Trên tay Sony A6000 màu xám tuyệt đẹp, cứng cáp, đa dụng

TDNC
5/12/2016 8:41Phản hồi: 311
311 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kusanagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em là kiểu người thực dụng sẽ ko bỏ tiền cho các tính năng mình tìm được giải pháp thay thế. VD như là màu. Hiểu và histogram, grain/noise là thích tone nào kéo ra tone đó. Hoặc như khử noise, LR, PTS và cả mớ plugin xử lý quá tốt rồi, em ko nghĩ mấy cái body bé tí hãng nào đi nữa làm tốt hơn 1 con PC và phần mềm chuyên dụng. Nhưng mà nói 1 vấn đề ngược lại là nội suy ngược dữ liệu là chuyện ko thể thực hiện. Mấy cái hình camera đã xử lý cà mịn và áp màu vô hết rồi thì tốt nhất để vậy xài luôn chứ làm chuyện ngược lại thì nó càng làm bấy nhầy tấm hình

Nó giống xe máy với xe đạp đó bác. 1 con phải quay tay , còn 1 con cắm vào thì cứ nghe tít tít là chụp
nin_kute
TÍCH CỰC
7 năm
@kusanagi Bác nghĩ con 50 f1.8 hiệu nào tốt mà xài được với a6000 này hen? Có con nào quay tay và con nào tít tít hen?
kusanagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nin_kute Chơi sony có đầu tư lâu dài thì cứ lens hãng thôi bác. Vừa ổn định mà hiệu năng tốt nhất trên body Sony. Sel50/1.8 mua 2nd cỡ 4tr
PTTP
TÍCH CỰC
7 năm
Em cũng đang phân vân giữa Sony A6000 và Fujifilm X-A3. Em chưa bao giờ chơi máy ảnh lần nào và nhu cầu của em là chỉ cần chụp đơn giản thôi (vì em rất lười trong việc chỉnh sửa ảnh). Bác nào tư vấn giúp em. Cám ơn 😁
P/S: chắc em sẽ dùng ống kính theo máy luôn.
@PTTP Mì ăn liền thì chọn Fujifilm đi bạn.
Kinh tế hạn hẹp thì suy nghĩ kỹ khi chọn Fuji nhé, giá lens giờ khó thở lắm đấy.

Cần chân dung ở 2 cự 56 + 90 thì nhìn giá xem nước mắt có tuôn rơi hay không đã ._.
nói chung là so thế nào thì tầm giá này cũng chẳng có con nào ăn được a6000 đâu, nếu có tiền lên a7 full-frame cho chất lượng tuyệt đối
lupingzi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daotruong94 Bạn dùng thử Fuji X-E2 chưa? Sony mà không dùng đến lens CZ thì chẳng có gì đặc biệt hết
longhons
TÍCH CỰC
7 năm
@lupingzi V con Fuji ko xài lens Fuji có gì đặt biệt hả bác = ))
lupingzi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longhons Bạn đó nói trong tầm giá nên mình so sánh, còn ai xài Sony thì chất lượng muốn ngon phải đầu tư CZ khá là đắt đỏ chứ mấy con kit hay prime của Sony không bằng được Fuji trong tầm giá đó.
mới chơi thì múc e này ổn không các bác nhỉ 😃
nin_kute
TÍCH CỰC
7 năm
nin_kute
TÍCH CỰC
7 năm
@kusanagi Vậy là nên mua con dưới ko nên mua con ở trên phải ko bạn?
kusanagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nin_kute Em vote con sel50, giá 2 con thì sàn sàn con sel50 rẻ hơn chút nhưng built tốt hơn, chụp ok. FE50 em cầm built như cục nhựa còn AF thì siêu ồn, mà đã chơi ff có tiền thường lên FE55 . Dàn lens FE em thấy con nào cũng ok trừ 2 con là FE50/1.8 và FE 50/2.8 macro là fail nặng
thang18191
TÍCH CỰC
7 năm
máy đẹp, mà h lens hãng nào cũng tăng giá cả, có tiền mua body thì hết tiền mua lens. Giờ sony đc mấy cái lens ngon như CZ 16-70 HAY 55f1.8 toàn giá gấp 3 lần body. Còn cứ tàn tàn toàn mua về chụp với kit vs SEL 50, SEL 35. Nói chung chơi máy ảnh dành cho bác nào có đk tí chư sinh viên mà đú A6K vs mấy cái lens CZ thì cũng vỡ mõm
kusanagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thang18191 Gì mà gấp 3 lần body , body 6000 cỡ 10tr hơn , giá đó mua đc mấy con FE cỡ 35 1.4 rồi. Còn cz1670 , 55 giờ sàn sàn cỡ 15 16tr là hàng đẹp bh hãng dài dài
Kit Sony xài cũng ok rồi, nhiều chú dân chụp pro vẫn thích ôm con kit a6000 mà chụp vẫn lên hình đẹp, ăn thua kĩ năng còn máy đừng mua cùi quá thôi
thang18191
TÍCH CỰC
7 năm
@kusanagi Mua con kit 16-70 chắc đói dài luôn bác, thêm con 55f1.8 thêm cái body nữa là gần 40 củ.Nói chung tầm tiền ít thì nên chơi Fuji tầm 20 củ kiếm đc em XE2 vs KIT vs 35F1.4. Chứ tình hình mua con A6K về gắn kit vs SEL phí đời cái máy 😁
kusanagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thang18191 20 củ chơi đc sigma 30/1.4 + sel50 với a6000 nha bác. Chụp ra so Fuji cũng chưa biết thằng nào hơn thằng nào thua. Thật sự kit a6000 đã ok vd như tay này em follow chỉ toàn cầm kit Sony
https://www.flickr.com/photos/peterthoeny/
Nên mua 50 f1.8 FE, sau này có thay đổi lên FF đỡ phải đổi ống mệt người ra. Con này mình chưa dùng nhưng bạn mình đánh giá rất tốt, cao hơn 50 f1.4 sigma for Canon nó đang dùng (cả 2 hãng đều dùng FF)

Đây là tình trạng chung của những người chỉ biết đi loanh quanh chém gió trên mạng, ảnh xấu đổ tại thiết bị mà không nắm rõ nhu cầu thực sự là gì 😃.90% số người thuộc diện cố sống cố chết đầu tư như bạn nói phía trên nhìn ảnh cũng chả biết được ảnh chụp bằng CZ, G hay lens thường. Còn 90% người bình thường nhìn ảnh chỉ quan tâm tới ảnh đó đẹp hay không mà tán thưởng, dek cần biết thằng cầm máy nó dùng thiết bị gì để mà trầm trồ.

Thực tế Sony hay fuji hay bất cứ hãng nào khác đều có đủ lựa chọn giá bình dân và cao cấp cho người dùng phục vụ chính mình, chỉ là các bạn tự lựa chọn muốn mua cái máy về để nó phục vụ mình, hay muốn mua thiết bị về đề mình hầu hạ nó thôi.
shevactc3
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lmviet Vậy lens 50f18 cho crop và 50f18 ff cùng gắn lên a6000 thì khác nhau như thế nào bác?
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@shevactc3 Máy a6000 là máy ảnh có sensor crop.
Nói lens tiêu cự 50mm được hiểu là tiêu cự tính trên fullframe/ khổ phim 35mm, nên khi lắp 2 lens vào máy crop a6000 thì cho góc nhìn và hiệu ứng tiêu cự là tương đương nhau.
nin_kute
TÍCH CỰC
7 năm
@EvilCrab
gabeohp91
TÍCH CỰC
7 năm
@nin_kute ko lên ff thì ko nên mua FE 50 mà nên mua SEL 50 vì Sel có chống rung. FE50 dành cho FF còn Sel 50 chỉ dành cho crop.
cho e hỏi có bác nào biết sony sắp ra cái máy gì ko
@daotruong94 Vừa ra DSLT là A99-2 max công nghệ luôn rồi bác.
Crop A6500 cũng max công nghệ luôn rồi.

Còn chờ mỗi FF mới nữa thôi .... :v@@! Tuy nhiên hiện giờ A7R m2 cũng vẫn như là max công nghệ rồi! giờ không biết cần thêm gì cho con A7R 2 đó nữa ... =)) Có chăng là ra con Medium Format mới ... =))

Ra nhiều lens mới dòng trung giá rẻ! lens cho crop khẩu lớn giá phải chăng. lens sel không cần G hay GM gì cả nhiều các loại tiêu cự. Và lens siêu kit 16-50f2.8 khoảng 7-8tr là ok! 😁
kusanagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
http://cameratimes.org/sony-a9-rumored-priced-like-canon-eos-1d-x-mark-ii-nikon-d5/
http://www.sonyalpharumors.com/sr3-six-new-fe-lenses-released-within-next-six-months/

Có thể thêm lens thêm body mới khủng hơn A7Rii và giá cũng khủng nốt ... Còn em chỉ hóng con FE 100mm GM STF 😁
gihu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dạ cám ơn các bác nhiều ạ! Em đã search M5 thì không ổn, vì nó to hơn A6000 tương đối, em muốn nó phải đủ gọn nhẹ để tiện mang theo bên mình, em hay phải đi công tác NN với nhiều đồ mang theo và di chuyển nhiều nên gọn nhẹ là quan trọng. Em sẽ ngâm cứu kỹ các PA các bác tư vấn ạ.
@gihu Không đơn giản như bác nghĩ. Bỏ qua a6000 vì đã có a6300. Bác đã dùng 5DIII. Bác thử xem sao đã. Đơn giản len Kit Sony không xài được. Len Zeiss 16-70f4 chụp xâm xẩm tối cũng cùi.

Bác có thể check thử Fuji XE2S kèm 35f2, hay kít 18-55. Sony A6300 + kit 18-105 hay 16-50, rồi chờ M5 ra xem sao. m5 + 22mm, lợi về khoản len FF có sẵn. Nếu không ngại tiền thì lên hẳn XT2. Mình cũng như bác lúc trước là đang dùng 5DIII, đã dùng thử các bộ trên, trừ M5. Nhưng phải bán đi ngay bộ a6300 vì dùng len 16-50, hay 18-200, và 16-70 đều không ổn. Nó không được như Fuji + 18-55. Hoặc ít ra là cá nhân mình thấy như thế. Chưa kẻ dàn len FF EF của bác không dùng được hoặc dùng adapter Trung quốc, cùi khi gắn vào Sony a6300.
gihu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hungdunghcmc Cám ơn bác , em sẽ nghiên cứu đám Fj, nhưng hình như các máy này đều không nhỏ gọn lắm.
longvijp
ĐẠI BÀNG
7 năm
con a6000 này giữ giá phết, tết năm trước mua hộ ông anh con màu bạc+kit 13tr600k ở digiworld giờ vẫn loanh quanh 12 13tr, mình kinh tết hạn hẹp mới mua con canon M3 tính lâu dài đầu tư lens cho nó đỡ vất, chứ lens mấy anh sony với fuji ảnh thì chất thật nhưng VND bỏ ra cũng không hề rẻ.
Thích nhất mấy cái máy ảnh có cổng nhựa mở ra mở vô bằng lò xo như mấy con nex 6, A6000, mấy con dslr gắn dây chụp chuyển lên máy tính tháo ra tháo vô riết bung sạch hết mấy cái cổng cao su, ghét vãi
Không bạn nhé, dùng bình thường, nếu không mình cũng chả tư vấn 😃, thậm chí thông thường lens FF sẽ có ảnh tốt hơn lens for crop, đồng thời thường là to hơn.

Dàn lens Zeiss hay GM có hơn không =))
Đợt trước mấy lần dùng Touit trên Fuji rất thích - cụ thể là đợt đó dùng 32 touit vs 35 Fuji, chi tiết màu sắc tốt hơn ống của Fuji mà đắt hơn không nhiều. Tất nhiên touit nó là dòng cấp thấp của Zeiss nên không thể đòi hỏi quá cao như những ống huyền thoại của Zeiss đc 😁.
Dù trên group Fuji hầu như không dùng ống AF hãng khác, nhưng mình nghĩ dàn Touit rất đáng quan tâm 😃.

Với thêm 1 tính năng nữa: bám nét tốt như A6500 và tốc độ lấy nét như D500/D5
Cuối cùng là giá như A6000 hiện nay :v
shevactc3
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duysilver
Mình chưa order, a6000 body + sel 50f1.8 giá 16.7 triệu. Bạn kiếm code giảm 15% ở đâu vậy?
Duysilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@shevactc3 Code đầy mà bác 😃 nhưng lens kit chứ k phải là 50f 1.8. Với mua onl từ nexshop
shevactc3
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab
Em nghe nói lens Samyang 12f2 không có profile trong phần Lens correction của Lightroom đúng không bác?
Lens này ra cũng lâu rồi mà sao Lightroom không cập nhật nhỉ.
@shevactc3 Cái này thì mình chịu, vì mình chả bao giờ quan tâm đến phần lens correction cả (hay nói cách khác là toàn cân tay trong phần đó, nên ko bao giờ để ý tới profile lens :v).

Nói chung 1 lens for khi ra đời, nếu làm profile sẽ phức tạp hơn bình thường, ví dụ 1 lens sigma art cho DSLR chẳng hạn, thông thường nó sẽ phải làm 4 bản (for-Canon, for-Nikon, for-Sony, for-Pentax), cũng là 4 bản được Sigma bán trên thị trường, thay vì 1 lens Canon nó chỉ làm có 1 cái :v. Vì thế có thể một số lens ít được dùng hoặc đơn giản nó "quên" thì nó ko có profile :p. Ví dụ DSLR của Sony và Pentax, thời còn chưa mấy ai để ý đến, đừng nói profile lens, profile máy có khi còn không có :p, mà đó là camera RAW, chứ lightroom thì còn ít hơn. Các lens ra thời đó chỉ có một vài ống kính thông dụng, hoặc cao cấp là có profile.
longhons
TÍCH CỰC
7 năm
Combo còi của e, gọn nhẹ mà đáp ứng đc hầu hết nhu cầu 😁
HCM thấy nhiều người hay mua ở Khánh Long, bạn ra xem giá có ok không thì mua thôi 😃

Dùng A6000 thôi bạn ơi, điều kiện chơi A6500 thì bạn nên mua luôn A7-II.
Tính năng của A6500 không dành cho dân nghiệp dư, mua nhiều $ lại thành phí bạn ạ.
hiepmu
CAO CẤP
7 năm
con này chụp hình có hơn NOKIA 808 ko vậy các bác? :rolleyes:
hiepmu
CAO CẤP
7 năm
@EvilCrab thấy con Sony này thiết kế đẹp, lại mới ra màu xám ngon quá, định mua 1 con để đi chụp gái cho nó pờ-rồ ấy mà 😁 Em khoái chụp hình gọn nhẹ thôi nên ko chơi DSLR do máy cồng kềnh.
Vậy tóm lại là chỉ có DSLR là hơn Nokia 808 thôi hả bác? Em đang dùng NOKIA 808 đi chụp dạo khắp nơi, thấy nó chụp hình đỉnh cao quá nên cũng ko nghiên cứu các dòng máy chụp hình chuyên dụng khác. Thấy bác uyên thâm về máy ảnh nên em xin bác cái đánh giá khách quan về Nokia 808 nha. Tks!
Duysilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Thank bác. Mà tại sao k phải lag a6000 mà lại a5000
Với e chỉ cần lens kit chứ lens rời e nghĩ k đủ tiền. Lười mua lắm ^^.
Vậy theo tiêu chí đó thêm nữa thì bộ nào ngon bác. Có nên mua trên tiki lazada hay ra center mua bác
@Duysilver Nếu bác cố được A6000 thì tất nhiên là tốt hơn rồi :v. Nhưng giá nó hơn mức bạn nói phía trên :p. Nếu bạn mua 2nd còn tốt thì ok 😁
@hiepmu :p Mình nói đùa vậy thôi. 808 nó là cái đt, mình cũng dùng qua rồi, 1020 các kiểu cũng qua tay rồi, điện thoại thì là điện thoại thôi, camera nó chỉ là phụ 😃.
Các ảnh chụp bằng 808 thường được khoe chủ yếu là điều kiện ánh sáng tốt, thuận lợi nên nhiều bạn đưa ra so thế thôi, chứ so với những máy ảnh du lịch tầm "khá" trở lên như Canon S100, G12, LX5,... thì đã đuối rồi, so chi những máy có chất lượng ảnh và tính năng cao cấp hơn hoàn toàn như mirrorless?.

Vấn đề mà người "chụp ảnh điện thoại" hay đem ra so sánh, đó là một điều khá thú vị: chả ai chiu đọc hướng dẫn sử dụng cả, mà thường cứ giơ lên chụp thôi 😃.
Kể cả máy du lịch, nó cũng có hướng dẫn cách dùng cho các chế độ auto của nó, mà nếu dùng tốt thì ăn đứt hoàn toàn điện thoại 😃. Vấn đề 1 cái máy ảnh nó là "support cho ra ảnh đẹp" chứ không đơn thuần là chất lượng ảnh nó hơn 😃.

Nói chung cần trải nghiệm kiến thức chụp ảnh thực sự, bạn sẽ hiểu khác biệt thôi. Còn nói không thì chỉ là nói, có người tin, có người không, mình cũng chỉ giải thích đc đến vậy :p.
Duysilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mới mua con a6k màu xám. Bác nào ở sg hướng dẫn e 1 khóa chụp cơ bản với ạ. 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019