Trên tay Sony FE 20-70mm f/4 G: Đôi khi cấu hình không phải là tất cả

Hoàng Hải.
13/12/2023 18:47Phản hồi: 36
Trên tay Sony FE 20-70mm f/4 G: Đôi khi cấu hình không phải là tất cả
Một chiếc ống kính nhỏ, gọn, nhẹ, zoom mượt mà, mang logo G (đen) ngàm E, lấy nét nhanh và nét là những ưu điểm mà mình có thể mô tả về Sony FE 20-70mm f/4 G…

Tổng quan chung về ống kính

Phải nói ấn tượng đầu tiên của mình về chiếc ống kính này là dị, đúng, dị đó anh em, vì trong thế giới của người dùng cuối thì không mấy nhà sản xuất làm ống kính ở tiêu cự này, từ 20mm đến 70mm và f/4. Điểm nổi trội của chiếc ống kính là nó nhỏ gọn (đương nhiên là khi chưa zoom) và nhẹ chưa tới 500gr. Nên anh em có thể lắp nó lên bất kì chiếc body nào của Sony, từ full-frame đến crop, đặc biệt là những con A6000 Series, A7C II hay A7CR mà mình mới trên tay.

Chiếc ống kính được Sony ra mắt hồi tháng 2 năm nay ngay lập tức lọt vào danh sách “wish list” của nhiều trang bán lẻ hàng đầu về thiết bị ảnh trên thế giới cho thấy được rằng dù không phải là một sản phẩm cao cấp hay quá đặc biệt, nhu cầu của anh em về chiếc ống kính zoom rẻ (rẻ hon 24-70mm GM II 1 nửa), nhỏ gọn và nhẹ là điều không cần bàn cãi.

Ngoại hình của chiếc Sony FE 20-70mm f/4 G:

Nếu bỏ phần hood ra thì chiếc ống kính này vừa vặn trong lòng bàn tay của mình

Lắp thử lên body của chiếc A7III thì sẽ nhìn như thế này, hoàn toàn vừa phải, rất hợp mắt mình. Một số anh em thì không quan trọng chuyện này, ống kính to mới đã, mình thuộc hệ ở giữa, thấy bình thường, nhưng 1 số ngừoi như Cuhiep thì sẽ thấy nó to quá mức cho phép.

Phần nhựa mà Sony sử dụng cho chiếc ống kính này về cơ bản mình không thấy khác với chiếc 24-70mm GM II ở mặt sờ chạm.

Nút chuyển AF/MF

Quảng cáo

Nút IRIS LOCK, anh em xem video của mình sẽ hiểu rõ hơn phần tiếng của khẩu khi xoay vặn

Filter trước là 72.

Zoom hết cỡ và đây là chiều dài của em nó khi ở tiêu cự 70mm.

Ngàm E với khả năng kháng nước nhẹ ở ngay trên ống kính.

Quảng cáo

So sánh 1 chút với chiếc 24-70 GM II nhé. Anh em cầm lên sẽ thấy sự khác biệt về trọng lượng.

Độ nét của ống kính:

Bức ảnh này mình để ở mức khẩu f/4. Độ nét ở trung tâm là tốt, hiện tượng viền đen là có nhưng khó mà có thể thấy được nếu không để ý quá kỹ, anh em có thể hậu kỳ một chút là xong, mình không quá căng thẳng chuyện này vì nó không ảnh hưởng quá nhiều đến tổng thể bức hình. Còn ở phần góc, mọi thứ chỉ dừng lại ở mức khá, hiện tượng bệt và mờ đã xuất hiện, nhưng tương phản ổn.

Cũng góc chụp đó nhưng mình tăng khẩu lên f/8, lần này thì mọi thứ từ trung tâm đến phần rìa của ảnh đã rõ ràng và nét hơn nhiều, không bọ mất tương phản hay chi tiết gì hết. Mình thấy anh em nên chụp ngon nhất là ở mức f/5.6 trở lên nếu căng thẳng về độ nét toàn khung. Với mình, f/4 là đủ.

Khả năng méo góc của Sony FE 20-70mm f/4 G:

Bức ảnh này là ở tiêu cự 20mm, mình so sánh để anh em dễ hình dung trước và sau khi bật Profile Corrections ở Lightroom, sau khi bật xong, vẫn có hiện tượng lồi 1 chút, nhìn thấy được, nhưng nếu anh em không chụp các đường thẳng ở góc này thì khá ổn. Nhiều tấm mình còn không chỉnh profile để có hiện tượng lồi khá thú vị này.

tren-tay-20-70-f-4-sony-tinhte copy.jpg
Cũng góc đó nhưng ở góc này nhưng là tiêu cự 70mm. Anh em có thể nhận ra là sau khi bật Profile Corrections thì mọi thứ đã thẳng là ngay ngắn hơn nhiều.

Chất lượng hình ảnh của FE 20-70mm f/4 G:

Ám xanh, ám tím:

Có lẽ mình chưa đưa chiếc ống kính này vào những điều kiện quá khắc nghiệt, quá khó khăn nên toàn bộ những bức ảnh của mình không có hiện tượng ám tím xảy ra, màu sắc đầu rất ổn và no. Mình đánh giá Sony đã tối ưu hoá hiện tượng quang sai trên ống kính này rất ổn.

Flare:

Mình chụp khá nhiều ảnh với chiếc ống kính này ở điều kiện ngược sáng nhằm lấy flare, toàn bộ đều khép ở khẩu f/22, đôi lúc là f/16. Thực lòng mà nói thì ánh sáng flare cho ra vẫn chưa ưng mình lắm, chắc là mình đòi hỏi các phần tia phải dài và gắt hơn nữa.

Màu sắc:

Mình thực sự không có gì phàn nàn về màu sắc của chiếc ống kính này khi anh em chụp ảnh RAW về, bỏ trong Lightroom và xử lý với các Profile màu được thiết lập sẵn của Sony. Hình trong bài viết đều được mình dùng ở profile standard, anh em có thể xem qua.

Khả năng lấy nét và hoạt động với body Sony:

Anh em yên tâm rằng Sony có 1 điểm hay là những ống của họ dù mới cũ, giá cao hay thấp đều được hỗ trợ tốt nhất để hoạt động với body nên anh em hoàn toàn yên tâm chuyện nó lấy nét vào mắt, động vật, xe cộ, sẽ không có chuyện mất nét đâu.

Kết luận nhanh về Sony FE 20-70mm f/4 G:

Thực sự mà nói thì mình hoàn toàn bị thuyết bị bởi chất lượng của Sony FE 20-70mm f/4 G mang lại trong tầm giá của nó. Anh em sẽ phải bỏ ra gấp đôi số tiền để cho lại mức khẩu lớn hơn, chất lượng quang học tốt hơn, màu trong hơn 1 chút, Bokeh và xoá khẩu tất nhiên là chất lượng hơn của 24-70mm GM II. Nhưng mình sẽ chọn khả năng gọn nhẹ và linh hoạt của chiếc ống kính này. Anh em có thể xem chất lượng ảnh của chiếc 24-70 ở bài viết bên dưới của mình.

1 tuần ăn ngủ Sony A7CR: Mình sẽ chọn nó thay vì A7CII hay A7R V

A7CR là chiếc máy được ra mắt cùng lúc với A7C II nhưng có vẻ như mọi người không quan tâm nó nhiều bằng người anh em song sinh. Tuy vậy, ở quan điểm cá nhân… Mình thích A7CR hơn (hơn nhiều) nếu phải so sánh 2 chiếc máy với nhau.
tinhte.vn

Chia sẻ về Sony A7C II: Phù hợp cho cả quay lẫn chụp trong một thân hình nhỏ gọn

Sony đang bán nhiều dòng sản phẩm và làm cho khách hàng của họ bị rối khi chọn mua 1 chiếc máy, thật may, A7C II có thể làm được nhiều thứ mà người dùng cần. Nhỏ gọn là ưu điểm nhưng cũng là điểm… hơi yếu Trước đây…
tinhte.vn

Global Shutter trên Sony A9 III là gì, lợi ích của nó như thế nào?

Sony A9 III là chiếc máy ảnh Full-frame đầu tiên có Global Shutter là một điều thú vị và nhiều nhận định cho rằng nhiếp ảnh từ giờ sẽ rẽ sang 1 trang khác. Sơ qua 1 chút về Global Shutter Đầu tiên, anh em sẽ không còn thấy sự xuất hiện của màn…
tinhte.vn
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giadinhmoi
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Hóng Sony 24-50 f2.8
@giadinhmoi Nếu dải này thì hóng f2 luôn nhỉ 😁
giadinhmoi
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Brandon T Sony sắp ra đó. F2.8 là cũng dc rùi
@giadinhmoi Cho hỏi cái này chi, sony có 24-70 gm r mà
giadinhmoi
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@blackberry97 24-70 quá nặng về cả tiền và trọng lượng
@giadinhmoi Hóng siêu thế bạn? Sony vừa ra mắt ống kính này hôm nay 21/2/2024
Làm con 24-70 của Sigma thì có ok hơn ko bác?
@Read Only Có đó bro. Haha nếu ko ngại lens t3
Nice
Đây là ống mình cắm thường trực trên máy. Mua ngay khi vừa ra mắt và hiếm khi thay các ống khác vì nó đủ đa dụng cho các nhu cầu của mình.
Nói chung là ưng
@dac Chụp tối thì hơi đuối với f4 ạ.
@Hạt mè bé xíu E cũng ưng quá a
Mình ít có nhu cầu chụp tối, nếu cầu chụp khi ánh sáng yếu thì sẽ phải thay con f1.8 prime vào thôi
Con này + con 85mm nữa là đủ chơi, đủ làm kiếm tiền
@Hailstorm0704 Bác mua con này chơi thôi chứ kiếm tiền cũng khoai đấy, f4 nên chụp outdoor còn đỡ chứ indoor , event khẩu nhỏ rất nhiệt. Tui đang xài 24-70 fe và đã phải bán lỗ mua 28-75
@quytocdo_tl Chụp sự kiện với đèn flash thì f4 - f8 mà quất. 19tr bạc mà mua chơi thôi sao đc 😁
quang577
TÍCH CỰC
4 tháng
20mm là 1 sự cố chấp. Hiếm có cái lens nào trên đời nó méo được đến vậy...
My_Name
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@quang577 Đồng ý. Thà đừng làm tới 20mm, làm tới 20mm mà méo vậy thì hèn cả cái lens ra hic.
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 tháng
@quang577 góc 20 méo thì để phần mềm nó lo, quan trọng là lợi tiêu cự cho nhiều ca khó như các nơi không gian hẹp
ban ngày thì ok , trời hơi tối xíu hay ban đêm f4 thơi thốn
Cười vô mặt
My_Name
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Nhìn qua dải tiêu cự có vẻ hợp nhu cầu, nhưng khi thấy độ méo kinh dị ở 20mm thì thôi loại em này ra khỏi danh sách mua sắm.
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 tháng
@My_Name nó là ống đa dụng tiêu cự dài thì chịu thôi, ở 20 mm méo thì hạn chế xài thôi có gì đâu mà loại, chừng nào bí quá xài thì khắc phục bằng phần mềm hoặc thêm tiền mua 16-35 lắp vô chụp cho đỡ méo thì tốn ko ít tiền
Giá quá cao, lens này mình thấy chỉ đa dụng từ 20 đến 70, ngoài ra thì chất lượng quang học không có gì so với cz 24-70 f4
@josep.tinh cz làm gì có cửa nhiều con khác, kể cả con này.
@son_volam002 Cửa nào, bạn nói chi tiết mình xem.
méo vầy thì thôi ráng mua sigma 24-70 vậy
ảnh bác chụp quá đẹp, tấm chụp trực diện nhà thờ, có 2 con chim bay ra là bác xài AI gen ra hay canh nó bay ngang rồi chụp thế ?
con này là con lens mình cắm thường trực trên máy luôn. Có 3 lý do chính khiến mình mua nó là :
- góc rộng nhất là 20mm thay vì 24mm. Cái này rất tiện ở trong không gian hẹp hoặc đi chụp du lịch lấy cảnh. Nhiều người nhìn cái độ méo của file raw chưa khử thì kêu chứ khi dùng rồi trên máy luôn bật rồi, còn chụp ảnh cũng có profile fix sẵn nên chả lo.
- chụp cận ở 70mm. Thay như nhiều lens chụp cận ở đầu góc rộng thì lens này lại chụp cận ở đầu tele. Điều này giúp độ phóng đại rất cao trong khi không bị hiện tượng ống kính dí quá sát che ánh sáng vào vật thể.
- Hỗ trợ cho quay tốt. Ngoài việc af nhanh và chuẩn thì đây cũng là ống kính parfocal và hiện tượng thở rất thấp. màu cũng rất đẹp chả khác gì lens GM cả.

điểm trừ duy nhất là khẩu độ với mình.
@gabeohp91 Dạ hay quá. Mấy cái khác e đều thấy hết mà cái khoảng chụp cận 70mm chưa thử, hehe
tmafantasy
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Tiêu chí của con này có vẻ giống giống với seri fix f2 của sigma
@tmafantasy Dạ hơi khác xíu. Fix sigma bị cái nặng, nó kim loại ngay từ khi cầm mỗi lens không thôi á a
Em đang dùng Zeiss 24-70 cũng đang định qua con này .
honghoavi
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@KaitoKid1908 đã dùng CZ ngon rồi qua chi nữa trời ...
@honghoavi ủa Dòng G không phải ngon hơn Zeiss hả bạn
@KaitoKid1908 Nên mua. Con FE 24-70mm F4 ZA kia sản xuất từ đời tống, lúc Sony mới cho ra đời dòng A7 và chưa có nhiều kinh nghiệm làm lens full frame ngàm E. So với tiêu chuẩn quang học bây giờ, con FE 24-70 F4 ZA kia trở thành phế phẩm! Đám lens G sau này của Sony dư sức vả cho nó không trượt phát nào (tiêu biểu là FE 24-105mm F4 G và con FE 20-70mm F4 G này).

Trong số những lens full frame mà thuở ban đầu Sony hợp tác với Zeiss (dưới thương hiệu "Sony Zeiss"), thì chỉ có FE 55mm F1.8 ZA là thật sự có chất lượng vượt trội và được đánh giá cao cho tới tận bây giờ.
@Penguin Pingu trước em dùng Lens Kit theo máy ..sau khi qua Cz 24-70 thấy chất lượng rất ngon...nhưng theo thời gian ..cảm thấy nó chất lượng vẫn không như mình mong đợi.. còn Dòng GM
Thì nó mắc quá.. nên đang tham khảo dong G 20-70 F4 này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019