Trên tay Nokia X6 tại Việt Nam: mặt lưng đẹp, nhiều tính năng thông minh

zyzy1908
6/6/2018 6:40Phản hồi: 217
Trên tay Nokia X6 tại Việt Nam: mặt lưng đẹp, nhiều tính năng thông minh
Sau bao ngày chờ đợi, Nokia X6 - chiếc Nokia tai thỏ đầu tiên cũng đã được "kẹp nách" về Việt Nam. Cảm giác đầu tiên của mình khi cầm là máy rất nhẹ và mặt lưng đẹp so với nhiều đối thủ trong phân khúc tầm trung. Phiên bản mình trên tay trong bài chỉ là bản bán ra tại thị trường Trung Quốc, hiện chưa rõ về việc X6 có được HMD phân phối chính hãng tại Việt Nam hay không. Giá của phiên bản RAM 4GB - bộ nhớ trong 32GB xách tay giai đoạn đầu vào khoảng 6.6 triệu, cao hơn kha khá so với mức giá 203USD được công bố. Tuy nhiên, vì là những chiếc máy đầu tiên và hàng xách tay nên mức giá cao hơn là điều khó tránh.

Máy sở hữu thiết kế 2 mặt kính phẳng kết hợp với khung viền kim loại và có độ hoàn thiện khá cao so với giá, đặc biệt là điểm tiếp xúc giữa khung viền với mặt lưng kính. Cảm giác cầm tay rất nhẹ, thoải mái nhưng có hơi trơn một chút. Mình đặc biệt thích mặt lưng của X6 với tấm lưng đen "thui" đúng nghĩa và những chi tiết được sắp xếp thẳng hàng, gọn gàng bao gồm 2 camera, đèn flash, cảm biến vân tay, logo Nokia.
Tai thỏ đối với mình không phải vấn đề, vấn đề là lõm đen hơi mập so với một số máy tai thỏ khác và việc cố nhét thêm logo Nokia vào viền dưới.

Màn hình của X6 tiếp tục là điểm cộng, với kích thước 5.8" độ phân giải FullHD và tỉ lệ 19:9. Nó trong và khá đẹp, độ sáng lẫn màu sắc đều ổn so với giá.​

Máy trang bị con chip Snapdragon 636 đi kèm RAM 4GB/ bộ nhớ trong 32GB, có khe cắm thẻ nhớ mở rộng. (có phiên bản bộ nhớ trong 64Gb và cũng có phiên bản RAM lớn hơn). X6 chạy Android 8.1 nhưng không còn là Android gốc như những người anh em gần đây mà được tuỳ biến để thêm nhiều tính năng thông minh thú vị như gesture để ẩn 3 phím điều hướng và thay bằng cử chỉ vuốt, double tab tai thỏ để tắt màn hình, vuốt từ dưới lên để tìm kiếm nhanh, vuốt trên cảm biến vân tay để mở nhanh thông báo,..

Thú vị nhất là tính năng nhận diện thông minh, chỉ cần ấn giữ trên màn hình bằng hai ngón tay thì máy sẽ tách các từ trong đoạn chữ cái ra cho bạn dễ chọn lựa/ sao chép/ copy/ tìm kiếm.
Camera kép phía sau của X6 gồm 1 camera chính 16MP và 1 camera phụ 5MP để đo khoảng cách hỗ trợ chụp ảnh xoá phông. Chế độ Live Bokeh cho phép tuỳ chỉnh mức độ xoá phông khi chụp và bạn cũng có thể lấy nét lại hoặc chỉnh lại mức độ xoá phông lần nữa sau khi đã chụp xong. Máy vẫn có Dual Sight cho phép sử dụng 2 camera cùng lúc, chế độ Pro quen thuộc, tính năng làm đẹp cho cả camera trước sau. Ngoài ra, Nokia cũng có thêm những sticker vui nhộn để gắn vào mặt nhưng vẫn còn khá ít ỏi, chỉ có 3 cái. Mình có chụp nhanh một số ảnh cho anh em tham khảo.​

Cuối cùng, máy sở hữu viên pin 3060mAh đi kèm Quick Charge 3.0 cho phép sạc 50% trong vòng 30 phút với cổng sạc USB-C. Anh em cảm thấy như thế nào về Nokia X6? Mức giá xách tay này liệu có khiến anh em chùn chân? Cảm ơn Di Động Việt đã cho mình mượn máy để trên tay.​

Một số hình chụp nhanh từ Nokia X6, không edit, chỉ resize 2048

IMG_20180606_115036.jpg ko-beauty.jpg

bật beauty

Quảng cáo

thử xoá phông

xoá phông luôn boss của tui

Dual Sight với camera trước và sau kết hợp

Sticker bông xoè

Quảng cáo

Một số hình ảnh khác của X6
image.png tinhte_tren_tay_nokia_x6_2.jpg tinhte_tren_tay_nokia_x6_4.jpg tinhte_tren_tay_nokia_x6_9.jpg tinhte_tren_tay_nokia_x6_10.jpg tinhte_tren_tay_nokia_x6_11.jpg tinhte_tren_tay_nokia_x6_13.jpg tinhte_tren_tay_nokia_x6_15.jpg

217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đẹp nhỉ
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@zenki1 @uochuý1489Quốc Huy : đồng râm avatar với bác nhé, móa, Người Ruồi vs Người Gián 😁
@kehuydietngo Thì ip nó cũng bảo nó giới hạn đó thôi, đồng ý là nó làm giống nhưng cái chỏm 2 bên ấy tác dụng khác méo gì nhau đâu.
@flower_cutter Ip giới hạn vì có face id và k còn viền cạnh dưới nữa
@kehuydietngo Mấy thằng kia giới hạn vì ko giấu đc cam trc. X ko có đi cũng chẳng giấu đc cam. Giống như thằng đt sharp ra trc x có cái như mụn ấy. Ko vì ko giấu đc cam nó làm mụn làm gì.
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích Nokia hơn các loại khác dùng Android
azmobi.net
ĐẠI BÀNG
6 năm
@5parrow
longpt111
ĐẠI BÀNG
6 năm
Zy em dạo này viết bài loãng quá
@longpt111 Cứ thấy zynzyn là kiểu gì cũng có yếu tố tàu, thường là Xiaomi, Huwei, ZTE v.v.
@longpt111 vẫn đỡ hơn Duy Luân
Micron B
TÍCH CỰC
6 năm
Đẹp đấy chứ!
đt có mặt lưng đẹp nhất trong số các con máy tầm trung :rolleyes:
con X6 này có form máy giống như bản nâng cấp của Lumia 822 ngày trước

@O.R.A.N.G.E Tất nhiên phải thay đổi tí chút rồi. Cho mỏng lại, bo cong cạnh hai bên giống mấy cái XZ, mặt lưng ốp kính sang chảnh... lại chẳng đẹp quá ấy chứ.
Có điều nó không giống iPhone X :rolleyes:
dangphucvn
TÍCH CỰC
6 năm
@kehuydietngo Chuẩn
kidcoi110
ĐẠI BÀNG
6 năm
@O.R.A.N.G.E HTC U Ultra thì sao thanh niên?
@kidcoi110 U ultra nó vốn là flagship mà, giảm giá shock nên mới bị tụt xuống hàng tầm trung thôi. Mà thực ra U Ultra được cái có mấy màu đẹp níu lại chứ thiết kế mặt lưng trông bình thường. Điểm mà mình đánh giá con X6 này đẹp ở mặt lưng đó là các thành phần được bố trí dọc theo đúng 1 đường thẳng nằm chính giữa lưng, nhìn nó cân đối, hài hòa
zencozhang
ĐẠI BÀNG
6 năm
bỏ tai thỏ thì đẹp hơn
chụp ảnh đúng chất nokia, rõ từng cục mụn.
@Hien_Long An sao bằng AI của Bphone 2017 được chất nhất thế giới luôn hihihi
Trituong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@solokoku Ha...ha...
Mr.Fap
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nokia đã tham gia tùy biến android.hy vọng sẽ nhiều thứ hay ho
vinhpham9999
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko có tai thỏ còn đẹp hon
beconsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bên Zing News đăng bài có máy về từ lâu rồi. Giá chỉ từ 5tr thôi.

https://news.zing.vn/nokia-x6-ve-viet-nam-thiet-ke-dep-gia-tu-5-trieu-dong-post845403.html
beconsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zyzy1908 Đúng là không có hàng thật 😔
@beconsg CÓ KIỂU LÀ CÁC CỬA HÀNG KO BÁN SP ĐÓ HAY CHƯA BÁN SP ĐÓ HAY ĐỂ 1 CÁI MỨC GIÁ SIÊU RẺ KIỂU ĐỂ GIỮ CHÂN KHÁCH , KHÁCH NHÌN MẤY CỬA HÀNG KHÁC BÁN GIÁ CAO HƠN (CỬA HÀNG CÓ HÀNG THỰC TẾ) SẼ TỰ SO SÁNH GIÁ VÀ NGỒI CHỜ CỬA HÀNG CÓ GIÁ THẤP HƠN CÓ HÀNG . ĐẾN KHI CÓ HÀNG RÒI THÌ CÁC CỬA HÀNG NÀY TÂNG GIÁ BÁN LÊN .
Bin điệu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@beconsg Họ để giá vậy thôi chứ không có hàng đâu bạn. Bên TQ còn cháy hàng mà.
cùng tầm với nova 3e, ra sau nhưng gọi nova 3e bằng cụ,
@quocanh_ltk Cá nhân vẫn thích chip snap hơn!!^^
@quocanh_ltk con chip ghẻ của Nova 3e + thêm thao tác vuốt cực ngu + camera thì xấu... Nova 3e cho mấy người không biết mua xài chứ giờ này ai mua con đó, hài...
cungdancz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocanh_ltk ông này ở với thanh niên này là đc r :rolleyes: nl.png
holale
TÍCH CỰC
6 năm
@quocanh_ltk Thanh niên này khả năng ăn quá nhiều đậu phụ
😁 Nokia trước mà dùng android thay vì cái win thì bây giờ chắc tiến triển xa hơn rồi
@allstreet Ko đi cave cho M$ thì lấy tiền đâu mà sản xuất
snackviet1
TÍCH CỰC
6 năm
Nokia thì không có gì để chê cả,tại vì ít ai Ghét NOKIA lắm :3 . giờ chỉ nghe 1 số "thành phần" nói NOKIA là "hàng tàu" thôi . nghe mà khó chịu kinh khủng. Đổi chủ chứ có phải đổi chất lượng đâu mà chê
Mà giờ hàng Tàu Xịn "tàu Chính hãng" hơi bị NGON à nha. Chắc mấy bác mua trúng "Tàu lau" nên cay cú. MÀ CÁI NÀY LÀ DO DÂN BUÔN NGƯỜI VIỆT MUA VỀ ĐỂ LỪA DÂN MÌNH CHỨ TRÁCH AI
Còn 2 là vấn đề Chính trị chứ gì ?,cái gì xấu của người ta cũng bơi móc lên,cái tốt sao nói,nhà nước mình tốt hay không mà đi chê người ta,nói thật lòng đi nha 😔
luong1994
ĐẠI BÀNG
6 năm
@snackviet1 mình không tốt và nó cũng không tốt là bởi vì cùng là anh em, núi liền núi, sông liền sông...Mỗi tội thằng anh nó mất dạy hơn muốn chiếm luôn thằng em nên ghét. Nokia giờ là hàng Tàu rồi, nó chẳng còn là chính mình nữa ngoài cái mác thương hiệu, chất lượng ko hơn các hãng Tàu khác nhưng giá thường cao hơn.
Cứ đợi ko lâu nữa nó nắm VN rồi bạn sẽ thấy như thế nào, lịch sử ông cha để lại ko sai đâu, duy chỉ bị xuyên tạc nên hậu bối mù mờ.
Tiếndark
TÍCH CỰC
6 năm
@tieutu911 bạn nghĩ lại đi, lỗi ng ta lên nói chứ ko lỗi chả ai nói làm gì, cho nên bác lên đọc thấy toàn lỗi là phải, 1000 người mua, 20-30 người lên kêu lỗi, 970 ng còn lại ko lỗi chả việc gì phải lên kêu.
@Tiếndark lúc mới ra bác có tin là 10 máy bán ra đến 7 máy nhập lỗi không bác
thưthawm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@snackviet1 ai bảo nokia là của tàu.
HMD Global là công ty của phần lan nhé
ngotatthanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
cổng sạc, jack tai nghe đặt chưa cân, các máy nokia ngày trước tinh tế hơn ở những chi tiết như thế này.
@ngotatthanh Giá này đòi hỏi quá. Qua Samsung A6/+ xem CPU 636 giá bao nhiêu
@ngotatthanh Công nhận là thiết kế cái đít chưa cân nhìn không được mắt lắm, nhưng điểm trừ này không đáng kể so với những điểm cộng của máy. Đây là sp đáng mua
Đập chết sam A6+ củ chuối
@cienkang K có bán ở VN đâu mà đập :v ở VN bán Nokia 6 6 củ rồi :v
@cienkang Đang tìm comment ntn. Cpu 636 mà giá A6+ gần gấp đôi
chụp trên sàn gạch thấy X6 đẹp hơn hẳn :v
kelangwen
ĐẠI BÀNG
6 năm
sao review ko tăng hết độ sáng và thay hình nền rực rỡ chút... nhìn cứ tối tối ương ương mất giá cái máy. Review k có tâm
Fibbo
TÍCH CỰC
6 năm
@kelangwen Để tối cho mặt kính nó phản xạ, nhìn bóng bẩy hơn. Mình đoán thế 😁
Mình đang chờ Mi8
colenao00
TÍCH CỰC
6 năm
Bao giờ có bản global mà giá vẫn yêu thương vậy nhỉ?
@colenao00 Đợi có bản Global mua cho Ba liền, người lớn tuổi nên cứ bản Rom chính hãng quốc tế cho ngon lành...
colenao00
TÍCH CỰC
6 năm
@hoai88vn Cái này sợ trẻ quá. Bác mua mấy con nokia 2017 2018 cho cụ cũng đc. Năm ngoái e mua cho cụ nhà e dùng okie.
@colenao00 mua màu đen cũng được bác à, nhìn cứng cáp, với lại cấu hình và giá tiền thấy có vẻ rất ổn...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019