Trên tay sò lạnh Cooler Master: giảm khoảng 10ºC nhiệt độ thân máy khi chơi game

MinhTriND
7/6/2023 20:56Phản hồi: 89
Trên tay sò lạnh Cooler Master: giảm khoảng 10ºC nhiệt độ thân máy khi chơi game
Cryo Phone Cooler là chiếc quạt tản nhiệt kiểu sò lạnhCooler Master thiết kế dành cho thiết bị di động. Do không cần phải có kết nối gì phức tạo nên nó tương thích với cả Android và iPhone.

Thiết kế và các cổng kết nối của sò lạnh

Thiết kế nhỏ gọn, cơ chế kẹp với biên độ lớn giúp dễ dàng thao tác, đồng thời cũng tương thích với nhiều thiết bị khác nhau. Điểm nhấn trên sò lạnh là có đèn LED RGB và có thể được tinh chỉnh thông qua ứng dụng đi kèm.

Thiết bị có 2 cổng USB-C, một để cấp nguồn cho thiết bị khi nó hoạt động, bởi nó không dùng pin rời, cũng không lấy nguồn từ điện thoại. Cổng C thứ 2 là dùng để kết nối sò lạnh với điện thoại, lúc này thì khi cắm điện vào sò lạnh, thì cùng lúc đó có thể sạc cho điện thoại luôn.

Riêng mình thì thấy khoảng này hơi vướng víu chút, thật ra cũng không có nhu cầu vừa chơi vừa sạc nhiều. Ngoài ra thì trên thân sau của máy còn có 1 màn LCD nhỏ để hiển thị nhiệt độ của sò lạnh khi nó đang hoạt động.

Nguyên lý hoạt động của sò lạnh

Ở bên trong tản sò lạnh sẽ có quạt, các lớp vật liệu bán dẫn đặc biệt có thể dễ dàng được hạ xuống nhiệt độ rất thấp bằng cách cấp cho nó nguồn điện. Với cơ chế này, khi cố định sò lạnh vào mặt lưng của điện thoại, nó sẽ giúp cho khu vực đó hạ nhiệt độ xuống đáng kể, đồng thời cũng giảm luôn nhiệt độ tổng thể của thân máy.

Mục đích chung của các thiết bị kiểu như thế này đó là nó giúp giảm nhiệt độ của CPU cũng như GPU, từ đó ngăn tình trạng tụt FPS giúp trải nghiệm chơi game luôn được duy trì mượt mà.

Sò lạnh trong sử dụng thực tế

Khi sử dụng, nếu anh em không cài app và kết nối qua Bluetooth, mặc định cứ cấp điện thì sò lạnh sẽ hoạt động. Còn kết nối app thì anh em có thể chủ động tắt hoặc mở khi không dùng đến. Sau khi kích hoạt, hệ thống làm mát rất nhanh, chỉ khoảng 5 phút là nhiệt độ đã được đưa xuống mức như anh em nhìn thấy, khoảng 17 độ trên bề mặt sò và khoảng 28 độ trên bề mặt điện thoại tại vị trí tiếp xúc. Lúc này, tổng thể thân máy và các cạnh viền cũng được làm mát theo.

Quảng cáo

Mình chơi 2 tựa game là Liên Quân và GTA San Andreas, thông thường nếu không có Cryo Phone Cooler, nhiệt độ thân máy sẽ dao động tầm khoảng 33 đến 40 độ C, nhưng giờ thì nhiệt độ đưa xuống thấp hơn đáng kể, tối đa có thể lên tới 10 độ C so với khi không có sò lạnh.

Nhờ làm mát thân máy, qua đó là CPU, GPU, thế nên mình có thể chơi game rất thoải mái mà không gặp hiện tượng bị giảm độ sáng màn hình, một cơ chế an toàn đối với nhiều smartphone ngày nay khi máy bị nóng. Tất nhiên, hiệu năng khi chơi game hoặc thực hiện các tác vụ nặng cũng sẽ được duy trì liên tục.

Cảm giác cầm nắm

Quảng cáo

Ban đầu thì rõ ràng sự xuất hiện của 1 thiết bị khác chồng lên mặt sau của máy sẽ khiến cho tay của bạn hơi cấn cấn một chút, nhưng sau đó nếu làm quen được thì không còn là vấn đề lớn nữa. Nhìn chung mình chỉ ước gì nó có thể tận dụng pin từ điện thoại để hoạt động chứ không cần phải có nguồn điện bên ngoài.

Tiếng ồn của sò lạnh khi hoạt động

Nếu anh em ở trong một căn phòng đặc biệt yên tĩnh thì mới nghe thấy tiếng quạt kêu, còn ở điều kiện bình thường thì gần như là không biết đến sự tồn tại của sò lạnh khi nó hoạt động. Bên trong ứng dụng, anh em ngoài chỉnh đèn RGB ở phía sau ra thì còn có thể điều chỉnh các chế độ làm việc khác nhau, từ yên tĩnh cho đến mạnh mẽ nhất.

Chiếc sò lạnh này của Cooler Master dự kiến được bán ở Việt Nam với giá không quá 500k, nghĩa là cũng rất cạnh tranh nếu so với mặt bằng chung hiện tại. Cooler Master thì quá có tiếng trong làng tản nhiệt PC, giờ thì họ đưa những công nghệ đó sang smartphone, khi mà nhu cầu chơi game trên điện thoại, đặc biệt là các game nặng ngày càng gia tăng.

89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko biết bản này có vừa sạc k dây vừa sò lạnh dc k. Mình dùng 1 bản của benk thấy khá ổn. Nhiệt độ ngon. Vs các máy nhỏ ms lo cấn tay, máy lớn tầm pm thì tẹt ga😃
MyNami
TÍCH CỰC
10 tháng
@MoonBreathing Sạc không dây bù ko nổi lúc chơi game
Mua của anker Bản lmht cũng ngon
Mình không hay chơi game. Nhưng khi chơi là ngồi điều hoà
Ralph
TÍCH CỰC
10 tháng
@nguyenvietthe Chúc mừng bạn có 1 cái mũi tốt. Mình bị xoang nên không thích ngồi điều hoà
ké tìm cho ipad
Docx vn
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@windhn Con X12 Pro Max bên trung nó toàn dùng cho steamdeck, thấy đánh giá rất ngon. Giá trên shopee bản X12 Pro Max V2 bán còn rẻ hơn cả bên TQ
@windhn mình không có steamdeck nên không biết có dùng được không, mình dùng được cho Nintendo Switch khi gỡ 2 joycon ra, cái ngàm vẫn vừa
@Double D chơi TFT china mobile, chỉnh max lên bao nặng và nóng
@XuanTruong58 loại nam châm như này ok hơn là kẹp nè
hơi to
Duy.NK
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Docx vn Mấy con này cu em mình mua về dùng đc tháng 2 tháng là hẻo hết k ăn thua
Docx vn
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Duy.NK Đồ điện tử hên xui mà bác, còn muốn xịn thì mua hẳn black shark 2 pro hoặc black shark 3 pro. hoặc flydigi dùng cả năm không sao đâu bác
Hóng chỗ có hàng để mua
Android khổ dâm nhỉ, chứ iphone chơi game mát rượi có cần ba cái sò cái hào gì đâu
jimbo89
TÍCH CỰC
10 tháng
@anfang con người mới cần muối bác ơi
@sốt-xuất-huyết-2023 Đủ kpi rồi đồng chí ơi. Khổ quá suốt ngày cmt gây war.
Có view thì mới có tiền từ quảng cáo, adsense nhỉ.
🙄
@sốt-xuất-huyết-2023 Tác hại của muỗi đốt nhiều quá !
@sốt-xuất-huyết-2023 Ipad m1 không có sò chơi game không khác gì cái bếp điện ở mặt sau ấy. 😁
Con này chống chỉ định với náy samsung và các dòng mây ko chống nước nhé 😆)
Nóng lạnh liên tục, keo màn hình ss lớm nó bong nhanh hơn đó 😃)
HungVu23
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Bữa đọc thấy ông nào gắn sò lạnh mà ngủ quên không tắt. Đến hôm sau, điện thoại như bị vào nước và chết nguồn luôn
Docx vn
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@HungVu23 Bác lại nghe nói và tin đồn vớ vẩn không xác thực rồi, các dàn máy cày nuôi tài khoản FB cắm 24/7 chả sao. Các bên nào sài dàn đều phải chơi sò lạnh hết.
HungVu23
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Docx vn Mấy con này chạy 24/24 mà bạn, quan trọng lúc đt nóng thì xài không sao. Lúc điện thoại nguội thì nó đọng sương bề mặt gây ẩm thui
Docx vn
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@HungVu23 Thì có ai dùng lúc điện thoại mát đâu bác. chỉ dùng khi chiến game hoặc làm việc nặng. Bản chất bác dùng sai mục đích, với bên trong điện thoại rất kín, linh kiện dày đặc kín mít mật độ không khí không có nên không thể đọng bên trong máy được.
HungVu23
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Docx vn Đt của bạn làm ở môi trường vô trùng ép chân không hay sao mà không có không khí?. Mình chỉ nói là có bạn ngủ cắm sò lạnh mà quên rút nên bị ẩm thui. Không chê sò lạnh về khả năng tản nhiệt nó.
Nếu mà kẹp lên iPad được thì ngon.
Mình dùng miếng gel bỏ tủ lạnh, mỗi lần chơi game thì bỏ sau điện thoại là mát lạnh ngay
hastm3993
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@NhatLinhit88 Xin thông tin miếng gel bạn ơi, mình toàn lấy túi kem hoặc sữa chua ra kẹp vào lưng điện thoại. Lúc điện thoại mát mát rồi thì táp luôn :v
@hastm3993 Loại đó thường xài cho người bị sốt. Tiệm thuốc chắc có
hastm3993
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Communism Vâng, có từ khóa là em tìm mua được rồi, tks bác
@hastm3993 hâhha
@Communism Bác dùng loại nào thế bác nhỉ, cho em xin ít hình ảnh, nhiều loại quá
Gắn ốp lưng mà kẹp thêm thằng này thì nó có tản nhiệt tốt không nhỉ ?
@reaper911 Làm ntn đc ntn chỉ tui với. Tui muốn lắm mà ko đc
@Double D Nên vậy :]]
John_Doe
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@cuong_uot thế đi xe có xăm và không xăm cái nào sướng
@reaper911 Vẫn tác dụng nhé
realvn
TÍCH CỰC
10 tháng
Lúc vào web CM hơi bất ngờ vì sự có mặt của nó mà thấy tăm hơi gì, giờ bất ngờ lần nữa, bỗng nhiên xuất hiện
Làm nam châm ngon hơn, bên trên thấy toàn có nhu cầu tản nhiệt tablet
Nhìn đẹp phết. Chênh hơn tý so với mấy con sò hiện nay
Cái này mà ước dùng pin đt để hoạt động thì thua chủ thớt.
@namhung1986 Chơi game pin nuôi điện thoại đã tốn rồi lại còn gánh thêm quạt =))
vậy là nó hoạt động là chỉ biến từ điện năng thành nhiệt năng, hay khi làm mát bề mặt trước thì nó có tỏa nhiệt ra mặt sau hay ko bạn mod? với chỗ làm mát ốp vào đt, có ngay đc chỗ phát nhiệt chính là cpu, gpu hay ko? sợ làm mát chỗ khác, kv cpu lại nóng gây ra hiện tượng co giãn vật liệu ko đồng đều => ảnh hưởng main ... 😆))
@chinagetout Ah máy samsung sợ nhất NÓNG QUÁ BUNG KEO NẮP LƯNG
Ad mua đâu vậy chỉ chỗ với
Con này mà có thêm sạc không dây kết hợp nữa thì đẹp quá luôn đỡ phải cắm thêm 1 sợi dây
Có loại này sạc ko dây tầm 500k đổ lại ko ae
Docx vn
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Hyper But Có con X60 Ultra model đời 2023 sò lạnh từ tính kiêm sạc không dây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019