Trên tay Peak Design Vent Mount: Điểm 10 cho sự chắc chắn

Giang-S
17/4/2023 11:45Phản hồi: 38
Trên tay Peak Design Vent Mount: Điểm 10 cho sự chắc chắn
Nếu anh em đang hoặc sẽ quan tâm tới phụ kiện ngàm gắn điện thoại trên oto, anh em sẽ lưu tâm nhất đến độ chắc chắn của phụ kiện đó. Liệu điện thoại có được giữ chắc chắn không? Liệu chiếc ngàm đó có được gắn chặt vào xe không? Có thể tháo ra lắp lại được không? Đây là những câu hỏi mà mình đã rất trăn trở khi quyết định mua 1 chiếc ngàm gắn điện thoại (cụ thể là chiếc iPhone). Sau vài lần thử sử dụng một số loại ngàm, chủ yếu là hàng công ty có tên tuổi, thì mình nhận thấy chiếc ngàm của Peak Design là ổn nhất về tổng thể, đặc biệt là sự chắc chắn mà nó mang lại.

Mình là người làm việc thường xuyên trên điện thoại, cũng thường xuyên lái xe nên rất cần một chiếc ngàm để tiện theo dõi thông báo tin nhắn, mail hay cuộc gọi. Mình đã thử qua một số loại ngàm gắn lên kính, gắn lên taplo, gắn vào khe quạt gió, nhưng chưa có chiếc nào khiến mình ưng ý vì nhiều lý do: Loại dùng nam châm hít thì không chắc, mà loại dùng kẹp thì vướng víu, không đẹp. Năm ngoái mình có mua 1 chiếc ốp kèm ví của Peak Design, nhận thấy lực hút bộ phụ kiện này rất tốt nên đã quyết định mua dùng 1 chiếc ngàm cũng của Peak. Do Peak mới tham gia vào thị trường phụ kiện điện thoại nên mình cũng hơi lăn tăn một chút, nhưng trải nghiệm sản phẩm thấy quá ngon nên mình đã mua luôn và đó là quyết định chính xác.

1. Ngàm gắn oto chắc chắn
Những loại ngàm mình đã dùng thì chỉ có 1 nút kẹp vào khe quạt gió. Với những điện thoại cỡ nhỏ như iPhone 12 Pro, 13 Pro thì ngàm giữ khá tốt, nhưng đối với điện thoại cỡ lớn như 12 Pro Max, 13 Pro Max thì điện phần kẹp này không được bền, dùng một thời gian sẽ bị tuột ra. Nó cũng gây cho mình 1 cảm giác không chắc chắn khi đi qua những đoạn đường xóc, gồ ghề.
Peak Design đã thiết kế thêm 1 chiếc móc để gắn vào 1 thanh phía trên, cũng cùng khe quạt đó. Mình có thể điều chỉnh độ ngắn dài của chiếc móc này cho phù hợp với khe quạt. Một khi đã lắp và xiết chiếc móc vào thì chiếc ngàm đã được gắn chắc chắn vào khe. Chiếc móc này giúp mình tự tin hơn khi đi trên đường, không còn lo lắng liệu chiếc ngàm có bị rớt ra không nữa. Sau khi gắn vào xe thì chiếc ngàm sẽ như thế này:

2. Hít iPhone cực mạnh
Đây là điều mình ấn tượng nhất trên chiếc ngàm này, và với cả bộ phụ kiện iPhone của Peak Design, từ ốp iPhone, ví kèm giá đỡ, mount xe đạp. Peak Design sắp xếp các nam châm theo cách riêng, gọi là công nghệ SlimLink giúp iPhone (có Magsafe) hoặc ốp gắn chặt với ngàm. Mình cảm nhận công nghệ SlimLink này cho lực hít mạnh nhất, không chỉ với phụ kiện của Peak mà với tất cả các phụ kiện hỗ trợ Magsafe

Một điểm cộng nữa mà anh em có thể quan sát thấy, là phần tiếp xúc với iPhone nhỏ hơn đáng kể so với các loại mount khác. Khi gắn iPhone vào, nó chiếm không nhiều diện tích phần lưng, điều mà mình rất quan tâm khi sử dụng với iPhone 14. Chuyện là năm ngoái mình sử dụng 1 loại ngàm khác cho iPhone 13 Pro Max thì khá vừa, nhưng khi chuyển sang iPhone 14 Pro có cụm camera lớn hơn thì chiếc mount kia bị kênh khi gắn iPhone vào. Cứ mỗi lần đi đến gờ giảm xóc là bị rớt điện thoại. Rớt nhiều lần mình mới để ý thì thấy vấn đề và phải bỏ cái ngàm đó.

Mình có thử nghiệm với 2 loại iPhone. 1 là iPhone 14 Pro có ốp Peak Design, 2 là iPhone 12 Pro có ốp Apple Leather case kèm giá đỡ MOFT. Kết quả là chiếc ngàm hít tốt với cả 2 loại trên. Với loại 1 thì không cần bàn thêm, đều là phụ kiện Peak Design nên hít rất mạnh. Loại 2 làm mình khá bất ngờ, vì ví MOFT khá dày, nhưng với Magsafe thì chiếc ngàm vẫn hít tốt, mình vẫn lái xe trong thành phố, qua những đoạn xóc nhỏ bình thường. Nếu bỏ giá đỡ MOFT ra thì lực hít sẽ tốt hơn.

3. Hỗ trợ sạc Magsafe
Peak Design có 2 loại Vent Mount: Charging và Non-Charging. Với mã Charging thì iPhone sẽ được sạc qua Magsafe với công suất 12W. Peak Design sẽ trang bị kèm 1 dây sạc USB-C to USB-C, 1 chiếc tẩu sạc, 3 chiếc đệm cao su để đi dây (cái này mình thấy không hiệu quả lắm, dính và da dễ bong). Còn với mã Non-Charging thì tất nhiên … không sạc được. Vì vậy cũng không cần dây sạc, trong hộp chỉ có mỗi chiếc ngàm.

Quảng cáo

4. Giá sản phẩm
Các phụ kiện của Peak Design, từ phụ kiện máy ảnh đến phụ kiện điện thoại đều có mức giá khá cao, nhưng đắt sắt ra miếng. Mình nghĩ đã dùng đồ Peak rồi thì ít nhìn ngó tới loại khác. Mình tìm hiểu thì thấy hiện ở Việt Nam đang có 2 loại ngàm gắn điện thoại của Peak Design. Loại Vent Mount (gắn vào khe quạt) và loại Car Mount (dán trực tiếp vào taplo). Mỗi loại lại có 2 mã Charging và Non-Charging, giá chính hãng từ 1.170k đến 2.320k. Nếu bạn mua chính hãng thì sẽ được hưởng chế độ bảo hành trọn đời (lifetime) của hãng.

Tựu chung lại thì mình thấy đây là chiếc ngàm rất chất lượng, có thể nói là hàng đầu thị trường hiện nay. Sản phẩm từ thương hiệu nổi tiếng, hoàn thiện tốt, chất lượng cao và giá cũng cao. Anh em đi oto có thể tham khảo mua chiếc phụ kiện này. Peak Design có hàng chính hãng nên mua và bảo hành cũng không khó khăn. Mình có quay 1 clip khi đi trên đường nhưng đường trong đô thị chưa có chỗ nào thực sự đánh đố chiếc ngàm này. Hy vọng có dịp thử sức ở những cung đường khó hơn để test thêm.
Cảm ơn anh em đã dành thời gian đọc bài trên tay của mình. Chúc anh em một ngày tốt lành.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tháng trước mới xem video trên youtube, giờ đã có trên tay chính hãng ở VN rồi.
Mình cũng đang dùng crv đời này, mà trước giờ toàn hít trên gương ngay trên đầu luôn
@lamtn06424 Mình chạy xe từ lúc mua tới giờ lúc nào cũng bỏ dép đạp nè
@HuynhTrung911 rồi sao mà chạy đc vậy bác nhỉ,hic
@HuynhTrung911 treo cam kiểu này chứng tỏ bác hay tự sướng đúng ko, chắc là tiktoker rồi
yamaruan
ĐẠI BÀNG
một năm
@HuynhTrung911 chuẩn bài đi chân đất hành sự!
Tốn kém quá loại 50k ok rồi 🤣
@annaphuong Tui cũng đang happy với loại 90k =)))))) hít ra hít vào nhẹ nhàng thoải mái. Đọc hết bài viết thì vẫn chưa hình dung được vì sao phải mua loại 1 chẹo này :v
@andymarshall mấy thanh niên cứ thích đòi chơi hàng overpriced. trước t xài của Spigen có $15 trên Amazon 7 năm bền vững =))
@andymarshall họ có tiền họ chơi thôi bác, mình tiền ít chơi đồ ngon bổ rẻ :v
Nghe tên hãng là thấy đắt tiền
norimo
TÍCH CỰC
một năm
Dùng cái này che hết gió mà cũng mua thì chịu
@norimo che gió còn hơn che tầm nhìn, có loại thì gắn vào ô CD lại che màn hình =)), xe cũ ko có màn hình bự, map, apple car thì phải chịu xài, chứ xe mới giờ ai xài nữa
norimo
TÍCH CỰC
một năm
@Lục Gia Đợi hôm nào nóng rồi hiểu 😆)))
@norimo T xài vent mount gần chục năm rồi 😌
.acu.
TÍCH CỰC
một năm
@norimo tích hợp tản nhiệt điện thoại tốt thế còn gì
Cười vô mặt
Lái xe mà tin nhắn với noti thì phân tâm nguy hiểm quá bác oi
@Giang-S 1s phân tâm có khi hối hận cả đời, khuyên thật
long.nd
ĐẠI BÀNG
một năm
@Giang-S Mình ko hiểu sao nhiều người ko cắm điện thoại vào màn hình, dùng apple car play hoặc android auto. Nó được thiết kế tối ưu cho lái xe, ít phân tâm và thao tác ngay trên vô lăng cũng tiện hơn treo đt chứ
@Nam Air nói không có thấm đâu bác ơi, hồi covid nhà có người thân mất mới sợ covid, đám còn lại thì loi nhoi covid là cảm cúm thông thường, đương nhiên chuyện có vac xin sau này ai cũng tiêm rồi không bàn đến nửa
ngumydu
ĐẠI BÀNG
một năm
@long.nd Vì xe đời cũ ko có những cái bạn nói
Nguy hiểm tiềm tàng
quá mắc, gấp đôi giá ngta từ loại ko sạc tới có sạc =))
CuongGB
ĐẠI BÀNG
một năm
@Lục Gia Thế mới là Peak Design. Cái tên nói lên tất cả: Đỉnh cao thiết kế =)))))
Lowend
ĐẠI BÀNG
một năm
Che cái hộc máy lạnh, uổng thằng thiết kế xe, chưa kể khả năng bị nứt nhựa cái hộc đó
artetavn
ĐẠI BÀNG
một năm
Mua cái loại dán vào tap lô của TQ, xài 5 năm nay qua 3 chiếc xe rồi chưa có gì phàn nàn, hít cũng siêu mạnh, điện thoại nào cũng chơi, chưa kể nhỏ gọn = 1/2 cái này. Việc gì phải đi mua con này cho mắc tiền, lại còn che mất khe gió
quá ngon
Từng mua cái baseus về để điện thoại, nhưng sau thấy chẳng làm gì cả lại che mất cửa gió. Lái xe thì không cần nhìn nên vứt luôn đt vào hộc cho gọn. Cái này mấy anh chạy grab chắc cần, mà grab chắc không mua loại này đâu.
Cười vui vẻ
Mua ở đâu bạn?
Giang-S
ĐẠI BÀNG
một năm
@tanhuyhanh Em mua ở Gió Biển ạ
Trông gọn gàng đó ạ
Tôi đang xài 5 tháng nay. Loại này mắc nhất và tốt nhất hiện nay. Xứng đáng với số tiền bỏ ra. Sử dụng 2 loại cho ô tô và mô tô luôn. Không có gì chê 😀

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019