Trên tay reMarkable 2: tablet E Ink đẹp và xịn

Didu
20/3/2024 2:36Phản hồi: 66
Trên tay reMarkable 2: tablet E Ink đẹp và xịn
Nếu đang cần tìm một thiết bị màn hình 10" để ghi chú, viết nhật ký, xử lý tài liệu PDF hoặc là thậm chí đọc sách thì anh em đừng bỏ qua chiếc reMarkable 2 này nhé. Nó là một chiếc tablet màn hình E Ink cực kỳ đẹp, đơn giản và tinh xảo. Dù đã ra mắt gần 4 năm nhưng khó có chiếc tablet E Ink nào khác có thể so sánh về thiết kế và sự tỉ mỉ.

Trau chuốt và tỉ mỉ

reMarkable 2 được công bố vào năm 2020 bởi công ty cùng tên, do một người Na Uy tên Magnus Wanberg thành lập. Anh này có sở thích đặc biệt với ghi chép nên muốn tạo ra một sản phẩm phục vụ những người cùng sở thích, và reMarkable 2 có nhiều thứ bị ảnh hưởng bởi điều này (tích hay tiêu cực tùy quan điểm mỗi người). Tới thời điểm hiện tại chưa có bản nâng cấp vì đây vẫn là một chiếc tablet quá đẹp và sexy. Mình đã từng cầm qua quá nhiều tablet E Ink đủ kích thước khác nhau thì đánh giá reMarkable 2 đẹp nhất.

Có thể coi reMarkable 2 là một tablet tối giản cũng được bởi thiết kế của nó quá sạch và đơn giản. Mặt trước và mặt sau đều giống nhau, ngoại trừ mặt sau có các núm cao su để cố định máy trên bàn khi viết. Bạn sẽ hình dung reMarkable 2 dù 10"3 nhưng chỉ nặng 400g và chỉ mỏng 4,7mm. Mình không rõ đây đã là tablet E Ink mỏng nhất thế giới hay chưa, nhưng so sánh nhanh thì Kindle Scribe mỏng 5,8mm. Máy được làm từ viền nhôm cong và mặt lưng kính, các chi tiết được hoàn thiện tốt, cho cảm giác cao cấp. Không cao cấp sao được khi giá bán một combo gồm bút và folio bàn phím là 627 USD (chưa thuế).

Tới từ châu Âu và founder thích viết nên cả phần mềm và phần cứng đều rất trau chuốt. Phần mềm của máy có trên cả máy Mac, Windows cũng như Android và iPhone. App trên iPhone được làm rất đẹp, để quản lý những file ghi chú và đồng bộ với nhau.

Màn hình

Màn hình E Ink của máy không đẹp nhất, nét nhất nhưng về cơ bản thì nó đủ dùng. reMarkable 2 có một tấm nền E Ink được đặt rất sát lên tấm kính bảo vệ, kết quả là chúng ta có nội dung nổi lên gần sát phía trên, nhìn rất thích mắt và xịn. Nó càng quan trọng hơn cho việc ghi chú bởi nếu có một khoảng không lớn giữa tấm kính và tấm nền thì sẽ tệ lắm, không cho cảm giác như viết trên giấy thật.

Dù màn hình này có viền không mỏng, thậm chí là còn hơi dày nhưng vì là viền trắng và màn hình phẳng (không lõm như một số máy E Ink) nên về thị giác thì nó như một màn hình tràn viền. Những lần mình nhìn reMarkable 2 lần đầu tiên đã giật mình và ngỡ ngàng vì nhầm tưởng đó là một màn hình E Ink tràn viền. Một cách thiết kế rất thông minh.

Đối xử như tờ giấy

Quảng cáo

Như mình nói ở khúc đầu, founder là người thích viết nên quan điểm này ít nhiều có ảnh hưởng tới các tính năng của máy, mình nghĩ vậy. Đầu tiên là nó không có đèn nền gì hết. Có thể vì nó quá mỏng về kỹ thuật, hoặc suy nghĩ tiêu cực thì cho rằng đó là thiếu sót không thể bỏ qua cho một chiếc máy 299 USD nhưng nếu đối xử nó như một tờ giấy thì lại là chuyện khác, trời tối thì bật đèn lên để thao tác thôi.

Thêm nữa, máy chạy OS nền Linux nên không có cửa hàng ứng dụng, trình duyệt, trò chơi hay bất cứ app nào. Tất cả chỉ dành cho ghi chép và đọc tài liệu. Vì thế nên các cài đặt và tính năng của máy cũng đơn giản và dễ làm quen.

ePub và PDF

Đó là hai định dạng duy nhất mà cái máy này hỗ trợ. Anh em hoàn toàn có thể chép một file ePub vào đây để đọc và nếu file đó không có DRM thì hoàn toàn có thể dùng bút ghi chú, take note lên đó trong quá trình đọc, điều mà Kindle Scribe không cho. reMarkable có cho tích hợp những dịch vụ lưu trữ như GDrive vào để lấy tài liệu mà không cần kết nối máy tính nhưng anh em nhớ là nó chỉ hỗ trợ ePub và PDF thôi nhé, dù sao thì đây cũng là hai định dạng phổ biến nhất nên có thể an tâm.

Đọc sách

Quảng cáo

reMarkable 2 cho chép file ePub nên hoàn toàn có thể đọc sách được nhưng sẽ hơi bất tiện. Đầu tiên là nó quá to, 10"3 nên không dễ để đọc sách trong nhiều trường hợp. Thêm nữa, nó không có app nào để phục vụ quá trình đọc, ví dụ trình duyệt để tìm thông tin, từ điển hoặc các kho sách để mua. Nó chỉ đơn thuần là chép tài liệu vào để đọc và ghi chú.

Ghi chú

reMarkable 2 cho phép chúng ta sử dụng rất nhiều template có sẵn để ghi chú vì mục đích mà nó sinh ra là thay thế cho những quyển sổ ghi chú mà chúng ta phải mang theo: sổ nhật ký, sổ ghi chép, sổ những việc cần làm… Những tính năng ghi chú không phải là nhiều nhưng đủ dùng với 8 loại bút (bút máy, bút bi, bút chì…) và ba nét chữ đậm nhạt khác nhau cũng như màu sắc. Nếu chọn màu thì khi viết trên máy không thấy màu nhưng khi xem trên iPhone hay máy tính thì có. Nó cũng có công cụ lasso để di chuyển, resize vật thể nào đó, thêm các lớp ghi chú…

Bút stylus bán kèm có thiết kế đẹp và hơi nặng. Bù lại cho cảm giác viết rất đã, từ âm thanh cho tới ma sát trên màn hình thì đều rất tuyệt vời. Vì reMarkable 2 quá mỏng và phẳng nên cảm giác viết trên đó gần như một quyển sổ thật. Nếu anh em ghi chép nhiều thì reMarkable 2 có khả năng quản lý tốt nhờ các folder cũng như gắn tag.

66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nonliving
ĐẠI BÀNG
3 tháng
dùng mấy em này mình ngại nhất là tốc độ phản hồi; với cả pin, vài lần bị vào phòng họp không mở lên kịp; cuối cùng cứ quay lại giấy và bút =))
@nonliving giấy thì tiện rồi, nhưng cần gửi cho ai laiij phải chụp ảnh, thêm 1gợi ý dùng Wacom BamBoo cũng tiện, cho nhưng ai thích giấy và vẫn muốn phiên bản điện tử đẹp
@nonliving dành cho những ai cần đọc tài liệu tương tự khổ giấy a4
nonliving
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@alancabata He he cũng mua bamboo rồi mà ít dùng ah,
Ifanroisao
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@alancabata Mình mua tính là thế mà chép file quá phức tạp. Còn tài liệu mà có nhiều hình hay biểu đồ quá là khỏi đọc luôn vì lag ko xài nổi.nói chung mua ghi chép cho vui thì dc chứ phần mềm và sự đồng bộ là quá chán
oanhoanh68
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình đang xài Kindle Amazon nhưng ko kiếm đc nguồn sách tiếng việt tốt ( có thể trả phí) admin có thể chia sẻ 1 số nguồn uy tín đc ko?
theunruly
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@binhdq hay quá. cảm ơn bạn.
mình hay vào smashingebook.com - cũng nhiều sách.
@oanhoanh68 Vào group Hội những người yêu đọc sách bằng Kindle có kho sách phí 100k nhiều sách xịn nhé
oanhoanh68
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Sơn Marketing Ko biết sao mình dow đc mà sách nó viết lủng củng lắm, chắc kho sách lậu nên scan ẩu, nên muốn tìm chỗ nào bán uy tín luôn
@binhdq thanks
mrkissn
TÍCH CỰC
3 tháng
đẹp thật, giá như thu nhỏ lại còn 7" làm máy đọc sách thuần thì ngon
Mình mới vừa đặt mua cách đây 2 ngày đc giảm 40$ máy + bút plus tính ra tiền việt tầm 10tr4, quá rẻ so với mua ở VN có điều kg ship về VN nên mình phải ship qua nhà bạn mình bên Mỹ rồi nó ship về lại VN cho mất thêm tầm 300k tiền ship kiểu proxy
ituni
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Tablet e ink mà quá đẹp, thiết kế có thể gọi là tinh tế và tỉ mỉ.
Mua iPad pro về vừa làm đc, vừa chơi đc vừa vẽ đc, vừa đọc sách đc.
NGU gì mua chiếc này
maicasio
TÍCH CỰC
3 tháng
Chắc chỉ dành cho kiến trúc sư, nhạc sĩ, đạo diễn phim.
@maicasio Làm phim có cuốn này vẽ storyboard thì nghệ lắm nhỉ 😎
Bài viết đánh giá hay quá, Anh Didu có thể làm bài đánh giá về chiếc SuperNote được không ạ?
Yêu quá
Máy đọc sách giờ giá khủng thật, trong khi mọi thứ như chip, bộ nhớ…đều thua iPad
@Communism Vì người mua đang trả tiền cho thứ gần giống cuốn sách nhất, chứ không phải là cái máy tính bảng. So sánh cấu hình máy đọc sách với iPad để mua thì không bao giờ mua được máy đọc sách 😃
@tuanhung1433 Mình đang xài ppw7, vẫn chưa có nhu cầu update, thấy giá cao quá
@Communism PPw7 là ý bác đang dùng máy đọc sách Kindle của Amazon phải không. Mình nhớ PPw thì cái mới nhất là đời 5 PPw5 chứ nhỉ.
máy mỏng đẹp
Khi nào oasis mới ra nhỉ. Thấy cầm kindle vẫn là chân ái
monkeyvn87
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Bạn nào muốn mua thì VN cũng vó đơn vị nhập về bán. Tuy nhiên anh em cần lưu ý là để máy dùng full chức năng thì phải mua subscription. Nó gọi là reMarkable Connect

Cái “Connect” này cho free năm đầu tiên. Nhưng từ năm thứ 2 phải mua nhé.

Chủ yếu của nó là:
— không giới hạn lưu trữ của nó
— kết nối với Dropbox, OneDrive và GG drive

===
Mấy bạn ko nghe nhầm đâu. Hết 1 năm cái connect free là ko kết nối mấy cái lưu trữ được đâu nha
Thích quá
mình không nghĩ là đọc pdf trên màn elink là ý kiến hay, trải nghiệm lật trang khá là khó chịu vì tốc độ refresh thấp nên cảm giác nó lag rất khó chịu
Màn hình lớn thiệt ra rất đáng đầu tư với những người chỉ có nguồn sách pdf ko có file epub. Bởi vì quy trình tạo ra epub đẹp khá là tốn thời gian và công sức nên ko ai bỏ công ra làm thì coi như ko có epub. Mà 11 tr thì nên có android chứ ko thì tù lắm. vote ko nên mua. phí thì giờ.
vẫn đánh giá cao boox hơn, thị trường mds ít có hãng nào năng động, tâm huyết như boox
10tr. None OS có đẹp mấy cũng chỉ là đồ bỏ. Tối thiểu cũng unlock để cài app linux được chứ
@ngghuyy Con này chạy linux custom đó bạn.
@Steve Hoàng_ Không biết chạy được app kiểu deb không.
huytai93
TÍCH CỰC
3 tháng
ốp ip màu vàng là loại nào vậy ad

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019