Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Sony Cyber-shot RX100 III: tích hợp kính ngắm EVF, ống kính khẩu độ lớn, cài được app

Trung Dt
6/7/2014 20:8Phản hồi: 243
Trên tay Sony Cyber-shot RX100 III: tích hợp kính ngắm EVF, ống kính khẩu độ lớn, cài được app

Cyber-shot RX100 III là phiên bản tiếp theo của dòng máy ảnh compact cao cấp RX series rất thành của Sony từ năm 2012. Trải qua 3 thế hệ, hãng đã hoàn thiện sản phẩm của mình để đáp ứng tối đa những đòi hỏi của người dùng. RX100 III có thể xem là một lựa chọn khác từ hai dòng sản phẩm trước đó. Giờ đây máy sẽ có ống kính Zeiss 8,8-25,7mm (tương đương 24-70mm) và khẩu độ lớn f/1.8-2.8. Ngoài ra Sony còn đưa cả kính ngắm điện tử OLED độ phân giải 1,44 triệu điểm ảnh vào trong một thiết kế nhỏ gọn và vẫn dễ bỏ túi của máy, đồng thời LCD lật lên 180 độ đáp ứng khả năng chụp tự sướng.

Thân hình của Sony Cyber-shot RX100 III vẫn đem đến cảm giác sang trọng, cao cấp dù không còn được làm tại Nhật như sản phẩm đầu tiên RX100. Phần ống kính của máy dày hơn so với hai phiên bản cũ do khẩu độ của ống kính được nới rộng ra khá nhiều (f/1.8-2.8). Tuy vậy vòng xoay xung quanh ống kính được thiết kế liền mạch, không bị nhô ra so với hai phiên bản trước. Cầm trên tay RX100M3 vẫn rất nhỏ gọn và chuyện bỏ vào túi áo sơ-mi là điều rất dễ dàng. Về chất lượng ống kính thì sẽ cần phải được kiếm chứng qua ảnh chụp. Việc thêm vào kính lọc giảm khẩu (Neutral Density filter) giúp ảnh sẽ không bị dư sáng khi chụp ở điều kiện ánh sáng quá gắt, do ảnh hưởng của ống kính có độ mở lớn hơn sản phẩm trước đây.

Máy chỉ nặng 290 g nhưng có kết cấu vẫn chắc chắn. Ấn tượng với RX100 III phải kể đến kính ngắm điện tử EVF công nghệ OLED. Nếu trước đây Sony RX100 II phải dùng kính ngắm chất lượng cao FDAEV1MK với 2,359 triệu điểm ảnh thì RX100M3 đã được tích hợp sẵn kính ngắm với khả năng ẩn đi khi không sử dụng. Dù chất lượng kính ngắm chỉ đạt số lượng điểm ảnh 1/2 so với kính ngắm bán rời nhưng khả năng hiển thị vẫn rất tốt, độ phóng đại 0.59x vừa đủ so với kích thước của máy (so sánh với Sony A6000 là 0.7x - Canon EOS-1D X là 0.76x và Fuji X-T1 là 0.77x). Kính ngắm được mở bằng chốt ở bên hông, đẩy phần thị kính ra ngoài giúp người dùng dễ ngắm hơn, đồng thời cũng tích hợp cần gạt chỉnh độ tụ.

Kính ngắm điện tử EVF dùng công nghệ OLED với 1,44 triệu điểm ảnh. Mở ra để sử dụng bằng cách bấm nút ở bên hông​

Về màn hình, Sony vẫn sử dụng LCD công nghệ WhiteMagic với kích thước 3" cho độ phân giải 1,229,000 cho chất lượng hiển thị tương đương với RX1 cao cấp nhất. Thiết kế khớp lật của RX100 III với giá đỡ kim loại hơi mỏng manh để giảm trọng lượng, vì thế bạn cần lưu ý khi sử dụng để tránh các khớp lật bị biến dạng. Do đã có kính ngắm EVF nên Sony đặt đèn flash vào ngay chính giữa của máy và lượt bỏ chân gắn phụ kiện Multi-Interface. Yếu tố này sẽ giúp cho RX100 II vẫn là một lựa chọn cho những người cần đến cổng kết nối này để gắn đèn flash, micro rời...

Hai điểm đáng chú ý còn lại trên RX100 III là khả năng quay phim chuẩn XAVC S 50 Mbps nhờ chip xử lý BINOZ X. Thêm vào đó là khả năng cài ứng dụng cộng thêm PlayMemories Camera Apps từ sony.net/pmca. Tính năng cài app lần đầu có trên NEX-5R và nó đang được tích hợp vào trong một số máy ảnh compact gần đây như HX60V, HX400V và bây giờ là RX100M3.

Màn hình LCD 3" có thể lật ra phía trước 180 độ giúp chụp tự sướng​

Như vậy, RX100 III sẽ thu hút với ống kính thế hệ mới có khẩu độ lớn hơn, chip xử lý BIONZ X cho thuật toán khử noise tốt hơn và tốc độ hoạt động nhanh hơn. Đồng thời kính ngắm EVF nhỏ gọn tích hợp sẵn cũng là điểm nhấnn của model này. Nếu không quan trọng những yếu tố trên thì RX100 II vẫn là một lựa chọn tốt, thậm chí một số người sẽ thích cái chân kết nối Multi-Interface để gắn đèn flash rời hay micro.

Sony Cyber-shot RX100 III có giá chính hãng là 18,99 triệu, cao hơn 4 triệu so với RX100 II vào thời điểm hiện tại. Trước đó RX100 II có giá lên đến 17,5 triệu đồng, còn RX100 ở thời điểm ra mắt là 15 triệu đồng. Hiện tại RX100 đời đầu đã không còn bán chính thức tại Việt Nam.

Thông số kỹ thuật Cyber-shot RX100 III (mã hiệu DSC-RX100M3)
  • Loại máy ảnh: máy ảnh point&shoot ống kính liền
  • Cảm biến: CMOS Exmor R, kích thước 1", 20.1 triệu điểm ảnh
  • Ống kính: Carl Zeiss Vario-Sonnar T* 8,8-25,7mm (24-70mm) f/1.8-2.8
  • Tích hợp thấu kính ND
  • Khoảng lấy nét gần nhất: 5cm
  • Màn hình: LCD, 3", độ phân giải 1.223k điểm ảnh, lật 180 độ và 45 độ
  • Kính ngắm điện tử: OLED độ phân giải SVGA, phóng đại 0.59x
  • Tốc độ màn trập: 1/2000 giây (phơi sáng tối đa 30 giây)
  • ISO: 125 - 12.800, mở rộng 25.600
  • Chụp liên tục tối đa 10 ảnh/giây
  • Có thể chụp được ảnh RAW
  • Quay phim Full HD 1.920 x 1.080 pixel @ 60p/60i/50p/50i
  • Định dạng phim XAVC S 50 Mbps / AVCHD 2.0 28 Mbps / MP4
  • Kết nối Wi-Fi và NFC, cài được ứng dụng PlayMemories Camera Apps trên máy
  • Thẻ nhớ: SD/SDHC/SDXC hoặc MemoryStick Pro Duo
  • Pin: NP-BX1 (1.240 mAh)
  • Kích thước: 10,1 x 5,81 x 4,1 cm
  • Trọng lượng: 290 g (gồm pin và thẻ nhớ)
Ống kính zoom 2.9X có tiêu cự tương đương 24-70mm trên khổ phim 35mm, độ mở tối đa f/2.8 ở 70mm​

Xin cảm ơn cửa hàng Mai Nguyên đã cho Tinh Tế mượn sản phẩm
243 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp đấy
sony thiết kế đẹp thật
nhỏ gọn cho du lịch gia đình
thiết kế ấn tượng, gọn nhẹ, hiệu năng cao
Ngon nhưng giờ ai dùng máy ảnh nữa. Dùng điện thoại Lumia của Nokia có phải dễ dàng và tiện dụng hok không? 2015 là hậu máy ảnh rồi
quagnbbk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@01666628000 thánh não ngắn
thím thử đem con lumia nào ra so với con này coi
S6, LG V10 chụp bá đạo chấp con cao nhất hiện h là lumia 950
mà hai con đó ko là cái éo gì với con rx 100 thôi chứ nói gì đe rx 100 mark III
quagnbbk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@01666628000 chắc thím chưa bao h đc sờ mấy con cỡ sony A7 trở lên phải ko :v
hungsisvn
TÍCH CỰC
8 năm
@quagnbbk hì nói thiệt nokia ngon mấy còn thua mấy con máy ảnh trên 5t huống hồ cái này 15-16t
mattpro9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
chất lừ, thêm đc quả ống ngắm nhìn pro hơn hẳn 🆒

mãi vẫn chỉ dậm chân ở mức nhiếp ảnh cơ bản :p
@mattpro9x mình nghĩ ko đến mức cơ bản đâu...bấm là bụp thôi
3kshop
CAO CẤP
10 năm
sao ko làm vài tấm demo vậy ?
@3kshop Pic đầu luôn đó bạn 😁
máy đẹp, giá cũng "đẹp" 😁
nxnxnx
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mới lấy em này giá 16t6. Không có gì phải chê. Đừng so với mấy em smartphone tội nghiệp em nó.
tuanchuoi
TÍCH CỰC
10 năm
@thienthanchien GIá đâu rẻ vậy bác, thấy giá đên 18-19 củ cơ mà
@tuanchuoi Thì giá 17m mà bạn
nxnxnx
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuanchuoi em mua ở Thương Xá Tax ( Tấn Long Camera) được tặng thẻ nhớ 8GB và bao đựng máy, dán màn hình.
chưa chụp thử nhiều nên chưa biết Pin thế nào.
nhưng cái vụ chép hình qua điện thoại hay máy tính để úp facebook thì các bác khỏi lo, chép nhanh hơn tốc độ chép của USB 2.0. một đống hình em chép bằng wifi direct chạy cái ào hết luôn. bắn qua G2 hay Laptop cực nhanh.
chụp đêm thì mấy em Lumia 1020 xách dép chắc luôn. mắt thường em thấy đen thui mà nó chụp ra nhìn rỏ như ban ngày nét căng không nhiễu, đó là chụp tự động không phơi sáng.
các bác xem thử 1 tấm, chụp auto cầm bằng tay
@giangchaugc Ái chà. Giá đắc hơn Nikon D3300 của tớ nữa, nhưng mình đánh giá cao Sony, trước đây mình đã xài em sony DSC-WX7. hình ra vẫn OK, video ổn. Nhắc lại đừng so sánh giữa máy ảnh và DT, Rất khác nhau. Nhất trí với bác
máy đẹp quá!
longxek8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
trước giờ mình cứ nghĩ cảm biến em này to hơn của fuji x-e1, hóa ra bé bằng 1/4 à @@ sao giá chát thế nhỉ? nếu so cảm biến với fuji x-a1 thì giá còn chát nữa :p
@longxek8x bạn so sánh khập khiễng rồi, x-a1 nó dùng lens rời, không gương lật, còn Sony RX là compaq mà.
@longxek8x XA-1 hay XE-1 mà kết hợp ống kính 18-55 khẩu 1.8-2 Carlzeiss thì giá sao bác.... có rẻ được như vậy ko hihi
Thua cảm biến nhưng bù lại ống kính bác ạ,hơn nữa em Rx100iii này hướng đến người dùng compact nhỏ gọn muốn có chất lượng ảnh cao,nó ko ra để cạnh tranh với mirroless
schalke04
TÍCH CỰC
10 năm
@longxek8x Thế ra con đấy cảm biến 4" cơ à bác?
@schalke04 Tính theo đường chéo bác ơi,bốn cái cảm biến 1" xếp thành hình chữ nhật cho rồi đo đường chéo là bằng đường chéo của aps.c tất nhiên có sai số chút ít ở đây,1/3,x chứ chưa hẳn 1/4 aps.c
jehovan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Con này so với Canon G1X mark 2 thì thế nào nhỉ?
@jehovan Trước đây tôi thích canon noi chung và canon G1X lắm, ít để ý sony hay hãng khác. 1 tháng trở lại đây lên dpreview coi thì con sony này đúng là ngon vãi đạn, chất lượng ảnh được đánh giá ko thua gì máy DSLR. Một điểm mạnh nữa là quay video chất lượng cao 60fps (ít có máy ảnh nào quay video 60 fps), hơn nữa được cái nó rất là compact, dễ dàng bỏ túi hơn canon g1x gồ ghề nhiều. Có lẽ tôi sẽ chọn em này bỏ túi những lúc đi chơi.

@mrhuybinh Kết macro 5cm của G1x mkII
quagnbbk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jehovan so sánh kiểm như xe máy so với máy bay :v
ít ra cũng phải kiếm máy dòng a của sony để so sánh chư :v
fuzu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp và chất quá..
Máy ảnh sony chỉ có cái lcd lừa tình. Ảnh in ra cũng chỉ ở mức trung bình. Nhưng tầm 5tr mà có viewfinder thì tốt lắm.
hoang7708
ĐẠI BÀNG
10 năm
em này so với A 6000 thì sao các bác cho ý kiến ?
Badi King
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoang7708 A6000 khá tuyệt cho người mới chơi ảnh, còn em này cho các tay kì cựu dùng làm máy sơ cua, chưa chưa dùng máy thay ống kình mà dùng máy này là mất mát nhiều thứ lắm 😃
trunghoa2008
ĐẠI BÀNG
9 năm
@badi_tech Mình là beginner chuẩn bị mua máy này , liệu ổn ko ạ. bác nói mất mát là vì sao ạ.
trunghoa2008
ĐẠI BÀNG
9 năm
@badi_tech Mình là beginner chuẩn bị mua máy này , liệu ổn ko ạ. bác nói mất mát là vì sao ạ.
@trunghoa2008 Mất mất có nghĩa là người mới chơi, sau chơi được 1 thời gian thì lại thèm thay lens mà không được đấy bác. Cơ mà nếu xác định kỹ thì lấy em này vẫn ngon chán.
trunghoa2008
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhhieu.le Mục đích mình là cơ động khi đi du lịch. Mình cũng lười nhưng lại muốn có chất ảnh đẹp, ko biết ổn ko ạ
hoang7708
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá này xách tay hả bạn, mình thấy chính hãng gần 19t
mình không so sánh dế với con sony hay các hãng máy chụp hình khác.
NHƯNG MÌNH XIN HỎI CÁC BÁC Ở TOPIC NÀY CÓ BAO NHIÊU NGƯỜI CẦM CON DẾ MÀ BIẾT CÁCH CHỤP VẬY.(ĐÂY CHỈ LÀ CÂU HỎI)
VO7T
TÍCH CỰC
10 năm
@letim_vo2000 Thằng nào cầm dế mà chụp hình đc lại đây chụp tao coi, chụp đc tao cho 1 đĩa dế nướng mọi luôn ăn cho đã.
smartphone thì có 808 cảm biến bự ra nước ảnh đẹp thì so sánh với em này thôi, các dòng khác so sao đc 😁 và điện thoại ko thể so sánh với máy ảnh được, như điện thoại chụp ảnh đẹp nhất nokia 808 thì so với máy tầm trung, đấy là giới hạn rồi :p nhưng ảnh từ 808 cũng đẹp đi 🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019