Trên tay Nokia 5800 Music Express

cuhiep
12/10/2008 15:54Phản hồi: 70
Trên tay Nokia 5800 Music Express
Cuối cùng cũng cầm được chiếc điện thoại được xem la mang tính cách mạng thời đại của Nokia trên tay. Nhỏ gọn và thân thiện, màn hình cảm ứng tương đối, đó là cảm giác đầu tiên. Không to và lạ như những chiếc điện thoại thông minh hay điện thoại có màn hình cảm ứng khác. Nokia 5800 vừa trong lòng bàn tay như hầu hết các chiếc điện thoại Nokia khác.

Điểm ấn tượng thứ hai đó là chất lượng màn hình và các biểu tượng truyền thống trên Symbian s60 được làm cho mượt hơn. Màn hình của 5800 cho độ nét cao và màu rực rỡ. Màn hình cảm ứng của 5800 được thiết kế dùng tốt với bút hơn là ngón tay - tuy dùng ngón tay vẫn được. Phản ứng của màn hình cảm ứng chưa thực sự nhạy. Màn hình thay đổi giữa các ứng dụng, giữa khi để ngang và dọc mượt và đẹp tuy hơi chậm. Khi thao tác trên màn hình ta có thể chọn chế độ phát ra tiếng kêu hoặc có rung.

5800 Music Express được làm bẳng nhựa như những chiếc Nokia khác, mặt trước được làm như là một tấm kính phẳng bóng bảy, dễ để lại vân tay. Máy khá dày nhưng cầm vào không khó chịu và rất đầm tay. Phía trên màn hình có nút Express cảm ứng, ở bất cứ chỗ nào khi ta bấm vào nút đó thì đểu hiện ra một menu các ứng dụng tiện ích nhanh.

Các thay đổi khác như nút khóa phím được đưa ra bên hông phải và rất thân thiện, chỉ cần trược mở hai lần là bạn sẽ quen ngay. Cổng kết nối MicroUSB, dây sạc, tai nghe và nút tắt mở được bố trí trên đỉnh của máy. Khe sim nằm bên hông trái chứ không nằm dưới nắp pin nữa.

Tiếng Việt hỗ trợ rất tốt, vào Tinhte.com và một số website Tiếng Việt khác mà không bị lỗi font, ngay cả menu cũng đã có Tiếng Việt. Bộ gõ Tiếng Việt cũng được tích hợp nhưng không phải kiểu Telex hay Vni.

Themes mặc định là màu đỏ khá ấn tượng

Màn hình ứng dụng

Cạnh phải: nút tăng/giảm âm lượng, nút khóa/mở bàn phím và nút chụp hình

Quảng cáo

Khe Sim và Khe Thẻ Nhớ nằm bên cạnh trái

Nắp pin giống như N81

Logo Nokia khi khởi động

Quảng cáo

Logo S60 khi khởi động

Gõ ký tự để tìm danh bạ: khi mở danh bạ lên sẽ có một trường ở dưới với con trỏ nháy nháy. Ta bấm vào đó để bàn phím ảo hiện lên. Khi ta nhấn ký tự nào thì máy sẽ tự động lọc các ký tự đi sau ký tự đó có trong danh sách danh bạ. Ví dụ: ta tìm chữ cuhiep trong danh bạ, khi ta nhấn c thì lúc này các danh bạ có chữ c sẽ được lọc, đồng thời các phím ký tự không có trong danh bạ những người có chữ C sẽ không còn hiện ra nữa. nhấn tiếp chữ u thì bộ lọc lọc lại cò chỉ vài người và phím chỉ còn có 2...

Bàn phím ở màn hình ngang

Pin 1320mAh

Các phần mềm cho S60 vẫn chạy tốt trên 5800

Khi bấm vào nút Music Express dù ở đâu thi menu này cũng hiện ra

Xin cảm ơn anh Hải đã cho Hiệp mượn máy
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phục bác quá, toàn được "trên tay" những máy mới
Hic, hàng người ta không có mà xài mà bác Hiệp nhà ta lại đem em nó đi nhúng nước thế kia, xót quá!!!
Trông ngon quá,chả biết giá có trên trời không.giá rẻ rẻ tí thì em cũng phải bấm bụng làm 1 em vọc chơi.
cái máy này là máy test các bác ạ, bộ gõ TV của nó đang đc hoàn thiện bên... Trung Quốc đấy ạ ^^
Máy test thì đúng rồi hihi
Nhưng mà bộ gõ phát triển bên tàu à? cho xin ít hình hay văn bản làm bằng chứng đi :d
Hihihi, thế anh ko biết những việc đấy hoàn toàn bảo mật sao anh, nhất là bộ phận test 😁, nếu Nokia nó cho chụp hình thì mới sợ đấy :yes4lo:.

Còn về gặp người Việt Nam tham gia dự án bộ gõ TV ở TQ thì anh có thể gặp 🆒, Tết này anh ra HN đi, em dẫn anh đi gặp người ấy
TDTU
TÍCH CỰC
16 năm
kết quá nhẩy ... chán Nokia lâu rồi nay ra em này chắc phải xem lại ... 😁
Em,chỉ quan tâm tới phầm mềm cho nó thui,vi là S60 đời mới.KO biết có Mạnh ko,hay đợi dài cổ mới có.
không hổ danh là NOKIA các bác nhỉ ! nếu có tiền em cũng làm cái chơi. mà bác HIỆP sướng thế, cứ con nào độc là bác ý cầm trên tay đầu tiên
Đã thật.
Bộ gõ tàu thì không chịu đâu....
hơ,bộ nhớ trong 32Gb,hơ hơ. ko đỡ đc.
thegioia
TÍCH CỰC
16 năm
nhìn em này thèm quá.......... khg biết khi nào mới có tiền để rước e nó về đây, chắc khg dưới 12chai
Làm gì đến mức đó bro :eek4wd:
Thấy có 2 mức giá, chẳng biết cái nào chính xác hơn: 329$ ở bên VN Express và 390$ ở bên Tinh Tế.
Tính với giá 390$ mới có 6.5M, cứ cho tuốt tuột vào nữa mới có 8M là maximum.
Bác Hiệp ơi, giá đó em phát có ... rẻ quá không ?

Còn nữa, em có thấy cái ảnh chụp trên đầu nó có kết nối mini USB và jack tai nghe; nhưng không biết cổng mini USB của nó là cổng chuẩn (như 5300, Moto, O2 ...) hay là kiểu dị dạng như mấy cái Nờ xê ri ...
Rồi cái jack tai nghe là 2.5mm hay là 3.5mm vậy ?
Kết nối của em nó là Micro USB & Jack tai nghe là 3.5mm bạn ạ.
Vậy là OK rồi 😁
Mình chỉ thích ĐT có kết nối chuẩn micro USB và Audio 3.5mm là :biggrin9gp:
Bác Hiệp đâu ấy nhỉ :eek4wd:, đưa ra cho anh em thèm ... rồi trốn đâu mất tiêu rồi ?
manhkuong
ĐẠI BÀNG
16 năm
Dường như thuật toán tìm kiếm danh bạ của Nokia5800ME là tìm kiếm theo % thì phải?Cái này cũng hay đấy, như ví dụ của anh Hiệp thì sẽ tìm ra tất cả các danh bạ có ký tự C, bất kể ký tự C ở vị trí nào trong tên
noronno
ĐẠI BÀNG
16 năm
Hic, anh Hiệp có bik cái giá khi nó về VN ko nhỉ ?? Nghe nói bên nước ngoài là giá cỡ 392$, ko bik e nó zìa VN là bao nhiu chài ??
Cuhiep nhanh thật, mới chụp buổi tối sáng ra đã thấy bài roài !

Pái phục...pái phục...
Câu hỏi hơi ngoài lề,có phải của bác không??😁
đẹp thật. ước gì mình như anh ấy
BB_ALL
TÍCH CỰC
16 năm
hehehe
khi mô 5800 về em cưới luôn làm vợ cạnh con BB8110 của em
cảm ơn anh HIỆP nhé
hình nét và trông rất tuyệt
theo như clip hồi trước thì cảm ứng dùng ngón tay ko ngon lắm? thực tế thì nó như thế nào bác nhỉ
Mình dùng thử thì thấy chưa mượt lắm. Nhưng cái phần mềm cài trong máy mình thử chưa phải là chính thức. Chính thức sẽ ổn hơn nhiều, thường là thế.
mrkissn
TÍCH CỰC
16 năm
Cái này thì chỉ cần có quan hệ tốt với các hãng là hàng test có liền. 1 cách để quảng cáo tốt. Dạo trước em cũng đc xài N73 2 tháng trước khi nó giới thiệu trên thị trường nhờ cách này.
Công nhận tinhte nói chung và cuhiep nói riêng có nhiều quan hệ tốt với các hãng thật, con hàng độc nào cũng có.
Nhìn giao diện con này thấy ko đc thích cho lắm.
dk4r
ĐẠI BÀNG
16 năm
Hehe, em cũng mún mua lắm, mà đợi xem sao đã, thường thì Nokia ra một công nghệ mới, thì sau sp đầu tiên sẽ là nguyên 1 series, đợi xem các sp touch screen kế tiếp của Nokia thế nào đã. Ít tiền thì fai chờ thui. 😁
bao nhiêu vậy anh Hiệp ??????
...................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019