Trên tay ổ cắm nối dài Điện Quang SM750SL

Lư Thế Nghĩa
12/11/2022 16:17Phản hồi: 165
Trên tay ổ cắm nối dài Điện Quang SM750SL
Ổ cắm nối dài hẳn là 1 sản phẩm rất cần thiết trong công ty hay gia đình, vừa có tác dụng bổ sung thêm ổ cắm, phục vụ nhiều thiết bị cùng lúc, vừa dễ dàng luồn lách đến những vị trí khó hay quá xa ổ cắm cố định. Vừa qua mình dùng thêm 1 màn hình và 2 sạc điện thoại nên đi tìm mua ổ cắm nối dài, sẵn chia sẻ với anh em về mẫu SM750SL của Điện Quang luôn.

Đầu tiên, mình mua ổ SM750SL màu đen này hồi tháng 4/2022, tức hơn nửa năm rồi, số lần sử dụng thì khá là ít, nếu tính cắm rút chắc chỉ khoảng 10 lần. Mình mua với giá 181,000 đồng ở Điện máy Xanh, phí giao hàng 20,000 đồng nữa, trong khi giá ở website Điện Quang hiện đang là 191,000 đồng. Độ dài của dây là 2 m, bản 5 m giá cao hơn, khoảng 263,000 (Điện máy Xanh) và 235,000 (Điện Quang).

Ổ cắm SM750SL có dạng dài, 2 đầu bo tròn, tích hợp đèn báo có điện tổng và tổng cộng 5 lỗ cắm đa năng, mỗi lỗ lại có công tắc và đèn báo riêng. Mình thích kiểu này, thiết kế như vậy sẽ rất tiện khi anh em cần sửa chữa hoặc ngắt nguồn thiết bị mà không cần tháo phích cắm. Phối màu của ổ cắm là đen chủ đạo, mặt nạ lỗ cắm màu trắng, trong khi công tắc và nắp che an toàn cho lỗ cắm có màu đỏ cam.

Mặt sau ổ SM750SL có thiết kế lỗ treo tường. Phần vỏ ổ cắm được cố định bằng 8 ốc, phân bố dọc theo 2 cạnh, nhưng lại cách khoảng không đều. Thông số của sản phẩm có công suất tối đa 3200 W, chịu được điện thế đến 250 V và dòng cao nhất 13A. Chất liệu nhựa ABS, chịu nhiệt cao, chống cháy (theo quảng cáo).

Phích cắm nguồn của ổ SM750SL được ký hiệu L - N để anh em có thể cắm đúng dây ở hệ thống điện nhà. Nếu cắm chính xác, công tắc cho từng ổ cắm sẽ hoạt động đúng với thiết kế, nghĩa là ngắt dây pha/nóng/lửa (Line), thay vì ngắt dây nguội (Neutral) rất nguy hiểm. Nếu hệ thống điện nhà không có ký hiệu để phân biệt L - N thì anh em có thể dùng vít thử điện để kiểm tra. Phích cắm này được đúc nguyên khối, chịu tải tối đa 250 V ~ 15 A.

Dây nối dài của ổ SM750SL có thông số 300/500 V, dây đôi với tiết diện 1 mm2. Đây là điểm đầu tiên mình không hài lòng, với tiết diện 1 mm2 thì khả năng chịu tải tối đa của dây nối dài (chất liệu đồng) chỉ là 1320 W, trong khi tổng tải công suất của ổ cắm đến 3200 W, tương đương tiết diện dây cần thiết phải là 2.42 mm2. Anh em chú ý nếu chúng ta chỉ nhìn vào công suất lớn nhất ổ cắm chịu được mà quên đi khả năng của dây nối thì cũng nguy hiểm, dây có thể nóng chảy và gây sự cố.

Đây là thiết kế bên trong của ổ SM750SL, màu sắc nhìn rất là sáng, tươi trẻ.

Quảng cáo

Điện Quang tích hợp 1 breaker để bảo vệ an toàn, tự ngắt khi quá tải. Nếu breaker “nhảy”, anh em cần ngắt kết nối mọi thiết bị điện với ổ cắm, kiểm tra cẩn thận rồi mới nhấn lại.

Thiết kế lỗ cắm bằng hợp kim đồng, có phần lò xo để giữ cố định vị trí lỗ cắm, tránh trường hợp sử dụng về lâu dài sẽ bị hở, không còn tiếp xúc tốt. Do số lần sử dụng của mình chưa đủ nhiều nên không có kết luận chất lượng của kiểu thiết kế này.

Quảng cáo

Các mối hàn bên trong ổ cắm có chất lượng tạm ổn, hình thức xấu, độ chắc chắn cho điểm khá, vì ít nhất chưa có tình trạng rớt mối hàn.

Đã có tình trạng rỉ sét ở 1 số vị trí bên trong ổ cắm, nhiều nhất là ở chân đèn LED.

Dây nối giữa các lỗ cắm do Thịnh Phát cung cấp, dây đơn, tiết diện 1.17 mm2. Ở đây có 2 trường hợp, nếu như tổng công suất chịu tải của ổ cắm chia đều cho 5 lỗ, tức mỗi lỗ cắm chịu 640 W, vậy dây nối 1.17 mm2 kia đáp ứng tiêu chuẩn. Nhưng giả sử anh em sử dụng bếp từ hay ấm nước siêu tốc, công suất của các thiết bị này lên đến khoảng 2000 W trên 1 lỗ cắm, vậy tiết diện dây phải là 1.5 mm2.

Các chi tiết nhựa bên trong ổ cắm Điện Quang SM750SL có chất lượng hoàn thiện không tốt, nếu không muốn nói là nham nhở. Phần nhựa thừa khá nhiều, và đặc biệt còn có 1 vị trí tấm vách che giữa bên nóng và bên lạnh còn bị bể mất. Điểm này chắc chắn không phải do người dùng mà là quá trình kiểm tra chất lượng của hãng chưa thực sự tốt, cũng có thể là nó vẫn nằm trong tiêu chuẩn an toàn nên được sử dụng. Về mặt thẩm mỹ bên trong ổ cắm thì tùy người, vì dù sao thì cũng hiếm có ai mở bên trong ổ ra rồi sử dụng lắm, quan trọng là hoàn thiện mặt ngoài, phần này thì Điện Quang làm ổn.

Ngày xưa mình thường sử dụng ổ nối dài của LIOA, vì chất lượng ổ khá tốt, dù sau 1 thời gian thì lỗ cắm vẫn bị tình trạng tiếp xúc kém do bị hở, mất đàn hồi. Lúc bấy giờ thì chất lượng đồ Điện Quang theo đánh giá cá nhân của mình thì khó có thể so sánh được. SM750SL là ổ nối dài đầu tiên mình mua của Điện Quang sau hơn chục năm, cảm giác nó đã tốt hơn nhiều nhưng vẫn chưa thực sự đáng chú ý. Điều quan trọng nhất của các ổ cắm nối dài là công bố công suất chịu tải tối đa quá hấp dẫn, nhưng chất lượng thực sự của dây dẫn thì không đủ sức đáp ứng. Thường thì sẽ không sao do sử dụng thiết bị điện tải lớn không thường xuyên và kéo dài, tuy nhiên anh em vẫn cần cẩn thận. Ngoài mua sản phẩm làm sẵn, anh em cũng có thể tự mua các thành phần về để chế tạo thì sẽ an toàn hơn, bù lại khó đẹp bằng.
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có dùng mấy ổ cắm lioa, điểm ko ấn tượng là khó cắm và khó rút ra. Mình chuyển sang sư dụng ổ comet rất tốt và hài lòng https://shopee.vn/product/96935053/2336806527?smtt=0.6169541-1668270176.9
@kcatter cái vụ này dễ òm, bẻ chân thứ 3 đi, dùng kìm nắn cho 2 chân chéo kia thằng hàng lại là xài vô tư.
@trungthanh2003 Mất zin nhìn kém đẹp bác ợ 😆
@kcatter tùy vào nhu cầu mà sử dụng thôi. Mình thì cứ bẻ bớt 1 chân xong nắn lại, cắm nhanh và gọn hơn có cái đầu chuyển, vs lại, cắm vô để đó luôn, đâu có rút ra đâu àm quan tâm chuyện xấu vs đẹp.
muabu0n
ĐẠI BÀNG
một năm
@norimo Chuẩn bạn, k thể tưởng tượng được trong kí ức Lioa nó tốt nó bền. Vậy là bây giờ là thứ rác thải phế vật, dùng thêm ức chế. Cắm thì nghiến răng nghiến lợi lắc lắc k vào được, rút ra cũng thế. Cắm tải lớn tý nổ đồm độp. Nhựa giòn dễ vỡ. Thương hiệu giờ rác hơn cả hàng Tàu noname😱
Thôi xong, vừa đặt 2 ổ cắm 4000w của Điện Quang xong, thông số dây là 2*1.5mm2😭
Bắt đền bác vì tội lên bài muộn quá 🤣
@imperator_1402 Em dùng mấy ổ này 2 năm nay, thấy ngon mà bác. Trong tầm giá thì em thấy rất Ok. Tiện dụng, bền, đặc biệt cảm giác cắm rút rất êm ái và chắc chắn, dùng cái ổ này thì dùng các loại sạc điện thoại chân gập, hoặc chân yếu .... rất yên tâm vì cắm rút dễ dàng mà vẫn đảm bảo.
mushu
TÍCH CỰC
một năm
@imperator_1402 Nói chung là dây hơi nhỏ thôi. Để dùng tầm 1kW trở lại thì ổn. Còn dùng 4kW như quảng cáo thì hơi nguy hiểm.
không thấy 1 sợi dây nối đất nào, điện khá nguy hiểm nói chung bên VN.
sửa/ráp máy tính mà bị giật hoài... điện áp nhỏ thôi nhưng đụng chỗ nào có kim loại là tăn tăn liền, giật mình mấy lần. Sau nầy muốn sửa gì thì "rút điện".
@Kilo Victor Giờ tìm ổ cắm 3 sợi công suất lớn mà khó quá, toàn 2 sợi mà 3 chân 😁
@Kilo Victor Vậy chắc là thợ tự mày mò rồi làm rồi.
@port2life LiOA có đó bạn.
@Phi-Nhan @Phi-Nhan : đang chạy khỏi lioa mà 😁 , chấu cắm siêu tệ!
Đã gửi tín dụng cho mod @mig0 nhé 😄
@mig29f mấy ông mig này có cùng fả hệ gia fả gì với nhau k v 😆
@Rimy Fạm Có, bọn mình là anh em không cùng cha nhưng khác mẹ nhé 🙂
@mig29f tín dụng cho em với :v
@boyplay Không bạn ơi, bọn mình có hội tín dụng riêng nhé 😄
Tiền nào của nấy , mình từng làm trong Schneider factory trụ đồng dẫn điện (terminal ) toàn là dập nguyên 1 thanh dài chứ không phải hàn dây điện nối từng cái lại . Điều này an toàn hơn khi không sợ chập cháy do mối hàn bị bung . Tất nhiên là sản phẩm sẽ đắt và không phù hợp với thị trường VN
@Phúc Tài Mình cũng có mấy ổ của Schneider, thương hiệu APC nè bạn, công nhận rất mắc, nhưng chất lượng thiệt.
mushu
TÍCH CỰC
một năm
@mig0 Schneider chuyên cho công nghiệp chất lượng phải khác chứ. APC thì chuyên cho server rồi. Nói chung là đáng đồng tiền bỏ ra. Còn ổ này của Điện Quang này cắm đồ công suất nhỏ nhỏ như nồi cơm với bóng đèn, quạt thì cũng không vấn đề gì.
pjnkgo
ĐẠI BÀNG
một năm
@Phúc Tài Schneider thấy dạo này quảng cáo mall trên lazada nhiều phết =)) đang định quất
@pjnkgo Panasonic hay Schneider đều OK nhưng Schneider nằm ở cái range cao hơn , chắc vì mẫu mã thiết kế đẹp
@mig0 bác có link mua cái ổ apc công tắc từng ổ cắm chính hãng giá rẻ không bác,hic
Chất lượng nhìn quá kém. Đúng kiểu hàng tàu dập mác.
Thà dùng của rạng Đông hay lioa. Chứ dở hơi dùng của bọn điện quang này
@quocanh_ltk Tàu nó có nhiều loại, thượng vàng hạ cám đủ cả: rẻ có, đắt có, chất lượng có, kém chất lượng có, hàng nội địa có, hàng xuất khẩu có.....
Cười vô mặt
@Eldimio hàng tàu mấy cái đầu cắm của nó ko phù hợp VN
@quocanh_ltk Mấy cái ổ điện này tàu nó làm chất lắm đấy
cabk
TÍCH CỰC
8 tháng
@quocanh_ltk đưa tiền ít thì nó làm giảm thôi, thử đưa tiền nhiều coi, còn đưa nhiều mà làm ko dc lúc đó mới vấn đề
Hỏi luôn cho nóng, các bác cho em hỏi bên L cắm âm hay dương ạ, em dùng mấy ổ Điện Quang này mà không biết điều quan trọng này. Cảm ơn bác thớt nhiều.
@Vuducanh0909 dây Lửa nhe chú. N là nguội. Đừng đọc ngược lại L là lạnh, N là nóng 🤣🤣🤣
@mig0 Bút thử điện cứ phải rờ cái ngón tay lên. Mỗi lần mình thử điện là rất hồi hộp vì sợ có khi nào nó hư cái bút mà mình k biết thì lại niệm
TTris
TÍCH CỰC
một năm
@vitaminmi Nó nối qua cầu chì, hư thì thường đứt cầu chì rồi nên nó không dẫn điện đâu bạn, yên tâm.
@vitaminmi nếu sợ thì cột cong dây điện vô cái chỗ rờ tay rồi cạ đầu còn lại của dây điện vô tường.
Dây nối dài kiểu vầy dùng hàng nào ngon vậy anh em?
@antonior ổ 6kw thì lazada ,tiki có nhìu ,lựa thoải mái 😁
hoặc ra tịm điện mua cũng đc
@antonior schneider APC là xịn nhất, xịn từ lớp vỏ cho đến cái chấu bên trong do nó cán nguyên tấm đồng thành hình chấu cắm nên dùng ngon luôn k sợ nhiệt độ cao làm bung mối hàn như bọn rẻ tiền kia. ít tiền hơn chút thì chơi của panasonic, về mọi mặt thì thằng panasonic nó ngon như thằng schneider nhưng mẫu mã nó làm hơi cồng kềnh . các hãng còn lại đều hơi lởm khi họ chơi bài hàn chân chấu > nhỡ dùng công suất cao quá là bị nóng chảy chân chấu khiến chập cháy ( cơ mà chắc dùng 5 năm mới lo đến vấn đề này )
@Pisces.Mist bác có link mua cái ổ apc công tắc từng ổ cắm chính hãng giá rẻ không bác,hic
@toilachi9 có chỉ có loại 1 công tắc dùng chung cho tất cả thôi bạn, nếu muốn tách riêng thì chơi ổ của panasonic cũng được. bạn lên shopee, lazada đầy ra . mà k có chuyện 2 thằng này rẻ đâu, béo lắm cũng trên 600k, bên trong nó có aptomat chủ động cùng cảm biến sét nên k có giá rẻ đâu
Mod này chắc ko chuyên về điện rồi
@phungnquoc Đây là migdézo, hơm phải mig29f áo dài😂
@phungnquoc Nhìn kết quả tính công suất là biết ko chuyên về điện rồi, nhưng mà kệ, trang thông tin giải trí mà
Cười vô mặt
Hàng Điện Quang cực cực kì đểu luôn. Ổ cắm mua về chưa kịp dùng đã lỏng lẻo không cắm được lỗ nào hết trơn. Anh em nào hiểu về kĩ thuật tháo ra xem nội thất là biết chất lượng như nào ngay 😃
@sonchatkieuuc Trước thấy lỏng quá mình ở ổ điện ra bóp trụ đồng lại cho chặt
Mình xài đồ của xiaomi, có luôn xạc usb nên cũng tiện. Dây cáp to và hoàn thiện cũng chắc chắn
hihiun
ĐẠI BÀNG
một năm
Em làm cái ổ nival 6000w+ dây 2.5+ phích cắm ngon ngon rồi về lắp tý là dc.dây dài ngắn thì cắt theo nhu cầu thôi
anfang
TÍCH CỰC
một năm
Lúc trước mính tính mua ổ nhiều lỗ cắm mà mỗi lỗ có công tắc riêng cho các thiết bị bếp. Xem xét hết thì có điện quang, pana, toshino. Cuối cùng thì mua toshino tis515 là ngon nhất vì có tới 5 lỗ, chất lượng ngang ngửa pana, công suất cao 3500W đúng mô tả, chấu cắm rút ra vào nhẹ nhàng. Còn pana tối đa 3 lỗ nên ko mua. Điện quang như mod nói thì dây điện nhỏ, ko đủ tải, truyền điện bên trong ổ là các dây quá nhỏ nguy hiểm ko như thanh đồng dài như mấy ổ kia, chấu cắm thì cứng.
Nhỏ em gái đang xài ổ APC cho bàn làm việc cũng ngon. Mình thì xài pana. Mấy ổ cắm cao cấp xài thoải mái hơn mấy ổ lioa, điện quang thật.
norimo
TÍCH CỰC
một năm
Cái ổ cùi bắp này mà cũng phải trên tay à. Rảnh quá
Dùng hơn chục ổ này, ổ tốt nhất của vn có support plug type G.
Bài mà làm thêmmấy thứ thì tuyệt:
Cắm thiết bị tới 3000W xem dây trong/ngoài bao lâu thì chảy.
Bật lửa đốt mặt trên & dưới bao lâu cháy. Xem đúng như qc nhựa abs?
So với mấy ổ cắm xiaomi thì thế nào nhỉ các bác
ducdl2
TÍCH CỰC
một năm
@mrducluan Không có vé so với ổ cắm Xiaomi đâu bạn
@mrducluan No door
Mình đang dùng ổ này. Cũng không hài lòng lắm. Nút công tắc bấm khá nặng. Các đèn báo hoạt động chập chờn, hiện tại đã có 2 đèn bị chết.
Hàng tàu đội lốt
@kulele dăm ba cái vớ vẩn này mấy ông công nhân nhà tôi còn làm dc, cần gì nhập tàu, bác trên núi xuống à
@jimbo89 Dốt quá. Mấy cái linh kiện với dây điện của đám điện quang toàn nhập thẳng của tàu hết vì trình độ vn kém nên có làm được như tàu thì giá cũng mắc hơn. Nhập của tàu mới lãi to hiểu ko
Nhà mình chỗ quan trọng như cụm TV đầu máy, laptop thì APC 6 lỗ tầm 800k, chỗ bếp linh tinh thì Gongniu hàng tàu thôi, tiệm điện nào cũng có tầm 100k hơn mà đồng dập nguyên khối.
Demo tấm hình gongniu vs ĐQ nhà mình. 😆
@trutan Dòng Gongniu, tiệm điện nào cũng có, lazada tiki shopee đầy
@Iljimae 102 Cầu chì: công suất ( hiệu điện thế x cường độ dòng điện) quá tải thì ngắt
Ổn áp: ổn định hiệu điện thế trong thời gian dài
Surge: ngắt những đợt hiệu điện thế nhảy lên hàng nghìn hay triệu volt trong thời gian cực ngắn bảo vệ thiết bị điện (vd chống sét)
Không phải ổn áp nào cũng có surge protector vì độ trễ trong việc biến đổi điện, nhiều ổn áp tích hợp luôn tính năng bảo vệ này. Đơn vị đo sốc điện là Joules, ổ cắm của mình là APC pm-63u chống sốc 981 Joules, một số ổn áp có tính năng này nhưng chỉ chống được tầm 200Joules như ổn áp APC Line-R LSW1200-IND
@mrford105 Cục ổn áp nhà em khi dùng nó cứ kêu kiểu "e... e... e....". Tiếng không lớn nhưng đủ khó chịu. Không biết nó có bị hư gì không bác nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019