Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Osmo Coding: bộ đồ chơi học lập trình cho con nít, vui, dễ xài, dễ thương

Duy Luân
16/8/2016 0:29Phản hồi: 32
Trên tay Osmo Coding: bộ đồ chơi học lập trình cho con nít, vui, dễ xài, dễ thương
Mình được @cuhiep cho mượn bộ đồ chơi này để lỡ năm sau cưới vợ sinh con thì biết cái mà mua. Osmo Coding sẽ cho phép trẻ lập trình hướng đi cho nhân vật trong game bằng cách lắp ghép một chuỗi những miếng nhựa có in hành động trên đó. Cái hay của bộ Osmo này đó là nó tạo được cho trẻ cảm giác sờ soạn, cầm nắm, gỡ ra gắn vào một thứ gì đó mà vẫn điều khiển được nhân vật trong trò chơi, đây là một cảm giác rất vật lý, rất thật, chưa kể còn có thể rủ bạn bè chơi cùng nữa. Trước đây một số app và web cũng đã hỗ trợ học lập trình theo kiểu này nhưng chỉ toàn là tương tác trên màn hình cảm ứng mà thôi nên không tạo được nhiều cảm hứng cho trẻ. Bộ Osmo này cần có iPad để hoạt động, và camera trước của iPad được dùng để nhận biết chuỗi hành động chứ bạn không cần dây nhợ hay kết nối Bluetooth gì cả, rất hạy. Bộ Osmo Coding này có giá 79$.

Thực chất Osmo có rất nhiều trò để tương tác vật lý, từ việc viết vẽ cho đến lắp ghép các khối gần giống Lego. Tuy nhiên ở đây mình chỉ trên tay bộ Coding vì nó có vẻ "công nghệ" nhất và cũng muốn trẻ con học lập trình sớm nhất có thể khi mà mọi thứ hiện nay đều được tạo ra từ việc lập trình.

Nói về những miếng nhựa, đây là thành phần cơ bản của bộ Coding. Bạn sẽ có miếng nhựa dùng để di chuyển, miếng nhựa để ra lệnh lấy vật phẩm, miếng nhựa dùng để nhảy cóc và miếng nhựa để ra lệnh bắt đầu chạy. Trên từng miếng nhựa có mũi tên xoay được để biểu thị hướng đi tương ứng với nhân vật trong game. Bạn xoay mũi tên sang trái thì nhân vật sẽ đi sang trái, bạn xoay mũi tên lên trên thị nhân vật sẽ chạy lên trên. Ngoài ra trong bộ Osmo Coding còn có kèm theo một số miếng nhựa nhỏ in số trên đó, biểu thị số lần lặp lại một động tác nhất định. Cách này rất hay vì nó giảm được số lượng miếng nhựa cần thiết để tạo ra chuỗi hành động mong muốn (thay vì mỗi hướng, mỗi lần thực hiện đều có miếng riêng).

Các miếng nhựa đều được khoét lỗ để có thể dễ dàng gắn vào nhau theo thứ tự từ trên xuống dưới, có bổ sung thêm nam châm để giúp chúng bám chặt vào nhau hơn. Cái nào nằm trên cùng thì sẽ được nhân vật trong game thực hiện đầu tiên, cứ thế đi dần dần xuống cuối. Khi gặp miếng nhựa được gắn thêm số, ví dụ số 3, thì nhân vật sẽ thực hiện động tác đó 3 lần.

Mức độ hoàn thiện của những miếng nhựa khá tốt, màu sắc tươi tắn vui vẻ, chúng không quá to và không quá nặng nên cầm lên rất thích, lại được bo tròn tất cả các góc nên không lo trẻ bị trầy xước. Cảm giác ghép các miếng lại rất thích thú ngay cả với người lớn như mình, nhất là khi có thêm lực hút nhè nhẹ của nam châm nữa.

Chính cảm giác này sẽ thứ kích thích trẻ ở lại với trò chơi và bắt đầu hình thành nên tư duy logic và tư duy lập trình ngay từ khi còn nhỏ. Đây là cảm giác mà mình không thấy được khi chơi các trò học lập trình cũng theo kiểu lắp ghép trình tự trên các app hoặc web như Coding.org. Rõ ràng khi bạn được chạm, được sờ vào một thứ gì đó ngoài đời, được tự tay lắp ghép và đặt nó ở vị trí bạn muốn thì bạn sẽ thấy vui và dễ ghi nhớ hơn so với việc tương tác với thứ gì đó trên màn hình. Mình đã từng đọc một nghiên cứu (không nhớ nguồn) chỉ ra rằng não của trẻ có phản ứng tích cực với những món đồ vật lý hơn là với đối tượng ảo khô khan, đây cũng là cách mà trẻ học và ghi nhớ thông tin theo một cách rất tự nhiên và đúng với bản năng con người.

Nói một chút về vai trò của iPad. Bộ Osmo sẽ đi kèm theo một cái dock, dock này có hai thanh chắn để điều chỉnh cho tương thích với iPad 2, 3, 4 hoặc iPad Air 1/2 (không hỗ trợ iPad Pro 12.9). Trên iPad của bạn sẽ gắn một bộ phản chiếu cũng do Osmo làm, nó thực chất là một cái gương với tác dụng mở rộng tầm nhìn cho camera trước của iPad thôi chứ không có gì phức tạp.

Khi bắt đầu chạy game do Osmo phát triển, camera trước được kích hoạt và nó sẽ thấy được những trình tự cũng như chức năng trên các mảnh ghép để điều khiển cho nhật vật trong game làm theo. Cách này hay ở chỗ bạn không cần dây nhợ, cũng không cần kết nối Bluetooth gì thêm nên giảm được thời gian setup ban đầu, trẻ có thể chơi gần như ngay lập tức sau khi mua Osmo Coding về nhà.

Quảng cáo

Nhưng nếu chỉ nói riêng về phần cứng không thì không đủ. Phần mềm của Osmo Coding cũng được làm rất kĩ, từ cách mà họ chăm chút cho hình tương nhân vật cho đến các hướng dẫn trong game để xài bộ Coding. Trong game, thỉnh thoảng bạn sẽ bắt gặp các bảng hướng dẫn nên ghép những miếng nhựa như thế nào để có thể hoàn thành mục tiêu mà game yêu cầu. Tất nhiên, lúc mới xài lần đầu thì hướng dẫn thậm chí còn chi tiết hơn nữa, và bạn ở vai trò của một người cha, người mẹ có thể thử trước rồi chỉ lại cho con mình. Các hướng dẫn này đều dùng hình ảnh chứ không xài chữ nên không quan trọng ngôn ngữ bạn biết là gì.

Sẵn chia sẻ thêm với anh em một số lý do nên cho con nít tiếp cận với lập trình từ sớm. Việc lập trình này không phải chỉ để trẻ biết cách làm ra các phần mềm mà còn để rèn luyện tư duy logic theo một cách vừa vui, vừa hay. Có thể sau này trẻ không đi theo ngành tin học và công nghệ, tuy nhiên thứ còn đọng lại sẽ tư duy logic và cách suy nghĩ để giải quyết được vấn đề lại là những kĩ năng mà bất kì việc gì cũng cần tới cả. Đây cũng là lý do mà tổng thống Obama, Facebook, Google và nhiều công ty lớn khác đang làm ra những dự án giúp trẻ em tiếp cận với lập trình từ bé. Ngoài ra, thế giới chúng ta ngày càng có nhiều công nghệ xuất hiện hơn, vậy nên việc cho trẻ biết cách mà thế giới vận hành chắc chắn sẽ giúp cho bé rất nhiều khi lên những cấp học lớn hơn lẫn khi ra đời.
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xe360.vn
TÍCH CỰC
8 năm
Hay thật.. con cái lớn cả rồi ko cũng làm bộ
Thím Hiệp toàn đồ độc.
😆 bao giờ có con đã rồi tính
biencuong86
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đắt quá. 7,9$ thì còn xét.
Đồ chơi trẻ con 2 hôm đầu còn háo hức, chứ sau vài ngày là mỗi thứ một nơi ko tìm đc đủ bộ. Sứt mẻ nhiều ko kể xiết.
Bác nào mua thì phải nghiên cứu kỹ xem con mình có hợp ko nha.
Mua nguyên một thùng gạch nhựa các bé xếp nhà là hay nhất.
Kinh nghiệm của ông bố có con 4,5 years. Trên đây là ý kiến cá nhân của mình.
@biencuong86 Mua đống gạch, bé mơ ước thành thợ xây. Đầu tư coding game bé mơ sau này có thể code được game như là Flappy bird 😃
biencuong86
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mtkwru Có lẽ bạn chưa chơi với trẻ con. Cho nó chơi ipad, suốt ngày dán mắt vào màn hình có tốt ko. Còn thùng gạch nhựa đâu chỉ xếp nhà, trẻ con sáng tạo ra nhiều thứ mà chúng nghĩ ra: Ô tô, siêu nhân, quái vật,... Cho trẻ con chơi đồ công nghệ nó sẽ ko muốn ra ngoài vận động, ko muốn cho đứa khác chơi ~~.> chơi 1 mình.
Chơi với ipad nó nghiện điện tử thì bỏ mẹ.
@biencuong86 Haha. Con mình mỗi ngày được xem You tube trên tablet 1-3 lần, mỗi lần đúng 30'. Quản lý đc mà bạn. Bé chỉ chờ đến h là đc xem, ko hề có chuyện mè nheo gì cả.
kiddi5
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đợi tới lúc có con chắc nó bỏ mẫu rồi :3
giobien
ĐẠI BÀNG
8 năm
mới đặt mua bộ Genius set =) 99$ cũng chỉ là dăm bữa nhậu, kekeke
mình không nhậu nên mua quà cho con
Dươi năm tuổi hạn chế đồ CN nên cho ra ngoài chơi đùa vận động tốt hơn !
giobien
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hsdhnh Bạn nói có lý, nhưng chắc là bạn chưa biết mình và con mình =)
@giobien mình hạn chế rồi còn bạn cứ việc !
@giobien Chú giobien con buôn lâu ko gặp giờ con lớn phết rồi nhỉ ;-)
sozuoka
TÍCH CỰC
8 năm
Chỉ sợ mấy hôm đầu mua về ba lại chơi nhiều hơn con thì bỏ bu 😁
qtgalaxy
TÍCH CỰC
8 năm
mình mua bộ lego về tới Việt Nam! gần 13 củ, zai cả chơi đc 1 tuần vứt xó 😔
biencuong86
ĐẠI BÀNG
8 năm
@qtgalaxy Mình đã mua rất nhiều thứ, nhiều lần mua. Nhưng cũng chỉ vài ngày là chán, bẻ tay bẻ chân, bẻ cánh mỗi thứ một nơi. Bộ đất nặn là cháu còn hay chơi, trộn màu lung tung cả.
cho bé vừa chơi vừa học
binhbinh5555
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình già rồi mà nhiều trò chơi con nít cũng thích chơi, Mấy trò xếp lego hình nhà, rồi bộ trò xe lửa chạy trên ray, rồi trò điều khiển từ xa xe chạy- tàu lướt -máy bay drone.
Mình già rồi mà vẫn thấy rất kích thích với bộ đồ chơi này 😔
Để chơi được bé sẽ phải hiểu được cần làm gì trước làm gì sau từng bước 1. Cái này hay nha các bác, ai có điều kiện thì nên mua. Tập cho bé có được sự suy nghĩ logic.
Giờ mới biết đồng chí Luân này chưa vợ 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Không biết nút Start hoạt động theo nguyên lý camera nhận diện luôn hay dùng BT nhỉ? Cái nguyên lý hayy thật nhưng con nó chơi vài 3 lần nó chán ngay vì trò này khá đơn điệu
@Ba Luas bạn để ý khi nhấn nó đổi màu 2 cái vạch phía trên nút start từ trắng => đen (camera) ===> GO

1tr8 thì cũng không phải là nhiều so với các bộ lego được chém giá trên mây trong các mall; nhưng trẻ con chơi thì quá phí; đồ chơi cực kỳ yêu thích thì 1 tuần là max;
balecong
ĐẠI BÀNG
8 năm
o có tương tác voi android á
BBW
TÍCH CỰC
8 năm
mau về cho con nó lậm điện tử à? mua mấy trò xếp gạch, mô hình còn hay hơn. Đúng là phát minh vớ vẩn, bình mới rượu cũ.
biencuong86
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BBW Chuẩn bị phương án cai nghiện game trc khi mua cho con
ngocdung7788
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này hay đấy chứ ạ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế