Trên tay quạt tháp Xiaomi: hơi ồn và gió nhẹ, thích hợp phòng có điều hoà
Didu
4 thángBình luận: 107
Trên tay quạt tháp Xiaomi: hơi ồn và gió nhẹ, thích hợp phòng có điều hoà
  • Thiết kế trụ tròn đơn giản, theo phong cách trước giờ của Xiaomi
  • 4 cấp độ gió, 3 chế độ, xoay 150 độ rất rộng
  • Ồn nếu bật số cao nhất, gió nhẹ hơn quạt truyền thống
  • Thích hợp khi sử dụng kết hợp với điều hòa (máy lạnh)

Thiết kế

Quạt tháp Xiaomi có hình trụ tròn, màu trắng và nhựa hơi nhám, nếu anh em dùng quen đồ Xiaomi thì thấy chẳng xa lạ. Thiết kế này giúp quạt nhìn đẹp, đơn giản nhưng sẽ rất dễ bám bẩn. Chân đế của quạt hình tròn và có lót cao su bên dưới, sau khi luồn dây điện thì anh em nhớ nhét dây điện lọt xuống bên dưới rãnh để không gây cản trở chân đế.

Quạt khi đứng và hoạt động xoay thì ổn định nhưng nếu chạm mạnh sẽ thấy rung lắc, đó là do phần mô tơ quay của quạt làm nó không vững chắc nếu có tác động.

Phía trước và sau là hai khe lần lượt đẩy gió và hút gió vào trong lồng quạt. Khe hút gió không có màng lọc thô nên nếu dùng lâu dài thì nhiều bụi sẽ bám vào lồng bên trong.

Phía trên là các nút bấm điều khiển chức năng của quạt, bạn có thể điều chỉnh cơ bản từ đây nhưng nếu muốn cao hơn thì lên ứng dụng Mi Home trên điện thoại.

Độ ồn và gió

Quạt này có 4 cấp độ gió và 3 chế độ hoạt động bao gồm tiêu chuẩn, mô phỏng gió tự nhiên và ban đêm. Nếu để ở tiêu chuẩn và bật số 4 thì rất ồn, đo với đồng hồ ở gần sát quạt thì khoảng 60dB. Lượng gió mà quạt thổi ra cũng ở mức vừa phải và kém hơn quạt truyền thống.

Mình nghĩ là không thể dùng quạt này một mình mà nên kết hợp với điều hoà thì sẽ mát và đỡ ồn hơn. Ví dụ khi đặt ở phòng ngủ có điều hoà, bạn bật số 2 là thoải mái, quạt rất êm nhưng đủ mát, đủ gió lưu thông trong phòng.

Chế độ ban đêm sẽ giúp quạt đỡ ồn hơn nhưng gió ra ít hơn. Mình có thử qua thì nếu để số 4 ở chế độ ban đêm sẽ tương đương về tiếng ồn và lượng gió cho số 2 ở chế độ tiêu chuẩn.

Động cơ và tiêu thụ điện

Theo thông số ghi trên quạt thì nó có công suất 22W, tức là tương đương với quạt Smartmi. Quạt tháp này sử dụng động cơ DC không chổi than, ngoài giảm tiếng ồn thì nó còn giúp tiết kiệm điện trong quá trình sử dụng.

Quạt này mình mua với giá 1,5 triệu đồng.

Từ Mi Home, anh em có thể điều chỉnh nhiều chức năng của quạt, trong đó có chỉnh cấp độ, chỉnh góc quay hay khoá trẻ em.

tinhte_quat_thap_xiaomi-2.jpg tinhte_quat_thap_xiaomi-3.jpg tinhte_quat_thap_xiaomi-5.jpg tinhte_quat_thap_xiaomi-6.jpg tinhte_quat_thap_xiaomi-7.jpg tinhte_quat_thap_xiaomi-9.jpg tinhte_quat_thap_xiaomi-10.jpg tinhte_quat_thap_xiaomi-11.jpg
piepadjob
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Công năng không đạt thì sản xuất ra làm chi nhỉ
piepadjob
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Trendyyy Nhu cầu đúng nha bác, chứ bác mua cái quạt đấy về trang trí mà bảo đẹp ấy hả 😂
@asuwa Đằng nào trong phòng cũng phải có cái quạt, ko lẽ mở điều hoà 24/7, mất time thì quá vô lý, còn tốn $ thì càng sai nữa, dùng điều hoà kết hợp quạt giúp tiết kiệm điện năng và tăng cương hiệu năng cho điều hoà đáng kể lắm đó bạn
TuanHanu
TÍCH CỰC
4 tháng
@asuwa Bật mỗi điều hòa mà không dùng thêm quạt là sai lầm nhé, tốn điện hơn nhiều. Điều hòa bật 28-29 độ thêm quạt là mát lạnh rồi, không có quạt bật 25-26 độ mới đủ mát.
Giống như 1 đồ vật trang trí cho căn phòng thì đúng hơn. Với giá 1tr5 thì vẫn nhiều loại đa năng và đúng mục đích hơn.
Nên học tập dân Ấn Độ thôi
Cái mình quan tâm là vệ sinh quạt này như thế nào? Trước nhà cg có quạt kểu như vầy mà k biết cách vệ sinh
h2ux
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@bestofstrongman Rất khó vs luôn
mua dụng cụ làm mát mà cần thêm máy lạnh hài vl
TuanHanu
TÍCH CỰC
4 tháng
@HyH tôi hỏi thật ông bị ngáo thế này lâu chưa 😆 không dùng quạt lấy cùng độ mát chỗ vẹo nào thế?
HyH
TÍCH CỰC
4 tháng
@TuanHanu Anh cũng tính hỏi giống em mà thấy em hỏi rồi nên nghĩ em nên đi cai.
TuanHanu
TÍCH CỰC
4 tháng
@HyH Trả lời nốt lần cuối cho ông nhé, tốn thời gian của tôi: 1 là nhà ông k dùng điều hòa, 2 là ông bảo thủ vkl nên k biết đường mà thử dùng kết hợp với quạt, thế cho nó vuông nhé. Còn ông thích dùng điều hòa k kết hợp quạt thì điện nhà ông ông đóng chả ảnh hưởng gì đến tôi cả 😃
HyH
TÍCH CỰC
4 tháng
@TuanHanu Tự hào tiết kiệm trong khi hao quá hao lại tốn tiền mua quạt và nuôi nó, hjhj....
Ngon lành
Rachels
TÍCH CỰC
4 tháng
Cái này để trang trí thì được...chứ để sử dụnh thì coa nhiều vấn đề: vệ sinh ntn...độ ồn... công suất quạt...nếu sài kết hợp với điều hoà thì theo mình nghĩ chả cần...vì chức năng thổi gió của máy lạnh đã đủ...
Mùa hè thì cứ senko, hàng Việt Nam chất lượng cao, giá thành hợp lý, dễ dàng vệ sinh
rassen
TÍCH CỰC
4 tháng
@Nguyễn Thắng 89 vấn đề là Senko nó quá xấu, bỏ vào nhà nhìn phát tởm.
thiết kế là vấn đề rất lớn.
@rassen Mình chả thấy xấu chỗ nào cả, thề luôn, chắc không gian nhà bạn hay phòng bạn đẹp lắm
rassen
TÍCH CỰC
4 tháng
@Nguyễn Thắng 89 Mời thanh niên lên xem nội thất trong catalog hay mấy thiết kế nhà đẹp cỡ trung bình thôi, chưa cần sang chảnh, đố thấy bày cái quạt senko nào. Quạt senko chỉ bầy ở tiệm cơm, quán bún chả , nhà trọ và căn hộ nội thất rẻ tiền.

Tham khảo tiếp quạt tháp Đức hay quạt ko cánh dyson. Giá và thiết kế nó có giống senko ko 😆
$ nào của đó thôi
@rassen Ah, ra thế
😔( May qá đang định mua thêm cái tìm rv mấy hôm, con này đụng vào nút ấn rung kinh
Cái quạt tháp này khi thảo ra lau rửa vệ sinh thì tốn cả buổi sáng
Giải tán cho sớm
Mình dùng rất nhiều quạt đứng, độ mát thì thua
Theo mình cần bổ sung bánh lăn dễ di chuyển cũng như đỡ bẩn đế
Khù_Khờ
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mẹ bà phòng có máy lạnh lắp thêm quạt trần mới tối ưu nhất, còn không mua cái quạt cây tầm hơn 1tr hiệu quả gấp chục lần ba cái quạt tháp phế vật này.
hieu8885
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@HyH Máy lạnh nhà mình thừa công suất. Phòng kín.
Nhưng mình cũng chỉ bật 28 độ.
Có người già và trẻ con nên ko thể bật thấp được bạn à. Nó gây khô cũng như nhiệt độ giữa ngoài và trong khác nhau nhiều. Gió điều hòa thì ko được thổi thẳng vào người.
Còn điện mình không quan tâm lắm. Nhưng mình nghĩ nó sẽ tốn ít điện hơn hehe.
TuanHanu
TÍCH CỰC
4 tháng
@HyH Ông không hiểu à, giữa để điều hòa 25-26 với 28-29 ông biết nó ăn chênh nhau bao nhiêu w không? tôi giả sử nó ăn 50w đi, thế thay vì tôi dùng 50w để giảm từ 28-29 xuống 25-26 tôi dùng 1 con quạt 22w để cảm thấy mát tương đương thì cái nào lợi điện hơn.
HyH
TÍCH CỰC
4 tháng
@hieu8885 Có lẽ chỉ có ở VN mới có chuyện vừa điều hoà vừa quạt, kỹ sư chế ra cũng không nghĩ đến.
hieu8885
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@HyH Dùng như nào là tùy hoàn cảnh bạn ạ.
Tất nhiên cũng có người dùng ngu, người khôn hehe.
Nhưng kỹ sư sao nó biết bạn có bao tiền, sức khẻo bạn ra sao...
vipkp3
TÍCH CỰC
4 tháng
để cho đẹp thôi
Quạt muốn ít ồn thì tốt nhất mua loại 3 cánh to truyền thống.
ht12
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ngồi phòng máy lạnh mà phải chịu trận cái quạt ồn thì thôi đừng cố gắng nữa
Gió yếu
bomy
CAO CẤP
4 tháng
Công năng chỉ có vậy thì làm thêm cái quạt hộp senko có 1-200k còn nhanh hơn
elgato
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Điện miễn phí hay sao mà vừa xài máy lạnh vừa xài quạt.
lucky0511
ĐẠI BÀNG
4 tháng
có mát hơn cây quạt senko 250k ngoài tạp hóa ko ???
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019