Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Ricoh Theta m15: máy quay phim chụp hình 360 độ

sonlazio
22/3/2015 14:13Phản hồi: 19
Trên tay Ricoh Theta m15: máy quay phim chụp hình 360 độ
Ricoh Theta m15 là thế hệ camera 360 độ thứ hai của Ricoh sau thế hệ đầu không thật sự thành công. Ricoh Theta m15 cũng đã ra mắt khá lâu nhưng giờ thì mình mới mượn được nó ở Việt Nam. Lúc đầu thì Theta m15 có giá 399$ ở thị trường Mỹ nhưng giờ nó còn khoảng 299$, một mức giá khá cao nhưng nếu bạn thật sự muốn cái gì đó độc đáo thì đây là lựa chọn rất tốt.

Điểm làm cho Theta m15 đặc biệt là nó có 2 camera, một trước và một sau. 2 camera này có độ phân giải ngang nhau nhưng Ricoh không công bố độ phân giải thật sự. Chúng ta chỉ biết họ trang bị 2 thấu kính hình cầu có góc rất rộng cho 2 cảm biến, khi nhìn vào hình ảnh nguyên bản bạn sẽ thấy góc của mỗi camera gần như bao phủ toàn bộ một bên máy. Khi kết hợp cả hai lại bạn sẽ có một bức ảnh với hiệu ứng cực kỳ ấn tượng với hiệu ứng xoay tròn. Tuy nhiên, bạn phải dùng phần mềm của Ricoh mới xem được còn nếu không nó sẽ chuyển thành dạng phẳng. Thử nghiệm cho thấy chất lượng hình ảnh của máy khá tốt, cảnh phức tạp sẽ bị cháy hoặc tối do dải tương phản không cao nhưng so với HTC Re mình dùng trước kia thì chất lượng có phần cao hơn.

Ricoh Theta m15 có thiết kế và cách dùng cực kỳ đơn giản. Nếu bạn từng biết đến các máy quay Sony Bloggie hay Cisco Flip thì Theta m15 cũng tương tự, tuy nhiên nó thậm chí còn đơn giản hơn khi chỉ có một nút duy nhất: bấm vào sẽ chụp hình! Nếu muốn quay phim thì bạn phải tắt máy và nhấn giữ nút WiFi để kích hoạt chế độ quay phim.

Với thiết kế đơn giản như vậy thì Theta m15 phải kết hợp với điện thoại để sử dụng được đầy đủ chức năng của nó. Theta sẽ phát WiFi để điện thoại kết nối vào và điều khiển tăng giảm độ sáng, thay ISO hay tinh chỉnh một số tính năng khác như cân bằng trắng. Không rõ có phải vì cơ chế xử lý ảnh quá phức tạp hay không mà bạn không thể xem hình ảnh trước khi chụp hay quay phim, chúng ta buộc phải chụp xong và chờ máy chuyển sang điện thoại. Tệ nhất là phần mềm này không thể chuyển đổi từ chế độ quay phim sang chụp hình và ngược lại, bạn vẫn phải tắt máy đi mở lại.

Thành thật mà nói thì Theta m15 là một chiếc máy rất vui, nó mang lại những góc nhìn và trải nghiệm gần như độc nhất trên thị trường. Dù Ricoh giới hạn độ dài video chỉ 3 phút, bộ nhớ trong cũng chỉ đủ để quay 40 phút hoặc 200 tấm hình nhưng đó cũng không phải là một cái gì đó quá phức tạp đối với loại thiết bị vui vẻ như m15.

Một vài hình ảnh từ Theta m15, các bạn cần bấm vô để coi tại web của nhà sản xuất, phải có flash mới xem được

https://theta360.com/s/atPzHGCCO8mP90FWiMdOzxloq
https://theta360.com/s/pBGEu3hXkkwtBlt16lsYZQgjM
Ricoh_Theta_m15-12.jpg 2 camera của máy nhìn rất ấn tượng và đọc đáo Ricoh_Theta_m15-13.jpg Ricoh_Theta_m15-11.jpg Ricoh_Theta_m15.jpg Máy khá nhỏ gọn và bạn có thể cầm đi khắp nơi dễ dàng Ricoh_Theta_m15-2.jpg Ricoh là công ty của Nhật Bản, họ không chỉ làm camera mà còn làm máy photo. Máy ảnh Pentax là một công ty con của Ricoh Ricoh_Theta_m15-3.jpg Ricoh_Theta_m15-4.jpg 2 mic để quay phim Ricoh_Theta_m15-5.jpg Sản xuất ở Trung Quốc thay vì Nhật Bản như trước kia
Ricoh_Theta_m15-9.jpg Ricoh_Theta_m15-6.jpg Nút nguồn và WiFi kiêm kích hoạt quay phim
Ricoh_Theta_m15-8.jpg Ricoh_Theta_m15-7.jpg Theta có lỗ cắm tripod nhưng không có lỗ móc dây Ricoh_Theta_m15-10.jpg
Sạc bằng cổng microUSB

Cấu hình RICOH THETA m15:
Khoảng cách lấy nét: 10cm - ∞
Chế độ chụp: Tự động, Ưu tiên tốc độ chụp, Ưu tiên ISO
Chế độ quay: Tự động

Quảng cáo

Chế độ đo sáng: Tự động
Chế độ bù sáng: (-2.0 - +2.0EV, 1/3EV step)
Độ nhạy sáng: Ảnh tĩnh: ISO 100 tới 1600, Video: ISO 100 tới 400
Tốc độ chụp: Ảnh tĩnh: 1/8000 sec. - 1/7.5 sec.Video: 1/8000 sec. - 1/15 sec.
Bộ nhớ trong 4GB, chụp khoảng 1200 ảnh, quay phim tối đa 40 phút, mỗi clip 3 phút tối đa
Pin: nằm chết trong máy
Thời lượng pin: Chụp được cỡ 200 tấm hình
Kết nối: USB2.0
Nặng 95 gam

Cảm ơn Halo đã cho Tinhte.vn mượn thiết bị
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
9 năm
sức mạng tự sướng lại tăng lên
Trước h chỉ thấy các sản phẩm in ấn Recoh cho doanh nghiệp 😃 Cái camera này hay thật. 😃
Cái này mà quay XXX không biết cho ra hình ảnh thế nào nhỉ :rolleyes:
dễ xước lắm đây. chụp ts chắc ko hợp vì chủ yếu ts xong phải chia sẻ luôn
Camera lồi hệt con mắt vậy ta...360 cho mục đích giải trí thôi sao...

P/s: 4 vạch cắt ở 2 cạnh bên máy nhìn rất giống 4s nhể

"Tôi yêu Apple"
@kungfu9999 con này đời đầu mình cầm trên tay test thử rồi bạn, lúc offline kính thực tế ảo homido có ng sử dụng rồi ... cực kỳ đã nhé bấm nút cái là chụp liền ko cần fai chờ đợi, quay fim thì chỉ việc cầm đi thẳng bt nhưng khi đưa lên ứng dụng đọc clip 360 bạn thao tác trực tiếp trên đó xem dc mọi thứ xung quanh bạn trong lúc bạn đang đi lúc đấy. Thật sự hơi bị mê nhưng lại ko bik giá
Các bạn có thể mua Theta360 m15 tại các chi nhánh sau:
  • Cửa hàng thứ 1: 92 Pasteur, Phường Bến Nghé, Quận 1
    www.halomobile.vn - Điện thoại: 1900.6098
  • Cửa hàng thứ 2: 40 Huỳnh Thúc Kháng, Phường Bến Nghé, Quận 1
    www.thanhancamera.com - Điện thoại: 0983.88.56.79
  • Cửa hàng thứ 3: 24 Đường số 1, KDC Trung Sơn, Huyện Bình Chánh
    www.kynguyen360.vn - Điện thoại: 09.2222.8756
  • Cửa hàng thứ 4: 353/22 Trần Xuân Soạn, P.Tân Kiểng, Quận 7
    www.360you.me - Điện thoại: 01228.7777.60
Như kiểu nhìn vào cái gương cầu lồi ý
Klq nhưng nghe nói HTC re giảm giá còn 100usd hả ta.
@Nguyễn Châu BR Có thật không bác? Em đang có ý định múc em này để đi Phượt dịp lễ. Lúc trươc e có vào HTC Showroom để xem nhưng mấy em sale nói là chỉ đc xem chứ ko đc thử. Bên đó chưa có máy demo. Hic hic

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@ahoybeerclub Hình như chỉ giảm giá ở best buy thôi ah.
Mình đọc tin tức trên báo không biết chính xac ko nên mình mới hỏi lại mọi người đó.
http://m.tin247.com/htc_re_giam_gia_con_100_usd-4-23387787.html
Nhìn có vẻ độc đáo đây :v , nhưng mà chắc ko dám đặt xuống mặt bàn :3
Cái này đặt ở nhà nghỉ thì chất:rolleyes:
saiback
CAO CẤP
9 năm
Không hỗ trợ thẻ nhớ ngoài thì 4GB ăn thua gì nhỉ?
Vui hỷ 😁
xkagaya
ĐẠI BÀNG
9 năm
Độc , ai biết máy nào như vậy mà rẻ hơn nhỉ , đợi giá khoảng 200$ thôi thì còn chấp nhận đc !!!
TNgBiz
TÍCH CỰC
9 năm
Vừa mới chơi cái này ở VRLA hồi chiều
wtpwt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đặt cái giữa cửa hàng quay an ninh hết ý
@wtpwt Bạn hãy đợi đi, có luôn cctv!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp