Trên tay SkullCandy Indy Evo: Bản nâng cấp đáng đồng tiền

tam8101399
5/8/2020 10:34Phản hồi: 36
Trên tay SkullCandy Indy Evo: Bản nâng cấp đáng đồng tiền
SkullCandy Indy Evo là bản nâng cấp đáng giá so với phiên bản đầu tiên là Indy được giới thiệu cách đây 2 năm. Hãng âm thanh đến từ Mỹ này đã rất nỗ lực không ngừng để đưa rất nhiều tiện ích lên dòng tai nghe TWS giá hợp lý này. Giá đâu khoảng 2.890.000 cho anh em hay hỏi :rolleyes:

Dưới đây là những điểm mình rất thích ở bản cập nhật mới này của SkullCandy Indy Evo:

Thiết kết lại hình dáng, thon gọn hơn, có thêm móc tai giúp bám chắc

Ngay từ phiên bản đầu mình đã rất thích thiết kế của Indy, chúng có ngoại hình ừa nhìn, phổ thông, điểm xuyến là logo "kẹo đầu lâu" của hãng. Phiên bản đầu cũng cho mình cảm giác rất vừa khuôn tai của mình, nay phiên bản Indy Evo bổ sung thêm móc tai - ear hook - đã chắc nay còn chắc hơn, mình vãy cỡ nào cũng không rớt ra khỏi tai của mình. Phần ống đưa ra cũng như củ tai cũng đã là thon gọn hơn rất nhiều, không còn mang cảm giác thô trên phiên bản đời đầu nữa.

Case cũng thiết kế lại, thon gọn bầu bĩnh hơn, logo "kẹo đầu lâu" nổi bật hẳn ra, case hỗ trợ sạc qua cổng USB-C và có chế độ sạc nhanh.

Cách lấy tai nghe ra khỏi hộp sạc "thông minh" hơn chút, lấy ra là đeo được luôn
Lấy con Indy Evo ra dễ dàng, cầm cái earhook ra là đeo, còn Indy là cạy nó ra, rồi xoay mới đeo

Cách âm thụ động thực sự đáng nể

Ngoại hình thay đổi khiến cảm giác đeo thật sự rất chắc, ăn vào tai, vừa khít cả khuôn tai của mình. Do đó việc cách âm thụ động như thế này thực sự rất tốt. Trong quá trình thử vận động mạnh mà không có chiếc tai nào sê dịch đi cả.

Cá nhân mình cho thấy Indy Evo đeo rất fit tai, bám chắc hơn nhiều so với đời đầu

Mỗi tai hoạt động độc lập, kết nối khá nhanh

Điểm hay và mình thấy hữu dụng là mỗi tai đều có thể hoạt động độc lập, mình hay có thói quen sử dụng một bên tai để nghe tin tức, podcast hay film dài tập, và một bên tai còn lại có gì để nghe người ngoài có kêu mình thì còn biết 😁. Việc hai tai kết nối đồng bộ nhau nếu muốn nghe nhạc cũng rất ấn tượng, vừa rút ra khỏi case sạc là đã kết nối với nhau rồi, tuy nhiên việc từ hai tai về lại nghe một bên tai thì phản hồi có phần hơi chậm và khựng, có lễ phải chờ thêm bản cập nhật firmware.

Quảng cáo

Mỗi tai hoạt động độc lập, có mấy bạn sẽ thích tính năng này nhé

Pin 6 tiếng mỗi lần sạc, đủ trâu cho cả ngày dài

Pin 6 tiếng là rất tốt, đủ khiến cạnh tranh với đối thủ, trong khi đó case cũng cho phép sạc 24 tiếng nữa thì chúng ta có tổng cộng 30 tiếng đồng hồ để nghe. Chưa kể 2 tai hoạt động độc lập, mình sử dụng không nhiều nên cả tuần mới sạc một lần.

Pin 6 tiếng rất ổn trong mặt bằng chung

Chất âm lẫn ngoại hình phù hợp với giới trẻ

Mình sẽ không đi sau vào phần đánh giá chất âm, phải nói chất âm sẽ phù hợp với giới trẽ. Dải bass gọn, upper bass hơi tiến một chút làm cho cảm giác phần mid bị lùi nếu nghe những bản nhạc có phần âm trầm nổi trội, Treble chỉ ở mức vừa đủ, hơi bí một chút nhưng không chói.

Quảng cáo

Ứng dụng Tile tránh thất lạc tai nghe

Cái hay cho những người có tính vất đồ lung tung đó chính là ứng dụng Tile kèm theo Indy Evo này. Cách thức hoạt động khá giống với Airpods khi bạn quẳng đi đâu đó, bật app Tile lên, chiếc tai nghe sẽ phát ra tiếng huýt sáo kèm theo với biểu đồ tín hiệu hiển thị mình đang ở gần hay xa chiếc tai nghe. Tiếng huýt sáo khá đặc trưng, do đó việc tìm lại tai nghe cũng khá dễ. Còn nếu bạn đã để quên ở đâu đó, công ty quán nước chẳng hạn, chiếc tai nghe có lưu lại định vị lần cuối bạn kết nối với điện thoại smartphone của mình.

Giao diện của Tile dễ xài, kết nối hơi rườm rà chút nhưng cũng ok

Còn những điểm mình nghĩ cần phải cải thiện:

Vỏ case nhựa bám mồ hôi tay, dễ thấy xước dăm đối với bản màu đen

Vỏ case sử dụng chất liệu nhựa khô ráp, tạo cảm giác khi mình sờ nhưng để lại dấu vân tay, đồng thời dễ dàng nhìn thấy vết xước trên vỏ nếu va chạm với những vật sắt nhọn khác. Điểm thứ hai là đáy của Evo không còn đứng được như phiên bản đầu, chúng ta chỉ có thể để case nằm xuống mà thôi.

Trình điều khiển hơi phức tạp, phải học thuộc và làm quen, EQ ít

Mặt dù có app SkullCandy cũng như Tile nhưng trình điều khiển chỉ để cập nhật firmware, không có khả năng thay đổi, điều khiển EQ và chỉ duy nhất thay đổi Ambient mode trong phần mềm. Cá nhân mình tải app SkullCandy về cũng hơi dư thừa. Và các thao tác lại nhiều so với những tai nghe TWS khác, khiến mình phải đôi lúc lật user manual để xem

Cảm giác đeo có thể không phù hợp nhiều người

Thực sự mà nói cảm giác đeo Indy Evo rất "ăn" với tai mình, tuy nhiên cũng sẽ có người không phù hợp vì củ tai to, có vòng đệm cao su với móc tai lớn. Việc thiết kế ra chiếc tai TWS cũng là quá trình phức tạp vì chẳng con tai nào phù hợp cho tất cả :rolleyes:
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko nhắc đến giá bán nhỉ. Nhiều hãng làm tai nghe..mà mỗi hãng lại đưa ra các quy chuẩn chung về cách điều khiển hay kích thước cũng khiến ng muốn mua phải lăn tăn
Chất thế
thanhkiem
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giá bán chắc cao
chấy quá
hiện nay có con buds live rồi giờ nhìn mấy con dạng này xấu thô kệch v~
iKaris
CAO CẤP
4 năm
@supervisor 03m Chuẩn bác.
Kiểu móc móc to thế kia mình đeo hay bị đau tai
@hoangsytai Cái vòng đệm đó bỏ ra đc mà b
@cunatvechai Em biết. Thay vòng đệm khác vào mất dáng
K thấy giá và địa điểm bán hàng
Ko thấy ai nói nhái airpod nhỉ 🙂
iKaris
CAO CẤP
4 năm
@badboy_2912 Rành rành ra vậy r bác 😁
Mr Vu79
ĐẠI BÀNG
4 năm
cuonghmu
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr Vu79 Kiếm cơm thì cứ để link đàng hoàng, ngại gì mà phải dấu :3
tam8101399
TÍCH CỰC
4 năm
@cuonghmu cái này mình có thì trên tay chứ không có PR cho link nào cả😃
cuonghmu
TÍCH CỰC
4 năm
@tam8101399 Ủa, bảo bác spam link bên trên mà. Ko bảo bác ạ. Bài review của bác rất hấp dẫn. Đọc muốn mua liền :3
tam8101399
TÍCH CỰC
4 năm
@cuonghmu à xin lỗi bác đã hiểu nhầm ý bác 😃
anhbetong
TÍCH CỰC
4 năm
chất
Cải thiện đc lên Type C so với đời trước rồi, thiết kế cũng ngầu hơn, dự là giá bằng em đời trc thôi
nghe cái tên hơi dài
airpod pro có vẻ dễ nhớ hơn 😁
Cái Tile cũng khá hay nhỉ. Mình thường hay vứt tai nghe đâu đó xung quanh xong đến lúc đi tìm thì phải thận trọng trong từng bước đi.
phongnino1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đã dùng thương hiệu Skullcandy rồi , chất âm khá ok .
Nhìn thiết kế này đậm chất trẻ và cool ngầu 😁
Quả logo giống người ngoài hành tinh thế
Ngày xưa mình cứ bị ác cảm SkullCandy nó kiểu như... dưới cả Beats về mặt chất lượng âm thanh mà chỉ được cái đẹp. May quá giờ cả hai brand đó đều đã có tiến bộ đáng kể :x
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thế giới True wireless đã rất tốt rồi. Chỉ còn vẫn đề về kích thước nữa thôi.
Nhvu88
ĐẠI BÀNG
4 năm
Type C giờ phổ biến hết dồi. Nhìn chất ghê

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019