Trên tay sạc để bàn mophie 120W GaN nhiều cổng, giá 1,9 triệu

Mikeknowsme
3/10/2022 6:25Phản hồi: 118
Trên tay sạc để bàn mophie 120W GaN nhiều cổng, giá 1,9 triệu
Đây là cục sạc mophie 120W 4 cổng và mình đã mua vì muốn sạc nhiều thiết bị để bàn cùng lúc cũng như cần sạc có công suất lớn. Sạc đang được Apple bán với giá 99,9 đô và mình mua được ở Việt Nam giá 1,9 triệu.

Ngoại hình, cổng sạc

Ngoại hình của mophie 120W cũng như nhiều thiết bị sạc để bàn khác, bao gồm 3 cổng USB-C output:
  • 2x USB-C (100W): 5.0V=3.0A / 9.0V=3.0A / 12.0V=3.0A / 15.0V=3.0A / 20.0V=5.0A
  • 1x USB-C (20W): 5.0V=3.0A / 9.0V=2.22A / 12.0V=1.67A

Với 3 cổng USB-C và công suất như trên, anh em có thể sạc cho các thiết bị từ lớn đến nhỏ như MacBook, laptop nói chung, hoặc tablet, smartphone đầy đủ, và tổng công suất của sạc là 120W. Đó là lợi ích của việc mua cục sạc nhiều cổng để sạc cho nhiều thiết bị, thay vì chúng ta phải dùng riêng lẻ từng cục sạc khác nhau. Anh em có thể dùng sạc cố định trên bàn làm việc ở nhà hoặc ở công ty.

Và dưới cùng là một cổng USB 12W có thể dùng để sạc cho các thiết bị công nghệ nhỏ khác, phụ kiện, hoặc cả smartphone. Hoàn thiện của sạc mophie này rất tốt và thiết kế tối giản, và nhờ vào vật liệu GaN (Gallium Nitride) mà sạc có thiết kế vẫn gọn so với công suất lớn 120W.

Chúng ta sẽ cấp nguồn cho sạc bằng cổng số 8 ở sau, đi kèm là sợi dây nguồn dài 1,5 mét.

Sử dụng

Mình thường sử dụng sạc cho MacBook Pro 14" cấu hình base. Bình thường trước đây mình dùng sạc Apple theo máy là 67W, thì việc dùng luôn cổng 100W trên sạc mophie sẽ sạc nhanh hơn. Đồng thời dưới đây mình sẽ đo công suất cho anh em dễ hình dung luôn.

Trường hợp sạc MacBook Pro 14" dưới 50% pin thì trung bình sạc nhận được 88W - 90W khi sạc một cổng 100W.

Quảng cáo

Trường hợp sạc thêm một cổng USB-C 100W thứ 2 cho cục pin dự phòng 25.000mAh, thì lúc này đo trên sạc MacBook của mình giảm về 63W → Đây vẫn là mức công suất phù hợp để sạc cho MacBook Pro 14".

Sau đó mình thử xem trong mục System Report, máy nhận profile sạc 67W.

Tiếp tục cắm tiếp một cổng USB-C thứ 3 (20W) sạc cho iPhone, lúc này sạc MacBook của mình vẫn nhận 63W. Ngay cả khi cắm thêm cổng USB-A ở cuối cùng cho máy Android (là sạc cùng lúc đầy đủ cổng) thì MacBook vẫn nhận 63W - 65W.

Sạc cho cục pin (ở cổng 100W) thì nhận khoảng 37W.

Quảng cáo

Còn sạc iPhone vẫn nhận đủ 19W (cho trường hợp sạc đủ 3 cổng USB-C).

Kết luận: khi sạc nhiều cổng cùng lúc, mophie 120W vẫn sạc công suất nhanh nhất cho 1 trong 2 cổng USB-C (100W), đặc biệt là MacBook. Có thể hình dung khi anh em sạc MacBook thì việc có sạc thêm cổng khác thì MacBook vẫn có thể nhận công suất cao, không lo bị sạc chậm, vì cơ bản tổng công suất lên đến 120W sac thì vẫn “thoải mái” chia công suất sạc ở 4 cổng.

Khi sạc cho 2 cổng USB-C (100W) thì mình sờ vào thấy nhiệt độ khá nóng, đo được lên cao nhất là 57 độ C trong điều kiện sạc ở phòng điều hoà. Nhưng nhiệt độ này không là vấn đề cho một thiết bị sạc nhiều cổng để bàn và có công suất lớn.

Nhìn chung mophie 120W GaN là một thiết bị phù hợp cho nhu cầu sạc nhiều thiết bị và sạc nhanh. Mình may mắn mua được ở Việt Nam với giá tốt, tuy rằng trong phân khúc này có rất nhiều tuỳ chọn sạc khác từ nhiều hãng khác nhau.
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận với giá này thì có nhiều lựa chọn hơn thật. giờ sạc tầm 2tr 100w nhiều hãng làm nên người tiêu dùng có thêm lựa chọn
@phamviethoa191092 cách đây mấy năm mình mua 1 cục của Anker, 2 cổng PD usb C, 2 cổng IQ Usb A. Như hạch. GIờ nhiều loại ngon xịn thật
sally1
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ugreen là rẻ mà ổn
sutimcon91
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xem xong mua luôn trên tiki ~1m7 thôi.
Đang tạm hài lòng với bộ 3 củ sạc này: SlimQ 100W (2A+2C) cũng như Ugreen 40747 100W (3C+1A) & thêm cục RavPower PC-128 90W (2C) 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Screen Shot 2022-10-03 at 14.58.01.jpg
14-3-2021 (9).jpg
7-8-2021 (5).jpg
@crazysexycool1981 cục rav 90w e đang thấy rẻ so với công suất, dùng ngon k bác. e sợ nhất cái quả sạc chân gập nó nhanh gãy chân
@crazysexycool1981 Cám ơn bạn già đã chia sẻ. Mong bạn dừng post thêm lần nào nữa 😁
Giá có vẻ căng
tinhdg
CAO CẤP
2 năm
giá quá cao, hãng này cục sạc thì khá ổn tương đương anker, xiaomi, dưới tầm belkin
nhưng dây cáp thì hơi lởm, trước dùng dây hãng này phải thay rồi, giờ ko rõ chất lượng dây cáp ngon hơn chưa
Nói chung giá cao như này cứ Belkin mà chơi, thấp hơn có thể chọn Xiaomi, Anker (tàu)
@tinhdg Belkin mặc dù đã về đội foxconn nhưng mà chất lượng của nó vẫn là đỉnh nhất trong mấy hãng làm sạc. Đương nhiên giá cũng là mặn nhất. Mình có cục 65w mà cầm trên tay là thấy xứng đáng số tiền bỏ ra liền.
@kEn ViP Thêm 200 triệu đến 1 tỷ, mua hẳn máy phát điện công nghiệp xài cho ssướng 😁
Screen Shot 2022-10-03 at 16.44.02.jpg
@adagioleonard hay 😆
@adagioleonard Cho cả dòng họ tổ tông sạc ké luôn :D
M.FeeD
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua vét la bút 130w rẻ hơn mà ta 😆)
@M.FeeD con đó ngon, mà nó ko bán nữa rồi, tìm mua thêm toàn bọn bán lại chênh 50% so với trước
M.FeeD
ĐẠI BÀNG
2 năm
@If you dont mind ủa thế hả bác, em mua đợt đầu nên lâu lắm ko để ý 😆). Tiện thể em đang muốn bán lại luôn nha =))
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 năm
@M.FeeD Oem bán chậm ko dám đặt thêm đợt nữa chứ chăng
Mà giá đó mua củ 140W pd3.1 bao phê
Dùng hết 120w chắc nó nóng như cục than mất nhỉ?
@dlv.thickgame hình trên đó, lúc dùng ở 2 cổng USB-C công suất cao nhất thì 57 độ C
@Mikeknowsme nêu ngồi cafe chăc 63o @@
độ thêm cái quạt nhỏ chăc đc 😁
Mình đang dùng cục 245w 4 cổng C của Hyper thấy đỉnh nhất hiện tại, đáp ứng dư nhu cầu của 1 photographer di chuyển cũng như chỉnh ảnh cường độ cao như mình mình.
*hình thấy từ HyperJuice VN*
@ChuoiNo1 Tìm hiểu đi bác loại này là có nhé
@cuong09m Đặt để bàn ít di chuyển thì cái này không thành vấn đề bác ơi
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 năm
@Huy Nguyen Le B dùng mà ko biết à, hay bị ai lừa
@Huy Nguyen Le 4 cổng đều là 3.0, ko có cổng nào 3.1 cả, nói chung lỡ mua rồi thì xài thôi 😁
dlcky
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cảm thấy mua 1 cục 65w 3 cổng là vừa phải, cắm trên tường chắc chắn, đi du lịch cầm đi cũng rất nhỏ gọn. Thậm chí làm 2 cục 65w đó để riêng 1 cục cho laptop vẫn rẻ hơn 1 cục này
@dlcky Mình vừa xúc xong con này: 590k trả giá giảm còn 580k kèm 1 sợi cáp sạc, mua kèm 20 sợi cáp dán xé cuốn gọn dây Ugreen 80k giảm còn 40k. 4 cổng 65W tha hồ dùng và nhỏ gọn mang đi công tác, du lịch. Giá lại thơm!
cuong09m
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dlcky 2 cục thì mang đi nặng, 1 cục thì thiếu khi sạc cả iphone, tầm 85w trở lên là vừa.
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 năm
Mod này ko chuyên về sạc nên để mod TrungDT review thì hơn
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
Bác thớt cho em xin thông tin cục USB đo dòng với nhé, em cảm ơn ạ
@Khoa SE Plugable USB C meter bác
Giá khá căng nhỉ
khá ok về chất lượng nhưng giá vẫn hơi đau thận chút
Lấy cục sạc 120w sạc cho điện thoại 12w. Công suất gấp 10 lần vậy có khiến nổ không nhỉ
dacviet
TÍCH CỰC
2 năm
@dichvuvisagap Điện thoại nó cũng chỉ nhận vào 12 thôi, ko sao đâu.
@dichvuvisagap có BMS quản lí đầu ra ,tụi này thông minh hêt rồi 😁
tùy thiêt bị mà nó xả phù hợp
kể cả 1 thiêt bị ,thì dòng xả cũng ko đều ,mới sạc thường là it ,peak ,rồi giảm dần
@dichvuvisagap Mình sạc cổng C 100W cho AW 2 năm nay còn chẳng sao nè bạn. Yên tâm đi👌
Thời của cục sạc tới rồi
cuong09m
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hyper 100w mình thấy gọn gàng hơn con này
Hoaanhnet
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vậy quá rẻ cho củ sạc đa năng này, hôm qua mình mới mua cục 65w của Bellkin sản xuất tại Việt Nam giá 1390k.
@Metalcore0310 Thế phải Anker, Belkin, Mopie... thì mới ngon hả bác?
@Wukoi Chỉ mỗi Belkin là được bán tại Applestore - bạn hiểu rồi chứ hihi
@Mikeknowsme Belkin nó ở cái tầm rồi bác ơi, third-party hàng đầu của Apple mà
@Wukoi Hàng có thương hiệu nó vẫn phải hơn chứ b. Riêng mấy thằng Tàu như Baseus hay Hoco thì m cạch từ lâu lắm rồi 😆
Con này trông có vẻ to nạc ghê.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019