Trên tay Nokia 8.1: mọi thứ đều ổn so với giá nhưng camera chưa như kỳ vọng

zyzy1908
3/1/2019 9:9Phản hồi: 204
Trên tay Nokia 8.1: mọi thứ đều ổn so với giá nhưng camera chưa như kỳ vọng
Nokia 8.1 khiến nhiều người bất ngờ khi công bố mức giá 7tr990 tại Việt Nam cho con chip Snapdragon 710, camera dùng thấu kính của ZEISS, chạy Android 9 ngay khi bán ra, viên pin 3500mAh và nhiều thông số phù hợp với giá. Tuy nhiên, trải nghiệm thực tế, camera của máy chỉ tạm ổn mà lại chưa ấn tượng như kỳ vọng, cũng có thể do phần mềm và mình mong đợi một bản cập nhật hoàn chỉnh hơn.

Nokia 8.1 có thiết kế hoàn toàn khác so với Nokia 8 trước đây khi thay kim loại bằng kính - kim loại và xóa bỏ đi đường nhựa vô duyên ngày xưa của Nokia 8 mà nhiều người dùng chưa hài lòng. Tuy nhiên, thiết kế kính + kim loại này, cộng với màn hình tai thỏ thật ra được HMD dùng nhiều trên hầu hết những chiếc smartphone Nokia ra mắt gần đây.

Có lẽ vì vậy, HMD đã biến tấu 1 chút ở phần khung viền để mang đến sự khác biệt cho Nokia 8.1. Phần khung của Nokia 8.1 làm nó hóa "bánh mì kẹp thịt" đúng nghĩa khi HMD nhấn 1 đường viền vuông vắn, bóng bẩy chạy xung quanh máy. Đường viền này có màu bạc ở phiên bản máy màu nâu và xanh, có màu đồng ở phiên bản màu bạc. Cũng vì đường viền này nên nhìn Nokia 8.1 sẽ có phần "màu mè" hơn chút so với sự đơn giản của những chiếc Nokia kính kim loại khác có mức giả rẻ hơn.

Nokia 8.1 có phần hơi mập mạp một chút về tổng thể, lẫn cụm camera sau. Mình hơi tiếc khi HMD không giữ lại mặt lưng "1 hàng dọc" rất đẹp mà lại đẩy đèn flash qua 1 bên. (đây cũng là lí do cụm camera "thun lại" và trông mập mạp hơn). Tuy nhiên, xét về tổng thể, cảm giác cầm tay Nokia 8.1 vẫn gọn và thoải mái - bao nhiêu đó là đủ với những điểm còn lại và mức giá của 1 chiếc máy tầm trung.

Máy sở hữu màn hình 6.18" độ phân giải FullHD+, giảm độ phân giải so với Nokia 8 2K. Tuy nhiên, màn hình của Nokia 8.1 được trang bị công nghệ PureDisplay để cải thiện chất lượng hiển thị ở những nơi có điều kiện ánh sáng gắt như dưới trời nắng, hỗ trợ công nghệ hiển thị HDR10, cũng như chuyển đổi nội dung video thông thường qua video HDR. Màn hình này có màu sắc chính xác, trong trẻo. Ngoài ra, trong cài đặt hiển thị, có mục chế độ màu, anh em có thể tùy chỉnh một chút theo sở thích.

Mình dành 1 điểm cộng cực lớn cho việc Nokia 8.1 vẫn có OZO Audio với hiệu ứng âm thanh 360 độ bởi ấn tượng của mình với OZO trên Nokia 8 là cực kỳ tốt. Tuy nhiên, mình sẽ sớm thử nghiệm trực tiếp để xem liệu có khác biệt ko. (còn nhớ video thu thử trên Nokia 8 từng được anh em "toàn khen").

Dù không trang bị con chip cao cấp series 8 nhưng Snapdragon 710 cũng là quá đủ trên Nokia 8.1. Phiên bản bán ra tại thị trường Việt Nam sẽ trang bị RAM 4GB - bộ nhớ trong 64GB có khe cắm thẻ nhớ mở rộng. Một điểm cộng lớn nữa đến từ việc vẫn là 1 chiếc máy thuộc dự án Android One nhưng Nokia 8.1 chạy phiên bản Android 9 ngay khi bán ra - đây sẽ là 1 lợi thế rất lớn. Thứ nhất là lơi ích từ Android One (cập nhật phần mềm, hiệu năng,..) và thứ 2 là những tính năng mới từ Android 9. Mặc dù cử chỉ điều hướng của Android 9 vẫn còn hơi chán nhưng bù lại, chúng ta có nhiều tính năng hay ho đáng giá hơn của Android 9 như Digital Wellbeing để theo dõi thời gian sử dung ứng dụng, hẹn giờ tắt ứng dụng,... Sở dĩ mình xem trọng tính năng này vì trong thực tế, tại một buổi offline, các bạn - thậm chí có cả chú lớn tuổi cũng đã rất quan tâm tính năng này.

Ngoài ra, Nokia 8.1 cũng sẽ có tính năng double tab để bật sáng màn hình hay vuốt trên cảm biến vân tay để xem thông báo.

Quảng cáo

Camera sau của Nokia 8.1 vẫn là camera kép như Nokia 8 nhưng cũng có sự thay đổi lớn. Nếu bạn nào quên, camera trên Nokia 8 gồm 1 camera chính và 1 camera đơn sắc. Còn với Nokia 8.1, chúng ta có 1 camera chính 12MP OIS và 1camera phụ 13MP để hỗ trợ chụp ảnh xóa phông. Nokia 8.1 tiếp tục sử dụng thấu kính của ZEISS. Ngoài ra, camera của Nokia 8.1 cũng có AI, giao diện PRO camera quen thuộc, tích hợp Google Lens vào giao diện camera và tính năng Bothie cho phép dùng cả camera trước và sau cùng lúc kể cả khi livestream.

Chụp nhanh vài ảnh bằng Nokia 8.1: độ chi tiết của ảnh tốt so với số chấm giống như Nokia vẫn làm, màu sắc chính xác với thực tế.

Tuy nhiên, màu da người lại xử lý chưa tốt (khiến bạn mod trong hình bị dìm nhan sắc đáng kể). Vậy nên, đánh giá tổng thể thì khả năng xử lý chưa thật sự ấn tượng. Mình mong đợi nhiều hơn và mình chờ đợi một bản update phần mềm để giải quyết vấn đề.

camera-nokia-8.14.jpg camera-nokia-8.17.jpg
camera-nokia-8.13.jpg camera-nokia-8.12.jpg
Thử chụp bothie

Quảng cáo

Trong khi đó, camera selfie có độ phân giải cao 20MP. Tuy nhiên, chi tiết tốt nhưng làm đẹp chưa tốt nên sẽ khó làm hài lòng những bạn thích selfie. (lộ hết khuyết điểm). Nokia, Asus,.. đều là những cái tên cần thay đổi về khoảng làm đẹp khi selfie để tiếp cận được người dùng trẻ.

Cuối cùng, máy sở hữu viên pin dung lượng 3500mAh, có sạc nhanh. Nhìn chung, Nokia 8.1 vẫn sẽ hợp nhất với những bạn quan tâm về hiệu năng. Tuy nhiên, giống như nhiều bạn nói, chúng ta vẫn cần dùng lâu dài để xem theo thời gian liệu máy có còn ổn định hay không.

tren-tay-nokia-8.1-tinhte-1.jpg tren-tay-nokia-8.1-tinhte-6.jpg tren-tay-nokia-8.1-tinhte-8.jpg tren-tay-nokia-8.1-tinhte-9.jpg cover-nokia8.1.jpg tren-tay-nokia-8.1-tinhte-10.jpg tren-tay-nokia-8.1-tinhte-12.jpg tren-tay-nokia-8.1-tinhte-14.jpg tren-tay-nokia-8.1-tinhte-16.jpg tren-tay-nokia-8.1-tinhte-17.jpg tren-tay-nokia-8.1-tinhte-18.jpg
204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn đẹp...
ngtrongtri
TÍCH CỰC
5 năm
@kulele Nói ngu thì bị chửi thôi bác ơi 😃, chúng tôi toàn dân có học có kiến thức về công nghệ và một con mắt thẳm mỹ như một người bình thường. Nên cứ nói ngu là chúng tôi chịu không được bác ạ 😃.Trong topic này biết bao nhiêu người chê nhưng chúng tôi chỉ phản đối mỗi bạn này thì phải có lý do bác ạ, mong bác đọc kỹ cmt đầu tiên của bác iAndroids để biết vì sao
ngtrongtri
TÍCH CỰC
5 năm
@iAndroids Haha, nghe bạn nói là thấy trình độ văn hoá thế nào rồi, xl mình không phải dân lấy cái đt làm giá trị bản thân, để khoe mẽ. Chưa kể là mình chưa nói gì đụng chạm đến kinh tế hay bất cứ gì ngoài lề mà chỉ tập trung tranh luận về thiết kế. Bác đuối lý đem cái giàu nghèo ra để nói lại mình thì mình cũng biết bạn là người thế nào rồi nhé 😁.
Và chắc bác ko có khả năng đọc hiểu nên mình xin nói lại, mình ko ý kiến về việc bác chê nó xấu, xấu hay đẹp tuỳ người, cái mình đang phê phán bác chính là câu “chưa thấy điện thoại nào xấu như điện thoại này”. Bác có thể vào trang thế giới di động đọc cmt của người BÌNH THƯỜNG đánh giá về điện thoại này rồi xem lại bản thân nhé 😃. Mong bác bớt sân si mà nhận ra cái sai của mình, như vậy bác mới tiến bộ đc 😃.
@ngtrongtri Hihi, đọc lại comment để xem ai lôi giàu nghèo và có ý sân si, đá đểu người khác vào câu chuyện nhé bạn. Bọn người dùng bình thường tuổi gì mà đòi so với mình nên mình không cần phải vào trang TGDĐ gì đó nhé bạn.
@ngtrongtri Thằng này nó có vấn đề về đọc hiểu bạn ạ, bạn nói thế mà nó nói bạn lôi giàu nghèo vào thì tôi thấy mắc cười quá. Còn thằng Kulele gì gì đấy thì nó là một thằng khóc thuê, seeder có tiếng ở cái diễn đàn này rồi. Bạn xem nhé, tý nữa sao chúng nó cũng lao vào cắn xé là tôi với bạn fan cuồng vào hùa với nhau kk.
Tôi nói luôn, tôi là fan Nokia nhưng tôi chẳng ưa gì tai thỏ cả, iPhone XS tai thỏ tôi cũng chê , tôi cũng chả bao giờ nói cái thiết kế của con 8.1 này là đẹp, là siêu đẳng cả, (nhưng kiểu chê của chúng nó nặng mùi quá).
Lâu lâu cũng không mua cái điện thoại nào mới, vì Nokia toàn ra dòng trung cấp, khi nokia ra 8.1 tôi cũng muốn mua thêm máy để trải nghiệm, nhưng không thích tai thỏ nên không mua 8.1.
Haroll
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ae tư vấn giúp tài chính cho điện thoại 8tr thì nên lấy em nokia 8.1 này hay xiaomi pocofone f1, mình cần nhu cầu mail, duyệt ưeb,gaming pubg liên quân
@duonghpy 6 plus chơi game mà ngon gì trời, lấy điểm antutu ra để so sánh là sai rồi, nó chỉ đúng khi so 2 máy android với nhau thôi
duonghpy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Phạm Hoàn Đức Tri Tôi nói rõ là 6s ngang với Snap 710 mà, nếu mua Snap 710 để chơi game thì mua 6s ngon hơn, còn so với 845 xin thua.
@Haroll điện thoại là tổng hoà nhiều thứ: thiết kế, độ bền, bảo mật, tản nhiệt, thương hiệu, hiệu năng, chụp ảnh..., không chỉ chip mạnh là nhất đâu bác. bác xem link chơi game của một reviewer này
Haroll
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hallobamboo Đồng ý vs bác nhưng trong clip nay reviewer này chỉ đề cập con no này hơn các con khác chạy chip 6xx thôi mà bác, trong khi bản thân đt này chạy chip 710
Không có chống nước hả cả nhà?
jiji75
TÍCH CỰC
5 năm
@8888thebestluck8888 Máy không chống nước nhà bác
Khang 5755
TÍCH CỰC
5 năm
Giá chưa bằng phân nửa Oppo R17!
hocleloi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bskhang2000 R17 nó hơn nhiều thứ và hơn xa, thì tiền nó hơn xa là đúng
cdab
ĐẠI BÀNG
5 năm
tiếc nhất là flash bỏ sang 1 bên nhìn mất cân đối hẳn
Vẫn đẹp
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Creeper Gaming Minecraft Đồng ý luôn, đẹp và chắc chắn
@MyNgoc1998 uk
Con này giá hơn 7 triệu nên camera như vậy là ngon rồi với lại con này là tầm trung đợi Nokia 9
hippicuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@theadder2013 Nokia 9 nghe nói 21 chai lận nha bạn...
@hippicuong Ý mình nếu mod muốn trông mong camera ngon thì đợi Nokia 9 chứ con này tầm trung cam như vậy là ngon rồi
@hippicuong 21 củ là giá ở EU. Về VN chắc thấp hơn như con 8.1 này.
Con này vs con poco hướng đến 2 cái khác nhau rồi. Con poco thì đc cấu hình nhưng buil thì thua con này
Haroll
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chuot_bach_dai Thì cái nào cũng phải đánh đổi thôi bác
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
Sai màu rõ rệt dù mình chưa tới quán này và chưa thấy bông hoa này ngoài đời thật. Nhưng nhìn màu là biết sai màu rất nhiều
achilddragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Nokia 8.1 này có cài được camera google không các bác? Em đang thích tính năng Night Sight của google.
@Rain.Ars Em hiểu ý bác nói, vụ đó em cũng không rành lắm, nhưng diễn đạt của bạn trên em thấy không giống như vậy !
Rain.Ars
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vuducanh0909 bạn ấy diễn đạt hơi khó hiểu thật :v. nên cần nắm đại ý thôi, đại loại là bạn ấy kêu sai màu, cứ dựa vào đó mà gạch =))
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
@Singh Mình có nói hoa thật đâu nhỉ?
Nhưng cũng khoái dùng nếu có ai cho ĐT này 😆))
Thiết kế e này xấu muốn chết
latrencanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khuongduy26969 Nhìn vậy mà b còn chê sao? Đẹp long lanh lun nhá b, tùy theo mắt nhìn từng ng thì phải
@khuongduy26969 Thiết kế đang hot nhất mà b ơi! Nhìu ng ưng, e cũng vậy! Nên cũng đã vợt em nó rồi
meoconsaigon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khuongduy26969 Em thấy cũng dc đó chứ b, đâu đến nỗi như b nói
holaamiga
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khuongduy26969 Do mắt nhìn của mỗi ng, ng thấy đẹp, ng thì ko? Nhưng dòng này cũng khá ổn rồi
Giờ mà ra sp có màn notch như thế này lại thành ra lỗi thời nhỉ.
@bud's iPhone Xs Max mình vẫn thấy giá khoảng 40 triệu bạn à, con này tai gì nhỉ ?
Immet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đợi xem e 5 ống kính thế nào
Tổng quan thì ổn với mức giá.
V.Huy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cũng tạm ổn rồi. Giá vậy quá thơm rồi
Trừ IP ra thì tất cả những thằng còn lại mà gắn tai thỏ đều không thích
Thiết kế bình thường, camera vậy hơi chán
Đang xài X7 và thấy mọi thứ đều ổn, pin cũng ngon
Nhìn mặt lưng cái màu xanh xanh đen đen đó lại nhớ mấy con N serie . Bóng dáng Nokia đó
S777
TÍCH CỰC
5 năm
Có ghi âm cuộc gọi mặc định ko em Mod xinh đẹp?
Có chế độ Dark mode hay Night mode để xem điện thoại ban đêm ko?
@welcomyou Nếu bạn muốn cãi hay ghi âm người khác thì cần thông báo trước, trong khi tính năng này dễ bị lợi dụng để không báo trước và gài bẫy người ta.

Còn muốn ghi chú khỏi quên thì xài app ghi chú, có nhắc nhở các kiểu
welcomyou
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Mình phải chịu trách nhiệm những gì mình nói ra chứ, lợi nhiều hơn hại, ko lẽ ko quản được lại cấm. Dao có thể dùng cắt thịt hoặc đâm người, hông lẽ cấm dao 😁
@welcomyou Hay quá...đời ăn rau giá
@welcomyou Nếu so với Nokia 7X giá bị giờ khoảng hơn 5 củ thì nên chọn cái nào nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019