Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay robot hút bụi Deebot OZMO 930: máy chạy êm, lau nhà thông minh, điều khiển bằng Alexa

Trung Dt
30/10/2018 15:47Phản hồi: 76
Trên tay robot hút bụi Deebot OZMO 930: máy chạy êm, lau nhà thông minh, điều khiển bằng Alexa
Deebot OZMO 930 là robot hút bụi đến từ hãng ECOVACS Robotics. Đây là sản phẩm có thêm tấm lau sàn kết hợp cùng hệ thống hút bụi quen thuộc sẽ phù hợp cho những căn nhà sử dụng nền gạch hay sàn gỗ. Bên cạnh đó OZMO 930 cũng có khả năng kết nối Wi-Fi, điều khiển bằng giọng nói nhờ Amazon Alexa.

Thiết kế

OZMO 930 mang kiểu dáng hình tròn giống với nhiều mẫu robot hút bụi khác trên thị trường. Thiết kế vỏ màu đen khá đẹp cùng nắp bảo vệ khoang chứa bụi hoàn thiện bằng kim loại phay xước, hoàn thiện khá tốt.

Hệ thống nút điều khiển của OZMO 930 chỉ có duy nhất 1 nút nguồn (Auto) để ra lệnh cho robot hoạt động bằng tay. Tuy nhiên trước đó bạn cần phải mở công tắc chính nằm dưới phần nắp đậy phía trên. Đây cũng là nút tắt hoạt động của robot khi gặp sự cố điều khiển không mong muốn. Thực tế nếu có thêm nhiều nút thì robot có thể thực hiện thêm một số tác vụ nhanh.

Robot có chiều cao khi hoạt động khoảng 10,2 cm. Chiều cao này cơ bản cũng dễ dàng luồn vô những gầm gường hay tủ. Còn lại những mẫu gường hay tủ hiện nay thì không để lộ ra nhiều khoảng hở.

Hệ thống gom bụi của máy bao gồm hai chổi có 3 chân bằng sợi cước giúp thu gom những vụn rác trên sàn. Hệ thống trục hút chính với vỏ ngoài bằng cao su mềm và dải lông quét. Thiết kế này có thể hạn chế những sợi dây hay tóc bị xoắn nhiều vô trục xoay chính.

Khoang chứa bụi có diện tích vừa phải, không quá lớn so với các sản phẩm tương đương. ECOVACS trang bị bộ lọc bụi siêu nhỏ cũng như tấm mút lọc thứ cấp. Khoang chứa bụi bằng nhựa có thể tháo rời riêng với bộ lọc để rửa. Riêng bộ lọc HEPA thì bạn không được rửa mà chỉ nên thay thế khi bị bám quá nhiều bụi lâu ngày.

Quảng cáo

Deebot OZMO 930 sử dụng công nghệ quét laser điều hướng thông minh SmartNavi. Trước khi tiến hành lau dọn thì robot sẽ quét khu vực xung quanh nó hoạt động. Từ đó robot phán đoán đường đi phù hợp, kết hợp những hệ thống để tránh vật cản cần thiết. Công nghệ quét laser giúp robot xác định được hết những khu vực cần quét, vì vậy những diện tích cần lau dọn luôn được thực thi đầy đủ. Ngoài ra robot cũng có thể tự quay về khi xong việc hay dự đoán pin của máy sắp cạn.

Bên trong phần nắp bảo vệ, nhà sản xuất cung cấp kèm theo một cây chổi nhỏ để bạn vệ sinh nhanh máy. Nó cũng kèm theo một lưỡi dao cắt được thiết kế để lượt bỏ những cọng tóc rối trên trục hút của robot.

Trải nghiệm

Tính năng đáng giá nhất trên Ozmo 930 là hệ thống lau sàn. Bí quyết của hãng chính là hệ thống bơm nước điều khiển điện có khả năng điều phối lượng nước xuống khăn lau rất tốt. Cảm biến tự động chuyển sang chế độ lau hoặc có thể dừng lại để làm ẩm miếng lau trước khi di chuyển.

Thiết kế thùng chứa nước kín nên không bị rò rỉ nước khi di chuyển. Tấm khăn lau dễ dàng tháo ra để giặt, đi kèm theo hộp sản phẩm là 2 bộ khăn lau. Khi máy hoạt động thì hệ thống bơm nước mới được kích hoạt. Vì thế trong trạng thái thông thường, tấm lau sàn sẽ không hề bị ướt.

Quảng cáo

Việc kết nối Deebot OZMO 930 với ứng dụng di động Ecovacs app khá dễ dàng. Bạn chỉ cần khởi động công tắc nguồn và bấm reset Wi-Fi trên robot, kết hợp với việc thực hiện theo hướng dẫn trên phần mềm là có thể kết nối được ngay. Giao diện sử dụng khá thân thiện vì không có nhiều tuỳ chọn phức tạp.

Trải nghiệm cho thấy bạn có thể theo dõi được robot hoạt động qua app thông qua bản đồ. Sau khi đã tự tạo được một bản đồ cho khu vực hoạt động, bạn có thể lựa chọn cho robot quét dọn ở các phòng khác nhau, hay một khu vực nhất định bằng cách chọn trên vùng của bản đồ. Cấu trúc quét của robot theo dạng các ô vuông ca-rô nên đảm bảo hiệu quả hút và lau tốt nhất.

Deebot OZMO 930 hoạt động với động hút tự động không thể điều chỉnh tuỳ chọn. Tuy vậy nhờ cảm biến nhận diện thảm, robot có thể tăng lực hút khi cần thiết, cũng như cảm biến có thể ngừng việc bơm nước cho tấm lau khi đi qua thảm.

Kết luận

Với mức giá 13,5 triệu đồng, Deebot OZMO 930 có lợi thế lớn nhất là khả năng lau nhà nhờ hệ thống bơm nước và cảm biến nhận diện thông minh. Khả năng vẽ sơ đồ nhà và thực hiện việc quét theo nhiều tuỳ biến bằng ứng dụng cũng là điểm mạnh của chiếc robot này. Với anh em thích công nghệ thì tính năng ra lệnh bằng Amazon Alexa cũng thú vị để vọc và sử dụng cho ngôi nhà thông minh.

ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_2.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_4.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_6.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_8.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_21.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_22.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_13.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_10.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_11.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_24.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_15.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_14.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_12.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_18.jpg ECOVACS_Robotics_Deebot_OZMO_930_tinhte_1.jpg

Sản phẩm này mình mượn từ trang Vietnam Robotics, cũng là nhà phân phối sản phẩm này.
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ca_canh
ĐẠI BÀNG
5 năm
giá hơi cao nếu so với xiaomi
@LuisYuri mình xai version 1 rất ngon nha bác, ver 2 chac ngon hon
ca_canh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@leminhtu88 ver2 chỉ thêm mỗi lau nhà, cuối tuần mình tự lau được rồi.
mimosa1805
TÍCH CỰC
5 năm
@kida7 Thế hử, mình không biết. Thanks bạn
mimosa1805
TÍCH CỰC
5 năm
@saladsmile ok. Mình không biết, thanks bạn
hoangamida
ĐẠI BÀNG
5 năm
có mấy con này cũng hay đi làm ở công ti cũng có hai con hút bụi
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
5 năm
@viphungha94 Ngoài lề tí.
Google Play Book là ứng dụng đọc sách tuyệt vời nhất.
Có bạn nào biết đường dẫn lưu sách của ứng dụng này không?
Muốn copy sách vào bộ hớ trong đọc ofline đỡ phải tải lên để up sách.
Thank nhiều.
@nhiet1991 Google Play Books lưu file ở đường dẫn: /data/data/com.google.android.apps.books/files/accounts/{your google account}/volumes. Trong thư mục "volumes", bạn sẽ thấy các thư mục khác với tên thư mục là mã của cuốn sách đó.

PS. Hay đọc sách thì sắm cái ebook reader đọc cho sướng bác ạ 😁
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Black Mamba Trời ơi là trời, cám ơn bác rất rất nhiều.
Mình dùng thử con Kindle rồi, đọc thì không sao nhưng lật trang thì đau mắt kinh khủng.
Tốc độ đọc của mình rất nhanh, lật trang thấy đau mắt hơn điện thoại.
Mình có cách đọc trên điện thoại đỡ đau mắt, nếu bạn cần mình share..hihihihi
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@Black Mamba Được tặng 1 cái kindle mà hem có cảm tình, cho bạn gái dùng 1 hồi cũng chán, cả 2 đứa quay lại sách giấy ))
Chỉ khi nào tìm mua không có thì mới đi kiếm ebook, mà cũng chỉ toàn đọc trên điện thoại -.-
gần đây nhiều bài về máy hút bụi thế
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daotruong94 Bạn có cái máy hút bụi chính chủ chưa? Hay đang dùng máy hút bụi của thằng khác : ))
demen72
TÍCH CỰC
5 năm
Lực hút chỉ có 800pa, yếu hơn rất nhiều so với Xiaomi bản 1 và 2, giá gần gấp 4 nhưng hút yếu hơn cả bản giá rẻ là Xiaowa của Xiaomi luôn, thời gian hoạt động cũng thấp, chỉ đc 110’. Ko thấy ghi dung tích hộp chứa bụi
kida7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@demen72 con này phải so với con xiaomi gen 2 mới cùng phân khúc
demen72
TÍCH CỰC
5 năm
@kida7 Lúc đầu mình định lậu con Roborock Gen 2 nhưng giờ thấy con Qihoo 360 S6 cũng ngon, 1800pa, hộp bụi 420ml, có lau nhà, có 2 chổi quét, mà quan trọng là giá có 7,5tr bảo hành chính hãng 12 tháng chứ ko phải 3 tháng như Xiaomi
Qihoo là hãng bảo mật hàng đầu Trung Quốc và là hãng làm camera theo đánh giá của mình là chất lượng và ngon hơn Xiaomi nhiều
demen72
TÍCH CỰC
5 năm
Thấy nó test bằng bột mà hút lau sạch vầy là ngon rồi
@demen72
cho_soi
ĐẠI BÀNG
5 năm
em đang có nhu cầu mua máy hút bụi có khả năng lau nhà, nhà em 3 tầng mặt bằng 42m2/tầng. Các bác tư vấn giúp em dùng loại nào hợp lý với ạ. Tks.
hailay1983
ĐẠI BÀNG
5 năm
@naprostar con này có phải gỡ hộp nước trước khi sạc không bạn, có phải ngăn nó đi vào toilet ko bạn?
Cao Bach
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Uthuong050713 Con v2 có lau nhà, nhưng theo ý kiến cá nhân thì mua v1 là đủ, chỉ kg có lau nhà nhưng rẻ hơn còn các tính năng khác như nhau. Nhà t dùng v1 cũng kg mấy khi phải lau
kida7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@naprostar Mua con DE35 có định vị laser đó bác. Hàng trưng bày trên shopee bán có 3-4tr j ấy
naprostar
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hailay1983 Con này nó tự chạy về chỗ sạc bác nhé. Có cái điều khiển, ấn sạc thì nó tự dò cục sạc để về sạc. Hoặc đang chạy hết pin cũng tự động trở về.
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không biết lau có sạch không nhỉ. Nếu không sạch thì mua loại khác mỗi hút bụi còn đáng giá hơn.
naprostar
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kinglucky95 Sạch bác nhé, nhà em đang dùng, sướng luôn.
demen72
TÍCH CỰC
5 năm
@kinglucky95 Người thì ngày lau 1 lần hoặc mấy ngày mới lau 1 lần nên có thể dơ, robot hút bụi thì hút lau ngày mấy lần nên nhà lúc nào cũng sạch bóng bác ạ
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
5 năm
13,5tr 1 cái máy hút bụi, bác nào dùng rồi cho e ít review phát, 😁
Viẹc nhà ngày một nhẹ nhàng đi, chị em có điều kiện chắc sẽ rát thích em này.
Nhà mình nuôi husky lông nó rụng đầy nhà vậy mấy con robot này có hút được không nhỉ
@khuatthelong Vô tư bác ơi, lông.. bác nó còn hút đc nữa là 😁
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tringuyenxp1603 Chết cười với comment của bạn.
kiphoenix
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khuatthelong lông động vật nhiều thì nên chọn loại ko có chổi chính mà là hút trực tiếp á bạn. Sẽ đỡ phải vệ sinh chổi hơn.
@kiphoenix Con này có máng hút chuyên biệt ko chổi bác ạ
Cái này dùng đc cho nhà bao nhiêu m2 ae
@thanh_satria cỡ 100-200m2 anh ạ
icklad
TÍCH CỰC
5 năm
13.5 củ.hix.tự lau thôi.
kida7
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xem review nước ngoài thì thấy con 930 này ưu điểm là nhận dạng đc thảm và điều chỉnh được lượng nước lau nhà. Nhược điểm so với xiaomi roborock là đắt hơn, pin yếu hơn, ko leo đc thảm dày và hút lông tóc ko ngon bằng xiaomi
Chờ đó
Đọc đang phê tới cái giá ở cuối thốn lun kaka.
Cứ Mì xào thẳng tiến vậy 😆
Giang-S
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đọc đang thích mắt thì nhìn thấy cái giá. Đắng thật. Em lại đành đứng dậy và cầm chổi.
linkking
TÍCH CỰC
5 năm
Em này ít chức năng mà mắc thế, mì xào gen 2 ngon mà 10tr ko kham nổi. Bác nào có em ngon ngon trong tầm giá ~6tr ko giới thiệu phát.
Cao Bach
ĐẠI BÀNG
5 năm
@linkking Mi gen1 thôi. Tính năng lau theo mình kg cần thiết lắm, lâu2 cầm rẻ lau 1 lượt là ok.
kida7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@linkking deebot dr95 hàng trưng bày. có lau nhà, định vị laser, vẽ map nhưng ko có điều khiển qua assistant
demen72
TÍCH CỰC
5 năm
@linkking Qihoo 360 S6 đó bác, giá 7,5tr
linkking
TÍCH CỰC
5 năm
@Cao Bach Vẫn muốn có lau bác ạ để bụi nó ko bay lung tung bám vào đồ đạc. Ko thì phải làm thêm 1 em lọc ko khí nữa 😆)
naprostar
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không liên quan, em bán mấy con hàng DD35. Hàng like new trưng bày nhé.
mình đang xài deebot m82 cũng của hãng này nè
giá 7tr5 (hàng xách tay chứ ko mua chính hãng vì hết bán rùi)
giá 7tr5 rẻ hơn mấy con đc review trong này là vì nó không có tính năng mapping căn nhà (thể hiện trên cái trụ lazer tròn tròn trên thân máy) --> con của mình sẽ chạy random chứ không nhận diện được phòng nào đã chạy phòng nào chưa chạy.
lưu ý: xem review trên mạng bảo chạy random sạch hơn, vì cùng 1 chỗ nó chạy nhiều lần.
hầu hết các con có mắt lazer để vẽ bản đồ căn nhà thì đều giá khoảng >10tr

Đó là review trên mạng, còn thực tế:
- dùng cực sướng luôn nhé, SẠCH HƠN mình tự quét & lau nhiều.
- cực kỳ giải phóng sức lao động.
- phải dọn dây điện trước khi nó làm việc, vì cái chổi xoắn ở phía trước nó dễ cuốn dây vào lắm. có lần mình vứt cái quần dưới nền nhà, nó đi qua quấn sợi dây thun quần vào rồi kẹt luôn, kêu mình tới cứu.
- nói là có thể chạy trên thảm nhưng nếu là thảm loại quá mỏng và nhẹ kiểu thảm chùi chân thì nó sẽ ủi cái thảm đó đi luôn chứ không chạy đè lên đâu. cái này mình đánh giá là nhược điểm của tất cả robot hút bụi. nếu bạn có mua thảm thì nên mua loại dày & nặng & cứng, thảm cói lục bình chẳng hạn.
- lông chó mèo vô tư đi nha, nhà mình có con mèo bự, mỗi lần rụng lông là rụng một búi (chứ ko phải rụng lẻ tẻ từng sợi nhỏ nhỏ đâu), mà nó vẫn hút vào vô tư.
- đừng quá để tâm đến lực hút, quan trọng là nó được review hút sạch, còn lực hút mạnh thì ồn chứ chả đc quái gì. con m82 của mình có độ ồn khá thấp nhưng dù gì tiếng ồn của nó vẫn hơi khó chịu.
- nếu là loại KHÔNG có mapping (không có cái trụ lazer tròn bên trên) thì thứ bạn nên quan tâm nhất là thời lượng pin, vì nó sẽ chạy random, chạy càng lâu càng sạch.
- nếu là loại CÓ mapping thì sao: bạn xem thông số nó dành cho diện tích nhà bao nhiêu rồi trừ đi khoảng 15m2, vd con Neato chuyên dành cho nhà 100m2 thì thực tế nhà rộng khoảng 85-90m2 dùng nó là perfect! còn pin thì đừng quá quan tâm, vì loại này chạy rất thông minh, không chạy lặp lại những chỗ đã hút --> dễ kiểm soát pin hơn rất nhiều. Nói chung bạn nên cân nhắc một cách thông minh chứ đừng chạy theo thông số, vd con xiaomi roborock 2 gì đó của sếp mình thông số khủng cả về lực hút nhưng bù lại thì kích thước rất lớn, rất khó luồn lách khi gặp gầm tủ, chân bàn ghế...

một số chia sẻ của người mới xài robot 2 tháng, cảm giác từ khi dùng nó như bước ra khỏi thời tiền sử : )))))
@linkking Zụ chạy random sạch hơn là mình xem review trên mạng thôi vì mình chưa đc xài loại mapping.
Nhưng mình thấy hoàn toàn hài lòng với loại ko đc smart lắm này.
Với mình thuộc nhóm budget tầm 6tr mà gắng lên đc 7 triệu rưỡi : )) chứ lên >10tr thì ko kham nổi : ))
Thật ra cứ bật cho nó chạy rồi kệ nó thôi, gần hết pin nó tự chạy về ổ sạc, nên ko biết có mobile app làm gì nữa. À nghe nói app thì có thể ra lệnh cho robot không làm việc ở 1 phòng do mình chỉ định, cái đó thì hữu ích vì con của mình mình toàn phải đóng cửa nhà vệ sinh vì sợ nó vào rồi hút nước vô động cơ hoặc kẹt trong đó.
Cơ mà k có cũng ko sao hehe
@linkking Mua đi bạn, từ khi có nó thấy đời đc upgrade lên lắm : )))) hồi trước ban công với logia nhà mình toàn phải đi dép ra vì lười dọn. Giờ có nó đi chân đất hết, sướng lắm : ))))
linkking
TÍCH CỰC
5 năm
@nono9x Thực ra có app thì để điều khiển qua wifi và quản lý xem nó chạy như nào thôi, vì nhà có trẻ nhỏ nên phải cho chạy lúc ko có ai ở nhà + với đỡ mất công chạy đi chạy lại bấm remote =)). anw, đã chốt hốt em này rồi 😆
@linkking App con này - Android hay ios đều đc nha
naprostar
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trong các dòng thì như Em thấy con DD35 mã nội địa TQ. Còn tên quốc tế là Deebot Ozmo 600.
Cá nhân em cũng hoài nghi về con này hay 1 con có Laze vẽ được Map giống Deebot Ozmo 930

Ưu Điểm sau 2 tháng sử dụng em rút ra được:
+ Lau sạch, lông các thể loại hút được hết
+ Độ ồn cơ bản thấp, không quá ồn, thiết kế đẹp
+ Đang chạy mà hết pin thì tự dừng xong chạy về chỗ sạc
+ Giá tiền hợp lí, em tự đặt thẳng hãng mấy con Newline 99%. Giá về tới tay 3tr8. Thấy các bác đang bán tàn 4-5tr hàng newline. (chế độ bảo hành thì như nhau, 1 năm) Mà mấy dòng này hãng nó bán đủ thứ để thay thế. Từ rẻ lau, khay đựng rác, khay nước, chổi lông nên thấy khá tiện
+ Bớt bị vợ sai lau nhà :p giờ chỉ cần ngồi 1 chỗ, bấm nút. Với thi thoảng lôi rẻ đi giặt (cá nhân em đặt thêm 2-3 cái rẻ sơ cua) khi nào tiện thì đi giặt 1 thể.

Nhược Điểm:
+ Các khu vực mà cách nhau cỡ 2-3cm. Là đôi khi nó hay phi lên. Ban công nhà em mà mở cửa, nó tàn phi ra ngoài, do độ cao chênh ít. Nó k đủ nhận ra
+ Thường xuyên vướng vào dây điện, nên trước khi em lau, tàn phải dọn qua. Cất hết rẻ, thảm chùi chân đi. Không nhiều khi nó mắc hết vào.
+ Trước khi lau, phải di chuyển nó về góc nhà, để nó bắt đầu ở đó. Nó chỉ hiểu điểm bắt đầu khi mình ấn nút Play
+ Không khoanh vùng khu vực được giống ở các phiên bản cao hơn.
+ Một tuần thì cũng nên tự tổng vệ sinh 1 lần, vì cũng nhiều ngách sát tường, góc tường nó không chui vào được. Nên vẫn bị bẩn ở đó.

=> Chốt lại, nếu nhà bác nào phòng ít đồ, ít ngóc ngách thì đây là lựa chọn hoàn hảo. Nhiều đô, nhiều thứ ngóc ngách mà vẫn muốn sài nhanh thì nên chịu khó dọn trước.
Một con đáng để ae đầu tư, tiện hơn mấy con hút bụi rất nhiều ạ.
Photo 9-28-18, 9 09 29 PM.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019