Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay phím cơ Leopold FC660M BT (Coral Blue): đậm truyền thống, nhiều nâng cấp hợp thời

20/2/2023 5:48Phản hồi: 106
Trên tay phím cơ Leopold FC660M BT (Coral Blue): đậm truyền thống, nhiều nâng cấp hợp thời
Cập nhật thời lượng dùng pin: mình dùng 2 cục pin AAA từ 19/2/23 đến 22/11/23 thì đèn báo đỏ, vẫn gõ được nhưng có thể pin sắp cạn, như vậy thời lượng dùng pin thực tế của phím là khoảng 9 tháng 😁

FC660M BT (Coral Blue) là bản phối màu mới nhất của dòng phím đã quá nổi tiếng đến từ thương hiệu Leopold. Vẫn giữ chất High-end đặc trưng với nhiều bổ sung hiện đại hơn như USB type-C, Bluetooth 5.1, chuyển đổi giữa nhiều thiết bị, lót tiêu âm và stabilizer (stab) (thanh cân bằng) đằm hơn.

1. Switch

Leopold FC660M BT_15.jpg

FC660M BT (Coral Blue) được định vị là phím cơ High-end (cao cấp) nên switch được trang bị tiêu chuẩn là Cherry MX (nổi tiếng và phổ biến nhất), phiên bản mình chọn là Brown Switch, switch được hàn chết, mạch không hỗ trợ hotswap.

Leopold FC660M BT_14.jpg
Phần stab phím SPACE của phiên bản FC660M (no bluetooth) trước đây mình dùng có hiện tượng lọc xọc rất khó chịu khi gõ, thường phải rã hàn mod lại mới ngon. Nay sang đến phiên bản có bluetooth thì phần stab được tinh chỉnh lại hoàn toàn.

Leopold FC660M BT_8.jpg
Cảm giác gõ SPACE ổn định và đằm hơn đời cũ rất nhiều

Cherry brown switch là lựa chọn yêu thích của mình khi mua phím cơ stock vì cảm giác thoải mái khi gõ văn bản, âm thanh vừa phải, không quá ồn như clicky (blue switch). Độ bền và ổn định của Cherry Switch từ lâu đã trở thành chuẩn mực rồi.

2. Chất lượng hoàn thiện

Leopold FC660M BT_46.jpg

Leopold FC660M BT vẫn giữ nguyên triết lý thiết kế làm nên thương hiệu, phần logo là kim loại với kí tự dập nổi

Leopold FC660M BT_22.jpg
Phong cách thiết kế tối giản, thiên hướng classic, chất liệu vỏ là nhựa, dầy dặn, chắc chắn và rất bền bỉ (mình đã có ba năm sử dụng phiên bản FC660M no bluetooth và cực kỳ thích cách Leopold hoàn thiện phần vỏ)

Quảng cáo

Leopold FC660M BT_58.jpg
Cầm quả phím này nặng tay lắm nha, phím nhựa mà cảm giác như phím vỏ kim loại, mặt sau cũng tối giản, không có nhiều khe rãnh hay chi tiết rườm rà

Leopold FC660M BT_54.jpg
Made in Taiwan

Leopold FC660M BT_56.jpg
Khe pin, FC660M BT dùng hai viên AAA

Leopold FC660M BT_52.jpg
Phần nút gạt chức năng, công tắc và lỗ chọt chức năng bluetooth (sao Leopold không làm thành cái nút nhỏ bấm cho dễ mà lại làm cái lỗ ta)

Quảng cáo

2048_Leopold FC660M BT_71.jpg
Phím không quá cao, có độ nghiêng nhẹ giúp việc gõ thoải mái hơn

Leopold FC660M BT_36.jpg
Đèn hiển thị Bluetooth và Pin

Leopold FC660M BT_60.jpg
Khe cắm USB type-C, đây là nâng cấp lớn và hợp thời sau một thời gian rất dài Leopold trung thành với cổng mini USB

Phần hoàn thiện của FC660M BT có thể nói là không có gì để chê: dầy dặn, chắc chắn, trung thành với phong cách tối giản và bền bỉ qua thời gian.

3. Keycap

Leopold FC660M BT_66.jpg

Keycap của Leopold luôn rất được săn đón trong giới chơi phím cơ vì có độ hoàn thiện cao và rất bền, phiên bản Coral Blue có ba màu Keycap chính là vàng nhạt, đỏ san hô và xanh

Leopold FC660M BT_65.jpg
Keycap được hoàn thiện PBT Double Shot (sử dụng khuôn đúc 2 lớp), phần kí tự là phần nhựa màu riêng, không phải dạng in nên không bao giờ bị phai, sắc nét và có độ tương phản cao

Leopold FC660M BT_68.jpg
Đặc trưng phím SPACE của Leopold là lớp xốp tiêu âm

Leopold FC660M BT_62.jpg
Keycap có bề mặt sần đặc trưng, bền và khó bị bóng

2048_Leopold FC660M BT_71.jpg
Profile của keycap là ss2, đặc trưng là độ cao keycap rất thấp, các hàng cuối có độ nghiêng lớn. Mình cảm nhận là profile này cho cảm giác gõ rất thoải mái, không bị mỏi tay khi gõ liên tục thời gian dài.

4. LED

2048_Leopold FC660M BT_72.jpg

FC660M BT chỉ có một LED đỏ duy nhất ở phím Insert, khi bấm Fn + Q để chuyển chức năng phím thì đèn này sẽ sáng lên (chỉ hoạt động ở chế độ cắm dây)

5. Layout

Leopold FC660M BT_20.jpg

FC660M BT dùng layout 65%, 66 phím với đặc trưng là hai phím SHIFT 2.25u và hai phím INS và DEL ở góc phải

Leopold FC660M BT_2.jpg
Đây là layout ưa thích của mình khi chọn mua phím cơ vì nó nhỏ gọn, vừa đủ phím để dùng, trang trí góc làm việc rất hợp

Leopold FC660M BT_30.jpg
Mình cũng hay mang phím ra ngoài gõ cùng laptop nên chỉ có layout này là để được phím lên trên như này thôi

Leopold FC660M BT_42.jpg
Phần cao su của phím nằm vừa vặn với cạnh của Macbook Pro 14, không gây cấn phím

6. Software

Leopold không có software chính hãng để tuỳ biến phím, không hỗ trợ các phần mềm như VIA, các bạn có thể dùng các phần mềm như Karabiner Elements để tuỳ biến.

https://tinhte.vn/thread/lay-lai-su-tap-trung-voi-nut-bam-huy-diet-su-xao-nhang-custom-bang-karabiner.3442132/

Lấy lại sự tập trung với nút bấm "hủy diệt sự xao nhãng" custom bằng Karabiner

Một ngày mình phải xử lý khá nhiều công việc do vậy mình luôn tìm giải pháp để tăng tốc độ làm việc và hạn chế thấp nhất việc bị mất tập trung. Bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn làm nút “hủy diệt sự xao nhãng”. Vào luôn nha. 1.
tinhte.vn

Leopold FC660M BT_52.jpg
Leopold cung cấp nút gạt phía sau để các bạn tuỳ chỉnh một vài phím chức năng, từ dưới lên:
  1. Đổi chức năng hai phím Capslock và Ctrl trái
  2. Đổi chức năng hai phím Window và Alt trái (khi dùng Mac mình thường gạt phím này)
  3. Đổi chức năng phím Fn thành Window
  4. Vô hiệu hóa phím Window

7. Kết nối

Leopold FC660M BT_36.jpg

FC660M BT hỗ trợ kết nối bluetooth 5.1, và có thể pair 4 thiết bị cùng lúc

Leopold FC660M BT_52.jpg
Cách setup lúc đầu thì hơi khó hiểu: phải bấm Fn và giữ lần lượt các phím từ A → S → D → F trong hai giây, rồi lấy cây tăm chọt cái lỗ bluetooth ở mặt sau → chọn trên máy tính.

Khi thiết bị đã nhớ rồi thì những lần sau mở lên sẽ tự động connect, mình cảm nhận tốc độ kết nối nhanh, không bị delay khi gõ ở chế độ bluetooth.

Về thời lượng pin (2 pin AAA) mình sẽ cập nhật vào bài khi trải nghiệm lâu hơn.

Chế độ kết nối dây thì phải cắm dây (USB A to C) thì máy mới nhận phím, mình đã thử nhiều loại cáp đang dùng (type C to C) thì máy tính không nhận, gắn OTG biến dây type C to C thành A to C thì máy lại nhận. Anh em rành giải thích giúp mình phần này nha.

8. Tổng kết

2048_Leopold FC660M BT_70.jpg

Leopold FC660M BT (Coral Blue) mình mua có giá gần 3tr, tuỳ phiên bản màu sẽ có chênh lệnh chút ít. Hiện tại thị trường phím cơ cực kỳ sôi động với vô vàn mẫu mã, với 3tr các bạn đã có thể tậu được những em phím nhôm ngon. FC660M BT là chiếc phím gõ hằng ngày của mình, mình thích Leopold vì thiết kế tối giản, độ tin cậy cao và sự bền bỉ qua thời gian. Việc được bổ sung Bluetooth 5.1 và cổng USB-C giúp chiếc bàn phím này trở nên hoàn hảo hơn và trở thành lựa chọn đáng giá trong phân khúc.

Các bạn nghĩ sao về FC660M BT (Coral Blue), comment chia sẻ bên dưới nha ^^
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cần thanh lý 750R Sweden ở đà nẵng, ae nào cần hông
@Still Alove Có bluetooth không bạn 😁
Mình cũng đang xài bản bluetooth này, màu Sweden, brown switch mua sale có 2tr3 xong về thay keycap. Pin cực kỳ trâu bò, kết nối nhanh và ổn định.

Nếu không quá khó tính thì đây là bàn phím stock có bluetooth đáng mua nhất rồi 😁.
suu_nhi
ĐẠI BÀNG
một năm
@buitam1501 Tuyệt vời. bác cho hỏi thêm, con này là kiểu gõ Silent ạ?
@suu_nhi Hiện Leopold đang có bán những switch như sau cho bản FC660M BT e tự xếp theo độ ồn từ to đến nhỏ bác nhé: Blue, Brown, Red, Clear, Silent Red.

Ngoài ra các loại switch trên còn phân ra tactile hay linear nữa. Nếu bác quan tâm thì nên tự tìm hiểu để chọn mua switch cho phù hợp với bản thân, vì cách gõ và nhu cầu sử dụng của mỗi người là khác nhau 😁
suu_nhi
ĐẠI BÀNG
một năm
@buitam1501 Cảm ơn nhé. Noted!
@buitam1501 Bác cho em hỏi mua sale ở kênh nào thế.
ladaiphu
ĐẠI BÀNG
một năm
Ọp ẹp hơn bản có dây.
Nếu dùng tay bóp ngay giữa phần cạnh trên và cạnh dưới bàn phím sẽ thấy hõm vào đôi chút.
@ladaiphu chuẩn, nếu chất lượng build của bản có dây là 10 điểm thì con này chỉ được 6.
Mê con này thật, mỗi tội nhà có bàn phím cơ rồi nên vợ ko cho mua 😆)
Leopold mà ra thêm cái phần mềm để keymap nữa thì ngon lành luôn
VO7T
TÍCH CỰC
một năm
Vẫn nhớ con Leo660M đầu tiên mình mua, sau đó custom 100%, chỉ còn mạch là Leo660M 😔
@VO7T switch thay ra hàn lại hay gắn soket hotswap thêm vậy bác ?
VO7T
TÍCH CỰC
một năm
@Roth Nick Rã hàn mới bạn.

Hồi mình chơi thì khái niệm hot swap chưa phổ biến.
boyswat
ĐẠI BÀNG
một năm
Leopold chất lượng khỏi phải bàn cãi, trước chỉ bị plate dùng lâu sẽ rỉ không biết bây giờ fix chưa. Ae đợi săn sale giá sẽ rẻ hơn 3tr.
https://shope.ee/6ADVvXb2vb
@boyswat Plate vẫn rỉ và tróc sơn như thường. chán plate thép quá :v
Mình cũng đang dùng Leopold 660MBT, gọn nhẹ, dễ mang theo, vì là nhựa nên không lo trầy xướt như bàn phím nhôm 😉
@nuhuta làm phiền bác chút, cái này là keycap stock hay sao vậy bác?
@Cáo ăn chay nút alpha màu trắng là keycap stock của Leopold, còn nút mod và arrow màu xanh là của Shurikey Matrix-01 nha bạn.
Tinhte rì viu toàn đồ mặn chưa thấy đồ nào ngon bổ rẻ
Ktv79
ĐẠI BÀNG
một năm
@응웬반캉 Nguyễn Khang 😆))) thì chắc quan niệm là số 1 cứ phải đắt đã. 😃))))
@Ktv79 chuẩn bác lần nào check giá đồ review toàn vài củ đến mấy chục củ
Ktv79
ĐẠI BÀNG
một năm
@응웬반캉 Nguyễn Khang Nhàn nhất là thế mà. Đắt đồng nghĩ vs tốt. Thà ghi là giới thiệu sản phẩm thì hay hơn. Review cứ như là dùng thực tế rồi ấy.
@Ktv79 đồng quan điểm với bác
inGodz
ĐẠI BÀNG
một năm
Nhược điểm duy nhất của con này là xài 2 phím shift 2.25u nên sẽ khó chịu và cực khi chơi keycap
VO7T
TÍCH CỰC
một năm
@inGodz 2 phím shift 2.75 chứ ko phải 2.25, thêm cái windows 1u nữa.
@inGodz Cũng dễ tìm keycap mà bạn, hiện tại các bộ keycap trên thị trường đều đáp ứng được hết nha, mình đang dùng keycap Shurikey Matrix-01
Shurikey Matrix-01 01.jpg
Do chuyển sang sài RGB nên cần pass lại, bản màu trắng retro Silent Red, giá 2tr2, hàng chính hãng, mở hộp xài vài lần, còn bảo hành rất rất dài, mới mua được đâu đó tầm hơn 3 tháng gì đó.
ĐÃ BÁN
@conan1212 Bác ở đâu nhỉ
ndt1983
ĐẠI BÀNG
một năm
@conan1212 Còn ko bác
@ndt1983 mình bán rồi ạ.
@Phong Khach Cua Jun Fan đã bay rồi bác ơi
stab stock của varmilo ngon hơn ...
không ưng cái layout cái 2.25 thôi
hoặc là 1.75 hoặc 2.75
2 cái 2.25 làm khó người chơi keycap quá
18K
CAO CẤP
một năm
Không chơi custom nữa à bạn?
@18K Giờ stock thôi bạn ơi hihi
18K
CAO CẤP
một năm
@Thầy giáo Sang Ừ mang đi mang lại cho tiện, nhẹ. Chắc mình cũng phải kiếm con về rã thay HB mang thôi chứ nâng phím còn hơn nâng macbook nữa
ZouPtd
ĐẠI BÀNG
một năm
đặt con này vào cộng đồng phím custom thì có thể thua đứt nhưng với những ai dùng qua leopold thì nó vẫn đáng sử dụng xD
Ko có wireless, chán
Togari
TÍCH CỰC
một năm
@vũ_tú_inh =)) wireless dịch word by word là ko dây thì bluetooth là có dây à bạn?
@Togari Mời lên google tìm hiểu
@Togari Search phân biệt wireless và bluetooth
Togari
TÍCH CỰC
một năm
@vũ_tú_inh ngta gọi là 2.4G chứ chả ai nói là wireless đâu =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019