốn năng lượng khi nghe nhạc trên Spotify, cũng như đảm bảo rằng âm thanh sẽ tốt khi nghe nhạc từ nguồn chất lượng cao như Apple Music hoặc Tidal. Người dùng có thể tải về app Noble FoKus để có thêm tính năng chỉnh EQ (10 band) theo preset hoặc profile cá nhân, cái này mình chưa test kịp :D

Sau khi trải nghiệm nhanh bằng nhạc của Daft Punk, Diana Krall, Eva Cassidy thì theo mình nhận định, em này cho âm thanh sáng, rõ, không gắt, nói là cân bằng thì… không cân bằng lắm :D. Tổng thể màu âm của Fokus Pro sẽ đi theo thiên hướng ngọt ngào, nịnh tai nhưng không vì vậy mà treble hay high mid bị gọt đi tiếng treble sáng, rõ, bóc tách tốt, cường độ vừa phải và tan nhanh nên làm tổng thể bài nhạc trở nên trong và sáng hơn, mình thích dải treble này hơn treble nhẹ và tan chậm của Momentum True Wireless 2, thích hơn kiểu treble bị roll-off sớm của WF-1000XM4. Trung âm của Fokus Pro là điểm nhấn rõ ràng nhất, mid con này tiến, tiến hơn nhiều so với MTW2, không tiến sát rạt làm cảm giác nghe bị bí như WF-1000XM4 và không bị đẩy lùi quá nhiều như Gemini vốn có tuning V-shape. Fokus Pro cho high-mid dày, khỏe, ngọt nên nghe vocal nữ và đàn dây như guitar, violin căng và có sức sống và truyền cảm, riêng low-mid thì lại không ngọt và khỏe như high-mid, nó thiên về cân bằng hơn. Bass của Fokus Pro nhanh hơn MTW2 về tốc độ và sự chính xác, thua về lượng bass, ít rền và không bị dư như WF-1000XM4. Fokus Pro không thật sự “hợp” với gu nghe cá nhân của mình lắm vì mình thích kiểu trung âm hơi khô và nhanh, hơi rát tai chút, nhưng không thể vì vậy mà phũ nhận những phẩm chất tốt ở 3 dải âm của nó ở những thể loại nhạc như trữ tình, nhạc vàng, vocal nữ nhiều hoặc nghe R&B.
43 bình luận
nghe mô tả lại thấy giống giống Audio Technica, hay mấy anh Nhựt Bổn oy. giá hơi cao. ít bass thế vậy không hợp tập thể dục oy
@Phan Huy Thọ Falcon Pro thì bass ít chứ Fokus Pro mình nghĩ bass không ít, và chắc chắn là hơn mấy em TW của ATH
@AudioPsycho đợi về SG nghe thử như thế nào. thanks Bác nhiều. updated: đã thấy bóng em bên 3K. :-(
tung.nt169
ĐẠI BÀNG
2 tháng
em này so sánh với Falcon Pro thì sao bác ơi?
@tung.nt169 falcon pro tiếng sáng, nhanh, high mid lùi hơn con này và không ngọt như em này. Gu cá nhân mình thích Falcon Pro hơn Fokus Pro vì mình nghe jazz cổ và rock nhiều. Dễ nghe, nghe nhạc ballad và vocal nhiều thì Fokus Pro dễ thuốc người mới nghe hơn.
tung.nt169
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@AudioPsycho vây thì bác hợp gu mình, mình nghe tạp nhưng hay nghe classical, jazz..không cần mid quá tiến nhưng rất cần âm hình âm trường tốt, bóc tách ổn.
TinNghia
TÍCH CỰC
2 tháng
cái khái niệm nịnh mắt, nịnh tai chả hiểu ở đâu ra???????
cotienroi4
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@TinNghia kiểu như là làm những gì người dùng thích, nhưng có thể nội tại không tới, hoặc không thực tế. giống 1 kiểu màn hình của điện thoại samsung. Hoặc kiểu chất lượng ảo của 1 số camera điện thoại TQ
Metal 3338
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@TinNghia Kiểu tưởng thế mà không phải vậy.
TinNghia
TÍCH CỰC
2 tháng
@cotienroi4 vậy thì phán luôn là nhìn trên điện thoại thì đẹp nhưng khi in ra thì không đạt yêu cầu hay là với tôi nghe như vậy là ổn nhưng với người khác thì tùy cảm nhận (đối với người có "tai tiếng" trong nghề thẩm âm chứ đừng tay ngang)
rassen
TÍCH CỰC
2 tháng
design nhìn quê mùa + rẻ $ v
từ cái logo dập trên hộp đã thấy lom dom rồi
Nhìn cái giá là ko mún đọc tiếp, sợ đọc xong lại thích mua.
So với beoplay e8 3.0 thì sao nhỉ?
hộp xấu tai xấu
Bài so sánh rất chủ quan và kém
@nguyenmanhhung303 Bài trên tay nhanh mà, chắc bác ko biết đọc chữ
Giá căng quá bác ơi :v Với giá này thôi chọn 1000Xm4 thôi :|
Cái giá phải trả khá quá nhỉ. Cá nhân mình cứ tai nghe nào có núm caosu là m ko thích @@
@toivaem986 cũng đắt so với mặt bằng true wireless nói chung, nhưng Noble cũng ko target vào thị trường quốc dân làm gì. Em này là một trong những em rẻ nhất của hãng rồi 😁
@AudioPsycho Hi nói v thôi chứ m là theo trường phái nghe loa dàn thôi ạ
đẹpppp
Yêu quá
ExVelocity
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có vẻ Falcon và Fokus đã đĩnh rõ theo 2 thế hệ tiếng khác nhau của Noble. Falcon tiếng giống đời 3 (M3, Tux5, Khan) tiếng thiên clean, crisp và nhiều clarity. Còn Fokus lại kiểu tiếng đầm giống đời 4 (Zephyr, Sultan, Sonagi, Dawn) dày bass, nịnh tai, thiên hướng ấm.
Mình cũng giống bác mod, thích kiểu tiếng khô, đanh của Katana với Khan và Falcon. Còn thế hệ Zephyr với Sultan lại bị đầm quá, k có độ khô và gắt nên thấy thiếu thiếu.
ExVelocity
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@AudioPsycho Zephyr cầm được cái nhìn ngoài đời đẹp mê mẩn nhưng chất âm nghe có vẻ chưa được xứng tầm lắm, chắc chưa đủ burn in.
@ExVelocity Nghe Zephyr với cái gì ấy, tui hôm qua vừa khui hộp đã thấy tiếng nó rất bắt tai. Tui nghe Daft punk và overkill, patricia barber thì rất thích kiểu đánh bass rất là uy lực và lôi cuốn của nó, treble sáng, đanh thép và đánh attack tốt, mid ko chìm, nổi khối, hơi dày và khô . Hqua hôm nay nghe với iFi Go Blu đó :v
ExVelocity
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@AudioPsycho Zephyr + SP2000CU ahihi. Cho em nó đánh các thể loại rock, electronic, pop thì đúng là như cá gặp nước rồi. Dải bass có độ decay khá là ngọt ngào nên hợp với track kiểu Manhattan trong album G3 Live In Concert. Lower treble boost 5-8k rồi tụt nhanh sau 10k đúng chất Noble nhg vì low mid khá nhiều body nên không harsh bằng Katana. Nhg bass decay dài quá nên nghe bị chậm tiếng. Cho đánh track 7 trong Exotic Dances đoạn dồn ở cuối cảm giác bị dính dính các nhạc cụ vào với nhau. Nghe demo từ đầu năm nên chỉ nhớ mang máng thế. Bác nghe thêm rồi làm review chi tiết cho anh em đọc.
@AudioPsycho Con này nghe K-pop (như Punch, John Park chứ không phải Blackpink) ok hog a ơi
domino6789
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Kín quá có ra mồ hôi và nóng không anh em ?
8ball
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Đang dùng falcon mà tự nhiên nó cứ nháy nháy cam 1 bên tai và không nhận Blutooth bên đấy.
Mình up firmware mới cài soft điều khiển cũng không ăn thua. tai chả rơi rớt hay làm gì cả. Bấm nút cứng vấn nghe tít tít, nhưng tiếng thì mất 1 bên.
Có cụ nào thông thái chỉ cách sửa hộ cái. Đội ơn ạ.
Moá, con hàng 350$ xài con chip Qualcomm bá dơ lạc hậu QC3040 của bọn tai nghe TQ 35$ 😆)) Con chip phế vật từ thời gian kết nối đến độ trễ.
Mấy anh ảo giá như Noble chả hiểu sao vẫn sống đc nhỉ 😃)))
không có bản earbub nhỉ
Tai nghe đẹp
giá ngang Sen 2 luông

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019