Trên tay Nokia X71: màn hình khoét lỗ là điểm cộng nhưng chip Snapdragon 660 là điểm trừ
Didu
2 nămBình luận: 198
Trên tay Nokia X71: màn hình khoét lỗ là điểm cộng nhưng chip Snapdragon 660 là điểm trừ
X71 gây nhiều sự chú ý khi là chiếc Nokia đầu tiên có màn hình khoét lỗ thay cho tai thỏ cũng như cụm 3 camera sau độ phân giải 48MP. Thiết kế của máy cũng là một điểm mạnh với hai mặt kính, mặt sau đẹp và màn hình kích thước lớn. Tuy nhiên việc trang bị con chip Snapdragon 660 ở tầm giá đó sẽ ảnh hưởng một chút tới quyết định mua máy của nhiều người.

Màn hình

Nokia X71 có màn hình 6"39 và khoét lỗ ở bên cạnh trái cho camera trước, do đó tỉ lệ hiển thị rất lớn. Màn hình này có độ phân giải Full HD+ và màu sắc ở mức chấp nhận được. Giống như Nokia 7 trước đây, Nokia cắt kim cương và sơn màu đồng cho viền máy cũng như các chi tiết ở mặt lưng, sự kết hợp hai màu đen-đồng làm cho máy đẹp và sang trọng.

Lỗ khoét trên màn hình chỉ dành cho 1 camera trước và nó cũng không nhỏ lắm, chỉ tương đương lỗ ở trên Galaxy S10e. Có thể do kích thước màn hình lớn nên khi nhìn các bạn sẽ thấy lỗ đó nhỏ hơn. Dù sao với một lỗ tròn nhỏ thay cho tai thỏ và viền mỏng sẽ giúp cho màn hình của máy lại càng lớn hơn nữa.

Thiết kế

Mặt lưng là một điểm cộng với cách sắp xếp các thành phần theo cách riêng, cụm camera, cảm biến vân tay, logo Nokia nằm ở một đường thẳng chiều dọc. Việc thêm vào một camera nữa cũng khiến cụm camera này thon dài và cân đối hơn các cụm camera trên những máy Nokia khác.

Nokia vẫn giữ lại cổng 3.5mm ở phía trên, dưới là USB-C và loa ngoài. Rất tiếc khi dù có cổng 3.5mm nhưng Nokia lại rất tiết kiệm khi không cho tai nghe trong hộp máy. Nút nguồn ở cạnh phải cùng nút âm lượng, nó đồng thời cũng có đèn LED phát sáng khi có thông báo mới.

Camera

Cụm 3 camera trên X71 bao gồm ống siêu rộng 8MP, ống chuẩn 48MP và camera 5MP đo chiều sâu. Chất lượng camera chính rất ấn tượng về màu sắc, độ hài hòa, có lẽ ống kính của Zeiss đã phát huy tác dụng ở đây. Tuy nhiên, chất lượng ống kính siêu rộng chỉ ở mức trung bình mà thôi. X71 sử dụng cảm biến GM1 của Samsung cho camera chính, cảm biến này có độ phân giải 48MP nhưng mặc định chỉ là 12MP, nếu muốn thì bạn phải bật nó lên trong phần cài đặt.

Cấu hình

Máy sử dụng chip xử lý Snapdragon 660 đi kèm RAM 6GB. Bạn sẽ hơi thất vọng về con chip này, đặc biệt X71 là máy ra mắt vào tháng 4/2019 và có giá khá cao. Do chỉ sử dụng chip Snapdragon 660 nên nó sẽ ảnh hưởng nhiều tới hiệu năng tổng thể của máy, nếu là 710 hay 675 thì mọi thứ đã khác nhiều. Bù lại, khi kết hợp với màn hình FullHD+ và pin 3500mAh sẽ giúp máy có thời gian dùng pin tốt hơn.

Kết luận

Với Android 9, Nokia cho chúng ta tùy biến ẩn 3 nút điều hướng và dùng cử chỉ, gần giống One UI của Samsung, không rõ khi về Việt Nam thì tính năng này có không. Anh bạn cho mình mượn máy có nói giá anh xách tay về Việt Nam cỡ 8 triệu đồng, cao hơn kha khá so với những chiếc máy Snapdragon 660 khác. Điểm cộng của X71 đó là màn hình khoét lỗ, thiết kế đẹp, ống kính Zeiss và thương hiệu Nokia.

Cảm ơn anh @BlackSun đã cho mình mượn máy để thực hiện bài viết này.

tinhte_nokia_x71-2.jpg tinhte_nokia_x71-3.jpg tinhte_nokia_x71-4.jpg tinhte_nokia_x71-5.jpg tinhte_nokia_x71-6.jpg tinhte_nokia_x71-8.jpg tinhte_nokia_x71-9.jpg tinhte_nokia_x71-11.jpg tinhte_nokia_x71-12.jpg tinhte_nokia_x71-13.jpg tinhte_nokia_x71-14.jpg tinhte_nokia_x71-15.jpg tinhte_nokia_x71-16.jpg tinhte_nokia_x71-18.jpg tinhte_nokia_x71-19.jpg tinhte_nokia_x71-21.jpg tinhte_nokia_x71-22.jpg
Ảnh chụp thử Nokia X71 (chụp ở chế độ tự động, 12MP, hai ảnh cuối là chụp ống siêu rộng)

IMG_20190506_125150.jpg IMG_20190506_133208.jpg IMG_20190506_133227.jpg IMG_20190506_133430.jpg IMG_20190506_150829.jpg IMG_20190506_150902.jpg IMG_20190506_150932.jpg IMG_20190506_161917.jpg IMG_20190506_163200.jpg IMG_20190506_163220.jpg IMG_20190506_163236.jpg IMG_20190506_163300.jpg IMG_20190506_163308.jpg
Thiết kết cứng cáp nhìn đã quá 😁
huynhdd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kính Cận 0_0 Bác nói chuẩn, em like
@huynhdd Lạ nhỉ, mình nhớ có comment của bạn ở trên mình hồi âm lại, giờ không thấy còm men của bạn ấy nhỉ 😁
@halefun À không ý là câu comment của bạn kia đâu mất tiu mình xem lại không thấy ấy 😁
Nhìn ổn phết, ngon. Vẫn đang chờ một con nào đó đáng mua cho năm nay hehe
@Kính Cận 0_0 ko bác ơi, ý e là ai có dùng dán mà ở trên kia nó nham nhở nhìn xấu ý
BlackSun
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Luân Cầm và trải nghiệm màn ngon lắm Luân. Mình mua xong nhớ ra nên mang cho Dũng review. Htrc dùng S10 5G quên k vác sang luôn. Cam màu sắc ok, chụp nhanh, khá ngon trong tầm trung. Đc cái màn to đẹp cân đối
@BlackSun Hi vọng có chính hãng 😁 hoặc chắc mình phải đợi con đời sau của nó
s398
Trứng
2 năm
@BlackSun Bác cho hỏi tí Bác mua bên nào vậy hay tự xách về? Còn cái dán da mặt sau có dày hơn để bảo vệ được cái camera không bác?
Cũng có chút khác biệt về thiết kế, nếu về VIỆT NAM trước nokia 9 thì em sẽ mua để trải nghiệm.
tdinhamj
TÍCH CỰC
2 năm
@MoNoJi No9 nhìn đám cam như mắt ruồi là nổi da gà rồi
BlackSun
TÍCH CỰC
2 năm
@Vuducanh0909 Em oder về 8tr1 bh 12th cả màn và nguồn. Ở HN luôn. Bác có nhã hứng ae giao lưu giá mềm xèo luôn
@BlackSun Em chưa hiểu ý bác lắm, nokia ,9 bác order hàng kiểu gì mà có 8,1 triệu à ?
@BlackSun Xin lỗi em nhầm, là 6.2, nhưng máy em lỗi ko xóa được CM.
Bài này không được pin ra Home nhỉ?
lethanhthu48
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang dùng no 7plus, rất mong ngóng 1 em androi one chất lượng hơn của nokia, mà kiểu này thấy lâu quá, chắc chờ con mi a3 của Xiaomi.
Chip hơi yếu
huycuong91
TÍCH CỰC
2 năm
Đẹp nhỉ. Ước gì chip 7xx
Chán phèo
mrbluett
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giá mà mua về có thể tự thay chip...quất luôn SD855
Nokia lại ngựa quen đường cũ, đặt tên gì đâu mà lung tung. Một năm ra có bao nhiêu model đâu, mà đặt tên gì chả có logic gì cả.
odimon
TÍCH CỰC
2 năm
@Cuộc sống tốt Chắc nó đặt tên theo huyền thoại Nokia E71 ngày xưa
@Cuộc sống tốt tên X71 là cho thị trường TQ thôi, còn khi bán ra quốc tế sẽ tên khác, vd Nokia 7.2 ?
Cử chỉ điều hướng đó là app hay trong máy có rồi bác? Em nhớ Nokia Android One mà
@NguyễnHoàngNhậtHT Cử chỉ như OneUI của Samsung, vuốt lên ứng với vị trí 3 phím
@BlackCat_94 Vậy là Nokia quyết định tùy biến Android rồi à bác?
@NguyễnHoàngNhậtHT với các máy thị trường nội địa TQ thì Nokia tùy biến thôi
Cls.demo
TÍCH CỰC
2 năm
@NguyễnHoàngNhậtHT cái vuốt này e cài FLUID dùng ngon 😁
từ khi về tay tàu hết ưa thương hiệu nokia 😁
@Hybrid Gs trước mù quáng đâm đầu vô nokia sau khi dùng con 8 được 1 năm thì mới biết nokia hmd thậm chí ko bằng tàu luôn
leanhhonggg
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hybrid Gs nokia ko phải của Phần Lan ạ? e nhớ HMD là của Phần Lan mà, có liên quan gì tàu đâu
linhkimhoang
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hybrid Gs CEO nokia là người Phần Lan gốc Ấn mà bác, có dính gì tàu đâu ta 😆))
@Hybrid Gs về tay tàu khi nào v? e chưa thấy có thông tin nào nhưu thế cả bác
Im ru luon ta,
Giá 6.5tr thì ko bị soi chip tồn đâu.
Thiết kế đẹp như giá chát quá. 🆒
Ra sau X7 (8.1) mà chip lại kém hơn mới lạ.
@QXPro Vì nó nằm ở phân khúc của X6 chứ không phải phân khúc của X7 😁
Egoistar
ĐẠI BÀNG
2 năm
Gía nc ngoài mà. ở vn kiểu gì cũng k đắt như vậy.
Sao không xài cảm biến Sony như 8.1 đó. Xài của Samsung chi
@killed Vì nó chỉ dùng chip 660 nếu xài cảm biến của Sony máy xử lý sẽ rất nặng nề, nên xài của Ss cho nhẹ máy đó bác
660 vẫn muọt mà, dành cho mấy bác kh quan tâm nhiều về cấu hình, kh chơi game
THANCHAU
TÍCH CỰC
2 năm
Cấu hình và camera giống con redmi note 7 vậy, giá chắc cao hơn rồi
@Duy Luân e thấy cam ko đến nỗi mà bác 😁 nhưng x71 hơn con redmi chắc rồi :D
lethuyylinhh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kimthuytrannn cam e nokia này ok hơn mi nhiều mà ;)
@kimthuytrannn Redmi thường thôi, cái cam 48MP bị overhype nên làm mọi người kì vọng quá, trong đó có mình :D
minhlanh96
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân mi nó tập trung cấu hình thôi, chứ mấy cái khác thấy e x71 này hơn mà
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019