Trên tay Samsung DEX Station cho S8/S8+: trải nghiệm Android trên màn hình lớn ngon lành

cuhiep
1/7/2017 7:18Phản hồi: 146
Trên tay Samsung DEX Station cho S8/S8+: trải nghiệm Android trên màn hình lớn ngon lành
DeX Station sẽ biết chiếc S8 hay S8 Plus của anh em thành một cái cpu siêu nhỏ từ đó anh em có thể nối bàn phím, chuột, mà hình, dây mạng và xài. Việc thiết lập diễn ra rất đơn giản và nhanh chóng, việc chuyển từ chế độ bình thường sang DeX cũng diễn ra nhanh chóng. Rất nhiều ưng dụng trên S8 khi lên màn hình lớn thì đổi thành giao diện Desktop, các ứng dụng liên quan đến Android hay văn phòng. Một số ứng dụng thì vẫn giao diện di động.

Sau khoảng 2 tiếng ngồi thử dụng Samsung DeX thì mình đánh giá đây là phụ kiện đáng có của anh em đang dùng S8, S8 Plus mà anh em có sẵn một chiếc màn hình trên bàn làm việc ở nhà hay văn phòng. Samsung Việt Nam bán ra DeX với giá chính thức là 2,7 triệu, theo mình thì nó xứng đáng với số tiền với điều kiện anh em đã có sẵn màn hình, bàn phím, chuột...

Một điểm anh em lưu ý là độ phân giải xuất ra chỉ là độ phân giải của S8 hay S8 Plus do đó màn hình FullHD hay 2560x1440 kích thước khoảng 24” đổ lại là ngon nhất.

Về cổng USB-C cấp điện cho DeX anh em cũng lưu ý là nó cần điện mạnh hơn cổng USB bình thường nên anh em đùng sạc của Samsung theo máy S8 (trong hộp DeX không có cáp và sạc) hay sạc nào điện mạnh mạnh chút.

Với giá khoảng 2,7 triệu đồng thì chiếc dock này phát huy giá trị nếu anh em đang có sẵn màn hình, bàn phím + chuột.

Mình kết nối thử bàn phím Apple, Chuột Apple, Logitech, sạc từ Macbook... tất cả đều chạy ngon lành. Tính tương thích của dock rất rộng.

Có cả cổng Lan để anh em có thể vào mạng ổn định và nhanh hơn nếu không muốn dùng wifi trên điện thoại.

Nhiều ứng dụng từ Samsung, Google, Ms hỗ trợ màn hình lớn nên khi nối qua màn hình ngoài anh em có trải nghiệm như trên máy tính thật. MỘt số ứng dụng như Facebook thì không hỗ trợ màn hình lớn nên anh em dùng như App trên điện thoại.

Bên phải, phía dưới màn hình là 3 nút cơ bản của Android và các ứng dụng đang chạy.

Quảng cáo

Bên phải dưới là các thông tin cơ bản, thông báo...

tinhte_tren_tay_samsung_dex_station_1.jpg tinhte_tren_tay_samsung_dex_station_3.jpg tinhte_tren_tay_samsung_dex_station_4.jpg
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

eyes_on_me
TÍCH CỰC
7 năm
Đang xài s8+ nhưng vẫn chưa nghĩ ra sẽ dùng cái dock này để làm gì.
id@wn...
TÍCH CỰC
7 năm
@eyes_on_me Choi game, treo may, cay cap cam vao tv roi tat tv song
@eyes_on_me Bán lại đi bạn 😃.
[K]os
ĐẠI BÀNG
7 năm
@eyes_on_me Nếu chỉ dùng ứng dụng văn phòng thì mình nghĩ nó rất là tiện đấy 😃
Hay nhỉ, mang đi thuyết trình chắc cũng ổn
shakimaru
TÍCH CỰC
7 năm
@bomduc tương lai máy nào cũng hỗ chợ. thì cần gì hỗ chợ mua máy
tamhuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@saigonday Tối kiến ở chỗ nào.. hay vẫn chưa nghĩ ra cái gì ứng dụng với nó ngoài jav với game?
@shakimaru Nó bất tiện hơn nhiều là máy có sẵn cpu hdh cũng rất rẻ và tiện để ghép nối thì chỉ cần dùng điện thoại làm ổ cứng gắn ngoài là hết, thay cho đám mây
vinhtnt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@saigonday Người nó khác với cho mèo lợn gà ở cái nói năng nó có câu có chữ, mấy thằng trẩu vào chỉ biết phán thì biến mẹ đi.
Cũng hây đấy. Thay đổi cảm xúc tí.
kakaoclassy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhìn giống Remix OS quá
Dự là anh Tàu ảnh sẽ cố gắng học hỏi
Armata
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Công Hậu kpg tàu khựa nó dư sức làm được nhưng phải mặt hàng nào tiêu thụ mạnh thì nó mới làm
dancely20
TÍCH CỰC
7 năm
màu mè quá, không thực sự cần thiết
@dancely20 Em đồng ý với bác. Cứ đồ nào mà Apple không có thì thứ đó chỉ là đồ bỏ vất đi, không cần thiết thôi bác ạ. Chờ Apple ra sau "định nghĩa lại" thì nó với là đỉnh của đỉnh bác nhỉ.
dancely20
TÍCH CỰC
7 năm
@quangk137a Cmt của mình có nhắc đến Apple à?

Sent from my iPhone using Tapatalk
thanhnamxl
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rất hay và đáng giá với dân buôn bán như mình . Múc thôi
@thanhnamxl Con đt trong avatar nghe gọi ngon lành k bác
Đây là cái thứ mà nhiều người cần... thay vì ngồi bấm bấm thì cứ để nó trên bàn và dùng thôi... thiết nghĩ khi dùng cái này để chơi game sẽ thế nào...
.
p.s: và cũng mong apple cũng làm 1 em như này, với vị thế thường chơi nhôm nguyên khối thì ắc sẽ rất thú vị khi apple có 1 cái cục biến iphone như thế này lên màn to... có lẽ sẽ có vì A10x đang có đột biến mạnh mẽ, chỉ là ko biết họ có thích làm ko
saigonday
TÍCH CỰC
7 năm
@minhjim Đã gọi là đt DI ĐỘNG mà thích ngồi một chổ bấm bấm
Không biết có nên gọi điện cho trại ko
cbr150r
TÍCH CỰC
7 năm
@minhjim Với tính bảo thủ của apple thì không bao giờ họ có sản phẩm như vậy.
Họ cũng không bao giờ hỗ trợ chuột cũng chỉ vì bảo thủ
nthdesigner
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chỉ xài được cho s8 thôi ah
eyes_on_me
TÍCH CỰC
7 năm
cái dock tích hợp luôn sạc ko dây thì tốt quá, ko làm cpu thì đặt dt lên là sạc
@eyes_on_me Nó kiêm luôn sạc nhưng ko tính là ko dây vì có tiếp xúc qua cổng usb c lúc cắm
revention
TÍCH CỰC
7 năm
@eyes_on_me Thấy trong clip có vừa cắm vừa sạc mà bạn
VUHEO
TÍCH CỰC
7 năm
Sao không thấy ai đem cái dock này thử với điện thoại khác có USB-C xem thử nó ra sao nhỉ. Thích cái dock mà không có thích Samsung tẹo nào, máy cấu hình thì cao mà chạy lag quá
@VUHEO 1 iphan cuồng cho biết
@VUHEO Đã có bài thử với Lumia 950 ngon rồi mà, tính tương thích của dock này rất cao. Chạy đc với windows phone luôn.
Nói chung em này đáng giá
Có màn hình, bàn phím, chuột rồi tức là đã có máy bàn ở đó rồi thì cần cái dock này làm gì vậy?
@ly_tam_hoan câu hỏi này, như viên gạch ném vỡ mồm mấy ông làm dock dạng này =))
@ly_tam_hoan Chả liên quan vì mình dùng laptop mà chỗ làm hay ở nhà cũng sẵn bộ chuột, màn hình để cắm cái ra 2 màn hình với có chuột dùng ngay thôi.
Và màn hình nó có nhiều cổng input nên việc lắp đặt tức thời hay lâu dài cũng rất linh hoạt.
2tr7 thì nó cũng ngang cây bút thần thánh gì kia thôi, thích thì mua nghịch chứ cũng chả cần phải lăn tăn là hữu ích vĩ đại gì lắm đâu, coi nó như món đồ chơi cho nhẹ nhàng.
@ly_tam_hoan Màn hình thì nhiều nơi có. Nếu như Lumia nó có sẵn bàn bê và bang phím khi chuyển qua continuum. Như nhà mình có đủ mà không có laptop hay PC này. Những thứ đấy dùng với TV :S
@ly_tam_hoan _ Mua máy tính bàn + điện thoại thì tốn kém hơn so với chỉ 1 điện thoại, tất nhiên có hạn chế về sức mạnh và dung lượng lưu trữ, nhưng có thể khắc phục bằng cloud và phù hợp với việc sử dụng trong văn phòng và cho những người hay di chuyển.
@ly_tam_hoan
bác nói chí phải
dvnkt1
ĐẠI BÀNG
7 năm
con này hình như là MX Master 2S
Trải nghiệm giật, lắc trên màn hình lớn!?!
marilonluu
TÍCH CỰC
7 năm
Chạy Office ko biết ra sao
Ringendo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@marilonluu Như trên Windows luôn bạn
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
Giao cho cái thằng sheeple(itáo) review là cớ gì