Sony Xperia 1

Sony Xperia 1

Trên tay Samsung Galaxy Z Fold6: đẹp hơn, nhẹ hơn, AI là quan trọng

cuhiep
10/7/2024 13:23Phản hồi: 192
Trên tay Samsung Galaxy Z Fold6: đẹp hơn, nhẹ hơn, AI là quan trọng
Ngay sau khi cầm Z Fold6 trên tay thì mình quyết định sẽ dùng lại dòng điện thoại gập này của Samsung. Mình đã dùng Z Fold từ đời đầu cho đến đời 4 và sau đó ngừng hơ 1 năm. Z Fold6 đẹp hơn và nhẹ hơn với mình là quan trọng nhất. Giờ cầm Z Fold6 trên tay và có thể tự hình dung trong đầu là đang dùng một chiếc điện thoại gập của Sony vì nó hoàn thiện đẹp và vuông vứng kiểu mà Sony hay làm.

Samsung Galaxy Z Fold6 còn được trang bị rất nhiều thứ hay ho để anh em có thể trải nghiệm điện thoại cao cấp Android, Samsung đã hơn. Và trong các thứ khác thì AI chính là sự khác biệt. Samsung từ đầu năm nay bắt đầu trang bị AI trên smartphone của họ Z Fold6 sẽ là một phiên bản AI hoàn thiện hơn.

Nhẹ hơn và đẹp hơn là thay đổi đáng quan tâm nhất

Trước tiên thì khuyên anh em dùng Z Fold6 đừng dùng ốp vì như vậy cái đẹp hơn, nhẹ hơn vốn là khác biệt của nó so với các đời trước coi như là bỏ đi. Anh em dùng bao da bỏ vào rồi bao giờ cần dùng thì lôi ra dùng. Đời còn dài, cái gì cũng từ từ, đừng vội vàng quá khi dùng Z Fold.

Từ thờ Z Fold đời đầu tới đời 5 thì mỗi năm Samsung đều có những thay đổi nhẹ về thiết kế để giúp cho máy có mức độ hoàn thiện tốt hơn, nhìn mướt mắt hơn và hiện đại hơn. Và cũng có thể đơn giản là cho nó khác biệt hơn so với đời trước chứ giống nhau quá cũng kỳ. Và năm nay sự thay đổi mang lại sự khác biệt hoàn toàn.

Theo nhận quan sát của mình thì người thiết kế mẫu này ngoài việc làm cho máy vuông vức hơn, mạnh mẽ hơn, nam tính hơn thì đã tìm cách loại bỏ tối đa các yếu tố chi cắt, nhỏ nhỏ, li ti trên máy. Như vậy nhìn Z Fold6 không chỉ vuông vức, mạnh mẽ hơn mà còn liền lạc và đậm đà hơn.

Liền lạc và đẹp hơn.
Nhìn viền màn hình có vẻ giày hơn nhưng mà lại mỏng hơn ngăm ngoái.
Cạnh dưới của máy. Vuông hơn và đặc biệt là dãy loa được làm liền lạc thành một lỗ đẹp hơn.

Mặt lưng đơn giản hơn
Viền màn hình phẳng, mở, không có gờ kê như các đời trước.

Quảng cáo

Tiếp theo dó là nó rất nhẹ

Theo thông số kỹ thuật thì Z Fold6 chỉ 239g nhẹ hơn so với đời trước là 14 gram. Tuy nhiên nhà mình 4 đời dùng Galaxy Z Fold (dùng 4 đời) thì thấy là nó nhẹ đi thực sự. Cảm giác cầm trên tay nó thoải mái và thanh thoát hơn nhiều.

Anh em có thể hình dùng thì những chiếc điện thoại thông minh cao cấp hầu hết đều có trọng lượng tương tự như Z Fold6 này nhưng mà Z Fold6 có tới 2 màn hình và diện tích màn hình lớn gần gấp đôi màn hình một chiếc smartphone bình thường. Nó giống một chiếcd máy tính bảng mini hơn là một chiếc smartphone. Mình thường gọi nó là một thiết bị di động chứ không phải là smartphone nữa.

Với mình Z Fold6 chỉ cần 2 điều trên thôi là đủ kích thích mình mua và dùng rồi. Các tính năng khác có thêm thì chỉ là phụ thôi. Tuy nhiên mình vẫn phải nói với anh em những điều mới mẻ về nó để anh em biết.

Cầm một tay thoải mái
Như một chiếc điện thoại thanh bình thường

Tích hợp AI sâu vào trong máy

Quảng cáo

Màn hình lớn hơn thì làm được nhiều việc hay ho hơn rất nhiều. Đó là sự khác biệt của Z Fold6 nói riêng hay Z Fold nói chung so với các điện thoại thanh khác. Và về phần AI cũng vậy, màn hình của Z Fold6 giúp cho các tính năng AI tích hợp sẽ hiệu quả và trải nghiệm đã hơn so với Galaxy S trước đó. Nhất là các trải nghiệm AI liên quan đến hình ảnh.

Z Fold6 được Samsung trang bị nhiều phần AI và nâng cấp hơn so với khi họ bắt đầu trang bị AI. Chúng ta có tìm kiếm nhanh circle to search, các phần ai liên quan hình ảnh, xử lý ảnh, tạo hình, các phần ai liên quan ngôn ngữ…

Rất là nhiều thứ và mình cũng như các mod sẽ chia sẻ thêm với anh em sau này khi mà máy chính thức bán ra.

Circle to search là tính năng AI quan trọng nhất. Đã có từ đầu năm trên S24 và các điện thoại Android khác đang học theo.

Cấu hình phần cứng mới mạnh hơn, dĩ nhiên là mạnh hơn

Galaxy Z Fold6 sẽ dùng chip Qualcomm Snapdragon 8 Gen 3 for Galaxy với hiệu năng mạnh hơn nhiều so với đời trước trên Galaxy Z Fold5. Cụ thể thì NPU mạnh hơn 41%, GPU 25% và CPU là 14%. Dĩ nhiên là chip mạnh hơn thì các tác vụ sẽ được hoàn thành tốt hơn và anh em chơi game cũng đã hơn. Không có gì phải lăn tăn cả.

Samsung cũng trang bị hệ thống tản nhiệt mới cho Z Fold6 để giúp nó tản nhiệt nhanh hơn và tốt hơn. Cụ thể là hệ thống tản nhiệt buồng hơi mới lớn hơn 1,6 lần so với hệ thống dùng trên Galaxy Z Fold5. Tuy nhiên thực tế nó thế nào thì mai mốt test và báo cáo lại với anh em sau.

Thông tin cấu hình máy.

Ngoài Z Fold6 ra thì Samsung còn giới thiệu một chiếc điện thoại gập khác là Z Flip mới. Hầu hết người ta mua Z Flip trong khi Z Fold mới là máy mang lai trải nghiệm tốt hơn.

Phụ kiện ốp gắn thêm bút

Hình ảnh thật Galaxy Z Fold6

192 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jk.y
TÍCH CỰC
8 ngày
Năm nay thiết kế đẹp nha.
@╰‿╯ Mày bị n...gu bẩm sinh hay luyện tập thế?
@╰‿╯ Thằng ng...u! Chi phí sản xuất nó phải đủ thấp để bán rẻ! Thích xịn thì có ngay nhưng rách như mày có lol tiền mà mua!
TuanHanu
TÍCH CỰC
7 ngày
@╰‿╯ Ái chà đến giờ vẫn có thành phần nghĩ cái điện thoại 20-30 củ thể hiện đẳng cấp này nọ cơ à =)))
@jk.y chan pheo, chi co chinh sua xiu. Flip nu con xai chu Fold thi flop luon =))
Vuông vức
Z Fold
ĐẠI BÀNG
8 ngày
Vẫn dùng Z Fold 3, chờ Z Fold 8
Cười vô mặt
Giabao1995
ĐẠI BÀNG
8 ngày
em đợi iPhone 16
Cười vô mặt
Đúng là nhẹ là ngon nhất 2 là viền nhám với vuông nhìn nam tính hơn
Mua iPhone xài chán chê bán vẫn dư tiền mua con Fold 😁
@MinMinMinMin tiền nta mún xài sao xài chứ 😆
nta có tiền thì giá nào mua cung duoc, có bác o có tiền mới trông chờ giảm thôi :v
@hoangtien123 dang cmt la thi truong no day chu "trong cho" gi ban. Vo mua cai Flip 4 dc chua day nam, giam tut quan. Thoi cho nguoi trong nha luon, chu ban ko dc nhieu ma =))
tychuotpk
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@para-hạ-sốt xác nhận là con iphone 14 pro max giờ bán cũng được 20-21tr, mà con Fold 5 giờ bán tầm 19-20tr là đã có con còn bảo hành đến 4-5 tháng fullbox keng rồi
@MinMinMinMin mình đọc comment bạn o hiểu? bạn o bít ghi tiếng Việt có dấu?
thiết kế ok hơn rồi đó, ngoại trừ máy cái viền camera
@mochi-mochi Công nhận. Nhìn cái viền camera tưởng chị em mang đi dán bảo vệ cam chứ 😁
@zer0_7 Mình cũng tưởng tinhte dán viền cam
Cười vô mặt
AI thật à chứ không phải AI figma như đội hôm trước à
@Trí Tuệ Nhân Táo kia là Táo Intelligent, ko phải AI
@darklight_vtp Táo Intelligent là AI bằng hình với nói miệng. vậy mà ifan đã ca tụng như 1 thứ gì đó cao siêu rồi
@darklight_vtp là AI mõm đó bro, chưa thấy hình thấy dạng gì luôn
@Trí Tuệ Nhân Táo AI của đội làm marketing, đội engineer thì vẫn còn đang tuyển.
Nói đừng buồn, vẫn ế thôi cho dù tích hợp AI ba rọi.
@thaphuonganbam mún nổ nhieu nổ thì táo cũng nổ thì sao ạ? sao bạn nghĩ có mình Sam nổ?
@hoangtien123 Ai cũng nổ, ít hoặc nhiều, đáng tin hoặc nghi ngờ cao. Sam vốn nổ nhiều từ khi ra đời. Fold phễu đời 1, 2 tung hô này nọ nhưng đuối dần.
@thaphuonganbam đuối mà ra đến Fold 6?
o ai mua thì tiền dau thằng Sam nó đầu tư R&D để ra tới 6

bạn ghét thì gét vừa fải thôi.. chưa kể là có ghét thì cũng fải ghét có trình độ.. si nghĩ vào thêm nhé
Gập lại sát hơn thì phải. Tự nhiên có cái khe thấy ko yên tâm. 🙂
terryn
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Nếp gấp còn rõ nhiều ko nhỉ ^^
terryn
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@Anh Nói Thích Màu Tým Nên Em Yêu Luôn Cái Hồ Tây quá rõ lun, nghỉ phẻ, con ZF4 xài vài tháng bong mép miếng dán ngay nếp gập, bụi chui vào nhìn gớm kinh
@terryn bong miếng dán là do chất lượng miếng dán chứ liên quan gì màn hình bro? 😆 Với lại công nghệ hiện tại có hãng nào làm màn hình gập mà không có nếp gấp bạn cho mình biết với?
terryn
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@darklight888 ko hãng nào phẳng hết, tôi thích nó phẳng thì tôi mua, ko phẳng ko mua. từ đầu tôi ko so sánh với hãng nào cả
@terryn tôi thấy ko bị ảnh hưởng lắm nếu có gấp nếp
Chủ tịch chơi thân với Sam quá. Nhưng mà chủ tịch vẫn chọn iphone thôi.
@hongphuc1992 TT xài và cuồng đồ táo xưa giờ chứ có phải mới đây đâu mà thấy trên tay andr cái là run sợ phải rào trước vậy bro
@Dragao_ct92 Đói thì đam mê gì tầm này nữa bro. Cứ lên content 3 phải biết đâu lại kiếm được ít QC ;))
[Zeus]
CAO CẤP
7 ngày
@hongphuc1992 Xài iPhone là sở thích, sài SS là công việc, công việc kiếm tiền nuôi sở thích.
Mày vui tính vãi
Màn trong vuông quá, làm sao để mở màn hình ra thành tỉ lệ 3:2 thì ổn hơn về làm việc và giải trí.
@21stAugust Thì bạn cứ sử dụng theo quan điểm của bạn thôi có vấn đề gì đâu nhỉ.
@21stAugust Có gọn nhẹ chụp ảnh đẹp bằng s24 ultra ko bạn ?
@ZeroXHunter86 Chụp đẹp hay k là do trình độ chứ thiết bị 9 hay 10 mà chụp đần thì cũng bằng 0 thôi
@21stAugust Bạn so sánh kể cũng buồn cười, lấy ưu thế phần cứng ra so cái hiển thị màn Fold. Bị hỏi lại thì lại nói kỹ năng chụp ảnh.
Mình khẳng định cùng 1 người chụp thì S24 ultra chụp đẹp hơn các loại đời Fold luôn đc chứ bạn.
Còn thằng mù thì chẳng nhìn đc màn hình đâu nên sẽ ko quan trong to hay nhỏ, xàm quá bạn.
Màn hình "giày" hơn là gì thế? Bé ko học lớn đi làm admin TT à?
MarMist
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@little_mouse Mới vào tinhte hay sao mà ko biết đặc sản nó vậy
@MarMist thì phải nói chứ bác, mà công nhận min mod ở đây chữ nghĩa kém thật.
Đúng là khá hoàn thiện chỉ chê mỗi cụm cam
-DN-
ĐẠI BÀNG
7 ngày
1 lằn
hoanghaisol
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Đẹp, mình thích cụm cam đơn giản như vầy, dòm mấy cha tàu làm cam siêu nhân gớm quá.
Nhìn đẹp ghê. Nhưng mà quảng cáo chơi game với quả pin 4.4000mAh thì thôi rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019