Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

Trên tay Roborock S5 Max: két nước và khay bụi riêng, nhiều trò phần mềm
Rất hay và hữu ích!/11 người
Duy Luân
1 nămBình luận: 268
Trên tay Roborock S5 Max: két nước và khay bụi riêng, nhiều trò phần mềm
Roborock S5 Max là một trong những con robot được anh em quan tâm vì giá tạm ổn, mà chức năng thì lại đầy đủ và cũng có bản quốc tế nữa, lại link được với hệ sinh thái Xiaomi. Mình có mượn được con robot này, để trên tay cho anh em xem nó có gì hay. Có vài điểm mình sẽ so sánh nó với con Roborock S5 cũ của mình, và Xiaomi Mop-P nhé.

S5 Max cũng mới giới thiệu hồi năm ngoái thôi, nó là một bản nâng cấp chjo con S5 hay còn là Xiaomi Gen 2 mà nhiều anh em đang sử dụng ở Việt Nam. Ưu điểm của S5 Max đó là chức năng lau nhà tốt hơn rất nhiều nhờ két nước 290ml, trong khi con cũ chỉ là 140ml, mà S5 Max lại còn có thêm bơm để điều khiển lượng nước tùy theo ý thích của bạn chứ không chỉ thẩm thấu theo cách truyền thống.

Về khả năng hút bụi, S5 Max vẫn giữ lực hút 2000Pa như S5 và yếu hơn chút so với Xiaomi Mop-P (có 100Pa thôi cũng không đáng kể), tuy nhiên mình xài con S5 đã thấy nó hút ngon lắm rồi nên không có gì phải xoắn cả, lực hút mạnh hơn với nhà mình cũng không có tác dụng gì vì nhà mình không làm rơi những thứ quá cứng hay bám dính chặt xuống sàn. Nếu có thì phải dọn ngay chứ không phải chờ tới khi robot chạy.

Quảng cáo

Một điểm mới đó là nó có thể đổi phương di chuyển tùy theo khu vực, nó sẽ dùng cảm biến LIDAR quét không gian và tính toán đường đi hút hiệu quả nhất. Trong khi đó, với con S5 cũ thì không gian như thế nào nó cũng chỉ đi theo hình chữ Z một chiều mà thôi. Cái này là thuật toán mới của con S5 Max và nó có thể trở thành hiện thực nhờ vi xử lý mạnh hơn.

Có điều S5 Max không có khả năng di chuyển theo hình xương cá (chữ Y) giống con Mop-P được, nên lý thuyết thì con Mop-P sẽ dọn kĩ càng hơn.

Nói về chức năng lau nhà, đây là cái mình thấy hào hứng nhất ở con S5 Max. Trước hết là cái két nước riêng rất to. Két nước này có dung tích 290ml, và nó nằm riêng hoàn toàn khỏi hộp đựng bụi chứ không tích hợp chung vào như Mop-P, nhờ vậy bạn có thể thoải mái xịt nước rửa khay bụi mà không lo lắng làm hư hỏng các linh kiện điện tử. Két nước này cũng to lắm, nó có thể lau tổng diện tích sàn 250m vuông lận đó, nhà mình chỉ 92 mét vuông và diện tích lau thực tế cũng chỉ được 50 mét vuông mà thôi.

Một cái hay ho nữa là con S5 Max dùng chổi lùa bằng cao su. Cái này mình đoán là nó sẽ khó bị tưa hơn so với chổi lùa gồm nhiều cọng nhỏ mà S5 và Mop-P đang sử dụng. Nhìn qua vẫn có thể tháo ốc để thay thế linh kiện khá dễ dàng, nhưng mình có linh kiện để test và máy cũng mới nên không mở ra làm gì cả.

Chưa hết, khi con S5 Max hoạt động, nó cũng lau nhiều nước hơn hẳn so với con Mop-P, và tất nhiên là nhiều hơn con S5 đời cũ một khoảng khá xa. Có lẽ đây là lợi ích của việc sở hữu bơm nước với khả năng điều chỉnh mực nước tùy ý thích của bạn. Nó ướt như khi bạn nhúng giẻ lau luôn, mình thích cái này ghê, mẹ mình cũng thích vụ này nữa.

Phần giẻ lau của S5 Max thì thay thế cũng đơn giản, phần này thì mình thấy đa số máy hút bụi Xiaomi làm tốt, không có gì để lo lắng cả.

Quảng cáo

Nói về chức năng phần mềm, con S5 Max này làm được nhiều trò lắm, nhiều hơn cả Xiaomi Mop-P luôn. Đây là vài cái mình thấy hữu ích nhất:
  • Tự động nhận diện phòng
  • Hẹn giờ tự chạy
  • Tạo tường ảo, khu vực cấm đi no-go zone
  • Có thể chỉnh được mức nước, mức hút
  • Có thể quy định lực hút và cài chế độ chỉ lau, chỉ hút, hoặc cả hai cho từng phòng một
  • Cài hẹn giờ đi dọn dẹp theo phòng
  • Tự nhận diện sàn gỗ, sàn gạch để chọn chế độ hút cho phù hợp

Quá nhiều thứ, kiểu đầu mình cảm thấy bùng nổ khi mình mò tới những chức năng này. Với anh em nào đòi hỏi nhiều hơn, ví dụ như không muốn thảm bị ướt vì robot lau nhà, thì đây là thứ mà anh em nên cân nhắc mua.

Mình chưa được xài thử con S6, có vẻ là còn xịn hơn nữa, để đi mượn tiếp về trên tay cho anh em xem.

S5 Max có thể link được vào Google Home / Assistant, Amazon Alexa, và đương nhiên là thêm vào Mi Home để hoạt động cùng với các món đồ thông minh khác trong nhà bạn. Nhưng thường thì anh em chẳng cần xài mấy những cái "ngầu ngầu" này đâu. Anh em cứ hẹn giờ hết để nó tự hoạt động cho khỏe thân, tội gì mà phải điều khiển tay cho cực.

Chiếc Roborock này mình mượn từ cửa hàng của bạn Thái Hưng, link trên Shopee đây. Giá của nó theo bạn Hưng nói là 11,5 triệu đồng, mua từ Shopee có khi được giảm 500k hay thậm chí là 1 triệu đồng tùy đợt khuyến mãi. Bảo hành cho con Roborock S5 Max là 12 tháng, tạm ổn đấy. Anh em có nhu cầu mua S5 Max thì hãy dùng link này ủng hộ bạn nhé.

Quảng cáo

Cuối cùng, đây là một cái hình so sánh giữa mấy con robot của Roborock, anh em xem cho đỡ phân vân 😁

Rất hay và hữu ích!/11 người
inviet
TÍCH CỰC
1 năm
Hi Luân, con S5 của mình cũng làm được trò chọn phòng này kia luôn nhe, nếu bật chế độ Map saved mode (Beta) lên nhe, chỉ ko chỉnh nước được thôi.
inviet
TÍCH CỰC
1 năm
@njsha0rchn khá rẻ, thế mua bán thế nào?
cho địa chỉ nhé.
Đang dùng 3 con nên cần
Thanks
hoangvnb
TÍCH CỰC
1 năm
@inviet Mình ở gần Big C Trần Duy Hưng, bác inbox sđt đi
thvnhn
ĐẠI BÀNG
1 năm
@njsha0rchn Có hộp của roborock ko bạn. Cái Lọc bụi và giẻ thường là bán cả đôi.
@njsha0rchn Không biết hàng chính hãng Xiaomi thì có giống hoàn toàn các miếng theo robot ko bạn.
Mình thử mua phụ kiện trên Lazada thì miếng lọc hepa cảm giác khít hơn miếng zin theo máy. nhưng cũng tạm chấp nhận được với giá 60K/kit - combo 2 lọc hepa
newelite
ĐẠI BÀNG
1 năm
Review vụ lưu máp mỗi luân oi
DEVIL 01
TÍCH CỰC
1 năm
@TaiNgo1489 Bạn cho nó clean hết 1 thầng đi, tầng đó có chỉnh sửa gì thì vào phần edid map rồi chỉnh luôn.
Lúc nào cần thêm map mới, bạn đưa con robot và cả cái cục nguồn của nó lên vị trí mới, trước khi quét dọn bạn vào edit map rồi delete cái current map đi, nó sẽ chạy ra map mới cho bạn. Sau này khi quét tầng nào thì vào edit map chọn USE tầng đó. Lưu ý là đặt con robot đúng vị trí ban đầu của nó ở mỗi phòng ạ
TaiNgo1489
ĐẠI BÀNG
1 năm
@DEVIL 01 Cảm ơn bác nhé, để em thử cụ thể xem sao
user12345678
ĐẠI BÀNG
1 năm
@DEVIL 01 Phải bê theo nguồn mỗi lần dọn tầng 2 à bác. Bất tiện nhỉ?
@newelite ^^ kiếm mấy cao thủ hướng dẫn lưu máp để cho mấy cụ ở nhà khó quá
thvnhn
ĐẠI BÀNG
1 năm
Con này ngon nhưng giá cao nên ít người bàn nhỉ?
hoangvnb
TÍCH CỰC
1 năm
@thvnhn Mình mua ba bộ cho 5 món phụ kiện này cho Roborock Gen 2, còn thừa chưa sử dụng nhé ae nào có nhu cầu ko
Hàng Chính Hãng Xiaomi nhé
Giá tấm vải 160k
Giá chổi quét góc 160k
Tấm lọc bụi thay thế 160k
Bộ 10 van 150k
thvnhn
ĐẠI BÀNG
1 năm
@njsha0rchn Hàng chính hãng sẽ có hộp của roborock và cái giẻ + tấm lọc bụi thường là nó bán cả đôi mà?
hoangvnb
TÍCH CỰC
1 năm
@thvnhn Đúng rồi, đây là ảnh của hãng. Ko phải ảnh mình chụp
@njsha0rchn cho xin link chỗ mua với bạn ơi?
@thvnhn bgio mút mùa mới có chỗ bán đồ dự phòng bác ạ. ai cugnx nói lí do dịch, hàng k có
Chắc phải học mod Duy Luân 1 khoá trên tay 😂
leonheart79
ĐẠI BÀNG
1 năm
Ngon
Sen mới sen mới 😃
Mình không biết hãng này nhưng chất lượng build có vẻ tốt.
Mà nếu mua chắc vẫn mua mop P, nhu cầu vậy là đủ rồi, giá cũng dễ chịu hơn, có 7tr5-7tr9, lại có BH chính hãng.
ntngoc90
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@summon_rain Em thấy tiết kiệm thêm chút là có con 5 để sài. Chứ con Mop pin yếu quá
@ntngoc90 tiếp nối ông này, anh bạn tiết kiệm thêm để mua con 6s bgio, và năm sau sẽ là 7s, 8s và tới đến là ....roborok X
Con hút bụi của Xioami mà dạo này nó kêu lớn quá
boyheyzo
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@theadder2013 b mua ở đâu thì cứ mang đến đó, họ bảo hành được vấn đề này mà. mất 1 chút gọi là tiền công, coi như là bảo dưỡng.
@theadder2013 bạn kiểm tra xem các bộ phận cơ bản của máy, thông qua app, rồi đại tu cho em nó thôi. nếu k liên quan thì mang ra hãng
Chidova
ĐẠI BÀNG
1 năm
Chiêu trò
itleo31
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Chidova Chiêu trò gì đâu bác. Dùng tốt mà.
@Chidova chiêu trò gì?
demen72
TÍCH CỰC
3 tháng
@Duy Luân Nói cho sướng cái miệng chứ biết chiêu trò gì đâu
Quá ổn, chờ con S5 hư thì sẽ lên con này
boyheyzo
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@ngocdung_const S5 chưa hư ^^ s5 max chưa mua.... S6 maxV đã về...
@boyheyzo và năm sau sẽ ra Roborok thế hệ X ae mình sẽ tha hồ lên đời
abc_8989
TÍCH CỰC
1 năm
Mua nửa hả, bũa giờ mấy con rồi ông
OPPO Find 5
ĐẠI BÀNG
1 năm
Chức năng no-mop hình như hoạt động sai, mình set chết độ đó cho 1 room thì nó ko di chuyển vào room đó luôn (giống chức năng no-go hơn)
thvnhn
ĐẠI BÀNG
1 năm
@OPPO Find 5 cái này bạn có thể phân phòng và set được phòng đó ko lau nó cũng đi vào hút bình thường nhé. Nó có chế độ custom để phân từng phòng đó.
Moprit
ĐẠI BÀNG
1 năm
@OPPO Find 5 Cùng nhận xét. Mình đã set phòng, set mực nước là zero... Nếu set là no-mop là nó sẽ không đi vào, như no-go zone. Chỉ có 1 cách là tháo giẻ hoặc hộp đựng nước ra. Hi vọng sắp tới sẽ có bản update phần mềm cho vụ này.
Moprit
ĐẠI BÀNG
1 năm
@OPPO Find 5 Bác Duy Luân có thử vụ đó chưa?
thvnhn
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Moprit Thực ra mình nghĩ roborock cố tình bắt phải tháo giẻ mới cho vào bởi vì nếu có giẻ thì nước nó vẫn còn ở đó. Có phòng mình thiết lập mực nước là 0 nhưng do nó lau phòng khác trước rồi mới vào phòng kia nên mình vẫn thấy có nước khi nó vào hút.

Theo mình cách tốt nhất giải quyết là những vùng no-mop sẽ hoạt động hút trước sau đó các vùng lau mới bắt đầu chạy, cách này sẽ hạn chế tối đa nước ở các phòng hoặc các vùng set chỉ hút.
rumsfeld23
ĐẠI BÀNG
1 năm
Nhà có con xiaomi mijia Gen 2 bản nội địa mua được 2-3 tháng giờ bỏ xó luôn! Map hiện ảo chạy tùm lum... update thì không được! Đúng là nản...
vancongxd4
ĐẠI BÀNG
1 năm
@rumsfeld23 Rút kinh nghiệm thôi bạn. Mình xài quốc tế gần 2 năm r vẫn ngon
@vancongxd4 bác mua đâu đấy ? Cho e xin link đi
vancongxd4
ĐẠI BÀNG
1 năm
@dungdeptrai9x Hồi đó mình mua chỗ Láng Hạ ấy, cạnh hiệu thuốc 31L. Ko rõ link cửa hàng nữa :v
phudodt86
ĐẠI BÀNG
1 năm
@vancongxd4 Láng Hạ thì đây bác ơi https://mivietnam.vn/ .Em cũng mua con S5 max ở đó
lee_2515
ĐẠI BÀNG
1 năm
con này lưu được bản đồ không a Luân, do nhà mình 2 tầng thì có xài được không?
@lee_2515 được bạn, roborock thì lưu được đó giờ luôn
Mỗi tội giá hơi cao
boyheyzo
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Quoc_vinh.trinh bác nói đugn, giờ mỗi cửa hàng 1 giá, 5smax đang sốt, s6 max đã ra rồi
MOP-P cũng đủ nhu cầu mình rồi 😁
1 điều lưu ý nữa với anh em là lực hút 2000pa là mức cao nhất, tức là anh em dùng standard mode thì lực hút chỉ khoảng 1000pa thôi 😁, bằng mấy con hãng khác như ecovacs hay irobot.
@satthuvip777 mình thấy 2000 đã mạnh rồi, con 6s maxv còn 2500. tởm hơn con ecovac nhièu
Ra quá nhiều model chồng chéo chức năng với nhau
boyheyzo
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@QXPro mình thấy chức năng cũng như nhau, chắc cũng nâng cấp phần mêm, mắt cảm biến, ui mấy thứ linh tinh. rồi con S6 maxV mới ra thì có cam IA, nói chung k thay đổi, k sống đc ^^
@boyheyzo Quang trọng có thông minh thật k, hay cứ mang cái mác IA là thông minh.
Có chỗ vẫn bẩn lắm
mrHz
TÍCH CỰC
1 năm
Mình mua em Mop P, giờ thấy nó có cái bất tiện là: Khay đựng khăn lau sàn nó nằm ở đầu sạc, lau xong phải kéo ra để lấy khay đựng khăn. Rồi khay đựng nước gắn liền với khay đựng rác, rất mất vệ sinh hoặc nước sẽ té vào khay đựng rác, lại phải phơi, rất mất time.
Khi chọn chế độ vừa lau vừa hút bụi thì khả năng hút bụi rất kém, lau thì sạch. Nên tách riêng 2 chế độ này, hút trc rồi lau sau sẽ OK hơn. Nói chung là em Mop P thực sự ko tiện dụng lắm
tonion
TÍCH CỰC
1 năm
@Mr HUzG HN thì bên cuahangtcs có bán đó bạn.
@Mr HUzG bác nói đúng đó! thà dành thêm chút tiền, mua con đời mới, đỡ thêm cục tức trong người.
@WesleyNguyen1411 HN thì có tcs, mivietnam. nhưng tcs ít đồ demo như mivietnam
@Mr HUzG mua shopee thì xác định...còn chuẩn thì cứ ra mi ở láng hạ, nếu hết thì ra tcs.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019