Trên tay Sony A7 IV: 4K60 4:2:2 10 bit, 33MP, lấy nét ngon

Nhà Của Cáo
1/3/2022 7:46Phản hồi: 84
Trên tay Sony A7 IV: 4K60 4:2:2 10 bit, 33MP, lấy nét ngon
Dòng máy Sony A7 cụ thể là A7 IV luôn được đánh giá là dòng máy đạt được sự cân bằng rất tốt giữa chụp ảnhquay phim. Phải mất 4 năm thì Sony mới nâng cấp từ A7 III lên A7 IV, và mình vẫn thấy người ta ưa chuộng A7 III.

Quay phim

Có một điểm khác biệt mà mình nhận ra ngay trên body A7 IV là nút quay phim đã có ngoại hình mới, với kích thước to hơn và một cái vòng màu đỏ rất bắt mắt thường chỉ xuất hiện trên các máy quay phim chuyên nghiệp. Bên cạnh đó là vị trí phím bấm cũng được đặt ở vị trí đẹp nhất, nổi bật nhất trên chiếc máy ảnh này, điều này cũng phần nào thể hiện đây là một chiếc máy không chỉ chụp hình tốt mà quay phim cũng ngon nữa.

Cụ thể hơn Sony A7 IV có khả năng quay chuẩn tối đa ở 4K60p 600Mbps 4:2:2 10 bit, đây là một chuẩn chất lượng phải nói là cao hơn mặt bằng chung các máy trong phân khúc hiện tại. Nếu bạn là người làm dịch vụ, liên quan event, cưới hỏi quảng cáo, thậm chí đối với các phim ngắn chi phí thấp hoặc các shoot quảng cáo đơn giản thì chỉ cần A7 IV thôi cũng cân được hết.

Chuẩn video này chỉ thua một chút xíu nếu so với Sony A7S III và máy ảnh cao cấp nhất của Sony là Sony A1 mà thôi.

Mình đã có quay thử 2 clip cho mod Gia Huy, mod Huyền Vân và một bài khác của mình, mời các bạn tham khảo video để xem thử chất lượng video. Mình cũng sẽ để source gốc tại đây để các bạn có thể tham khảo và sử dụng thử file video từ A7 IV.

Có một số lưu ý về chất lượng 4K trên A7 IV như sau:
  • Ở chất lượng 4K 30p hoặc 24p máy sẽ quay 7K và oversampling xuống 4K để có chất lượng cao hơn, và chuẩn này sẽ không bị crop sensor.
  • Còn ở chất lượng 4K 60p thì máy chỉ quay 4.6K để oversampling mà thôi, nên ở chất lượng máy sẽ bị crop sensor.

Bên cạnh khả năng quay những chuẩn video cao đến như vậy thì máy cũng phải có khả năng tản nhiệt ở bên trong máy. Sony cho biết họ cũng đã trang bị một hệ thống tản nhiệt cơ bản cho A7 IV hình chữ Σ (sigma) tản nhiệt từ sau lưng cảm biến ra phía trước, nhưng mà mình cũng chưa hiểu lắm, cũng như chưa thử được cơ chế này. Vì mình cũng chỉ quay trên tay, cơ bản, nhẹ nhàng mà thôi, nên không bị quá nhiệt.

Đây là một khung hình mình lấy ra từ video 4K30p của A7 IV, chất lượng quá đã.

Quảng cáo

Chụp ảnh

Khả năng chụp ảnh thì cũng không kém cạnh khoản quay video, máy có độ phân giải 33MP, có khả năng chụp liên tục 10 hình/giây. Bên cạnh đó là khả năng chụp liên tục 828 tấm RAW+JPG, nếu như bạn làm về dịch vụ thì bạn sẽ không phải lo về bộ nhớ đệm nữa, trong event thì cứ thoải mái bấm mà thôi.

Auto focus

Sony A7 IV có khả năng lấy nét với 759 điểm phủ gần 94% khung hình, với khả năng lấy nét trong điều kiện thiếu sáng tới -4EV, điều này sẽ hỗ trợ rất nhiều cho anh em làm dịch vụ đặc biệt là các event trong nhà có độ sáng môi trường yếu.

Khả năng chống rung

Khả năng chống rung cũng được Sony nâng cấp rất nhiều với khả năng chống rung 5 trục ở 5.5 stop. Nhưng chỉ sử dụng cho chế độ chụp ảnh mà thôi. Chế độ quay phim thì bị giới hạn hơn một tí, nhưng mà nếu sử dụng chế độ Active mode thì ngon hơn nhưng mà khung hình sẽ bị crop một tí.

Quảng cáo

Vi xử lý mới

A7 IV được trang 2 vi xử lý mới là BionZ XR, được Sony phát triển và có tốc độ xử lý nhanh hơn BionZ X gấp 8 lần.

Điều này cũng là dễ hiểu bởi vì A7 IV phải gồng gánh những chuẩn video khá nặng và khả năng chụp liên tục rất nhiều hình, cho nên việc trang bị vi xử lý mạnh cho nó là điều cực kì cần thiết.

Thiết kế

Cuối cùng là phần ngoại hình của máy, A7 IV không có quá nhiều sự khác biệt về ngoại hình, trừ nút quay phim được đặt ở vị trí mới ra.

Phía bên cụm các cổng kết nối, chúng ta vẫn sẽ có các cổng kết nối cơ bản như mic, tai nghe để kiểm âm. USB-C trên A7 IV đã được nâng cấp tốc độ 10Gbps cao gấp đôi so với thế hệ trước và có hỗ trợ chuẩn sạc PD.

Đặc biệt nhất là A7 IV có cổng HDMI fullsize, đây là cổng mà nhiều anh em chuyên nghiệp sẽ rất thích. Nó dành cho nhiều mục đích khác nhau, xuất được hình ảnh chất lượng cao hơn ra màn hình, sử dụng trong livestream và cực kì nhiều lợi ích khác nữa.

Ở phần mặt trước của máy thì không có gì thay đổi, ngoại trừ logo A7 sẽ có không có số A7 IV mà nó sẽ nằm phía trên gần khu vực EVF.
Phía trên vẫn sẽ là EVF và khu vực của các vòng xoay chỉnh chế độ, lần này Sony trang bị riêng một vòng xoay để chỉnh chế độ quay và chụp riêng cho A7IV.

Khu vực pin và khe thẻ nhớ vẫn nằm ở vị trí báng tay cầm như thường lệ. Pin thì A7 IV vẫn sử dụng pin FZ-100 như A7 III, thời lượng pin thì mình chưa có cơ hội test nhưng mà, các trải nghiệm về pin trên A7 III đến bây giờ vẫn ổn.

Kết

Sony A7 IV có thể được xem như là một chiếc máy all-in-one, sử dụng được tốt trong nhiều trường hợp khác nhau từ sở thích, chụp gia đình cho đến các anh em làm dịch vụ đều tốt. Quay phim 4K60p chụp ảnh ở độ phân giải 33MP mọi thứ đều ổn, cá nhân mình thì không thích ở khoản 4K60p bị crop thôi, còn lại đều khá ngon. Anh em thấy sao về chiếc máy này hãy cùng mình thảo luận ở phần bình luận phía bên dưới nhé.

Mời anh em xem thêm một vài ảnh được chụp bằng A7 IV:
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

abba8386
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nét thật. Sony chắc chỉ còn mỗi mảng máy ảnh là nên hồn🙃🙃🙃
hadryan
TÍCH CỰC
2 năm
@abba8386 ps5 mỗi năm tạo ra khoảng 25 tỉ biden
hadryan
TÍCH CỰC
2 năm
@Sơn Kao có hơn 1 tỉ thôi, quyền bán đồ chơi của disney rồi
ko bằng 1 góc bán game, ps5
mỗi năm 25 tỉ
cYcloneJoker
ĐẠI BÀNG
2 năm
@abba8386 Nó có mỗi mảng điện thoại không ra hồn thôi ếch ạ
Cái giá ko hề rẻ chút nào. Mua dc body rồi lại thêm tốn tiền mua lens nữa
@tyhn Dư 100 củ thì mua🌸
@全部殺してやる Chụp chơi chơi thôi thì con này thấy thừa thải quá bác ạ. Làm con dưới 10tr là dc rồi bác 😆
@tyhn E vẫn dùng 5d3 tuổi đòi nay đã tròn 10 😂😂
@tyhn Không có khái niệm đắt rẻ ở đây bạn. Khi nào giá nó quá cao so với giá trị mang lại thì mới gọi là đắt, chứ con số vài chục, 1 trăm triệu cho thiết bị làm ăn kiếm cơm thì cũng bình thường. Chạy Grab thôi cũng đã phải mua chiếc xe mấy trăm triệu rồi còn gì.
Đã tới Mark 4 rồi mà mãi vẫn chưa mua đc con Mark 1. 😌
@SoGetSu Không có nhu cầu hoặc tài chính không cho phép thì đừng ráng làm gì.

Trước mình chụp & quay nhiều lắm, cho nên cũng đầu tư kha khá vô thiết bị. Về sau này mặc dù thu nhập tăng lên, có khả năng mua đồ ngon và thị trường cũng nhiều đồ, nhưng mình vẫn quyết định không đầu tư nữa, vì đơn giản là mình không còn nhu cầu.

Hồi trước có mấy cái lens rất thích, nhưng bây giờ mua về cũng chỉ chụp chơi, vì vậy mình không mua mặc dù có đủ tiền. Món đồ 50-100 triệu không làm ra tiền, không sử dụng thường xuyên và không tạo ra sự sung sướng, hạnh phúc hay liên quan tới đam mê cá nhân thì chẳng có gì phải thèm khát.
@romero Mình thì ko có nhu cầu quay 4k làm gì. Chỉ thích chỉnh tay theo ý thích chút thôi ! Thấy mấy con máy cũ có lens theo máy có chất lượng quang học tốt là ok rồi.
@Long UFM Bạn nói đúng, trước mình có đi chụp tiệc thu nhập cũng ko bao nhiêu nên bỏ. Lâu lâu rãnh rỗi đi chụp cho mấy đứa cháu, trong gia đình vậy thôi! Còn lại là chụp phong cảnh là chính. Mấy máy ống kính rời thì phải đầu tư 1 con cao cấp thì mới có ảnh đẹp đc.
@romero Ở tiêu cự 85mm FF trở lên thì điện thoại trở nên cùi mía 😃
voe
TÍCH CỰC
2 năm
tổng quan ngon !!! nhưng vẫn thích 1 cái máy chụp ngon quay tốt 4k 60fps không bị crop!! đang sài a7iii chụp con cái vẫn ngon chán bg thêm con iphone 12 pro max cộng cái gimbal dji lát cân đc hết rồi vui vui gd!!
ZeusFate
TÍCH CỰC
2 năm
Ông nào cứ bảo FF thì ko khác quá nhiều so với Crop thì mời ông cầm Crop qua chụp với tôi A7C
duyvua
TÍCH CỰC
2 năm
@ZeusFate Có thấy ai bảo ngoài ông đâu 🤣
@ZeusFate Ông nói thừa quá, điều mà ai dùng máy ảnh cũng biết cả.
ADezign
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sony dạo này ngưng bán máy ảnh à, mấy mẫu a6000-66000 đều hết hàng
conan1212
TÍCH CỰC
2 năm
@ADezign do thiếu chip nên tạm dừng sản xuất để tập trung vào mấy mẫu flagship mới ra.
Nhìn thấy phái ròi 😘
scattered
TÍCH CỰC
2 năm
Lúc trước trên tay máy ảnh thì có phần review ảnh ọt, màu sắc, micro contrast, độ nét... các kiểu, giờ thì review chỉ nói full thông số là xong 😌
chandubumin
ĐẠI BÀNG
2 năm
@scattered chính câu comment của ông tự đá vào mồm ông đấy =)))
"trên tay" với "review" khác nhau nhé =)))
@scattered Tinh tế 1 sp thường có 2 bài là trên tay hoặc mở hộp, và một bài đánh giá. Cái trên chỉ là trên tay thôi. Chứ chi tiết phải đợi bài đánh giá. Thường mục máy ảnh đa số bài đánh giá là của bác tuanlionsg rất chất lượng
Tile Never
ĐẠI BÀNG
2 năm
mấy ảnh chụp cảnh cầm máy chụp bằng combo nào đó ad body + lens ấy b
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
Đã mua body thì phải mua G matter nữa. Mà giá thì ối giời ôi
Vẫn đang mơ về A7 III 😔
duyvua
TÍCH CỰC
2 năm
@qsangp Mình vẫn kiếm sống bằng em a7sii cổ lỗ sĩ đây 😁
iwannare
ĐẠI BÀNG
2 năm
@qsangp Còn mình thì đã bán để chuyển sang xài máy compact du lịch
blackeye09
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giá cả ntn thế ah
Tian.Huangg
ĐẠI BÀNG
2 năm
mặc dù A74 rất đỉnh luôn, nhưng trong tầm giá hơn 1k5$ best choice vẫn là A73 ae nhỉ 😁 ^^
@Tian.Huangg lệch nhau 1k lận, có đk thì lên ko thì a7 3 vẫn ổn
A73 dùng để chụp vẫn quá là tốt.
Đang xài Nikon định đổi qua Sony có nên hốt con này không hay lấy A73 + lens xịn các bác nhỉ, mình chỉ chụp thôi, đang nghiên về phương án 2 hơn
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tamnguyen072 A73 + lens xịn thôi bác
@tamnguyen072 sao không phải là Z seri hả bác
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
Quay 4k 60 fps bị crop mode mà nói là thua 1 tý so với a7s3 có thực sự chính xác? A7s3 quay 4k lên tới 120fps chỉ crop 1.1x, còn quay 4k 60 fps không bị crop.
@thuong0909 Chưa hiểu ý bạn, A7 IV quay 4K60 bị crop, A7S III quay 4K60 ko crop còn quay được 4K120fps thì mình nói A7IV thua A7SIII mà ta
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@Nhà Của Cáo Thua nhiều chứ ko phải thua 1 tý nha mod 🤣
@thuong0909 Chời ạ
Gà cùng một mẹ, nhiều ít cũng anh em ko mà (((=
Sony đc cái hệ lens vừa nhiều vừa rẻ. Nhìn sang dàn Nikon Z với Canon R mà thấy ớn.
@ViTieuBao86 Sony phải qua bao chông gai mới sống sót tới giờ để có cái "vừa nhiều vừa rẻ" đấy ông. Thời còn DSLR thì bọn mirrorless Sony nó khổ ải vãi, lens ít + công nghệ thấp thua thiệt lắm.

Giờ thì bọn Ca-Ni đang đi theo con đường Sony ngày xưa ấy, phải nếm mùi ít lens là cũng nhẹ lắm rồi 😁
@Brandon T lúc mới chơi máy ảnh (2015) ai cũng hỏi sao không mua ca-ni cho nhiều lens với lens rẻ, dễ mượn lens...nhưng mình vẫn mua a6000 và thấy nó thật tiện lợi so với mấy mẫu còn lại lúc đó nhiều. Giờ thì cảm thấy vẫn quá chính xác khi bỏ qua con đường DSLR nặng è cổ
Cười vô mặt
@nguyenqthin Uhm nhắc con a6000 mới nhớ, con máy mirrorless đầu đời đầy kỷ niệm 😁
@Brandon T Tất nhiên tôi biết chứ. Chơi máy ảnh cả chục năm rồi, từ hồi vẫn còn xài Canon tới bây giờ. Tuy nhiên nhiều ông mới chơi, gà mờ vẫn há mồm ra kêu lens Ca-Ni rẻ và nhiều hơn So mà họ ko biết họ đang so lens DSLR với lens mirrorless chứ cùng mirrorless với nhau thì Ca-Ni còn đang chạy theo So, đặc biệt là mảng ống kính. Ống kính ngàm E hiện tại nhiều gấp mấy lần ống ngàm Z với ngàm R.
Tommy Su
TÍCH CỰC
2 năm
Mê quá mà ko chơi nổi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019