Trên tay ổ khoá Yale YDM7116A: cảm biến vân tay đã tiện rồi, dùng nền tảng smarthome mới

Duy Luân
19/10/2020 15:28Phản hồi: 121
Trên tay ổ khoá Yale YDM7116A: cảm biến vân tay đã tiện rồi, dùng nền tảng smarthome mới

Yale YDM7116A là phiên bản nâng cấp của ổ YDM7116 mình từng trên tay cho anh em xem hồi năm ngoái. Tất cả nhược điểm lớn đã được khắc phục, giờ đây chúng ta có một ổ khóa dễ xài hơn, thân thiện hơn nhờ cảm biến vân tay mới, thiết kế hợp với những ngôi nhà hiện đại hơn và một nền tảng kết nối thông minh hơn, hỗ trợ đầy đủ Google Home, Apple HomeKit và Amazon Alexa.

Điểm thay đổi theo mình là quan trọng nhất đó là cảm biến vân tay. Năm ngoái cảm biến vân tay bị giấu dưới một lớp nhựa và sử dụng cảm biến quét giống laptop ngày xưa khiến cho việc sử dụng không tiện (lúc nào xài cũng phải đẩy cái nắp che bên trên), độ nhạy không xịn như smartphone (do dùng cảm biến thế hệ cũ), và thao tác quét rườm rà (phải di chuyển ngón tay từ trên xuống).

Thế nên chiếc YDM7116A mới đã bỏ luôn cái nắp che và chuyển sang dùng cảm biến điện dung giống smartphone. Nó giải quyết hết tất cả những điểm hạn chế nói trên và thân thiện hơn nhiều lắm. Giờ đây bạn có thể dùng cái ổ khóa rất tự nhiên giống như những dòng ổ khóa hiện đại mà chúng ta có thể mua được trong năm 2020. Về tới nhà cứ ịn ngón tay vào, cửa mở ra và đi vào trong. Không cần suy nghĩ, không cần lăn tăn gì nữa.

Cảm biến này có thể phát hiện được ngón tay “sống” thay qua việc cảm nhận nhịp tim, tránh trường hợp sử dụng ngón tay giả hoặc ngón tay bị cắt để đột nhập vào nhà. Mình hi vọng anh em sẽ không làm ai đó ghét đến mức này 😁

Trải nghiệm của mình với cảm biến vân tay này rất tốt, chỉ cần ịn nhẹ vào là đã nhận diện rồi, không cần phải giữ lâu, không cần phải để chính xác vị trí. Đi về nhà mà tay xách nách mang nhiều đồ đạc thì chỉ cần ịn nhẹ vào là xong, bye bye chìa khóa.

Thêm một thông tin nhỏ, đó là ở giai đoạn đăng kí dấu tay, bạn sẽ cần chạm vào cảm biến 8 lần để máy đọc được thông tin, và trong lúc đó bạn hãy di chuyển ngón tay một chút để nó đọc được toàn bộ vân tay dù cho bạn có ịn vào theo góc nào đi nữa. Giai đoạn đăng kí này giống với cách bạn đăng kí vân tay trên điện thoại.

Ngoài unlock bằng vân tay, trên ổ YDM7116A còn hỗ trợ unlock bằng thẻ từ (có thể dùng chung với thẻ xe chung cư), unlock bằng mật khẩu (có chức năng mật khẩu giả trộn vào chuỗi mật khẩu thật để không bị nhìn lén), mở khóa bằng chìa cơ, mở khóa bằng app (qua Bluetooth). Phần này thì cơ bản rồi, ổ khóa thông minh nào bây giờ cũng hỗ trợ đầy đủ chức năng này cả. Nếu bạn lo lắng về việc ổ khóa hết pin thì cũng không sao, trên thân khóa có hai chấu để gắn pin vuông vào nếu ổ khóa hết pin, lúc đó bạn vẫn vào được nhà.

Thay đổi thứ hai đó là ổ khóa được sơn đen mờ, nhìn hiện đại hơn, hợp hơn với những ngôi nhà trẻ trung, không còn thiết kế bóng bóng nữa.

Quảng cáo

Thay đổi thứ ba, cũng là một thay đổi quan trọng, đó là phần mềm của Yale YDM7116A. Ổ khóa YDM7116A sử dụng nền tảng nhà thông minh của August. Ở Việt Nam thì August không xuất hiện phổ biến nhưng ở Mỹ thì họ khá nổi với các dòng smartlock của mình. ASSA ABLOY, công ty mẹ quản lý thương hiệu Yale, mới mua lại August gần đây nên họ áp dụng luôn phần nền tảng này cho cả khóa Yale. Như vậy bạn có được những cái hay và an toàn của phần cứng Yale + phần mềm tốt của August. App sắp tới cũng dùng app August luôn.

Trong app mới, có 4 chức năng mà mình thấy hay ngoài những chức năng cơ bản (phần này anh em nên xem video sẽ rõ ràng hơn):

Thứ nhất: hỗ trợ gán vân tay cho nhiều người khác nhau, mỗi người đều có tên, như vậy ai ra vào nhà đều có thông báo gửi đến cho bạn. Cảm thấy phiền vì nhận quá nhiều notification? Không sao, app Yale - August hỗ trợ thiết lập thông báo chỉ trong một khoản thời gian nhất định, ví dụ bạn đang hóng ai đó tới nhà thì chỉ cần thông báo trong đúng khoảng thời gian do bạn cài đặt cho đỡ phiền.

Thứ hai: việc unlock passcode có thêm chức năng giới hạn thời gian code có hiệu lực. Chức năng này hữu ích cho những ai đang kinh doanh nhà AirBnB, hoặc dùng trong những lúc có thợ tới nhà, có người đến nhưng không ở lại. Ví dụ, bạn sẽ cung cấp passcode cho khách thuê AirBnB của mình nhưng code đó chỉ có hiệu lực trong đúng ngày mà họ đến. Sau ngày đó, code sẽ tự động bị hủy, bạn không cần phải làm việc này thủ công.

Thứ ba là chức năng Auto Unlock, tức là khi bạn về tới nhà trong phạm vi 200m thì cửa sẽ nhận biết được điều đó và sẵn sàng chờ bạn để tự mở cửa. Nhưng chưa mở nhé, chỉ khi nào bạn đi tới gần cửa trong phạm vi mà Bluetooth có thể kết nối được (thường là 5m - 10m) thì cửa tự mở, bạn không cần ịn vân tay mà có thể mở cửa đi vào trong luôn. Trong trường hợp bạn về gần tới nhà nhưng lại ghé siêu thị mua đồ, ghé quán cà phê ngồi uống… thì cửa vẫn bị khóa như bình thường.

Quảng cáo

Thứ tư là khả năng liên kết với tất cả hệ sinh thái smarthome hiện nay, bao gồm Google Home, Amazon Alexa và Apple HomeKit (mã QR để kết nối HomeKit nằm ở sau lưng ổ khóa). Đây là một chức năng của August chứ phiên bản ổ khóa Yale cũ không có chức năng này. Bạn có thể ra lệnh cho Siri mở khóa cửa từ xa, sử dụng app Google Home để quản lý chung mọi đồ smarthome của mình, có thể nhờ Amazon Alexa thông báo tình trạng ổ khóa… Hơi tiếc là mình chưa được trải nghiệm phần này, chỉ mới tới được showroom vài tiếng à.

À, để dùng được những chức năng, bạn sẽ cần mua thêm một cục Yale Bridge để ổ khóa vào được mạng, chứ mặc định ổ khóa dùng Bluetooth. Cục này bán riêng nhé.

Giá bán và link update sau…

YALE là một trong những công ty khóa tiên phong phát triển sản phẩm khóa điện tử cho căn hộ, với sản phẩm đầu tiên ra mắt thị trường châu Á từ năm 2008. Yale là thương hiệu thuộc công ty ASSA ABLOY. Năm 2017, ASSA ABLOY mua lại August để tận dụng được nền tảng phần mềm rất tốt của họ và sau này Yale cũng chuyển sang dùng chung nền tảng August.

Những chức năng an toàn khác của ổ khóa Yale giống với những ổ khóa thông minh hiện đại ngày nay. Ví dụ như chốt an toàn phải vừa nhấn vừa gạt tay cửa thì cửa mới mở được (tránh trộm thò tay vào mở trộm cửa), chức năng chốt cửa từ phía trong (Internal Force Lock, lúc đó cửa chỉ mở được từ phía trong hoặc dùng chìa cơ từ bên ngoài, mọi chức năng điện tử khác sẽ không có tác dụng), khả năng chống sốc điện, tự động khóa luôn cả lẫy chính lẫn lẫy phụ của khóa sau vài giây…

Thêm một số hình ảnh về ổ khóa Yale YDM7116A

121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không tiện, thay 2 chấu pin 9v bằng USB type C tiện hơn vì bình thường chẳng ai mang theo viên pin chữ nhật đó theo làm gì. Với lại ổ này quét vân tay xong là tự unlock chốt luôn hay phải thêm thao tác gạt tay nắm???
@etanolk52 Mình đóng góp ý kiến cá nhân thôi, chứ các thiết bị mình xài full sạc không dây, cục sdp cũng k dây luôn, trừ cái kindle là micro usb, vả lại ổ khoá m đang xài cổng sạc khẩn cấp là micro usb, haiz
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@vrthanh bạn lúc nào cũng mang thì đừng nói mà mọi người cũng mang pin, sạc dự phòng chứ. Khu mình ở đây khoảng hơn 10000 hộ dân thấy mọi người đi bộ rất nhiều, hầu hết chả thấy ai mang theo đồ dự phòng như bạn nói cả, phần lớn đi người không chứ ko có mang ba lô để đựng những thứ như thế cả. Mà lại còn rất nhiều người già, trẻ nhỏ cũng chả có tay xách nách mang những thứ như bạn nói đâu. Rồi sạc ngược nữa chứ, mình mới nghe đâu đấy 1/2 loại đt flagship có tính năng này, mà là sạc ko dây chứ có dây đâu, phổ biến 0,1% dân số à bạn? Mà hàng xóm nhà mình dùng toàn iPhone, dây lightning tác dụng gì hả bạn? Làm sản phẩm mà ý kiến chủ quan như bạn thì bán cho ai đây?
@vrthanh Nói đến công nghệ thì không thể làm thõa lòng tất cả mọi người được. Nếu là mình, mình còn yêu cầu nó sử dụng loại pin sạc như đt, chứ không phải xài loại pin dùng 1 lần này. Thực ra mình lại thấy dùng pin 9v này lại tiện hơn, vì nó chỉ là dự phòng trường hợp bất khả kháng - nhất là gia đình đi công tác dài ngày, chứ pin yếu là đã có báo động để mình thay, còn không thay thì dù cho có tích hợp 1.000 cách thì cũng có ngày đứng ngoài đường! Chạy ra mua pin này cũng dễ hơn, chủ động hơn. Chứ đi mượn nhỡ người ta không dùng type-C, mà toàn dùng lightning, micro-usb thì cũng vậy à. Sạc dự phòng cũng vậy, ít ai lại mang nó theo trong người, như mình chẳng hạn; chỉ sắm cho có chứ ít khi nào dùng tới vì đi tới đâu cũng có điện.
@andytran1986 M chỉ nói cái phổ biến thôi cáp type C là xu thế hiện tại rất nhiều thiết bị đã chuyển sang type C, cái ổ khoá bạn mua là dùng lâu dài chứ k phải đổi như điện thoại nên cập nhật xu thế sẽ tiện lợi hơn. M ví dụ trường hợp ở chung cư, nếu cần gấp có thể chạy xuống bảo vệ mượn chứ bình thường cũng chả ai mang cáp sạc theo người. Với lại nếu tiện thì nó đổi cục 9v đó sang pin tiểu 2a hoặc 3a thì phổ biến hơn vì nhà hàng xóm hay bảo vệ chung cư hay st hầu như ai cũng có 1 thiết bị sử dụng loại pin này và mình có thể mượn được.
Xịn xò quá. Trộm vào được rồi khi về nó gỡ luôn ổ khoá 😁
Vấn đề là giá bán thôi
nhd1986
TÍCH CỰC
3 năm
@MrNamN Vấn đề không nằm ở giá bán, vấn đề là trộm muốn vào chỉ cần dùng chìa vạn năng hoặc bẻ khóa qua lỗ khóa là vào được. Đã xài vân tay, thẻ từ, app và có backup bằng pin ngoài được rồi mà còn cho phép mở khóa bằng chìa thì cũng không hơn ổ khóa thường ở khả năng chống trộm, còn gì là an ninh.
@nhd1986 Đồng ý. Đã dùng công nghệ để bảo mật mà còn để thêm cái ổ cắm chìa nữa thì cũng như không!
HuyBB81
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhd1986 Dễ bẻ lắm bạn. Mấy khoá dạng này lõi khoá là loại cao cấp, chìa cắt bằng máy CNC chứ kg phải loại thường mà dễ bẻ
Ổ đẹp, giờ mới biết ASSA ALLOY mua lại August, con August Lock Pro xịn quá. Ah Luân có điều kiện thì trên tay ổ của Lockly đi, thấy đẹp và xịn quá.
@henry_1177 Lockly hả, nghe lạ quá. Để mình đi tìm thử
chinhnv28
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khoá này lắp ở ngoài cửa chính tầng 1 (có mái che) nhưng vẫn có khả năng mưa hắt nước có được ko bác @Duy Luân
@chinhnv28 Mình nghĩ là không được đâu, nó không được design để dùng ngoài trời
@chinhnv28 Có mấy dòng chuẩn chống nước ip67 đấy bác
n3.9592
TÍCH CỰC
3 năm
@black_lynz dòng nào vậy bạn
@n3.9592 Mấy dòng hàng nội địa Trung Quốc bác ạ
không dưới 10 củ
Giá chắc thốn khỏi bàn không dưới 8 củ, nhiều khi ko dưới 10 củ. Mà giá cao vậy ko hiểu sao ko trang bị pin Lithium sạc cổng Type C.
Cũng chẳng rõ ổ khóa này chất xám bao nhiêu mà nó còn mắc hơn cái đt
@Duy Luân Hình đầu là khóa của Ezviz giá gần 9tr, hình 2 là khóa Tuya giá gần 3tr đều sạc qua cổng USB. Dùng pin AA thay dễ nhưng ko có phải đi tìm mua cũng khá bất tiện mà lại thải ra môi trường rất hại
@kobebryant Cổng USB này là cổng sạc khẩn cấp, dùng khi hết pin. Như con Yale này cổng nguồn dự phòng của nó là USB-C

https://www.ezvizlife.com/vn/product/dl10/1269

Bạn vô trang specs của nó xem, nó ghi dùng 4 cục pin AA đấy. Pin AA giờ có bán đầy, trong khi cục sạc không phải lúc nào bạn cũng đem theo

Còn vụ môi trường mà không đáp ứng được công năng thì cũng không tốt.
@Duy Luân Khóa để ở nhà lúc nào chẳng có pin dự phòng hoặc kiếm cục sạc nối sợi dây ra sạc, cắm ở đó xong đi làm thôi. Pin lithium chai thì mua cục khác khay thế cũng dễ. Với ổ Yale này có kết nối wifi thì cho mở khóa qua app cũng được cần gì bluetooth nhỉ, hay thừa còn hơn thiếu
@kobebryant Mình cũng nghĩ vậy. Thay vì xài pin này thì dùng pin sạc như đt. Sạc 1 lần xong xài, khi nào gần hết nó báo pin yếu thì cắm sạc (như sạc cho sạc dự phòng, đt).
Xài app của August thì ngon hơn rất nhiều so với app cũ.
Giá của Yale vẫn là vấn đề. Ổ khoá của Xiaomi cũng rất ngon trong tầm giá. App Xiaomi thì khẳng định luôn là không bóng bẩy như của August.
Giá con này chắc chắn đắt gấp đôi giá cái cửa, thậm chí gấp 3.
destjny87
TÍCH CỰC
3 năm
Khả năng là mod có ăn tý bánh trái của yale chứ trước h yale ko đc đánh giá cao về thiết kế, bây h chủ yếu là khóa điện tử sử dụng dạng pull - push , kiểu gạt này cổ lắm rồi
Con trong bài khả năng là dòng mới chứ như dòng 4109 cảm ứng vân tay lởm hơn con khóa tàu ( mặc dù yale cũng là sản xuất trung quốc )
@destjny87 Mình không thích kiểu push pull. Push pull đã từng xài thử, đi trên tay luôn. Không phê, cồng kềnh, xấu.
Sinh TP
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Push pull mà bác chê nữa thì chịu. Mình xài hơn 1 năm rồi thấy cực tiện. Ổ khóa to rất hầm hố.
@Sinh TP Thì do mình không thích thôi 😁 giống như thằng thích android, thằng thích ios
Huy Mú
ĐẠI BÀNG
3 năm
@destjny87 Yale chuẩn bị made in Vietnam rồi bác : ). Nhà máy ở Vĩnh Phúc đang đi vào hoạt động rồi
Theo mình dùng thì 1 khóa vân tay nên có các đặc tính:
+Bị nóng 75 độ C mặt trong nhà thì khóa tự mở (hỏa hoạn).
+Có gấp đôi số pin (xài lâu gấp đôi)
+Tối giản thao tác. Vd xoay nắm và đẩy cửa thì là hai thao tác -> rườm rà, ngu như khóa non-smart
+Có bàn phím ngẫu nhiên (sẽ ko phải lúc nào cũng hiện phím theo thứ tự 0123...89). Vừa ko bị in vết mòn (khiến dễ bị mò pass) vừa khó nắm bắt với đứa nhìn trộm.
Cũng ko cần thiết nếu bạn hiếm khi sd bàn phím để mở khóa.

Và ko cần có:
+app, blutooth, chìa cơ
Lý do: kém an toàn, ít tính hiệu quả.
Chìa cơ là thứ vô duyên nhất quả đất. Bạn ko có nó trong túi bao giờ đâu.
vtkhang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TYA Samsung còn có tính năng quét sự hiện diện của một người nào đó trước cửa 1 thời gian đủ lâu.
@TYA Mấy tính năng bạn nói hầu hết khoá thông minh đều có (trừ cái vụ tự mở thì hiếm, như mấy con August, Lockly... có), còn bàn phím ngẩu nhiên thì có con LOCKLY Secure Lux - Mortise này, tuy nhiên ở VN hơi khó kiếm, phải đặt ship từ Us về.
@TYA @TYA ko có chìa cơ lúc nó hỏng phần mềm thì sao. Phá cửa à. Mà có ông ko cầm thì mất gì.
Còn bàn phím ngẫu nhiên thì chủ nhà muốn mở mỗi lần mất 5 phút à.
Bị nóng trên 75oC thì chắc là khoá hỏng trước, ngồi đấy mà tự mở
@nguyenhoahung Tiếc tiền thì phải đành thôi. Khóa có giá tương đối 1 chút thì nó hỏng tựa như 1 cái đt nokia đen trắng nó hỏng ấy. Cả đời chắc gì đã bị 1 lần. Cái chìa khóa cơ chỉ để cho trộm nó dễ ra tay vì khóa cơ giờ ko còn loại nào mà có chìa đơn giản hơn chìa của cái khóa điện tử cả!
Cái khóa thôi mà phức tạp quá tốn kém quá. Phù hợp với chung cư thôi
@autumnlove Mình cũng không nghĩ nó làm cho nhà phố đâu
chaobeyeu
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Nhà phố gắn phòng ngủ hợp lắm bác , đang dùng 5 con samsung giá khoảng 8 củ , đẹp nhà với tiện không cần đem chìa khoá , đi đâu cứ đóng cửa nó tự khoá
@chaobeyeu Phòng ngủ thì theo mình là không cần khóa trong hầu hết thời gian 😁 hoặc khóa thường là đủ
vtkhang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nói về độ đẹp thì sao ko nhờ đội của August thiết kế luôn nhỉ, thiết kế này rớt bài.
Mình: ctrl + F "giá" không thấy đâu, cmt cái xong out luôn
@vietnamMBC Thì chưa có giá mà 😆
@Duy Luân Mình quan tâm giá, để xem có hợp với túi tiền không đã rồi mới đọc
Cười vô mặt
@vietnamMBC Giá thì không chơi Yale được đâu haha
@vietnamMBC Con này phải tầm 13-15tr là cái chắc. 4109p đời trước đã 10tr rồi
xịn xò quá nhĩ
hoangtujk
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang xây nhà, cũng khá hợp lý đây =)))
hanvt67
ĐẠI BÀNG
3 năm
con này mua xong thì ai là người cắt cửa lắp cho mình nếu không ở HCM, với lại là có xài được cho cửa sắt ko bạn?
@hanvt67 Yale có lắp đặt nhe, không xài được cho cửa sắt
@hanvt67 Cửa kim loại lắp đc nha bác. Quan trọng là độ dày cửa và đố cửa
datvn
TÍCH CỰC
3 năm
Mình dùng con adel thì một thời gian pin chảy nước làm hỏng hết cả bảng mạch. Do thiết kế ổ pin không kín lại thông với bảng mạch.
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@datvn Mua pin xịn đi bạn ơi. Chứ để nó chảy nước ko hỏng mạch thì cũng han chân tiếp xúc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019