Trên tay quyển sách tăng cường thực tế ảo (AR) dạy học cho trẻ em

Duy Luân
29/4/2016 10:49Phản hồi: 55
Trên tay quyển sách tăng cường thực tế ảo (AR) dạy học cho trẻ em
Công nghệ tăng cường thực tế ảo (augmented reality - AR) là cụm từ được nhắc đến khá nhiều trong thời gian gần đây, nào là áp dụng cho bán lẻ, nào là để thay thế màn hình và rất nhiều những tác dụng khác. Nhưng đã bao giờ bạn nghĩ đến việc dùng AR cho giáo dục chưa? Mình mới vừa mượn được một quyển sách rất hay dành cho trẻ em học về giao thông, trong đó ngoài nội dung như sách bình thường ra thì bạn còn có thể chĩa smartphone vào các trang giấy để hiển thị phương tiện 3D ra luôn, ví dụ như trang giấy in máy bay thì hiện mô hình máy bay, trang xe hơi thì hiện chiếc xe đang chạy ra chẳng hạn. Giải pháp học như thế này vừa hay, vừa sinh động, lại giúp trẻ tiếp thu kiến thức dễ hơn và thực tế hơn so với chỉ đọc sách. Ngoài giao thông, bộ sách còn có nội dung về thú vật, hệ mặt trời và nhiều thứ khác sắp xuất bản.

Quyển sách mình mượn của công ty Bluemoon in ấn, phần mềm cài lên smartphone cũng do họ phát triển. Nguyên lý hoạt động của app này là nhận diện hình ảnh trên trang sách là gì, sau đó áp thêm một lớp hình 3D lên theo kiểu overlay. Để giúp cho việc nhận diện được chính xác và việc hiển thị được ngon lành, Bluemoon đã sử dụng bộ công cụ Qualcomm Vuforia AR, trong khi bản thân app và hình ảnh thì được xây dựng bằng Unity.

Cách thiết lập để sử dụng cũng rất đơn giản và đã được in ngay trên trang đầu tiên của sách. Bạn chỉ việc tải app cho Android hoặc iOS, sau đó nhập code in trên sách vào là xong. Mỗi quyển sách sẽ có một code duy nhất, mỗi code xài được cho tối đa 5 thiết bị. Nhóm tác giả làm như vậy để tránh bị in lậu và vi phạm bản quyền, vì app đã cung cấp free rồi mà còn bị in lậu sách nữa thì xem như tiêu.

Mình nhập hết vào 5 máy rồi 😁 các bạn đừng mất công xài key

Nói về trải nghiệm thì thật tuyệt vời, hình ảnh không chỉ hiển thị trong không gian ba chiều trên màn hình điện thoại mà nó còn di chuyển được nữa. Bạn có thể cầm điện thoại xoay vòng vòng xung quanh cuốn sách để xem hết mọi góc cạnh của vật thể. Nếu người xem là một đứa con nít thì bé sẽ dễ dàng biết được chiếc xe hơi ra sao, các góc nhìn của nó như thế nào, nếu xem máy bay trực thăng thì thấy cánh quạt xoay ra sao, nó bay tới bay lui theo kiểu gì.

Tất cả hình ảnh này đều được thiết kế trau chuốt và rất giống thật. Điều này là quan trọng, vì bạn đang dạy học trẻ, việc có được một thứ giống thật nhất có thể là cần thiết vì nó ảnh hưởng đến nhận thức của trẻ không chỉ bây giờ mà cả trong tương lai nữa. Hẳn là bạn không muốn con mình phải tiếp cận một thứ sai sự thật đúng không nào. Thậm chí một số trang còn có thêm thời tiết minh họa nữa, ví dụ trang sách nói về máy bay thì trên màn hình có hiện ra mưa và sấm sét, còn trang cho du thuyền thì có mặt biển màu xanh.

Đó chưa phải là tất cả những gì mà quyển sách của Bluemoon làm được. App trên điện thoại còn có một bài nhạc vui vui đi kèm, bài nhạc đó bằng tiếng Anh để giúp trẻ có thể học hỏi theo một cách thú vị nhất có thể. Không thích thì bạn mute tiếng đi thôi, không vấn đề gì. Mình có đem quyển sách này vào khoe cho một anh bạn trong công ty và ảnh đã lập tức đặt hàng ngay 2 quyển về cho nhóc con ở nhà đọc và nghịch.

Nói về nội dung in trên sách, quyển mình mượn đề cập tới phương tiện giao thông vận tải, trong đó có máy bay, xe buýt, xe máy, tàu lửa, du thuyền... Với mỗi phương tiện như hế này sẽ có dòng thông tin mô tả về bản chất, công dụng, tính năng cũng như lịch sử ra đời. Nói cách khác, nếu trẻ không có điện thoại trong tay và chỉ đọc thôi thì cũng ổn. Sách được in màu hấp dẫn, đẹp mắt, giấy khá cứng và theo mình thấy là tốt, lại được đóng gáy nhìn nghiêm túc.

Một hạn chế mà mình thấy ở phiên bản app hiện tại đó là bạn chưa thể tương tác được với các mô hình 3D. Nhóm tác giả có kể cho mình nghe là hiện tại họ đang phát triển thêm nhiều tính năng tương tác khác nữa, ví dụ như joystick ảo để điều khiển máy bay hoặc xe theo hướng mà trẻ muốn, hoặc cần gạt để bắn súng chẳng hạn. Những tính năng này sẽ được cập nhật trong thời gian tới và mình đang nóng lòng để được trải nghiệm chúng.

Một điểm nữa làm mình chưa hài lòng đó là có một số hình ảnh bị chói sáng quá khiến việc xem trở nên khó khăn. Ví dụ, với trang máy bay, chiếc máy bay 3D bị hiệu ứng trời làm cho sáng lóa nên không nhìn rõ các chi tiết trên thân máy bay, trong khi ở trang xe hơi hay xe máy thì mọi chi tiết đều tuyệt vời. Mình đã góp ý cho nhóm tác giả để họ chỉnh lại ngon lành hơn.

Quảng cáo

Thông qua quyển sách này, mình thấy được rằng tiềm năng của AR trong việc giáo dục là vô cùng to lớn. Việc đọc sách là cần thiết và nó đã được chứng minh là tốt cho trí tuệ cũng như sự phát triển về não và suy nghĩ. Tuy nhiên, những thứ trên sách chỉ là ảnh tĩnh, mà lại còn là ảnh 2D. Nếu không nhìn tận mắt hay xem thêm phim ảnh, liệu bạn có biết đủ 4 bề của một chiếc trực thăng nhìn ra sao hay không? Tương tự, không phải ai cũng có dịp được đi dạo một vòng quanh chiếc du thuyền cỡ lớn với giá vé vài nghìn đô một lượt. Với AR, những câu hỏi trên sẽ được giải đáp.

Tất nhiên, nếu được nhìn ngó ngoài đời thật thì sẽ tốt hơn, nhưng không phải lúc nào chúng ta cũng làm được điều đó vì giới hạn về thời gian, tiền bạc, chưa kể là có những thứ không bao giờ có thể thấy được tận mắt. AR sẽ giúp hiện thực hóa giấc mơ học hỏi của mọi người. Quyển sách ở đây chỉ là cho con nít, nhưng bạn hoàn toàn có thể nghĩ đến việc sách y học hiện mô hình quả tim lên cho các bạn sinh viên và bác sĩ xem, hoặc sách về kĩ thuật cơ khí thì hiện mô hình máy móc lên, hoặc học về vũ trụ thì hiện hệ mặt trời lên chẳng hạn.

Giá cho một quyển sách của Bluemoon là 109.000 đồng, đã in và nộp lưu chiểu đầy đủ, cũng đã sẵn sàng để bán ra thị trường rồi. Anh em nào quan tâm thì có thể vào web http://thuviensach3d.com để xem và đặt hàng. Theo mình thì mức giá này hơi cao một chút so với sách thường, nhưng bù lại trải nghiệm tốt hơn rất nhiều tới mức người lớn như mình còn cảm thấy hứng thú.

55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá. rất sinh động 😃
hut_mit
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vừa bắt mua sách vừa bắt tải ứng dụng không bằng lên youtube tìm kiếm những thứ tương tự. Không phải mua sách luôn 😃
Tai Cụp
TÍCH CỰC
8 năm
@hut_mit youtube có chức năng AR khi nào vậy bạn @@
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
@hut_mit Có trẻ con rồi mới thấy dc cái hay của sách vở, không nên cái gì cũng cho tr3 con ngồi vào máy tính, tới đó nó tò mò cái này cái kia mà ko tập trung vào vần đề mình cần dạy cho trẻ. Mình hay mua sách có nhiều con thú, trái cây, vật dụng có tên gọi tiếng việt + anh cho mấy đứa cháu, nó nhớ dc rất nhiều khoảng 500 hình ảnh + tên
hut_mit
ĐẠI BÀNG
8 năm
@newslove Đúng rồi mình cũng thấy nên cho trẻ đọc sách nhưng không cho trẻ sử dụng đồ công nghệ sẽ dẫn đến phân tâm. Trẻ phân tâm sẽ khó mà ghi nhớ tốt được 😁
@hut_mit Có những thành phần nhưu này bảo sao Việt Nam! ko khá lên được 😔 tiếc thay
hut_mit
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vuabocap_tinhte Xin hỏi bạn đang làm gì từng học trường nào hệ đại học hay cao đẳng mà đánh giá mình như vậy, bạn nghĩ mình hơn tôi ở điểm gì vậy nói ra xem nào
Hay quá . Sẽ mua cho con mình vài cuốn .
Rất hay !
deebk2012
ĐẠI BÀNG
8 năm
Một start-up thiệt là hay quá đi mà.
J_Tuan
CAO CẤP
8 năm
Có vẻ giống công nghệ trong clip này nhưng được trau chuốt hơn 😁
gohan123
TÍCH CỰC
8 năm
Thực tế ảo như trong iron man mới là bước ngoặt lớn và đáng mong đợi nhất, bây giờ còn rườm rà mới chỉ là khúc dạo đầu, mấy chục năm sau lứa mình già thì chắc phổ biến rồi đó.
Mình đang nghĩ đến chuyện trong trang sách ấy có hình 1 cô gái, và.....😁:D:D
@lamborghini_08 Cái đó là sách cho người lớn :v mình cũng thích 😆
@Duy Luân Bác trên tay phát nữa đi !
doccoc
TÍCH CỰC
8 năm
@lamborghini_08 Trc sau j cũng có thôi
cho hỏi app này có tích hợp quay videos luôn không 😃
@Nguyễn Thái Hoàn Không có nha 😁
hut_mit
ĐẠI BÀNG
8 năm
_ _! bạn biết ar nó là gì không, cũng là phát ra từ màn hình đúng không? cái gì phát ra từ màn hình đề có thể làm thành video. cái hình thực tế ảo này nó là tính năng nhận diện hình ảnh kết hợn với trình diễn video vậy thôi. chứ không phải là nó có sẵn trong tranh mà sẵn trong phần mềm rồi bạn nhé. Mình nghĩ có khi cái hình thực tế ảo đó cũng là mấy đoạn video đơn giản định dạng là MP4 luôn ấy chứ.
hieutthh
TÍCH CỰC
8 năm
@hut_mit Thế thì liên quan gì tới youtube ? Nên hiểu đây là AR chứ ko phải VR nha bạn , bạn có thể lên youtube xem mấy cái clip vr dc , nhưng ko có sách thì tương tác thực tế qua camera kiểu gì ? Phone nó cũng cần nhận diện 1 cái gì đấy mới chèn overlay được .
hut_mit
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieutthh Cái này đúng như bạn nói trên youtube không có nhưng có những thứ tương tự. Khi đã dùng đến smartphone và computer thì có rất nhiều thứ không chỉ riêng ar và vr tuy tương tác khung cảnh nhưng game nhập vai cũng chứa một nửa thực tế ảo còn đâu, chỉ khác nó không cho mình cảm giác như là một nhân vật mà mình nhìn thấy nhân vật mình chơi thôi 😃
mấy đứa cháu mình cứ đưa điện thoại là nó vào store tải game! có hôm nó xài 3G hết cả tài khoản
o2neorobin
TÍCH CỰC
8 năm
rất sinh động trực quan, rất hay để giới thiệu cho trẻ biết những đồ vật quanh ta. Tuy nhiên còn nhiều phương pháp khác cũng sinh động không kém. Mình trước cho con xem tutitu thấy bé rất thích
ứng dụng này chắc viết bằng công nghệ của Vuforia (https://developer.vuforia.com/)
Bạn có
hình thực tế ảo hay video này không phải là video MP4 hay YouTube như các bạn nghĩ. Nó thật sự là một model 3D được dựng ra tuỳ theo góc máy của bạn. Trên Youtube bạn có thể để trẻ tự do zooom ra vào hay xoay các góc được không. Với các đoạn video nội dung đã được định sẵn thì tính tương tác không còn, việc tiếp thu cũng giảm đi
hut_mit
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân Ý mình là tương tự thôi, cái tương tác thự tế ảo dù tốt hay không đối với trẻ cũng không tốt, như cuốn sách vậy nhìn cuốn sách rất giản dị nhưng nội dung chưa trong nó là bao la vậy trẻ sẽ tập trung đọc sách. Nhưng với một chiếc smartphone cái trẻ có không chỉ nội dung mà còn có rất nhiều thứ khác nữa dẫn đến sự phân tâm của trẻ. Một đứa trẻ dù thông minh thì cũng không thể phân tâm mà học giỏi được. Câu nói của mình ý là muốn trẻ giỏi hơn thì điều quan trọng phải cho trẻ thích thú sách vở và tránh xa đồ công nghệ
Vaanres
CAO CẤP
8 năm
@Duy Luân Youtube đã hỗ trợ video 360 độ, tha hồ xoay với zoom, chi tiết hơn google nhé
@Vaanres Chưa co content giáo dục nhiều nhé 😁 và cũng không có cảm giác thật được như kiêur đọc sách này nữa. Mình thích giải pháp này vì nó còn là sách cơ. Chứ mô hình 3D kiểu này không thì trên máy tính hay phone cũng đầy mà. Nó giống như là một phần bổ trợ cho quá trình học, không phải là học hoàn toàn từ ảnh 3D
@Vaanres Chưa co content giáo dục nhiều nhé 😁 và cũng không có cảm giác thật được như kiêur đọc sách này nữa. Mình thích giải pháp này vì nó còn là sách cơ. Chứ mô hình 3D kiểu này không thì trên máy tính hay phone cũng đầy mà. Nó giống như là một phần bổ trợ cho quá trình học, không phải là học hoàn toàn từ ảnh 3D
Bao giờ JAV theo kịp thời đại, lạc hậu quá
@azuka JAV tốt nhất phải trải nghiệm thực tế, càng thực tế càng tốt bạn ạ. Nó không đơn thuần chỉ là thị giác mà yêu cầu cả 5 giác quan cơ bạn ơi ^^
Nath Dyu
ĐẠI BÀNG
8 năm
hay rồi đây
Chưa co content giáo dục nhiều nhé 😁 và cũng không có cảm giác thật được như kiêur đọc sách này nữa. Mình thích giải pháp này vì nó còn là sách cơ. Chứ mô hình 3D kiểu này không thì trên máy tính hay phone cũng đầy mà. Nó giống như là một phần bổ trợ
Theo quan điểm của mình thì chuyện trẻ được xài cái gì và tập trung cái gì là do bạn quyết định thôi. Bạn hoàn toàn có thể hỗ trợ trẻ trong việc tiếp cận. Ví dụ, lúc đọc sách này, bạn có thể ngồi lại với con và kể cho nó nghe và cho nó coi, sẽ hiệu quả hơn là để nó tự đọc.

So sánh không cân xứng thì cũng giống lập luận của một số bạn là facebook làm các bạn phân tâm. Đó là vấn đề ở bạn, không phải vấn đề của facebook
Tai Cụp
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân Em thấy cái kênh Discovery VR trên Youtube rất thiết thực có giáo dục đó anh 😃
Link gửi anh Luân tham khảo 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019