[Trên tay] Ống kính Sony FE 50mm f/2.5 G: nhỏ gọn, hoàn thiện tốt, lấy nét nhanh
Rất hay và hữu ích!/5 người
15 ngàyBình luận: 55
[Trên tay] Ống kính Sony FE 50mm f/2.5 G: nhỏ gọn, hoàn thiện tốt, lấy nét nhanh
Sony FE 50mm f/2.5 G là một trong ba chiếc lens mà sony ra mắt cùng lúc cách đây không lâu. Cả ba có cùng kích thước, phi filter và cân nặng gần như là bằng nhau.

Sony FE 50mm f/2.5 G thuộc dòng G cao cấp của Sony, tuy vẫn thấp hơn dòng GM một bậc, nhưng mà ở lens này vẫn có những tiêu chuẩn chất lượng rất đáng giá.
Ở bài viết này mình sẽ không nói thêm về cấu hình, anh em có thể tham khảo chi tiết ở bài viết ra mắt chiếc lens này của mình tại đây.

Thiết Kế

Hoàn thiện của lens rất tốt, mình cầm trên tay khá chắc chắn, rất thích. Nhìn tổng thể lens nhìn rất cân đối, khi gắn lên các máy thuộc dòng Sony Alpha Full-frame, đặc biệt là Sony A7c và mình có một suy nghĩ rằng Sony sản xuất 3 lens này để dành cho A7c như một combo được định hình trước.

Quảng cáo

Vòng khẩu này hơi nhô ra, làm mình có cảm giác giống với trên các lens cine.

Lens nổi bật với vòng lấy nét và vòng chỉnh khẩu ở đầu lens, đều là vòng điều chỉnh điện tử, như thường lệ vòng lấy nét sẽ xoay được 360 độ.

Còn đối với vòng chỉnh khẩu sẽ là dạng step-by-step từ f/2.5 đến f/22 và sẽ có dạng theo từng nấc, có tiếng click click khi xoay.

Anh em có thể điều chỉnh nó thành de-click không còn tiếng kêu và theo từng nấc nữa, bằng cách gạt thành off ở nút ‘Click’ phía dưới lens. Tính năng này gần như đã trở thành một tuỳ cọn khá hay trên các dòng lens cao cấp của Sony có từ rất lâu rồi, anh em chụp thì dùng ’click’ tránh bất cẩn chạm làm đổi khẩu, anh em quay thì có vòng khẩu mượt mà hơn.

Cạnh bên sẽ có logo G màu trắng rất nổi bật đặc trưng của dòng G, xuống phía dưới một tí là nút block focus và phím gạt AF-MF rất cơ bản.

2.5-25.jpeg Phía trước lens cũng giống với 2 lens còn lại, 50mm f/2.5 có chiếc hood đi kèm trông khá lạ nhưng mình nghĩ nó sẽ có hiểu quả cao hơn kiểu dáng truyền thống.

Quảng cáo

Lens có phi filter là 49mm, cũng chính là cỡ filter rất phổ biến trong các dòng lens của Sony.

Sự nhỏ gọn

Combo 3 lens ‘24mm - 40mm -50mm’ này, được Sony gọi là ’compact and fast frime lens’ cho thấy Sony họ đã rất chú tâm cho sự nhỏ gọn trên combo 3 lens này.
Mình có thể dễ dàng bỏ vào, lấy ra từ balo một cách rất gọn, nó giúp mình tốn ít diện tích hơn. Tạo cho mình một cảm giác khác khi chụp, việc mình đưa máy ảnh lên để chụp nhẹ nhàng hơn, cũng như việc rút nó ra chụp khi đang đi trên đường cũng dể thở hơn rất nhiều.
Việc gì cũng có cái giá của nó, giá của sự rõ ràng cũng khá đắc, minh chứng rõ ràng nhất là chiếc lens này không có chống rung quang học, tính năng mà mình nghĩ ở thời điểm hiện tại là khá quang trọng. Và hơn hết là khẩu độ khá lạ f/2.5 mình nghĩ cũng có liên quan trong vụ việc này.

Khả năng lấy nét

Chắc chắn thì không có gì phải suy nghĩ nhiều về khả năng lấy nét của lens G, lens lấy nét nhanh, chính xác, mình thấy rất ổn. Tuy đôi khi nó hơi chậm khi mình di chuyển đột ngột, nhưng đó là trong một số trường hợp nhất định, và không đáng chú ý, tổng quan thì mình thấy rất ok.

Quảng cáo

Tiếng động khi lấy nét là gần như không có, êm ái, kể cả khi mình vặn vòng điện tử, với việc quay phim, khi mình test thì nét chuyển khá mềm, rất ổn.

Đặc biệt là mình nhận thấy hiện tượng thở khi lấy nét là gần như không có. Mình chưa có thông tin chính xác để khẳng định rằng lens này không thở, nhưng cảm nhận khi dùng thử là thực sự khó thấy bằng mắt thường. Dành cho anh em chưa biết lens thở là gì, mình có một bài viết về hiện tượng này tại đây.

Cuối cùng thì trong quá trình trãi nghiệm nhanh, mình cũng đã có test thử khả năng tracking của chiếc lens này trên body A7R IV. Mọi chức năng về tracking như tracking khuôn mặt, mắt người, follow một điểm nào đó, hoạt động gần như là hoàn hảo.

Sony FE 50mm f/2.5 G một chiếc lens khá nhỏ gọn với mức giá khoảng 15 triệu đồng ở thị trường Việt Nam, một lựa chọn hoàn hảo cho sự nhỏ gọn, linh động đặc biệt là khi kết hợp với Sony A7c. Anh em đang sở hữu A7c suy nghĩ gì về chiếc lens này, và anh em có mua nó hay không, hãy để lại cho mình các bình luận bên dưới nhé!

Và cuối cùng là mời anh em tham khảo qua các hình test từ lens này với A7R IV nhé:
Rất hay và hữu ích!/5 người
Cắm chung FX3 thì ko còn gì để nói dùi
Screenshot 2021-05-29 132948.jpg
Chụp đẹp quá Mod
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Cảm ơn bạn 😁
Cái màu tự nhiên quá, này là preset trên máy ảnh hay đã chỉnh qua photoshop vậy ad 😔
@Vo Huu Phuc mình nghĩ những bài test như này đa số để màu gốc
@Vo Huu Phuc Để gốc nha bạn ơi
CBDancer
TÍCH CỰC
12 ngày
@Vo Huu Phuc Sony lens G nếu bác nào thích màu tự nhiên thì chụp rất sướng luôn ấy
thinhbk11
ĐẠI BÀNG
12 ngày
20 f2.5 phù hợp với chụp phong cảnh đời thường nhỉ. Mấy bức ad chụp chủ yếu chân dung cả
@thinhbk11 Phù hợp không có nghĩa là tiêu cự đó phải xài "chết dí" cho thể loại ảnh đó. Sử dụng nên linh hoạt một chút 😉
giá này làm người ta phân vân con cz55f1.8 rồi
@nguyenqthin Mình thì không thích cz55f1.8 cho lắm
romero
TÍCH CỰC
12 ngày
Đợi con 35gm trả góp mà mãi chưa có, kết mỗi 35-50 thôi.
@romero Cũng hay
iMess
ĐẠI BÀNG
12 ngày
50mm F/2.5 giá 15 triệu đồng. Sony đã thiết lập một đỉnh cao cho ống tiêu cự normal.
iMess
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@cattrieu Sai rồi đấy, liên quan mật thiết là khác.
50mm là tiêu cự phổ thông, công thức kính không đòi hỏi quá nhiều thành phần nên dễ chế tạo.
Dễ làm thì giá phải rẻ. Bạn chấp nhận thì cứ việc, xin mời.
cattrieu
TÍCH CỰC
11 ngày
@iMess Thôi logic như bạn là nhất, không ai cãi lại nổi
@iMess Dễ làm á.
Ông cứ làm như con 50mm nào công thức cũng giống nhau chắc.
Tự dưng nó sinh ra khái niệm phi cầu.
Mỗi một thấu kính có công thức đúc và mài khác nhau.
Chắc lại chơi mấy con Canon DSLR giá rẻ 🤣🤣🤣🤣 + 50mm 1.8
Phóng to ra toàn viền tím
bạn nhật
TÍCH CỰC
6h
Suốt ngày chụp mấy con canon nikon ghẻ 50 1.8 rồi gáy mạnh quá, tay đã cầm qua 1 cái thấy kính nào rồi ráp thành 1 con lens bao giờ chưa mà biết rành giá thành sản xuất thế?
Nhỏ gọn, nhìn build cũng ngon, thiết kế có vẻ hợp với quay video nhiều hơn và hợp với ai đang có A7C.

Còn mình thì mình không mua đâu, giá tiền này thì FE 55mm F1.8 ZA xứng đáng hơn nhiều 😁
Cái thì cố sống có chết được F1,2 cái thì chơi hẳn 2,5 mà ko chịu xuống 1,8 hay 1,4 cho nó ngon. Trời hiểu.
@dlv.thickgame mình cũng nghĩ như bạn, con fix này xuống 1.8 cũng đc
nhìn cũng khá là xịn xò nhỉ
Con này máu bạc đi theo con A7C bạc nữa là đẹp luôn
@tamnguyen072 Có bản màu bạc nha bạn
lens đắt vkl, ae cứ mạnh dạn xúc 55 f1.8 xịn xò , con này tầm 10 triệu thì ủng hộ
"đắt" với "quan trọng" nha mod ơi
Mình có cái lens 50 F1.8, chụp thấy ảnh ám tím là sao nhỉ!?
có cái ngàm chuyển nào từ sony sang fuji đc k nhỉ
thangbem
TÍCH CỰC
12 ngày
@Đặng Chí Cườn Đéo có nhé, mua lens fuji mà dùng
@thangbem uh
Hình chụp khá là dìm lens
voe
ĐẠI BÀNG
12 ngày
ngon đấy sony ra quả lens dị phết ! nhỏ gọn bắt nhanh không kêu là chuẩn giá ngon là quất!! sigma 1.2 1.4 1.8 nặng bà cố em này mà có 1.8 nữa thì ngon hết nấc

ps: con mèo kia mấy kg nhỉ nhìn béo mập phết 🤤🤤🤤🤤🤤
A to Z
TÍCH CỰC
12 ngày
50mm, f/2.5 chỉ đáng 800 nghìn thôi. Mình dùng Yongnuo 50mm, f/1.8 mới có 1 triệu 🤣🤣🤣
@A to Z Con này giá 800k thôi, 14tr200 còn lại nằm ở cái logo Sony
phải f1.7 thì mình hốt r

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019