Trên tay ốp tản nhiệt cho ổ SSD M2 2280: giá chỉ 130k, hầm hố, giảm được gần 10 độ C

Nam Air
27/7/2020 2:50Phản hồi: 134
Trên tay ốp tản nhiệt cho ổ SSD M2 2280: giá chỉ 130k, hầm hố, giảm được gần 10 độ C
Soi tới soi lui thấy cái ổ SSD m2 trong máy của mình hơi nóng nóng, mà người ta nói nhiệt độ cao là kẻ thù của thiết bị điện tử, mình đã đặt mua 1 cái ốp tản nhiệt nhôm cho SSD, sẵn làm bài trên tay giới thiệu với anh em luôn.

Cái tản nhiệt cho ổ m2 SSD 2280 này mình mua giá 130k trên Shopee, hiệu Thermalright, một hãng chuyên làm thiết bị tản nhiệt của Đài Loan. Lý do chọn nó là vì bề ngoài hầm hố, nhìn cũng ngầu và xịn sò, khi bán cũng có đi kèm luôn 2 miếng dán tản nhiệt thermal pad nên không cần phải mua thêm. Anh em có thể mua cái tản nhiệt này ở đây.

tinhte_op_tan_nhiet_ssd (3).jpg

Cách lắp cái bộ tản nhiệt cho ổ SSD m2 này rất đơn giản, nó sẽ giống như một cái box gắn ngoài cho SSD, anh em chỉ cần lấy cái SSD ra, dán thermal pad lên các chip nhớ, rồi gắn nó vô box là được.

tinhte_op_tan_nhiet_ssd (6).jpg

tinhte_op_tan_nhiet_ssd (7).jpg
Có 2 miếng thermal pad để dán mặt trên + mặt dưới của SSD luôn

Trên thị trường có rất nhiều ốp tản nhiệt cho ổ SSD, có loại bằng đồng, có loại bằng nhôm, cái Thermalright mình mua này là bằng nhôm. Thiết kế giống như 1 cái USB nhớ.

tinhte_op_tan_nhiet_ssd (2).jpg

Khi mua anh em nhớ lưu ý chọn loại ốp phù hợp, có những ốp chỉ là 1 miếng đồng/nhôm chứ không phải dạng box, loại đó là ốp lên mặt có chip nhớ của SSD nên phải gút thêm dây để cố định, rất mất thẩm mỹ.

Loại ốp này chỉ có 1 mặt, ốp lên xong phải cột dây thun rất xấu

tinhte_op_tan_nhiet_ssd (4).jpg
Cái SSD của mình có ít chip nhớ nên không cần phải lột bỏ tem

Quảng cáo

Anh em lưu ý là cái ốp tản nhiệt SSD này dày cơm (1,5cm) nên không sử dụng được cho laptop nhé, chỉ phù hợp với PC để bàn thôi. Muốn xài cho laptop thì anh em mua miếng ốp mỏng.

tinhte_op_tan_nhiet_ssd (1).jpg
Sau khi gắn xong thì nó dày cỡ 1.5cm

tinhte_op_tan_nhiet_ssd (5).jpg
Loại ốp này ốp cả mặt trên và mặt dưới ổ SSD luôn

Kết quả sau khi gắn thêm ốp tản nhiệt cho SSD:

Mình đang sử dụng ổ SSD 500GB WD Blue, nhiệt độ khi mới khởi động máy xong ở mức 41 - 42 độ C (không có tản nhiệt)

Quảng cáo

Khi có lắp thêm ốp tản nhiệt thì khởi động máy xong, SSD chỉ còn 34 độ C, giảm được 7 độ

Không có tản nhiệt: thử stress ổ đĩa 5 phút bằng Aida64, nhiệt độ không tăng nhiều, chỉ cỡ 42 - 43 độ C.

So với khi lắp thêm ốp tản nhiệt, nhiệt độ lúc stress là 36 độ, giảm 7 độ so với không có ốp tản nhiệt

Khi không có ốp tản nhiệt, ghi chép 100GB lên ổ đĩa thì nhiệt độ ssd tăng nhanh chóng mặt, lên tới 54 - 55 độ C.

Có ốp tản nhiệt giúp nhiệt độ của ssd khi ghi chép dữ liệu giảm xuống đáng kể, giảm tới 11 độ C (44 độ so với 55 độ)

Tổng kết:
Đa số các ổ ssd chỉ chịu được ngưỡng nhiệt độ trong khoản 0 - 70 độ C, trong khi đó đối với máy tính để bàn thì vị trí gắn ổ ssd m2 được bố trí nằm giữa CPU và GPU là 2 thứ nóng nhất trong thùng máy khiến cho nhiệt độ của ssd m2 luôn cao hơn so với các ổ Sata 2.5" gắn ở slot riêng, nhiệt độ càng cao càng làm giảm độ bền của chip nhớ.

Như máy của mình khi chơi game thời gian dài thì nhiệt độ của ssd có khi lên tới gần 55 độ C, sau khi gắn thêm ốp tản nhiệt giúp giảm được 10 độ C nghĩa là ssd sẽ mát hơn, bền hơn.

Ưu điểm của ốp tản nhiệt ssd:
. Giá rẻ, đa dạng mẫu mã
. Kiểu dáng hầm hố, dễ dàng tháo ráp, ai cũng làm được
. Có sẵn thermal pad, nếu mua thermal pad loại xịn chắc là còn mát hơn nữa

Anh em có lắp thêm ốp tản nhiệt cho ổ ssd thì chia sẻ thêm nha!
134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang dùng mặc định của Main Gigabyte cho con 970 evo Plus mà vẫn hơn 50 đều đều. Chán
Kensaku
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ragefighter Có dán là tất nhiên, tội mỗi là thường thì chỉ có mặt trước, mà mấy tấm đấy cũng rẻ mà
@Kensaku coi chừng mấy cái rẻ ấy, và bề mặt tiếp xúc cả 2 tốt ko? ch3ck lại mấy nhãn dán trên chip nếu dày quá gỡ ra tốt hơn.
Kensaku
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ragefighter Mình đang bảo mấy cái giáp theo main mà :v
@Kensaku đồ theo main oải lắm
ipconfig
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ẹc miếng nhôm này những 130k. Đắt vãi hàng =))
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
@ipconfig Mình mua miếng đồng ốp lên cái ổ SSD M2 2280 tản nhiệt cho laptop, nhưng chật quá ko lắp vừa laptop. KO biết có mẫu nào phù hợp ko ta?
ipconfig
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Tôi nói vậy chứ nếu dùng ssd tôi cũng cắn răng mà mua thôi =))
@ipconfig Kkkk hehe ok bác
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@ipconfig có những miếng tản nhiệt còn 1-2 củ, miếng này hàng phổ thông đại trà thôi.
mình mới biết cái này luôn. hay quá. tks mod share. đang xài samsung hay làm việc file lớn chắc ok lắm đây
@caffeinezzZ Mua thử đi bác, có trăm mấy lỡ không tác dụng thì vẫn làm đẹp được 😁
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
B do nhiệt độ ổ cứng bằng app nào vậy? Thank B nhé
@oxechip Mình dùng Aida64 và CrystalDisk Info đó bạn
Đang dùng NVME WD 500GB giống bạn này. Để xem xét mua về độ.
PaulusQuang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@shrelax84 cái này mua về gắn vào dễ mà. làm liền cái cho mát ssd, hiệu quả lại tốt đó bạn
@shrelax84 Có trăm k, thử liền thoii hehe
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
@PaulusQuang Có xài trên Laptop được ko bác, đang tìm bữa giờ mà chưa biết loại nào mỏng đủ nhét vừa laptop.
Thế t º nó tích vào miếng nhôm đó thì lấy cái gì làm mát cho miếng nhôm ?
@minhthuvc Luồng không khí tươi chạy từ quạt trước case ra quạt sau sẽ làm mát luôn cho ssd
MDK125
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhthuvc nhôm đặc tính mát lạnh, sẽ tự làm mát
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@minhthuvc Miếng tản nhiệt mục đích là tăng diện tích tiếp xúc với không khí từ đó mát nhanh hơn. Nếu càng nhiều lá nhôm, uốn lượn càng nhiều càng tăng diện tích.
PaulusQuang
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái này ốp vào chất ngầu luôn đó mọi người.
@PaulusQuang Bao đẹp hehe
enxzo9
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái của mình có đèn led 7 màu nữa ^^ nhìn thấy cũng vui vui|
Nhiệt độ cho con Samsung 970 plus là 47 độ khi dùng cái tản nhiệt
@enxzo9 Có app chỉnh màu led không bác
enxzo9
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air ko bác ơi nó chỉ tự động chuyển màu qua lại thôi
Nên test ổ NVME chứ ổ SATA không cần tới, đặt biệt mấy em hiệu suất cao như EVO/PRO của Samsung.

Nên test thêm 1 số trường hợp xấu khác: ssd nằm dưới gpu, chạy render vừa tấp ssd vừa tấp gpu, ssd nằm mặt sau main itx (không có gió thổi qua).....

Thứ hai là nên cắt bớt pad phần chip nhớ, chip nhớ khi đọc ghi cần nóng chứ không phải nguội, nguội quá giảm tuổi thọ. Ổ NVME chậm là do controller nó quá nhiệt chứ không phải chip nhớ.

P/s: nhắc mấy bác chứ đọc bài có biết là ổ test là NVME nha.
MDK125
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trương Minh Nhân giảm nóng thôi chứ ko nguội dc đâu bác
@MDK125 Đúng, dù vậy cũng không nên.

Cứ cắt bớt đi, tản nhiệt không nhận thêm nhiệt từ nand thì controller cũng sẽ mát hơn.
@Trương Minh Nhân Để mình tìm hiểu. Hiện thì đang chưa tin nhe hehe. Tìm hiểu xong sẽ reply bác!
@Nam Air https://www.eeweb.com/profile/eli-tiomkin/articles/industrial-temperature-and-nand-flash-in-ssd-products#:~:text=Industrial temperature rated NAND devices,effect of charge de-trapping.

Tóm tắt kết luận:
Nand flash nóng -> đọc ghi dễ hơn, ít hao mòn, mau mất dữ liệu -> temp hoạt động
Nand flash nguội -> đọc ghi khó hơn, hao mòn nhiều, ít mất dữ liệu -> temp lưu trữ
MDK125
ĐẠI BÀNG
4 năm
loại của mình vừa dán keo vừa có ngàm kẹp luôn, gắn dc laptop luôn

@MDK125 Làm em thay em 2.5” kia luôn bác
ChillaGuy
TÍCH CỰC
4 năm
@MDK125 Dựng gì chầm chậm dài quá, với nhạc buồn ngủ quá anh êi.
MDK125
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ChillaGuy Ah đáng lẽ là video đó có tiếng nói mà do dính nhạc bản quyền nên thay nhạc của Youtube, mà nhạc Youtube 10p thì chỉ có bài đó nên hơi chuối, người coi có thể tua nhanh để đỡ chán, Youtube ko cho sửa nhiều nên mọi người thông cảm.
ricky0090
TÍCH CỰC
4 năm
Giảm được 10 đô thì đáng đồng tiền bát gạo đấy, mỗi tội dùng laptop ko xài được.
MDK125
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ricky0090 laptop gắn loại khác vẫn dc
version1000
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod @Nam Air biết tản nhiệt cho VRM ko vậy?
@version1000 Hãng họ làm tất nhiên đã có tính toán mà bác. Mình dùng hay không thôi😃
@version1000 bật stress cpu 1 tiếng cầm flir hoặc súng bắn xem vrm bao nhiêu độ bac
@narutoxboy thực sự mình ko quan tâm kỹ vậy đâu bác 😃
@Nam Air 😁 e đang nói bác kia mà bác, vì nói thật ko render 247 thì khỏi lo vrm đi, nó trụ tốt game thoải mái luôn
Mua miếng 30k giảm cũng hơn 10 độ.
@forever12800 Nhưng miếng 30k nó không đẹp kkk
@forever12800 Miếng nào tên gì bác?
@Nam Air K biết bác sao chứ cái thùng máy của mình có bao giờ nhìn nó đâu, máy cái led mình tắt hết cho khỏi lóe mắt ^^!
@Minh TNK Bác lên mấy trang bán hàng TMĐT gõ tản SSD có mà đầy luôn, 10k cũng có cho bác.
Bài chia sẻ hay và chi tiết, có điều góp ý chủ thớt chụp ảnh những linh phụ kiện điện tử nhỏ bé thì nên chọn những nền ảnh đơn giản để dễ nhìn vật chính. Trong ảnh, cái SSD và thanh tản nhiệt bé tẹo mà cái phông nền hoạt hình màu mè quá, ahihi
@locthuyforever Cám ơn bác hehe sẽ lưu ý lần sau nha
Nguyên mảng tem còn nguyên xong dán đè lên tem ssd. Có lẽ nó có tác dụng tâm lí là chính chăng?
@caocaolatre199x Con sn550 này tem nó nằm trên pcb chớ chip ko có tem, nó chỉ có con controller đầu và nand cuối thôi, bất kể dung lượng
Namgmail
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đúng là toàn lo thừa
traitay95
TÍCH CỰC
4 năm
@Namgmail Ổ hdd cũng chả cần. Gpu nóng tới 80 độ có banh đâu
Mikimi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@traitay95 2 bố ngáo à 😆 GPU 80 độ thì liên quan gì hdd mà banh. Hdd là thứ mát nhất trong máy, mà trên 50 độ là báo đỏ rồi nhé. Ssd cũng vậy, mà ssd nvme chưa làm gì đã 5x độ rồi, hoạt động là lên 70 như thường, lúc đó sẽ bị throttle, giật lag.
Chắc 2 bác ko có điều kiện dùng ssd nvme rồi =))
@Mikimi ơ thế em tưởng GPU với ổ SSD là 1....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019