Trên tay robot hút bụi lau nhà Xiaomi Vaccum E10: lực hút 4000Pa, phù hợp để bắt đầu chỉ với 6 triệu

Pnghuy
10/4/2023 15:50Phản hồi: 34
Trên tay robot hút bụi lau nhà Xiaomi Vaccum E10: lực hút 4000Pa, phù hợp để bắt đầu chỉ với 6 triệu
Xiaomi Vaccum E10 (Xiaomi E10) là con robot hút bụi lau nhà rẻ nhất của Xiaomi mà anh em có thể tiếp cận được, cũng như đây là con robot hút bụi lau nhà rất phù hợp với những anh em vừa bước chân vào con đường chơi robot này 😁. Xiaomi E10 sẽ giúp anh em bắt đầu từ những bước đơn giản nhất, dễ dàng nhất để có thể làm quen.

Mức giá dành cho Xiaomi E10 chỉ khoảng 6 triệu đồng, nhưng nếu anh em mua tại một số đại lý sẽ có thêm các chương trình khuyến mãi nên giá có thể rẻ hơn nữa. Mình là một đứa trước giờ chưa bao giờ dùng robot hút bụi bao giờ, cho nên ngay khi nhận được Xiaomi E10 mình mang ngay về nhà mình để thử các tính năng, chủ yếu là trong phòng của mình thôi, khoảng 16m vuông.

Lực hút 4000Pa

trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (1).jpg

Sau khi tham khảo một vòng các tính năng và tìm hiểu về Xiaomi E10 thì điểm mình ấn tượng và Xiaomi họ cũng nhấn mạnh nhiều đó là lực hút. Trong tầm giá này thì Xiaomi E10 là chiếc robot hút bụi hiếm hoi có lực hút tối đa 4000Pa. Với lực hút này thì Xiaomi E10 có thể hút được nhiều loại bụi bẩn khác nhau, từ lông thú cưng cho đến những mẩu bụi vụn hoặc vụn bánh mì. Xiaomi cho người dùng tuỳ chọn về 4 mức độ hút khác nhau và Turbo chính là mức độ hút lớn nhất. Tuy vậy dù ở chế độ silent thì mình thấy rằng nó vẫn có độ ồn đủ để chúng ta nghe thấy, ví dụ trong phòng của mình vào ban đêm thì chế độ silent mình nghe vẫn rất rõ.

Nhưng suy cho cùng thì độ ồn của robot hút bụi nhìn chung cũng không phải điều đáng lo lắm, vì E10 hay các robot hút bụi nói chung đều có tính năng hoạt động theo lịch được cài đặt sẵn, thành ra chúng ta hoàn toàn có thể hẹn giờ để robot hoạt động trước khi đi làm về, để khi về đến nhà thì nhà sạch, mà nhà sạch thì mát :D.

Nhiều chế độ lau dọn: zigzag, xoay tròn, mép tường…

trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (2).jpg

Xiaomi E10 ngoài hút bụi cơ bản thì nó còn có chế độ lau nhà cũng như hút & lau kết hợp. Nói chung là có 3 chế độ cơ bản, với các kiểu lau khác nhau như zigzag, lau xoay vòng và lau mép tường. Cứ sau mỗi chế độ lau thì robot sẽ tự động quay trở về dock sạc.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (3).jpg
Mình thử với phòng của mình, kết quả thì nó lau sạch, mình cho robot hút bụi trước sau đó mới lau, tổng quá trình hết khoảng gần 20 phút. Phòng của mình nói chung không có bụi bẩn gì quá khó để lau chùi, chủ yếu là bụi thông thường bám dưới sàn nhà, mỗi khi mình đặt chân lên sàn nhà mà cảm thấy hơi “cát cát” dưới chân là sẽ sai “con sen” này đi hút & lau ngay.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (8).jpg
Xiaomi E10 cũng được Xiaomi nói rằng hoạt động được trên nhiều bề mặt sàn khác nhau, trong đó có sàn gỗ và sàn gạch phổ biến với người dùng Việt Nam của chúng ta. Mình có thử cho con robot này hoạt động với sàn trỏng phòng studio của Tinh tế thì nó lau khá sạch và hút bụi cũng ổn, với các loại bụi thông thường.

Đầy đủ các cảm biến cơ bản

trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (6).jpg

Quảng cáo

Xiaomi E10 vẫn được trang bị các cảm biến đơn giản nhất của một chiếc robot hút bụi, bao gồm: cảm biến chống rơi, cảm biến tường, cảm biến va chạm, con quay hồi chuyển và cảm biến nhận diện dock sạc. Một lưu ý cho anh em về E10, đó là nó không có cảm biến LiDAR cũng như những cảm biến nâng cao khác dành cho những con robot hút bụi cao cấp hơn, nên nó sẽ không có những tính năng như vẽ tường ảo hay lập bản đồ, vẽ vùng cấm…cũng như nó cũng không có đèn LED để hoạt động vào ban đêm, nhưng cá nhân mình thấy rằng mình để nó trong phòng, chỉ bật đèn ngủ thì nó vẫn hoạt động khá tốt, nhận diện tường ổn nhưng các chân bàn chân ghế thì thỉnh thoảng vẫn bị đụng.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (7).jpg
Hơn nữa, Xiaomi E10 có thể vượt vật cản với chiều cao tối đa 2cm, nhưng nó không có khả năng né được những vật cản như dây điện, dây sạc, cho nên, tốt nhất anh em cần dọn dẹp sơ qua về khu vực chuẩn bị vệ sinh, không để dây diện, các vật cản mà có thể robot sẽ không nhận ra trong quá trình hoạt động.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (14).jpg
Về quá trình hoạt động, Xiaomi E10 sở hữu viên pin 2600mAh và theo nhà sản xuất, robot có thể hoạt động tối đa trong khoảng 110 phút theo thử nghiệm của riêng Xiaomi. Còn với thử nghiệm của mình trong những lần hoạt động ngắn, cụ thể là lau hút căn phòng của mình, trung bình 10-20 phút thì nó mất 10% pin hoặc hơn một chút.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (12).jpg
Nếu không gian nhà của anh em không quá lớn, hoặc chỉ lau dọn cố định một khu vực thì việc pin là không đáng lo, vì sau khi kết thúc quá trình lau dọn, robot sẽ tự động quay trở về dock sạc, nên mình nói riêng với việc dọn dẹp căn phòng của mình thì nó hoàn toàn không đáng lo về pin. Nhưng như mình đã nói, đề phòng trường hợp robot bị vướng vào những vật cản mà nó không thể nhận ra, chúng ta cần dọn dẹp gọn gàng phòng trước khi cho robot hoạt động.

Thiết kế đẹp và tinh tế

trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (11).jpg

Bản thân mình thấy Xiaomi E10 có một thiết kế đẹp, màu trắng và một vài khu vực điểm xuyến màu cam đặc trưng của Xiaomi. Robot hút bụi màu trắng nó rất dễ phù hợp với các không gian nội thất trong gia đình, mà nhìn nó cũng cao cấp và sang hơn so với màu đen, đó là con mắt cá nhân của mình, có thể anh em sẽ nghĩ khác :D.

Quảng cáo

trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (15).jpg
Hoàn thiện hoàn toàn bằng nhựa, không có cảm biến LiDAR nên nhìn ngang robot trông khá mỏng và thiết kế mỏng giúp nó có thể chui vào những nơi khó khăn như gầm giường, gầm tủ. Phía trước là một dải đen nhựa, nơi chứa các cảm biến chính của robot, dải nhựa đen này rất dễ trầy, anh em hết sức lưu ý nhưng cá nhân mình thấy gần như mặc nhiên những khu vực này đều sẽ trầy cả, vì mình dùng robot khoảng 3 ngày thôi nhưng nó đã xuất hiện các vệt trầy ở khu vực cảm biến này rồi, thời gian lâu dài có thể ảnh hưởng đến hiệu quả hoạt động.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (19).jpg
Phía trên sẽ có 2 nút bấm là nút bật tắt và nút quay trở về dock sạc. Phía dưới là bộ hút chính với chổi chống rối, có thêm 1 chổi phụ và giẻ lau. Giẻ lau này chỉ có chức năng duy nhất là lau thôi, nó không có những tính năng cao cấp như rung hay tự động giặt giẻ, nếu cảm thấy giẻ dơ hoặc lau không sạch, anh em có thể tháo ra và giặt thủ công, sau đó gắn lại và tiếp tục sử dụng.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (5).jpg
Nói về ngăn chứa nước và bụi, dung tích hộc chứa bụi là 400ml, có thêm một màng lọc, hộc chứa nước của robot có thể chứa lượng nước thể tích tối đa là 250ml, việc châm thêm nước hay vệ sinh hộc bụi rất dễ dàng, nhấn nút màu cam và kéo ra là xong.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (22).jpg
Chổi chính của Xiaomi E10, có thiết kế để chống rối.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (20).jpg
Bánh xe thiết kế to và dễ dàng vượt chướng ngại vật.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (24).jpg
Xiaomi có để kèm một cái chổi để quét các lông thú cưng hay sợi tóc dính trên màng lọc để vệ sinh dễ dàng hơn. Bánh xe của Xiaomi E10 cũng có kích thước khá lớn và bánh được thiết kế để di chuyển tốt trên nhiều loại mặt sàn khác nhau.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (13).jpg
Và dĩ nhiên Xiaomi E10 có thể kết nối đến ứng dụng Mi Home và chúng ta có thể làm được nhiều thứ hơn với con robot này. Về cơ bản nhất, chúng ta có thể điều chỉnh các chế độ, điều chỉnh về lực hút, điều chỉnh về kiểu lau hút (zigzag, xoay tròn, mép tường…). Nâng cao hơn một chút thì anh em có thể chọn “dấu ba chấm” ở góc phải, chọn các tính năng như đặt lịch lau dọn, kích hoạt Do not Disturb (không làm phiền). Đặc biệt, mình thấy có hai tính năng khá thú vị, đó là Remote Control và tính năng kiểm tra tuổi thọ của các phụ kiện.

Remote Control anh em có thể hiểu là chế độ điều khiển bằng tay, anh em có thể di chuyển robot đến một vị trí muốn lau dọn cụ thể, không cần phải chờ robot tự động di chuyển đến đó. Việc điều khiển được thực hiện trên điện thoại và mình thấy rằng nó rất dễ dàng.

Kiểm tra tuổi thọ các phụ kiện sẽ giúp anh em kiểm soát tốt hơn, biết phụ kiện nào gần đến hạn thay thế. Ví dụ, giẻ lau (mop pad) có thể sử dụng tối đa 180 giờ lau dọn, còn việc giặt có thể giặt sau 1 tuần sử dụng, hoặc ít hơn, tuỳ vào điều kiện môi trường của nhà anh em.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (9).jpg
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (10).jpg
Độ ồn như mình đã chia sẻ lúc đầu, dù hoạt động ở chế độ silent nhưng với diện tích phòng ngủ của mình thì mình vẫn nghe được âm thanh hoạt động, dùng thiết bị để do thì mình thấy rơi vào khoảng dưới 60dB, còn nếu hoạt động ở chế độ Turbo, độ ồn sẽ lớn hơn 60dB.
trentay_xiaomi_Vacuum-E10_tinhte_pnghuy (16).jpg
Nói tóm lại, Xiaomi E10 mình thấy rằng đây là một con robot rất phù hợp để chúng ta bắt đầu quá trình làm quen với thiết bị công nghệ tự động lau dọn nhà cửa như thế này, với số tiền và tính năng mà Xiaomi E10 mang lại. Sau này, khi chúng ta đã quen hơn, đã sử dụng nhiều hơn và thành thạo hơn thì có thể bắt đầu quan tâm đến những sản phẩm có nhiều tính năng hơn, tính phức tạp cũng cao hơn và bản thân Xiaomi họ cũng có những lựa chọn đó cho người dùng như Xiaomi X10+ hay Xiaomi S10+.
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cua Gach
ĐẠI BÀNG
một năm
Không lidar mà 6 củ hơi chát. Dự là chạy lung tung ngồi canh nó cò mệt hơn
HoTungM
ĐẠI BÀNG
một năm
@Cua Gach Chừng sẽ giảm tầm 1 nửa như mấy con đời trước, essential, vaccum mop 2 lite
Li-ion
ĐẠI BÀNG
một năm
@HoTungM Chuẩn, bây giờ con mop 2 lite giảm 1 nửa rồi
https://shopee.vn/-Mã-ELBAU5-giảm-5-đơn-300K-Robot-hút-bụi-lau-nhà-Xiaomi-Vacuum-Mop-2-Lite-i.872178758.1965777596
@Cua Gach Ko có lidar thì bỏ luôn chứ review làm gì tốn tài nguyên diễn đàn 😆
@Cua Gach sợ nhất là mấy anh trung quốc này bác nhỉ,hic
@Cua Gach Ko có lidar thì ai dùng
Con này dùng công nghệ gì để dò đường và vẽ toạ độ trong nhà vậy ae.?
@BinBon2020 Con này ko có vẽ được bản đồ đâu
Ko có Lidar thì giảm đi hiệu quả rất nhiều, tính ra giá này chát quá, mắc hơn con Mop-p bản nội địa mình mua cách đây 2 năm
Anh em nào mới chơi cũng đừng dại dính vô mấy con ko có lidar nhé dùng thực tế nó sẽ chạy lung tung và mắc kẹt rất nhiều
Nomadd
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@thaiduy911 Bạn đang dùng con nào thế
Máy lau nhà là sản phẩm phế vật nhất trong các loại sản phẩm thuộc về công nghệ, mình mua cái hơn 9 triệu giờ nó là cục phế vật
@ngocdoai9999 Chả hiểu cụ mua phải con nào mà kêu phế vật?! Nó tiện dụng tương đương máy giặt, máy rửa bát với mình. Nhà cửa luôn sạch sẽ, sàn cảm giác đi mát chân ko còn lạo xạo và tiết kiệm thời gian so với thời sử dụng máy hút bụi ngày xưa rất nhiều. Mình dùng xiaomi gen 1 đời đầu, chỉ hút bụi có cảm biến vẽ maps tới giờ chắc đc 4-5 năm rồi.
@ngocdoai9999 Tui thấy nó quá ok mà bạn, mua lâu lắc rồi 9tr con Vacuum gì đó mà có Lidar, hàng ngày nó hút bụi, lau sàn ok mà. 2-3 ngày đổ bụi rác thay dẻ là xong. Sao lại phế vật ta. Cài giờ tự động nó làm việc thôi.
Cười mặt nồi
lehman1
ĐẠI BÀNG
một năm
@Heisenb3rg có lidar ko b
@lehman1 có chứ bạn. gen 1 là đời đầu có lidar
Em mới mua con ilife v80 4tr5 trên shopee cũng khá ưng, có hút và lau luôn
pvming
TÍCH CỰC
một năm
Ko có lidar thì vứt, nó chạy như thằng phê kem đánh răng. Đâm đụng như điên
nghĩ sao bán con này
hakatu
ĐẠI BÀNG
một năm
Con nào rẻ nhất mà có lidar các bác
giacay
TÍCH CỰC
một năm
Đang tính cho lên đường con L10 pro để nâng đời L10s ultra
Có bạn nào biết chỗ sửa robot hút bụi uy tín không? mình có 1 con bị hư.
@koutouyo Trên group robot hút bụi trên FB nhiều người nhận sửa lắm
Giá này thêm mấy trăm nghìn mua milab v1 thơm hơn
Con này so với essential và mop lite thì sao mod, sơ bộ thì thấy tính năng tương đương nhưng giá gấp đôi
Phù hợp cho anh em nhập môn robot hút bụi 😃
Tầm trên dưới 10tr thì con nào ngon các Bác. Tính mua về thử coi nó tốt hơn chạy bằng cơm k 😁
@Mr.Whisky mua mấy con ecovacs quốc tế mà dùng, phụ kiện linh kiện nhiều, dễ thay thế sửa chữa
Giá này thì mua con D9 có Lidar có phải hay hơn ko
Mày vui tính vãi
Tình hình không Lidar thế này thì va đập suốt rồi . Mà nếu hỏng hóc thì các bác hãy mang Robot hút bụi nhà mình qua Sclean . Sclean - Chuyên sửa chữa Robot hút bụi uy tín, chuyên nghiệp, linh kiện chính hãng, giá thành cực kỳ hợp lý
con này dùng ổn k ta
Giá thơm nhưng mà vẫn ko dùng được vì nhà có chó =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019